กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ครั้งแรกในชีวิต ที่เขียน EA ใช้ FXpro Quant ตามที่ อจ.สอน เอามาแจก ขอคำแนะนำ

• 277 replies
  • 159,258 views
ต้องหลบข่าวไหม อันนี้เท่าที่ เทสท์มา ก็ไม่หลบนะครับ ธรรมดามาติงเกล แต่ก็ผสมมาแล้ว ถ้ากลัวก็ปิด หรือ ลด pip step ลง จากการคูณเบิล lot 1.55 เป็น 1.45 หรือ 1.35 หรือ 1.00 lot ก็เท่าเดิม เส้น TP ก็จะไกลออกไปก็แค่นั้นครับ ในโปรแกรมมี price action อยู่ประมาณ 10 อัน แบบโหลๆ ความดีของ มาติงเกล ไม่มีไม้ค้าง ขยันทำงานแต่ต้องลงทุนเยอะหน่อย ถ้าชอบแบบ ทำแทนเทรดมือ ก็ลองถ่าง pip step ออกไปสัก 1000 ใส่ SL และ trailing ตามสัก 300 รันเทรนลองดู เพราะในนั้นมีทั้ง hammer บนล่าง piecing บนล่าง insidebar ซ้ายขวา engulfing บนล่าง และอื่นๆ ที่ไม่มีชื่อหลายอัน
   ถ้าจะเอาแบบรันตามเทรน ปลอดภัย ใช้ทุนน้อยก็รันได้ ตอนนี้มีไม้ค้างที่ยอดดอย และปลายเหว กำลังหาวิธี ถ้าเสร็จก็เอามาแชร์กันครับ ทำไปก็งงไป

เป็นกำลังให้นะครับ  ็Hip** ็Hip** อย่าลืมมาสอนเพื่อนๆบ้างนะครับ

*

fullywin

รบกวนหน่อยครับ

ผมจะหาเงื่อนไขเวลาซื้อ rsi ต่ำกว่า 30 แล้วให้ใส่ไม้เบิ้ลลอตได้ที่ไหนครับ ผมลองของท่านนึงแล้วแต่เปิด lot พร้อมกัน อยากให้ช่วยแก้ ว่า ห่าง 20 จุดแล้วเปิด lot ใหม่ได้ไหมครับ

อ่อครับ
rsi over sold= 30 หมายถึง over bough = 70 ออโตโมนัส นะครับ ในโปรแกรมเขียนว่า rsi input = 100-input ที่จริงจะสร้าง input 2อันก็ได้ บางโปรแกรมก็ใส่ให้เลือก บางท่านก็ชอบ 45 75 หรือ 25 65 แต่ตัวนี้ง่ายสุดครับผม 30 70 ถ้าแก้เป็น 25 เปิด buy ข้างบนก็ 100-25 =75 เปิด sell หมายถึงต้องการความแน่นอน ไม้แรกจะไปตามเทรน จน TP แต่นานนะครับ กว่าจะมา ถ้าผิดทาง
   ก็ออกไม้แก้ ไม้แก้จะเป็น pip step ที่คุณ vutbaza ตั้งมาให้ที่ 50 คือ ห่างจุด buy ลงไป ทุกๆ 50 point จะออก order ใหม่ ถ้าอยากได้แบบแคบเข้า ก็แก้ได้ เช่น 20 หรือ 30 หรือจะถ่างออกเป็น 1000 ก็ได้
   แก้แล้วก็อย่าลืมดู multiple นะครับ เพราะตัวนี้จะเป็นตัวคูณ lot หรือ lot multiplier ตั้งไว้ 1.55 คือ ถูกคูณ ไม้แก้ 1.55 ไปเรื่อยๆ ดังนั้นถ้าบีบ pip step ลง lot จะถูกเพิ่มใกล้ๆ กันโดยไม่จำเป็น ควรแก้เป็น 1.0 คือไม่เพิ่ม lot เลย หรือปรับให้เหมาะครับ

ลองดูตัวนี้นะครับ ผมใช้ติดตั้งใน port จริง ปรับดูนะครับ

*

l3yeZa

จากที่ลองใช้แล้วยังมี อาการเปิด order ซ้อนกันอยู่นะครับ ทั้งๆที่ pips step 50-100

ผิดถูกขออภัยด้วยครับ .

(TH)**

*

iionisukaii

ผมลอง BT แล้วครับ ตารูปเลยครับ 10 ปี EU ยอนหลังครับ xc7*

ทุน 50000$ รอดถึงแค่ 2006-06-12

ครับผม ขอบคุณ l3yeZa ครับ ทดสอบเฉพาะ EU m5 นะครับ เพราะใส่แบบ จุด 5 จุด หารแสน ไม่รองรับ UJ ที่ใช้ 3 จุดทศนิยม ครับ การขย้ำหรือออกซ้อนๆ เกิดจากการที่การคุมกราฟในโปรแกรม ea ไม่ดีพอ ยอมรับ เพราะถ้าต้องการไม้เยอะ ต้องเขียนตัวคุมเยอะด้วย เวลา bt ก็สุดช้า ก็เลยออกมาแบบนี้ ใช้กับ eu เท่านั้นครับ เคยทดสอบได้ดีมากกับ Gu
จะหาวิธีพัฒนาให้ดีขึ้นครับ
ช่วยกันแก้ไขปรับปรุงครับ

ขอบคุณ คุณ iionisukaii ฝาก bt หน่อยนะครับ ผมยังไม่มีข้อมูล ขนาดนั้น เพราะช่วงหลัง มีการยกเลิกต้วตน แล้วไปต่อ ib ใหม่ กราฟจึงไม่ย้อนได้ไกลขนาดนั้น
  แต่ขอเรียนว่า ea ล้างทุกอันในโลก เพียงแต่จะปรับจูนยังไงเท่านั้นแหละ อันนี้ คหสต นะครับ ยิ่งตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ หมดวันก็ปิด เพราะ ea ใช้เป็นแค่กองหนุนหรือกองหลัง ไว้ทำเงินเล็กน้อยให้ได้เยอะกว่าแบงค์หรือลงทุนอย่างอื่น กองกลางก็เป็นพอร์ทยาว เช่น ตอนนี้รัน uj d1 เข้าแต่ 12 กค รอ TP 3000 pip ตอนนี้ 2800 ส่วนกองหน้า ก็ price action day trade และ ข่าว ประมาณนี้ครับ
  การเบิ้ล lot กรณีลากยาว เป็นเรื่องธรรมดา ของมาติงเกล ก็ต้องออก lot เพื่มเพื่อชดเชย และยิ่งทำ ระยะห่างระหว่างไม้แบบ แคบๆ ยิ่งอันตราย เพราะออก ไม้ใหม่ lot จะเพิ่ม ตัวนี้ตั้งไว้ 1.55 แต่ผมใช้อยู่คือตั้งแค่ 1.25 เท่านั้นครับ ลองดูนะครับ กำไรน้อย แต่ไปได้ยาว หลายค่าย ตั้งมา 2 อันนี้ลากไปแค่ 500 pip ก็ล้างแล้วครับ โดยเฉพาะ ช่วง 12 พค
   กำลังปรับทางใหม่ ตามรูปนะครับ ขาขึ้นจะ buy ขาลง sell น่าจะธรรมชาติกว่า เดี๋ยวส่งให้ bt ยาวๆนะครับ แต่ตอนนี้ ปรับ multiple lot ลงก่อนนะครับ

ตามเคยครับ อยากได้ KrapookRSIPA v.1 ไปใช้กับ CTrader ครับ มีไฟล์ สำหรับ Fxpro Quant ไหมครับท่านอาจารย์

*

l3yeZa

อ้างจาก: ratchapol yooyen ที่ 24, กรกฎาคม  2017, 08:01:06 PM
ครับผม ขอบคุณ l3yeZa ครับ ทดสอบเฉพาะ EU m5 นะครับ เพราะใส่แบบ จุด 5 จุด หารแสน ไม่รองรับ UJ ที่ใช้ 3 จุดทศนิยม ครับ การขย้ำหรือออกซ้อนๆ เกิดจากการที่การคุมกราฟในโปรแกรม ea ไม่ดีพอ ยอมรับ เพราะถ้าต้องการไม้เยอะ ต้องเขียนตัวคุมเยอะด้วย เวลา bt ก็สุดช้า ก็เลยออกมาแบบนี้ ใช้กับ eu เท่านั้นครับ เคยทดสอบได้ดีมากกับ Gu
จะหาวิธีพัฒนาให้ดีขึ้นครับ
ช่วยกันแก้ไขปรับปรุงครับ

ขอบคุณครับผม ^^

*

l3yeZa

อยากทราบค่ำสั่ง multiple lot มันอยู่ตรงไหนหรือครับใน FX pro Quant ?

ตรงนี้ครับ

KrapookRSIPA เพิ่มระบบคัดลอส โดยคิดเป็นเปอเซ็นของเงินทุน(balance)
ถ้ายอมให้โดนลากไม่ต้องการให้ตัดขาดทุนใส่เป็น 100 ตรงช่อง Percentage cutloss

ผมสอบไฟนอลเสร็จวันพฤหัสนะครับ ไว้จะมาสานงานต่อ ตอนนี้ยังคิดลอจิกตามเทรนไม่ออกเลย  xc6*

ขอบคุณ vutbaza ครับ เทพมาก ถ้าเสถียร รับรองครับ ได้ใช้ทุกคน