กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

MT5 ลองให้อีเอเทรดแบบมั่วๆ เทรดเวอร์ ดูแล้วสนุกดี เทรดวันเดียวรวยทำยังไง สองวันได้เป็นล้านเทรดยังไง

• 30 replies
  • 6,180 views
MT5 ลองให้อีเอเทรดแบบมั่วๆ เทรดเวอร์ ดูแล้วสนุกดี เทรดวันเดียวรวยทำยังไง สองวันได้เป็นล้านต้องเทรดยังไง

อีเอตัวนี้โมเมื่อ ปีก่อน ประมาณปีครึ่ง (พอดีเปลี่ยน SSD harddisk ใหม่เลยขุดเอามาเปิดูเล่น)

เอาอีเอตัวนี้มาโมดิฟาย
Three neural networks - expert for MetaTrader 5
https://www.mql5.com/en/code/23338
https://www.mql5.com/en/code/download/23338/three_neural_networks.mq5

แก้ไขโค๊ด แล้วแก้ไปแก้มา ก็ได้อีเอมั่วๆ มาตัวหนึ่ง 555

อัลกอริทึ่มมันไม่มี ระบบเทรดมันไม่มี
สูตรคำนวนก็ดูในเว็บเลยตามนั้นนะแหละ
โมจากค่าตัวแปร 3 ชุด เป็น 8 ชุด
โมจากเทรด buy sell 2 แบบเป็น 200 แบบ
ดูจากค่าตัวแปรใน report ได้
source code ก็เอาต้นฉบับมาดูนะครับ ส่วนของผม เละตุ๊มแปะ โมจนเละ  เปิดดูผมก็จำไม่ได้แล้วว่าตอนนั้นคิดยังไง โมออกมายังไง

พอลองแล้วอีเอมันใช้ไม่ได้จริง เลยทิ้งไป  555

แต่มันเทรดสนุกดี เลยเอามาดูว่ามันเทรดยังไง

แล้วมันใช้ไม่ได้ จะเสียเวลาเอมาดูทำไม ต้องลองเปิดดู

ใครอยากลองฝึกเทรดเลียนแบบ EA เทรดก็ลองฝึกดู

อีเอนี้ใช้เทรดแบบ auto ไม่ได้ เพราะมันใช้ไม่ได้จริง   เหมาะสำหรับเอาไปเลียนแบบเทรดมือมากกว่า(ถ้าทำได้)

เหมาะสำหรับใช้ดูเป็นแรงบัลดาลใจ(ให้ล้างพอรต) สำหรับเทรดมือ สาย snowball เสี่ยงล้างพอรตสูง (หรือสาย overtrade)
หรือใครที่ยังไม่รู้จะเทรดยังไงดี ใช้ระบบอะไร  ก็เอามาเปิดดู  หรือยังไม่มีไอเดียเทรด ก็เปิดดูมั่วๆ เล่นๆ

ไอเดีย ศึกษาการเทรด ย้อนหลัง ว่าถ้าเกิดเหตุการแบบวันนั้น จะรับมือ หรือเทรดยังไงดี  ถ้าเจอกราฟแบบนั้นจะลองเสี่ยงทำยังไง
ไอเดียล้างพอรต์  ดูวิธีการ overtrade เลียนแบบอีเอ

ระบบเทรดออกแนวๆ เทรด snowball + overtrade  (เล่นซะแรง 50%)
แนวเทรดสั้น เป็นแนวๆ day trade ได้อยู่  (มีเทรดข้ามวันนะ)
ไม่ใช่ scalping  ไม่ใช sniper ไม่ใช่ high frequency trade ไม่ใช่ swing เทรด

พอดู visual trade เสร็จมันจะมีจุดเข้าเทรด และ take profit แสดงอยู่
ใครจะเอาอินดิเคเตอร์ที่ชอบ มาแปะ เทียบๆ ดูว่าจะเทรดยังไงก็ได้นะ  หรือจะดูแนว price action แล้วเทียบดู
จะวาดเทร็นไลน หรือวาด fibo เทียบก็ลองดู ว่าจะมั่วเอามาเป็นระบบเทรดได้ใหม  เผื่อว่าจะได้ระบบเทรดขึ้นมา ก็ดีไป 555

อีเอนี้มันมั่วๆ  เมื่อเปลี่ยนค่าตัวแปร มันก็จะเปลี่ยนการเทรดไป
ที่เห็นใช้เส้น MA  มันไม่ได้ใช้ MA ตัดกันนะครับ

ค่าที่ optimize ได้มัน Overfitting (ใช้ได้แค่วันที่เซ็ต  วันอืนๆ นอกนี้ใช้ไม่ได้เลย)

การทำ optimize มันทำให้ค่าที่ตั้งใน EA มัน Overfitting กับกราฟที่เกิดขึ้นไปแล้ว ในที่สุดก็กลายเป็นค่าที่ตั้งไว้พอดีกับกราฟในช่วงนั้นๆ แค่นั้นเอง เอาไปใช้จริงไม่ได้ ใช้กับอนาคตไม่ได้เลย

อีเอนี้ไม่ใช่ Ai. นะครับ มันเป็น FAKE  ลองทำเมื่อปีก่อน มันแค่เอาไอเดียของ neural network มาใส่ แต่มันก็ไม่ใช่แน่นอน สองปีก่อนตอนนั้นยังไม่รู้เรื่อง AI เลยก็เลยออกมั่วๆ เพราะไม่รู้อะไรเลย ไม่รู้มาก (ดังนั้นอะไรที่เป็น ex4,ex5 ไฟล์เดียว มันไม่น่าจะใช้ แต่มันอาจจะใช้สูตร ที่ก็อปมาจาก AI, ML, DL เอามาใส่ แล้วเรีกยว่าไอ) ผมก็มั่วเขียนไปตามนั้น )ไม่ได้แก้ลบออก
บางคนก็พยายามทำ AI แบบแห้งๆ คือเอาสูตรที่เทรดมาแล้วจาก AI จริง มาแปลงค่า serial number ของ model แล้วเอามาฝังรวมใส่ใน MQL4 MQL5 ผมว่ามันไม่ใช่ อาจะใช่แต่บางส่วน แต่เมื่อกราฟมันเปลี่ยน ก็ต้องเอาข้อมูลมาใส่ใหม่แล้วคอมไพลใหม่ เปลี่ยนไฟล์ใหม่  (เอไอทีตายตัว=เอไอตายแล้ว มันหยุด learn แล้ว)
ส่วนตัวแล้วผมคิดไปเองคนเดียวว่า AI มันต้องเป็นแบบสดๆ หรือ Live มากกว่า เพราะเมื่อข้อมูลเปลี่ยน เราก็สามารถเทรดและอัพเดทใหม่ได้ ส่วนใหญ่จะเป็น python, tensorflow, keras, pytorch (เอไอที่มีชีวิต ยังมีชีวิต learn ได้ อัพเดทได้ อัพเกรดได้)
(windows ก็มี AI นะเป็น C# และโมเดล ONNX)

ว่าไปแล้วตอนนี้ัยังทำ AI ไม่สำเร็จเลย  ได้ทำ แต่ทำอันที่กำไรสูงๆ ยังไม่สำเร็จ
ขุดอีเอเก่าที่ทิ้งแล้วมาดูเผื่อจะแปลงค่าที่ใช้ออกมาเป็น dataset เอามาเทรนดูเผื่อใช้ได้

ว่าแล้วอย่าเสียเวลาเลยเปิดมันเล่นดูดีกว่า ว่ามันเป็นยังไง มั่วขนาดใหน 555

วิธีเล่น
1. ใช้ MT5
2. เอาอีเอใส่ เปิดโหมด Tester 
3. ตั้งค่า setting โดยโหลดไฟล์  .INI ที่แนบมานี้
4. กดดูผ่าน Visual Mode with the display chart, indicator and trade
5. นั่งดูมันเทรดเล่นๆ สนุกดี เอามันส์ อย่าคิดมาก
6. แค่นี้แหละ

ข้อจำกัด ในการเล่น
1. ใช้ได้เฉพาะโบรคที่เซ็ตอัพ
2. ใช้ได้เฉพาะวันที่ตั้งค่า
3. เอาไปใช้โบรกอื่นๆ ไม่ได้ ต้องเซ็ตใหม่
4. เอาไปใช้วันอื่นๆ ที่ไม่ได้ตั้งไม่ได้  ไม่ได้ผล และล้างภายใน 1 นาที

วิธีการตั้งค่าใหม่
1. เปิดโหมด Tester 
2. โหลดไฟล์ setting .SET ที่แนบมา
3. เปลี่ยนคู่เงินตามใจชอบ GBPUSD, GBPJPY , GOLD หรือคู่เงินอื่นๆ
4. เลือกวันที่จะตั้งค่า optimize
5. ตั้งค่าแค่ 2 วัน ถึง 7 วัน อย่าตั้งนาน เพราะมันใช้เวลา optimize นานมากๆๆๆ (ยิ่งตั้งน้อยยิ่งเร็ว)
6. เปิดให้ optimize
7. ทิ้งไว้ 1 คืน หรืออย่างน้อย 24 ชั่วโมง  (ประมาณเปิดทิ้งไว้ตอนกลางคืนก่อนนอน และเช้ามาก็มาดูผล หรือเปิดทิ้งไว้ก่อนออกไปทำงานและกลับมาดูผลหลังเลิกงานแล้ว)
8. ได้ผล optimize ก็เปิดดูเล่นสนุกๆได้เลย
9. เลือกอันที่กำไรเยอะที่สุด แล้วกด visual mode ดู

ข้อจำกัดของ MT5 ทำการ optimize ได้แค่ 200 ตัวเท่านั้น และจำกัดจำนวนด้วย ตัวแประมีหลายร้อย เลยต้องเลือกเฉพาะบางตัวเท่านั้น และลดแต่ละตัวให้เป็นหลักร้อย

ลองเลือก 1 วันก็ได้ ว่าจะเทรดยังไงใน 1 วัน  ในเหตุการวันนั้นๆ จะเทรดยังไง

ทองต้องตั้งค่า pip ให้สูงๆ หน่อยนะครับ

ใคร optimize แล้วได้ค่า คู่เงินอะไรสนุกๆ ก็เอามาแชร์กันดูได้ครับ   
แต่ละคนจะได้ผลออกมาไม่เหมือนกันครับ

ชอบคูู่เงินใหน ก็ลองเปลี่ยนดูครับ
มัน optimize overfiting ได้เกือบทุกคู่เงินนะ ลองทดสอบดู

ปล. ใน video ผมลืมเอาค่า MAX lot ออกในคู่เงิน มันเลยเทรด over lot เกินนะครับ ที่เห็นจริงมันต้องโดนจำกัดที่ 50 lot หรือ 100 lot ตามที่โบรกล็อกไว้
วีดีโอโพสเวลานานไม่ได้เลยเร่งให้จบใน 15 นาที

อีเอพวก SCAM หลอกลวงผู้คน ในเน็ต ใน youtube ก็ใช้วิธีนี้แหละทำอีเอ แล้วขายฝัน ขายฝัน backtest และขายฝันใน demo account
(เมื่อพบกับความจริง REAL MONEY, REAL ACCOUNT, REAL SERVER ก็พบว่า...... โดนหลอกแล้ว) บางอีเอใช้กับ demo ได้จริงนะ แต่ใน real server ใช้ไม่ได้เลย ไม่เหมือน มีแต่ล้างพอรต์
ดังนั้นเชื่อได้แค่ Real Name ของเจ้าของ และ investor password เท่านั้น และต้องเป็นโบรกเกอร์ใหญ่ๆ ที่น่าเชื่อถือเท่านั้น  (อาจะเป็นไปได้ที่จะมีแอบจ้างเปิดแอคเค้า forex เหมือนกับจ้างเปิดบัญชีธนาคารก็ได้นะครับ)
myfxbook ก็เชื่อถือไม่ได้นะครับ ฟันธงเลย

บางทีคนทำอีเอหรือโปรแกรมเมอร์ก็หลอกขายอีเอที่ใช้จริงไม่ได้ โดยการทำ backtest ให้ได้เงินเยอะๆ หรือทำ demo account กำไรเยอะๆ เป็นล้าน แล้วขายอีเอ ที่อยากทดลองว่ามันจะได้ผลใหม ก็ต้องจ่ายเงินเพื่อซื้อมาทดลอง บางคนก็ขายถูกๆ เอาเงิน บางคนก็โก่งซะแพงเลย ฟันกำไรหัวแบะ
บางอันอาจจะเรียกได้ว่า legit scam ก็ได้นะ โชวแล้วคนอยากลองก็ซื้อมาลองกัน (โชวมันล่อให้อยากลอง)

วีดีโอตัวอย่าง
สัปดาห์ที่ผ่านมา 06-09-2020 ถึง 10-09-2020 จะเทรดยังไงดี  วันสุดท้าย 10-09-2020 จะเทรดยังไง

ชมเพื่อความบันเทิงนะครับ

ไฟล์อีเอดูที่ไฟล์แนบเลย
ใช้กับ backtest tester และ demo ได้
ดาวนโหลดไปลองเล่นได้เลย

เมื่อ 2 ปี ก่อนว่าจะทำอีเอขาย แต่ก็ล้มเลิกไปเพราะมันใช้ไม่ได้จริง

ถ้ากำไรเป็นล้านแบบที่มันเทรด แบบนี้ผมไม่ต้องขายหรอก ได้เป็นแสน เป็นล้าน ทำใช้เองคนเดียวดีกว่าจริงใหม แอบรวยคนเดียวดีกว่า

ตั้งค่า tester
ให้เลือกเป็น Every tick base on real ticks นะครับ
อย่าเลือก every ticks ธรรมดานะ มันกำไรสูง

บางโบรกคล้ายกัน อาจจะใช้ที่ตั้งค่าเหมือนกันได้ เช่น icmarkets กับ pepperstone

BACKTEST อย่าใช้ข้อมูลจาก server DEMO นะครับ
ผมพบว่า server demo กับ REAL server ข้อมูลต่างกัน โดยเฉพาะ TICK ต่างกัน ทำให้เทรดเพี้ยนต่างกัน

บาง server demo  มี tick 30 tick
แต่ real server มี tick 60 tick
ลองเอาสคริป save tick ไปเซฟ real server และ demo server แล้วเอามาเทียบกันได้เลย
ทาง server ก็ทำ demo ราคาต่างกันนะ  ดูดีๆ แท่ง bar candle อาจจะไกลเคียงกัน แต่พอเทียบ tick ราคาต่างกันนิดๆ

ดังนั้น ใช้ข้อมูลจาก REAL SERVER / LIVE SERVER เท่านั้น

อื่นๆ ลองเอาสคริป save ค่า indicator ไปใส่ แล้วให้มัน save ค่า indicator
save indicator จาก backtesting (offline/download)
save indicator จาก demo server  (live/online)
save indicator จาก real server (live/online)
ลองดูแบบละเอียดๆ ยิบๆ แล้วต่างกันทั้งหมดเลย ไม่เหมือนกัน

โดยรวมๆ แล้ว TICKS และ timeframe ต่ำๆ  จะเพี้ยนไม่เหมือนกันเลย
timeframe สูงๆ WEEKLY, DAILY, H4  ค่อนข้างจะดีหน่อย ค่อนข้างคล้ายกัน แต่ก็ต้องดูละเอียดๆ อย่าให้พลาดได้

ดังนั้นทำอีเอ คงต้องใช้ timeframe สูงๆ

ตัวอย่างเซ็ตอัพ
โบรก Exness MT5 Trail
คู่เงิน GBPUSDm

ไฟล์ INI
ไฟล์ backtest ใช้   Backtesting_Setting_EXNESS_GBPUSDm.ini
จะ play เล่น Visual mode ใช้ไฟล์ INI นะ

ไฟล์ optimization (.SET)
Input_Optimization_setting.set
ทำคู่เงินใหม่ คู่อื่นๆ ใช้ไฟล์ .SET ตั้งค่าทำ optimiza ทิ้งไว้ 1 คืน หรือ 1 วัน

M1 (2020.09.06 - 2020.09.10)
Broker:   Exness Technologies Ltd
Currency:   USD
Initial Deposit:   100.00
Leverage:   1:2000
History Quality:   100% real ticks
Bars:   4475   Ticks:   195057   Symbols:   1
Total Net Profit:   923 578.80
Gross Profit:   964 904.09

*

admin

• 80,751
ขอศึกษา ครับกระทู้ทรง คุณค่ามากๆ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,751
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 13, กันยายน  2020, 09:05:54 PM

เมื่อ 2 ปี ก่อนว่าจะทำอีเอขาย แต่ก็ล้มเลิกไปเพราะมันใช้ไม่ได้จริง

ถ้ากำไรเป็นล้านแบบที่มันเทรด แบบนี้ผมไม่ต้องขายหรอก ได้เป็นแสน เป็นล้าน ทำใช้เองคนเดียวดีกว่าจริงใหม แอบรวยคนเดียวดีกว่า

ตั้งค่า tester
ให้เลือกเป็น Every tick base on real ticks นะครับ
อย่าเลือก every ticks ธรรมดานะ มันกำไรสูง

บางโบรกคล้ายกัน อาจจะใช้ที่ตั้งค่าเหมือนกันได้ เช่น icmarkets กับ pepperstone

BACKTEST อย่าใช้ข้อมูลจาก server DEMO นะครับ
ผมพบว่า server demo กับ REAL server ข้อมูลต่างกัน โดยเฉพาะ TICK ต่างกัน ทำให้เทรดเพี้ยนต่างกัน

บาง server demo  มี tick 30 tick
แต่ real server มี tick 60 tick
ลองเอาสคริป save tick ไปเซฟ real server และ demo server แล้วเอามาเทียบกันได้เลย
ทาง server ก็ทำ demo ราคาต่างกันนะ  ดูดีๆ แท่ง bar candle อาจจะไกลเคียงกัน แต่พอเทียบ tick ราคาต่างกันนิดๆ

ดังนั้น ใช้ข้อมูลจาก REAL SERVER / LIVE SERVER เท่านั้น

อื่นๆ ลองเอาสคริป save ค่า indicator ไปใส่ แล้วให้มัน save ค่า indicator
save indicator จาก backtesting (offline/download)
save indicator จาก demo server  (live/online)
save indicator จาก real server (live/online)
ลองดูแบบละเอียดๆ ยิบๆ แล้วต่างกันทั้งหมดเลย ไม่เหมือนกัน

โดยรวมๆ แล้ว TICKS และ timeframe ต่ำๆ  จะเพี้ยนไม่เหมือนกันเลย
timeframe สูงๆ WEEKLY, DAILY, H4  ค่อนข้างจะดีหน่อย ค่อนข้างคล้ายกัน แต่ก็ต้องดูละเอียดๆ อย่าให้พลาดได้

ดังนั้นทำอีเอ คงต้องใช้ timeframe สูงๆ

ตัวอย่างเซ็ตอัพ
โบรก Exness MT5 Trail
คู่เงิน GBPUSDm

ไฟล์ INI
ไฟล์ backtest ใช้   Backtesting_Setting_EXNESS_GBPUSDm.ini
จะ play เล่น Visual mode ใช้ไฟล์ INI นะ

ไฟล์ optimization (.SET)
Input_Optimization_setting.set
ทำคู่เงินใหม่ คู่อื่นๆ ใช้ไฟล์ .SET ตั้งค่าทำ optimiza ทิ้งไว้ 1 คืน หรือ 1 วัน

M1 (2020.09.06 - 2020.09.10)
Broker:   Exness Technologies Ltd
Leverage:   1:2000
History Quality:   100% real ticks
Bars:   4475   Ticks:   195057   Symbols:   1
Total Net Profit:   923 578.80
Gross Profit:   964 904.09

ตรงไฮไลท์ คือใช่เลย ครับ เทพ EA หลาย คนไม่ทราบ เลยจริงๆ สุดท้ายก็ล้างพอร์ต เพราะความต่าง ตรงนี้แหละ แต่ น่าจะมี ทางแก้ ด้วยนะครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ลองเอาอีเอ ไป play visual mode ใน  MT5  จะสนุกกว่าดู video

ได้ผล backtest ยังไงก็ลองเอาไปลองกับโบรก ที่มี MT5  ดู

วิธีใช้ประโยชน์
อย่าที่บอก อีเอมันใช้จริงไม่ได้  (ไมต้องลองครับ ผมลองมาแล้ว เจอ stop-out ดีนะเป็นแอคเค้า micro กับแอคเค้า cent จะว่าไปแล้ว micro มันไม่ค่อยดี เพราะหน่วยมันน้อยไป ตัวเลขมันไม่ขึ้นเหมือนกับแอคเค้า standard ดังนั้นเอาใช้ test แล้วอัพเกรดเป็น standard ไม่ได้)

แต่ก็ใช้เล่นดูเพื่อศึกษาการเทรด จากการ random trade ครับ
มันเทรดมั่วดี

ศึกษาว่าอีมันเทรดยังไง
ทำไมมันเสี่ยงเทรดแบบนั้น

ดูแล้วอาจจะสร้างแรงบัลดาลใจได้ 555  (ให้กิเลยขึ้น แล้ว over-T  แล้วก็ล้างนะ)

ื่อื่นๆ ก็ดูเอา ฆ่าเวลา มันเทรดมันส ดี
มีใครเทรดเลียนแบบได้บ้าง

อันนี้เป็น XM
ลองเอาไปเล่นดู สนุกๆ

ไฟล์ play backtest
Backtesting_Settings_XM-Global_GBPJPY#.ini

ไฟล์ตั้งค่า optimize คู่เงินอื่นๆ
Input_Variable_Optimization_setting.set

*

CASE Forex

• 17,288
ผมว่าแล้วท่านต้อง ซุ่มทำโปรเจคโหดๆแน่เลย เพราะหลายๆเรื่องที่คนในบอร์ด ถามท่านจะรู้ลึกแบบชัดเจน อธิบายและมีเหตุผลประกอบ คาราวะครับผม อยู่ด้วยกันนานๆนะ ครับต้องขอเกาะความสามารถท่านอีกยาวเลย 

xc4* xc4* xc4*
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

อ้างจาก: admin ที่ 13, กันยายน  2020, 09:20:37 PM

ตรงไฮไลท์ คือใช่เลย ครับ เทพ EA หลาย คนไม่ทราบ เลยจริงๆ สุดท้ายก็ล้างพอร์ต เพราะความต่าง ตรงนี้แหละ แต่ น่าจะมี ทางแก้ ด้วยนะครับ

ครับ ตามนั้น เชื่อขนมกินได้เลย

ถ้าดูละเอียดมากๆๆ  แล้วคุณจะทราบความจริง
ผมว่าอินดี้ก็เหมือนกันนะ

ดังนั้นเล่น demo ใช่ว่าจะดี  นอกจากใช้หัดเทรดมือ อันนี้พอได้นะ โอเค

server demo มันโดนปรับ เพื่อให้รองรับกับการใช้แอคเค้าจำนวนมากๆ ด้วยละครับ
server จริงก็โดนปรับ เหมือนกัน
บางทีก็โดนปรับเพื่อให้ทันกับ feed จริงที่มาจากตลาดนะครับ พวกความเร็วจากไฟเบอร์ network จากความหน่วงใน network และ delay เป็น milliseconds ทำให้มันเป็นแท่งๆ ที่ไม่เท่ากันแต่ในละโบรก แล้วแต่ว่าส่งมาจาก network provider กี่ทอด และใน cloud server แต่ละ sever ก็รับมาอีกทอด ทำให้ server live แต่ละตัวที่ใช้งานกัน โบรกเดียวกัน ยังไม่เหมือนกัน ก็มีนะ  ต้องดูดีๆ  เอาอีเอ save tick ไปลองเซฟดู ในโบรกเดียวกัน  แต่คนละ server

ถ้ามันตรงกันแปะๆ  เมื่อเทียบกัน มันน่าจะเหมือนกัน
ลองเทียบดู side by side

ราคามันเพี้ยนด้วยละ

อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 13, กันยายน  2020, 09:32:13 PM
ผมว่าแล้วท่านต้อง ซุ่มทำโปรเจคโหดๆแน่เลย เพราะหลายๆเรื่องที่คนในบอร์ด ถามท่านจะรู้ลึกแบบชัดเจน อธิบายและมีเหตุผลประกอบ คาราวะครับผม อยู่ด้วยกันนานๆนะ ครับต้องขอเกาะความสามารถท่านอีกยาวเลย 

xc4* xc4* xc4*

ผม test กับคู่เงิน GBPUSD, GBPJPY  เป็นคู่เงินที่ท่านถนัดนัก

ลอง play visual mode ใน MT5 ดูครับท่าน  ผมว่าท่านมีความสามารถ อ่านแท่งเทียนได้ เพราะอยู่กับกราฟมานาน น่าจะเล่นตามมันซิกแซกได้นะ

ผมดูอีเอมันมั่วๆ แล้ว มันทำได้ยังไง

ลอง play สักอัน แล้วเอามา วิเคราะห์ ลากเส้นดูหน่อยครับ

*

CASE Forex

• 17,288
เข้ มันกล้า เฮจจิ้งเอง จังหวะนั้น ได้ไงเนี่ย ชักสนุกแล้วสิ  xc8* xc8* xc8*
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ

อันนี้ pepperstone  เอาไปใช้งานได้กับ icmarkets ได้กราฟคล้ายกัน

pepperstone  ดีนะ leverage 500 ได้ถึง 500,000 เหรียญ (ใช่หรือเปล่า)
แต่ pepperstone  สเปรดสูงกกว่า icmarket มากๆ

ข้อเสียของระบบ Leverage สูงๆ คือ Leverage มันเปลี่ยน

ปัญหาของ backtest คือ มันไม่ได้ปรับ leverage ตามที่มันเทรดได้

ดังนั้น Exness, XM  , icmarkets เวลาเทรดได้เยอะๆ แล้ว การคำนวนอาจจะเพี้ยนได้แน่นอน เพราะพอถึงระดับที่ Leverage เปลี่ยน มันจะทำให้ backtest เพี้ยน

ผมเจอใน server จริงกับ demo ด้วยว่า การคำนวนต่างๆ เพี้ยนไม่เหมือนกัน
เช่น ค่า Leverage และค่า Risk ต่างๆ เจอของจริงเข้าไม่เหมือนกัน

โบรกมีวิธีทริกแก้อีเอใน server จริงด้วย
บาง server จริง ปิดค่า stop level  หรือ บางค่า ทำให้อีเอที่ เขียนระบบให้ดึงค่ามาคำนวนเพี้ยนด้วยนะครับ

คนทำอีเอต้องละเอียดจริงๆ
อีเอต้องทำแบบ self smart จริง
อาจจะต้องใส่ค่าของโบรกทั้งหมดเอง แทนการดึงค่าของโบรกมาใช้อัตโนมัติ

การทดสอบอีเออาจจะต้อง ทดสอบใน server จริงเท่านั้น
เช่นลงทุุน $100 x 100 รอบ เพื่อทดสอบ
แล้วเอา 10000 แก้คืน อีกที

อย่างที่บอกแอคเค้า cent กับ micro ใช้ test อีเอไม่ได้
แต่ยังใช้ได้กับการเทรดมือนะครับ ใช้ได้ตลอดเลย

ผมลอง optimization ที่ 5 วัน แค่สัปดาห์ก่อนเท่านั้นนะครับ
เพราะตั้งนานแล้ว ใช้เวลานานมาก 24 ชั่วโมงยังไม่เสร็จเลย
เอาแค่ 1-2 วัน เสร็จเร็วดี  หรือ 3-5 วันพอ

อีเอนี้เอาไว้ศึกษา และไว้สร้างแรงบัลดาลใจ

ตั้งค่าจาก 100 เหรียญ เป็น 10 เหรียญ ก็ได้นะครับ มันก็ปั่นเป็นแสนได้เหมือนเดิม (เพราะ optimize มันไปปรับค่าให้ตรงกับข้อมูลที่มี  self scam หลอกตัวเองชัดๆ)

ลองลดจาก 10 order เป็น 1 order max ไม่ให้มัน snowball ดูว่าจะเป็นยังไง กำไรจะลดน้อยลง snowball จะกำไรสูง

ท่านใดเอาไปลองกับ demo แล้วใช้ได้ ไม่ล้าง เอามาบอกผมด้วยนะ  555

โปรเจคขายฝัน

ไฟล์ pepperstone INI
Backtesting_Settings_Pepperstone_Icmarket_GBPUSD.ini

ไฟล์ .SET จะเหมือนกันทุกอันนะใช้อันใหนก็ได้
New_symbol_setting_optimization.set

Period:   H4 (2019.10.06 - 2019.10.19)
Broker:   Pepperstone Group Limited
Leverage:   1:500
Results
History Quality:   92% real ticks
Bars:   60   Ticks:   3747509   Symbols:   1
Total Net Profit:   2 118 258.27
Gross Profit:   2 234 192.46

อันนี้เป็น XM แอคเค้า standard นะครับ เทรดสั้นมาก พอดีลองทดสอบแค่วันเดียว ขี้เกียจรอนาน  เป็นวันศุกร์ที่ผ่านมา  10-09-2020
เพิ่งจะ optimize เสร็จตะกี้

ใครอยากลองว่า วัน nonfarm จะรับมือยังไง ก็ลองตั้งค่า optimize ดูเอานะ

หรือวันกราฟเน่าๆ ไม่วิ่งอย่างวันจันทร์สักวัน มันจะมีวิธีการเทรดยังไง optimize ดู

อีเอมันมั่ว random ครับ ลองดู

ดู video ไม่มันส์ครับ เพราะมันอัพได้แค่ 15 นาที ผมเลยเร่งให้มันวิ่งเร็วๆ

ลองรันใน MT5 ดูชัดๆ
ลอง Play ช้าๆ ดูรายละเอียดตอนมันออก order
รันเสร็จมี กราฟดู เปิดไปที่ timframe 1 นาที ดูจุดเข้าชัดๆ ได้นะครับ
เอาอินดี้ จับลากใส่ก็ได้อยู่

อย่าไปซีเรียสกับระบบเทรดมันนะครับ เพราะมันสุ่ม random

เอาไว้ดูสนุกๆ ครับ

อีเอมันรู้อนาคตเพราะกราฟมันเกิดขึ้นแล้ว ใครจะทำอีเออกมายังไงก็ได้(โปรแกรมเมอร์เสกได้หมด ระวังโดนหลอก โปรแกรมเมอรจีนครับ ตอนนี้ระบาดหนักในเน็ต อื่นๆก็เยอะ)

โจทย์ การบ้าน เป็นไปได้ใหม ที่จะทำแบบอีเอ เป็นสิ่งที่ท้ทาย ลองหาวิธีการดู

XM Standard เทรดแค่  8 ชั่วโมง ตั้งแต่ 7 โมง ถึง 15 โมง เวลากราฟใน server นะ

ไฟล์ Play Visual Mode
Backtesting_Settings_XM-Standard-GBPUSD.ini

Symbol:   GBPUSD
Period:   H1 (2020.09.10 - 2020.09.12)

Broker:   XM Global Limited
Leverage:   1:888
Results
Bars:   48   Ticks:   98212   Symbols:   1
Total Net Profit:   109 571.23
Gross Profit:   128 476.41

*

admin

• 80,751
ผมมี งบให้ 100$ ทดสอบ กับ NFP รอบหน้าเลย ครับผม ได้ กำไร หรือ ขาดทุน ไม่ว่ากันครับ อยากสนับสนุน

**Hea** **Hea**

อ้างจาก: admin ที่ 13, กันยายน  2020, 10:56:14 PM
ผมมี งบให้ 100$ ทดสอบ กับ NFP รอบหน้าเลย ครับผม ได้ กำไร หรือ ขาดทุน ไม่ว่ากันครับ อยากสนับสนุน

ได้ครับท่าน เด๊่ยวลอง optimize เฉพาะวัน non-farm ให้ครับ

ผมลองเองด้วยครับ คนละ setting เผื่อช่วย backup กู้คืนได้

ทริกง่ายๆ นะครับ ทำไมอีเอมันเทรดได้

จากการมั่วๆ ของผม 555
ลองดูค่า setting ที่ผมโม

ปกติแล้วคนจะทำระบบแค่ 2 ทางเลือก คือ buy กับ sell สองอัน

แต่ผมเล่นโมไป  256 ทางเลือก 2 ยกกำลัง 8

แล้วก็ให้ optimize มันเลือก ว่าจะใช้อันใหน ดูจาก 0 1 2 คือ เลือกว่า buy หรือ sell หรือไม่ใช้

แค่นี้เอง ยังไงๆ มันก็มีทางที่เทรดได้ อยู่แล้ว 256 ทางไงครับ มันเลยโดนสักอัน

วิธีนี้ มันเลยเกิดการ overfitting

วิธีศึกษา การเทรด โดย optimize คู่เงินที่สนใจ

ใช้ MT5
เลือกคู่เงิน
โหลดไฟล์ .SET ตั้งค่า optimize  ในแถบ INPUTS นะครับ

SERVER เลือกใช้ LIVE SERVER หรือ REAL SERVER เอานะครับ  ใช้บัญชีจริง login ไป หรือเปิดบัญใช้ใหม่เปล่าๆ แล้วใช้ล็อกอินก็ได้ (ถ้ากลัวเผลอไปเปิด หรือรันอีเอไว้)
ไม่ต้องใช้ Demo Sever ข้อมูลมันไม่ตรง

Setting
Symbol เลือกตามต้องการ

ถ้าต้องการ over lot ก็ไปปรับค่า MAX ในคู่เงินเอาเอง

Timeframe เลือกเป็น 1 นาที  เลือก M1 
(หรือ อันใหนก็ได้ เพราะมันจะไปปรับเองที่ ค่า Bar timeframe)

Date เลือกวันที่ต้องการได้เลย  1-2 วัน หรือ 5 วัน สูงสุดไม่เกิน 7 วัน   (ถ้าเป็นเดือน เปิดเครื่องรันไว้ 3 วันก็ยังไม่เสร็จครับ)

ค่า Delay เลือกเป็น Random เอานะครับ

Modelling เลือกเป็น Every tick based on real ticks

(ถ้าเลือกเป็น Every tick มันจะเป็นสุ่มหลอกเหมือนใน MT4)

Deposit ใส่เงินตามต้องการ 100 เหรียญก็ได้ 

Leverage  เลือกตามต้องการ หรือกรอกไป  888 หรือ 2000 ได้

(ถ้าใส่ Leverage สูงเช่น 2000 การคำนวนมันจะเหมารวมทั้งหมดนะครับว่าเป็น 2000 ถึงแม้จะมีเงิน 1 ล้าน มันก็คำนวนที่ 2000 เท่ากันตลอด)

optimization เลือกเป็น Fast generic based algorithm  จะได้เสร็จเร็วๆ หน่อย
(หรือเลือกเป็น Slow complete algorithm ก็ได้ ถ้าเลือกวันเดียวหรือสองวัน )

ระบบมันจะ optimize ออกมาต่างกัน เพราะบางคนพอมัน random ไปเจออันที่ได้กำไรเยอะๆ มันก็จะค่อนข้างออกไปคำนวนในบริเวณค่าที่มันได้กำไร
ไม่แปลกที่บางคนทำออกมาผลไม่เหมือนกัน

แล้วก็กด optimize ทิ้งไว้ 1 คืนครับ
เสร็จแล้วก็มาดูผล

optimize เสร็จ จะมีตารางค่าให้เลือก ก็เลือกอันที่สนใจ แล้วก็คลิกขวา รัน Run Single Test ได้เลย

วิธีเลือกว่าเอาค่าใหนก็แล้วแต่ชอบเลย
เลือกกำไร สูงสุด max profits
เลือกที่ profits factor สูงๆ  หรือมีค่า เป็น 0 (ชนะ 100%)
เลือกที่ drawdown ต่ำๆ ไว้ก่อน

ไฟล์ optimize จะสามารถเซฟเก็บไว้ดูได้  เป็นไฟล์นามสกุล OPT
ที่ตารางค่า optimize  คลิกวาแล้วเลือก EXPORT optimize cache file
เซฟไปที่ต้องการเก็บไว้ ที่ปลอดภัย

MT5 มันจะลบไฟล์ OPT (Optimize) เก่าๆ ออก
ดังนั้นเลยต้อง export มาเก็บไว้  เพราถ้าไม่เก็บ มันก็จะลบและหายไป

เอาไฟล์ opt มาแจกได้ (zip ให้มันเล็กลงก่อนน)

วิธี Play Visual mode จากข้างบน

โหลดไฟล์ INI ในแต่ละโพส  จะมีไฟล์แนบอยู่ เป็นสำหรับแต่ละโบรก แต่ละคู่เงินที่ผมลอง
ไปที่หน้า แถบ Setting แล้วคลิกขวาโหลดไฟล์ INI เข้าไป
แล้วกดติกที่ Visual Mode with the display of charts, indicators and trades

วิธีก็อปไฟล์ setting แจก
ไปหน้า setting แล้วคลิกขวา เลือก Save Setting

แจก Play Visual mode  ให้เหมือนต้องเป็นไฟล์ .INI นะครับ ไม่ใช่ .SET  set มันไม่มีระบุช่วงเวลาที่เทรด

ปรับแต่งอื่นๆ
ค่า Leverage ถ้าเยอะ แล้วเอาไปใช้กับ Leverage น้อย สามารถตั้งค่า Risk เพิ่มได้
กลับกัน ถ้าค่า Leverage น้อยแล้วเอาไปใช้กับ Leverage เยอะให้ลดค่า leverage ลง

อีเอนี้ลองกับแอคเค้า demo ได้นะครับ
แต่ล็อกไว้ไม่ให้เทรดกับแอคเค้า Real นะ ผมกลัวล้างพอรต์ แล้วมาโทษผม
ถ้า backtest แล้วใช้ account real แล้วมันล็อก ก็ต้องล็อกอินเอา demo แอคเค้าทำ backtest หรือ optimize เอาแทนนะครับ

ก็อปไอเดียได้
ก็อปเทคนิคอีเอได้  แต่ผมว่ามันใช้จริงไม่ได้ ไม่ได้ผลหรอก  (เลยเอามาแจกให้เอาไปดูกัน)
เอาอีเอเต้นฉบับ จากลิ้งมาโมต่อได้เลย
ผมไม่ใช่คนเขียน code ที่ดี มันมั่วมา และโมจน เละเทะไปหมด   (ตอนนี้โมต่อไม่ได้ เพราะจำไม่ได้ว่า โมไปยังไง คิดโมยังไงในตอนนี้ 555)

ลอง optimize ดู แล้วเจออะไรดีๆ ก็เอามาแบ่งกันดู แชร์ไฟล์ optimize OPT หรือ ไฟล์ Setting
แจกไฟล์ OPT ที่  EXPORT ออกมาก็ดี เพราะมันมีค่ามากมายให้เลือก

*

CASE Forex

• 17,288
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 13, กันยายน  2020, 11:11:18 PM
อ้างจาก: admin ที่ 13, กันยายน  2020, 10:56:14 PM

ได้ครับท่าน เด๊่ยวลอง optimize เฉพาะวัน non-farm ให้ครับ

ผมลองเองด้วยครับ คนละ setting เผื่อช่วย backup กู้คืนได้

ขอบคุณ ผู้ใหญ่ใจ ดี สปอร์ต กทม.  xc4* xc4*