กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์ราคาทอง XAU/USD กับ หมีเดาทองคำ BY ATFX Thailand

• 40 replies
  • 6,458 views
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 16 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดทะยานขึ้นอย่างมากเมื่อวันศุกร์ (13 มี.ค.) โดยพุ่งขึ้นวันเดียวมากที่สุดนับตั้งแต่ปี 2551 หลังประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์แห่งสหรัฐประกาศภาวะฉุกเฉินทั่วประเทศ และเตรียมอัดฉีดเงินช่วยเหลือของรัฐบาลกลางสหรัฐราว 5 หมื่นล้านดอลลาร์ เพื่อต่อสู้กับไวรัสโควิด-19 ที่กำลังแพร่ระบาดอย่างรวดเร็ว --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ มีการรีบาวมาที่ 1577 ครับ แต่ก็เป็นการพุ่งขึ้นมาเปิด แก๊ป ครับ สถานะการณ์ ไวรัส ยังคงรุนแรงและมีผู้ติดเชื้อเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง Fed และ ECB แม้ว่าจะมีมาตราการอะไรออกมาก็ไม่ทำให้นักลงทุน ไว้วางใจ หากยังเป็นอย่างนี้อยู่ แม้แต่ทอง ก็ม๊ดอกาสหลุด 1400 ครับ

Re: วิเคราะห์ราคาทอง XAU/USD กับ หมีเดาทองคำ BY ATFX Thailand
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17, มีนาคม 2020, 10:47:40 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 17 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเกือบ 3,000 จุดเมื่อคืนนี้ (16 มี.ค.) ทำสถิติทรุดตัวลงหนักสุดนับตั้งแต่ปี 2530 เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 แม้ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ได้เข้าแทรกแซงตลาดอีกครั้งด้วยการปรับลดอัตราดอกเบี้ยฉุกเฉินและอัดฉีดเงินผ่านการซื้อพันธบัตรตามมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ (QE) ก็ตาม นอกจากนี้ นักลงทุนยังวิตกกังวลมากขึ้นเมื่อประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ ได้เรียกร้องให้ชาวอเมริกันหลีกเลี่ยงการจัดกิจกรรมที่มีการรวมตัวกันมากกว่า 10 คน --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ มีการดีดขึ้นมาที่ 1520 ไม่เบรก ร่วงลงมาใหม่ที่ 1484 เบื้องต้นยังมองเป็นตั้งฐาน สั้น ๆ และมีแรงซื้อพยายามที่จะดีดขึ้นมาให้ได้ ต้องรอให้เบรก 1520 สัญญาณซื้อจะเริ่มมา ตรงนั้น ถึงค่อยเข้าตาม ครับ สำหรับคนที่จะซื้อ แต่ถ้า ไม่จึ้นมา 1520 และย่อลงมา รับที่ 1476-1451 จริง ๆ อยากให้รอที่ 1445 ก่อนเลยครับ และลุ้นกันใหม่ ถ้าหลุด ก็มีโอกาสมา 1400 หลุดอีก มา 1269 ครับ

Re: วิเคราะห์ราคาทอง XAU/USD กับ หมีเดาทองคำ BY ATFX Thailand
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18, มีนาคม 2020, 10:00:34 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 18 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นกว่า 1,000 จุดเมื่อคืนนี้ (17 มี.ค.) โดยได้แรงหนุนจากมาตรการเยียวยาเศรษฐกิจของรัฐบาลสหรัฐ และจากการที่ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ประกาศแผนซื้อคืนพันธบัตรเพื่อเพิ่มสภาพคล่องในระบบการเงิน โดยมาตรการเหล่านี้มีเป้าหมายที่จะลดผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19--- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ มีการปรับตัวขึ้นมาจากแรงซื้อนักลงทุนที่ขายของแพงแล้วมาเก็บของถูก รวมไปถึง สหรัฐฯ อังกฤษและเฟดประกาศแผนอัดฉีดเงินเข้าระบบ เพื่อประครองสภาพคล่องทางเศรษฐกิจให้เดินต่อไปได้ แต่อย่างไรก็ดี ก็รีบาวมาได้แค่บางส่วน และเป็นการรีบาวเพื่อสะสมแรงลงต่อ มุมมองส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าทองจะรีบาวมาก็ไม่ควรเกิน 1598-600 หรือ บริเวณกรอบ 1551 ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19, มีนาคม 2020, 10:27:34 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 19 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงกว่า 1,300 จุดเมื่อคืนนี้ (18 มี.ค.) เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบทางเศรษฐกิจจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ขณะที่หุ้นกลุ่มพลังงานร่วงลงอย่างหนักหลังจากราคาน้ำมันดิบ WTI ทรุดตัวลง อย่างไรก็ดี ดัชนีดาวโจนส์สามารถไต่ขึ้นจากระดับต่ำสุดในระหว่างวัน หลังจากวุฒิสภาสหรัฐมีมติผ่านร่างกฎหมายเยียวยาผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 และคาดว่าประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ จะลงนามบังคับใช้ในเร็วๆนี้ --- RYT9

ทางเทคนิค

ราคาทองคำ มีการปรับตัวลงอย่างต่อเนื่อง แม้ว่า เฟด หรือ ปธน.ทรัมป์จะมีมาตราการอัดฉีดเงินเท่าไหร่ ทองต้องขึ้น เพราะเงินจะเฟ้อมาขึ้น แต่ก็ไม่เป็นผล ทำให้ทองขึ้น แต่อาจจะมีรีบาว หรือ มีแรงซื้อ ของนักลงทุนมาบางส่วนในช่วงระยะเวลา สั้น ๆ ซึ่งไวรัส เป็นอะไรที่ไม่ค่อยเกิดขึ้นบ่อย การรับมือ กับสถานะการณ์เช่นนี้ จึงเป็นไปได้ยาก และ แพร่ขยายเป็นวงกว้าง นักลงทุนเทขาย ทอง รวมถึงหุ้นที่ตกลงเรื่อย ๆ พวกทีออกไม่ทัน ก็มีมาก ทำให้ขายทองไปเติมมาจิ้นหุ้น หรือ ขายทอง เพื่อเก็บเงินสดไว้ ทอง มีโอกาสได้เห็น  1400 ในมุมมองส่วนตัว สภาวะการณ์เช่นนี้ ต่างจาก วิกฤติเศรษฐกิจแบบอื่น เพราะนักลงทุนกลัวไปหมด แม้แต่สินทรัพย์ปลอดภัยคือ ทองคำ ยังไม่มีแรงดึงดูดที่น่าซื้อเลย เงินบาทตอนนี้ ก็อ่อนค่าลงมาที่ 32 / 1 ดอลล่า อย่างไรก็ดี แนะเทรดตามเทรน เกาะเทรนเป็นหลัก ครับ ส่วนตัวผมมองว่า ทองจะกลับมาขึนอีกได้ ไวรัสต้องคลี่คลายลง ผู้ติดเชื้อน้อยลง และต่างประเทศอัดเงินเพิ่มตรงจังหวะนั้น ทองมีโอกาสขึ้นครับ ตอนนี เรียกง่าย ๆ นักลงทุนไม่ถืออะไร ยกเว้นเงินสด แนะนำให้รอชอตที่ต้าน 1500 -1523-46 ครับ ราคาปัจุบันทองหลุด 1500 ลงมาแล้ว ต่อไป 1450-1445 ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20, มีนาคม 2020, 10:21:19 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 20 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (19 มี.ค.) หลังจากรัฐบาลสหรัฐและธนาคารกลางทั่วโลกเดินหน้าออกมาตรการฉุกเฉินเพื่อบรรเทาผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 นอกจากนี้ ตลาดยังได้แรงหนุนจากการฟื้นตัวของหุ้นกลุ่มพลังงาน หลังจากราคาน้ำมันดิบ WTI ทะยานขึ้นกว่า 23% --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ อยู่ในกรอบที่ 1496-1465 ครับ การอู่ในกรอบนี้ มีการย้ำฐาน 2-3 ครั้ง ครับ แต่ก็ยังไม่มีแรงซื้ออัดเข้ามา ถ้าเบรก 1496 ได้ มองขึ้นมา1522-1538 ครับ ตามลำดับ แต่ถ้าหลุดลงมา มองตั้งฐานที่ 1450 ค่อยดูกันใหม่ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23, มีนาคม 2020, 08:40:00 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 23 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงกว่า 4% เมื่อวันศุกร์ (20 มี.ค.) และร่วงลงในรอบสัปดาห์ที่รุนแรงที่สุดนับตั้งแต่เดือนต.ค. 2551 เนื่องจากนักลงทุนยังคงเทขายหุ้นออกมา ท่ามกลางความวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบทางเศรษฐกิจจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 หลังจากที่รัฐแคลิฟอร์เนีย และรัฐนิวยอร์กของสหรัฐประกาศให้ประชาชนอยู่แต่ในบ้าน เพื่อหลีกเลี่ยงการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

ราคาทองคำมองว่า ค่อนข้างเลี้ยงตัวในกรอบ และเอียงไปทาง SW Down ครับ ทำให้การมีน้ำหนักไปทางลงมาต่อมากกว่า ครับแต่อย่างไรก็ดี ทองหากจะขึ้น ต่อยืนเหนือ 1511 เป็นอย้างน้อยนะครับ ถ้าต่ำกว่านี้ จะให้ไปทางลงครับ ถ้าจะลงต่อ มองว่าควรหลุด 1464 และ 1450 ย้ำเสมอว่า ราคา 1450-1445 หลุดได้ มอง 1400 -1269 ทั้งหมด เป็นมุมมองส่วนตัว จะชอต มองที่ต้านไว้เป็นสำคัญ จะซื้อ มอง 1450-1445 หลุดจากนี้ เลิก ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24, มีนาคม 2020, 09:33:24 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 24 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (23 มี.ค.) โดยแม้ว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ได้ออกมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจครั้งใหญ่ ซึ่งรวมถึงการซื้อพันธบัตรตามมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ (QE) ในวงเงินไม่จำกัด แต่ก็ไม่สามารถทำให้นักลงทุนคลายความกังวลเกี่ยวกับผลกระทบทางเศรษฐกิจจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 หลังจากหลายรัฐในสหรัฐประกาศมาตรการล็อกดาวน์เพื่อควบคุมการแพร่ระบาด เช่นเดียวกับหลายประเทศในยุโรปที่กำลังดำเนินการในขณะนี้ --- RYT9

ทางเทคนิค

หลังเฟด ออกมาตราการกระตุ้นเศรษฐกิจ ขนานใหญ่คือ ซื้อพันธบัตรผ่อนคลายเชิงปริมาณ (QE) ในวงเงินไม่จำกัด เรียกว่าใช้ยาแรงเลย ถ้ายังไม่ดีขึ้นอีก เฟดหมดมุขแล้วนะครับ ก็ต้องดูว่า ทองจะขึ้นมาได้แค่ไหน แต่ก็เป็นผลดีที่ทำให้ทองขึ้นมาได้ครับ เพราะถ้าหลุดรับ 1450 -1445 ก็แย่มาก ๆ แล้ว คราวนี้มาดูว่า ทองถ้าจะขึ้นต่อ ควรยืนที่รับ 1554 ให้ได้นะครับ ในวันนี้ ยืนได้มองต่อที่ 1610**-1641 และ 1665 นะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25, มีนาคม 2020, 09:40:39 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 25 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดทะยานขึ้นกว่า 2,000 จุดเมื่อคืนนี้ (24 มี.ค.) ทำสถิติพุ่งขึ้นในวันเดียวที่แข็งแกร่งสุดนับตั้งแต่ปี 2476 โดยได้แรงหนุนจากการที่นักลงทุนคาดหวังว่า สภาคองเกรสสหรัฐจะสามารถบรรลุข้อตกลงในการใช้มาตรการเยียวยาชาวอเมริกันและภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ มีการปรับตัวขึ้นมานะครับ แต่มองว่าไม่ควรย่อต่ำกว่า 1585 ครับ หรือ เลวร้ายสุดสำหรับวันนี้ ไม่ควรเกิน 1558 ครับ ทองสามารถกลับมาได้แล้วนะครับ ทำให้ตอนนี้ มองว่า ต้องไม่หลุดตรงนี้ ถึงจะสวย แต่ถ้าหลุด ก็มองรับเดิมที่เบรกมาได้ครับ ถ้าทองยืนบริเวณนี้ได้จะมองขค้นต่อมาที่ 1671**-1703 ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26, มีนาคม 2020, 09:04:33 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 26 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (25 มี.ค.) ขานรับข่าวทำเนียบขาวและวุฒิสภาสหรัฐสามารถบรรลุข้อตกลงในการออกมาตรการเยียวยาชาวอเมริกันและภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากไวรัสโควิด-19 ขณะที่นักลงทุนคาดหวังว่ามาตรการดังกล่าวซึ่งมีวงเงินสูงถึง 2 ล้านล้านดอลลาร์จะผ่านความเห็นชอบจากที่ประชุมวุฒิสภาสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองตอนนี้ มีการเลี้ยงตัวนะครับ ยังไม่หลุดรับ 1586 คาดว่า เลี้ยงตัวรอขึ้น แต่ถ้าราคาเกิดการหลุดรับ 1586 ลงมาเมื่อไหร่ จะเสียรูปทันที และ อาจจะมีการพักฐานมาถึง 1558 และ ราคานี้ ต้องไม่ให้หลุดแล้ว สำหรับรอบการขึ้นนี้ ที่มาจากเฟดอัดเงิน ถ้าหลุดรับนี้ จบรอบการขึ้นและกลับมา 1512 ครับ แต่ถ้าเบรก 1632 โอกาสมา 1703 ก็มีสูง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27, มีนาคม 2020, 09:45:59 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 27 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดทะยานขึ้นกว่า 1,300 จุดเมื่อคืนนี้ (26 มี.ค.) ขานรับวุฒิสภาลงที่มติผ่านร่างกฎหมายเยียวยาผลกระทบทางเศรษฐกิจจากไวรัสโควิด-19 วงเงิน 2 ล้านล้านดอลลาร์ ขณะที่นักลงทุนคาดว่าร่างกฎหมายฉบับนี้จะผ่านความเห็นชอบจากสภาผู้แทนราษฎรสหรัฐเช่นกัน โดยความคืบหน้าดังกล่าวช่วยหนุนดัชนีดาวโจนส์ทะยานขึ้นติดต่อกันเป็นวันที่ 3 และสามารถสกัดปัจจัยลบจากรายงานตัวเลขผู้ขอสวัสดิการว่างงานของสหรัฐพุ่งสูงสุดเป็นประวัติการณ์ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำมีการขึ้นมาที่ต้าน 1645 ครับ ไม่เบรกนะครับ ขึ้นมาเป็นรอบที่สอง แล้ว อาจจะมีการย่อลงมาอีกครั้ง ที่ 1594 ครับ ถ้าหลุดรับนี้ลุ้นรับสุดท้ายนะครับ ที่ 1558 ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30, มีนาคม 2020, 09:35:37 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 30 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ (27 มี.ค.) หลังจากพุ่งขึ้น 3 วันติดต่อกัน โดยนักลงทุนเทขายหุ้นออกมาอีกครั้ง ท่ามกลางความวิตกเกี่ยวกับภาวะเศรษฐกิจของสหรัฐ และจำนวนผู้ติดเชื้อไวรัสโควิด-19 ในสหรัฐที่เพิ่มขึ้นแซงหน้าจีน ขณะที่ตลาดแทบไม่ได้แรงหนุน แม้สภาผู้แทนราษฎรสหรัฐอนุมัติมาตรการเยียวยาผลกระทบทางเศรษฐกิจวงเงิน 2.2 ล้านล้านดอลลาร์ ซึ่งเป็นวงเงินสูงเป็นประวัติการณ์ของสหรัฐแล้วก็ตาม --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ มองว่า ยังคงเลี้ยงตัวในกรอบเช่นเดิมครับ บริเวณ 1636-1594 ครับ ทำให้ราคายังคงรอพลังเพื่อขึ้นต่อ จังหวะย่อ เป็นจังหวะซื้อ หากย่อหลุด 1594 ชะลอการซื้อไม้หนัก ให้มาดูที่ 1558 ก่อนว่าจะหลุดลงมาได้มั้ย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31, มีนาคม 2020, 10:21:51 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 31 มีนาคม 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเกือบ 700 จุดเมื่อคืนนี้ (30 มี.ค.) เนื่องจากนักลงทุนเข้าซื้อกลุ่มธุรกิจสุขภาพอย่างคึกคัก นำโดยหุ้นจอห์นสัน แอนด์ จอห์นสัน (J&J) ที่พุ่งขึ้นถึง 8% หลังจากบริษัทประกาศว่าจะทำการทดลองวัคซีนต้านเชื้อโควิด-19 ในเดือนก.ย. นอกจากนี้ ตลาดยังได้แรงหนุนจากการที่รัฐบาลสหรัฐออกมาตรการสกัดการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 และประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ ลงนามบังคับใช้มาตรการเยียวยาผลกระทบจากไวรัสโควิด-19 ซึ่งมีวงเงินสูงถึง 2.2 ล้านล้านดอลลาร์ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำยังคงเลี้ยงตัวนะครับ ในกรอบ 1636-1594 อยู่ ในความคิดผม การที่เฟด อัดเงินเข้ามาไม่จำกัดนั้น ยังทำให้ทองคำพยุงตัวเองได้อยู่ในขาขึ้นครับ ถ้าหากเฟดไม่ทำแบบนี้ นักลงทุนแห่ขายทอง เพื่อถือเงินสดอย่างเดียว เพราะ สถานะการณ์ไวรัส ที่อเมริกา ค่อนข้างรุนงแรง ผู้ติดเชื้อ กลายเป็นมากที่สุดในโลกแล้ว ซึ่ง ไม่ช้าไม่นาน ทองอาจจะไม่น่าดึงดูดในการซื้อแล้ว กับสถานะการณ์ที่เจอเชื้อไวรัส นะครับ เพราะมันแย่กว่าวิกฤติเศรษฐกิจ มาก เราไม่สามรรถที่จะเจรจาต่อรอง กับฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้ ไวรัส ไม่เลือก ว่าประเทศไหน และ ใครบ้าง เพราะฉะนั้น การถือเงินสด เพื่อรักษาความมั่นใจตรงนี้ไว้ ในการกักตุนสิ่งของ และ ของใช้ น่าจะมีความเป็นไปได้มากกว่า การเอาเงิน มาซื้อ ทองในช่วงนี้ ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นความเห็นส่วนตัว นะครับ

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899/เดือน
ถามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time
สนใจกดลิ้งข้างล่างนี้ ครับ"

https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01, เมษายน 2020, 10:26:06 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 1 เมษายน 63 BY ATFX
ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงกว่า 400 จุดเมื่อคืนนี้ (31 มี.ค.) และเมื่อพิจารณาตลอดไตรมาส 1/2563 ดัชนีดาวโจนส์ทำสถิติทรุดตัวลงหนักสุดเป็นประวัติการณ์ เนื่องจากนักลงทุนวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบทางเศรษฐกิจที่เกิดจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ มีการร่วงลงต่อมาอีกที่ 1568 ครับ เช้านี้ มีปรับตังขึ้นมาบ้างเล็กน้อย และจะมาที่ต้าน 1595 ทำให้ราคาตอนนี้ เริ่มกลับตัวเป็นขาลงในระยะสั้นนะครับ ต้องดูต่อว่า จะเกิดไรขึ้นบ้างในสถานะการณ์ที่ ผู้ติดเชื้อทั่วโลกรวม เกือบ 1 ล้านคนแล้วนะครับ ถ้าราคา มีการดีดขึ้ยมาที่ 1595 อีกรอ และไม่เบรก นั่นคือ จังหวะ ชอตนะครับ แต่ถ้ายืน สามารถซื้อได้ ครับ

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899/เดือน
ถามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time

https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02, เมษายน 2020, 10:25:43 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 2 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (1 เม.ย.) โดยดัชนีหลักทั้ง 3 ดัชนีดิ่งลงกว่า 4% หลังจากประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ออกโรงเตือนชาวสหรัฐให้เตรียมรับมือสถานการณ์การแพร่ระบาดอย่างรุนแรงของไวรัสโควิด-19 ในช่วง 2 สัปดาห์ข้างหน้า ซึ่งถ้อยแถลงดังกล่าวยิ่งเพิ่มความวิตกกังวลและกดดันให้นักลงทุนกระหน่ำขายหุ้นกลุ่มต่างๆเป็นวงกว้าง ไม่เว้นแม้แต่หุ้น defensive stocks ซึ่งเป็นหุ้นที่ตลาดมองว่ามีความปลอดภัยและสามารถต้านทานวัฏจักรทางเศรษฐกิจได้ดี เช่นหุ้นกลุ่มสาธารณูปโภคและกลุ่มอสังหาริมทรัพย์ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ หลังจากที่มีการร่วงลงมาเล็กน้ย ก็ได้เลี้ยงตัวในกรอบนะครับ ที่ 1569-1600 แต่โดยรวมเริ่มทำ SW ออกข้างนะครับ ถ้าราคาทองมีการหลุด หรือ เบรกฝั่งใดฝั่งนึง สามรถตามได้ครับ แต่ผมเน้นลงมากกว่า ครับ เพราะ ทองคำพยายามขึ้นมาทดสอบต้าน 1596 สองครั้ง ยังไม่เบรก มีโอกาสลงมาก่อนที่ 1568 ไม่หลุด ถึงจะชึ้นไปใหม่ ยริเวณนี้ เก็บกินสั้น ๆ ได้ ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03, เมษายน 2020, 10:06:37 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 3 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (2 เม.ย.) หลังจากประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ได้แสดงความเชื่อมั่นว่า ซาอุดีอาระเบียและรัสเซียจะบรรลุข้อตกลงเพื่อยุติสงครามราคาน้ำมัน และคาดว่าทั้งสองฝ่ายจะปรับลดกำลังการผลิตเพื่อรักษาเสถียรภาพในตลาดน้ำมัน โดยสัญญาณบวกดังกล่าวได้ช่วยหนุนหุ้นกลุ่มพลังงานฟื้นตัวขึ้น ซึ่งรวมถึงหุ้นเอ็กซอน โมบิล ที่พุ่งขึ้นกว่า 7% --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำมีการดีดขึ้นมาเล็กน้อย ที่บริเวณ 1620 ครับ แต่ราคายังไม่เบรกต้าน ต้านนี้ขึ้นมาเพราะถูกเทรนไลน์ กดไว้อยู่ ทำให้ อาจจะมีย่ออีกครั้ง เพื่อสะสมแรงและ ไปทดสอบใหม่ จังหวะการย่อ มีโอกาสมาที่ 1595-1600 ครับ ถ้าหลุดจะลงมาต่อที่ 1568-1525 ถ้าไม่หลุด จะทดสอบต้านเดิม 1620-1638 ส่วนมองทางย่อซื้อ เป็นหลักครับ หลุด 1595 ตั้ง SL ทันที