กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์ราคาทอง XAU/USD กับ หมีเดาทองคำ BY ATFX Thailand

• 40 replies
  • 6,435 views
Re: วิเคราะห์ราคาทอง XAU/USD กับ หมีเดาทองคำ BY ATFX Thailand
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06, เมษายน 2020, 10:49:22 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 6 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ (3 เม.ย.) โดยถูกกดดันหลังจากกระทรวงแรงงานสหรัฐรายงานว่า ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรทรุดตัวลงมากกว่าที่คาดไว้ ซึ่งได้ตอกย้ำถึงความวิตกเกี่ยวกับการชะลอตัวทางเศรษฐกิจอย่างรุนแรงที่เกิดจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19--- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ ตอนนี้ยืนที่รับ 1605 แล้วนะครับ และทองสามารถเบรกเส้นกดข้างบนขึ้นมาแล้ว เน้นการย่อซื้อ เป้าหมายแรกคือ 1638 ครับ ถ้าเบรกไปได้ มองต่อที่ 1688 ครับผม แต่ถ้าทองมีการย่อลงมาที่ 1600 และหลุดลงมา จะทำให้ทองลงต่อที่ 1568 ครับ

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899/เดือน
ถามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time
สนใจกดลิ้งข้างล่างนี้ ครับ"

https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

Re: วิเคราะห์ราคาทอง XAU/USD กับ หมีเดาทองคำ BY ATFX Thailand
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07, เมษายน 2020, 10:43:02 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 7 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดทะยานขึ้นกว่า 1,600 จุดเมื่อคืนนี้ (6 เม.ย.) โดยได้ปัจจัยหนุนจากการที่นักลงทุนมีความหวังว่า การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ใกล้จะถึงจุดสูงสุด หลังจากข้อมูลเผยให้เห็นว่า จำนวนผู้ติดเชื้อและผู้เสียชีวิตจากโควิด-19 ในสหรัฐและหลายประเทศในยุโรป ชะลอตัวลงในช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำขึ้นมาชนต้าน 1678 ซึ่งตอนนี้กำลังมีการย่อลงมาครับ คาดว่ามีโอกาส ย่อลงมาที่รับ 1638 อีกรอบ จังหวะนี้ ถ้าไม่หลุดรับนี้ เป็นโอกาสในการเข้า L อีกครั้งครับ ถ้าหลุดรับ 1638 จะมาที่ 1600 ถ้วน ถ้าหลุดรับ 1600 จะลงมาที่ 1568 ครับ จังหวะที่หลุดรับ 1600 เป็นจังหวะเข้า S ได้ครับ ถ้าเบรกต้านที่ 1678 จะมา 1688 ถึง 1700 ต่อไป ครับ

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899/เดือน
ถามตอบปัญหาในการเทรด และการวิเคราะห์กราฟแบบ Real time

https://line.me/ti/p/ZUqGS3B6kn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08, เมษายน 2020, 10:50:07 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 8 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดลบเมื่อคืนนี้ (7 เม.ย.) เนื่องจากราคาน้ำมันดิบ WTI ที่ร่วงลงกว่า 9% เป็นปัจจัยฉุดตลาดในช่วงท้ายของการซื้อขาย หลังจากดัชนีดาวโจนส์ทะยานขึ้นอย่างแข็งแกร่งในระหว่างวัน ขานรับสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ที่มีแนวโน้มดีขึ้น ขณะเดียวกันนักลงทุนจับตาแนวโน้มการออกมาตรการเยียวยาเศรษฐกิจรอบใหม่ของสหรัฐ ซึ่งคาดว่าจะครอบคลุมถึงการให้ความช่วยเหลือภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ ลุ้นที่บริเวณราคา 1636 นะครับ อาจจะมีการดีดกลับขึ้นมา เมื่อทองไม่ผ่านรับนี้ สามารถเข้าซื้อได้ครับ แต่ถ้าราคามีการหลุดรับที่ 1636 ลงมาแล้ว จะลงมาที่ 1608**-1568 ตามลำดับครับ แต่ถ้าไม่หลุด เป้าจะอยู่ที่ 1673**-1691 ครับผม แล้ว 1700 ต่อไป

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09, เมษายน 2020, 10:47:23 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 9 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (8 เม.ย.) โดยได้แรงหนุนหลังจากเจ้าหน้าที่สหรัฐคาดการณ์ว่า สถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 จะพลิกผันดีขึ้นหลังผ่านพ้นสัปดาห์นี้ และจากการที่นักลงทุนคาดหวังว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะออกมาตรการพยุงเศรษฐกิจเพิ่มเติม นอกจากนี้ ตลาดยังได้ปัจจัยบวกจากหุ้นกลุ่มธุรกิจสุขภาพที่พุ่งขึ้นอย่างแข็งแกร่ง หลังจากนายเบอร์นี่ แซนเดอร์ส วุฒิสมาชิกรัฐเวอร์มอนต์ ประกาศถอนตัวจากการแข่งขันเป็นตัวแทนพรรคเดโมแครตเข้าชิงตำแหน่งประธานาธิบดีสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำทำ SW Down ระยะสั้น ติดต่อกันเป็นวันที่ 3 แล้วนะครับ ซึ่ง กราฟเหมือนจะหลุดกรอบเทรนไลน์ลงมาแล้ว แต่ยังเลียบ ๆ เคียง ๆ ใกล้ ๆ เส้นเทรนไลน์อยู่ ซึ่งราคาควรจะมีการปรับตัวขึ้นมาที่ 1658 แต่ดูเหมือนว่า ยังสะสมแรงไม่สุด ก็มีอกาสจะหลุด เทรนไลน์ แล้วมาที่ 1633 -1636 ครับ ยืนได้ขึ้นมาต่อ ที่ 1658-1691 การเทรดคือ ตอนนี้ต้องรอก่อน ถ้าจะซื้อ กรณีที่ 1 ถ้าราคาขึ้นมาที่ 1658 และ ยืนได้ ซื้อตาม ปิดที่ 1673**-1691-1700 กรณีที่ 2 ถ้าราคาลงมา ให้รอที่รับ 1636-1633 ลงมาแล้ว ไม่หลุด ให้วื้อตรงนี้ ไปรอปิดที่ 1673-91-1700 พร้อมกับเบรก 1658 ซื้อเพิ่ม ตาม  อันนี้ในทางซื้อ ทาง S มีอยู่ 2 กรณี เช่นกัน คือ กรณีที่ 1 ถ้าราคาลงมาที่รับ 1633 เกิดหลุด ให้ S ตามทันที เป้า 1608**-1591-1568

กรณีที่ 2  ถ้าราคาพยายามขึ้นมาที่ 1658 แต่ไม่เบรก เกิดมีแทางเทียนกลับตัวเทลงมาเป็นขาลง ตรงนี้สามารถเข้า S ได้ และ มาปิดตามเป้าหมายที่ให้ไว้ในกรณีแรก หุลด 1633 S เพิ่ม ไป ครับ

เป้าขาขึ้น ทองไทย เงินบาทที่ 32.815

เป้าที่ 1 1658 = 25,734
เป้าที่ 2 1673 = 25,967
เป้าที่ 3 1691 = 26,246
เป้าที่ 4 1700 = 26,386

เป้าขาลง ทองไทย เงินบาทที่ 32.815

เป้าที่ 1 1636 = 25,393
เป้าที่ 2 1608 = 24,958
เป้าที่ 3 1591 = 24,694
เป้าที่ 4 1568 = 24,337

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899บาท /เดือน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10, เมษายน 2020, 10:34:36 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 10 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (9 เม.ย.) เนื่องจากนักลงทุนขานรับธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ที่ประกาศมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจวงเงินกว่า 2 ล้านล้านดอลลาร์ เพื่อเยียวยาภาคธุรกิจที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 โดยข่าวดังกล่าวช่วยหนุนหุ้นกลุ่มการเงินดีดตัวขึ้นอย่างแข็งแกร่ง ขณะที่หุ้นกลุ่มสาธารณูปโภคปรับตัวขึ้นเช่นกัน --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำตอนนี้ ได้ปรับตัวรีบาวขึ้นมา และได้รับผลพวงของตัวเลขว่างงานสหรัฐ มากขึ้นด้วยเช่นกัน ทำให้ทองคำตอนนี้ ปรับตัวขึ้นต่อ และ ได้ขึ้นไปทดสอบตานที่ 1691 เรียบร้อยแล้วนะครับ ตอนนี้อาจจะมีย่อลงมาบ้าง แต่ถ้าราคาไม่หลุด 1669 ยังคงไปต่อไปได้อีกนะครับ เป้าหมายคือ 1713-1738-1778 ครับ

"ใกล้กันให้มากขึ้น กรุ๊ป Line หมีเดาทองคำ ครับ 899บาท /เดือน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13, เมษายน 2020, 10:56:15 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 13 เมษายน 63 BY ATFX

กลุ่มประเทศผู้ส่งออกน้ำมัน (โอเปก) และชาติพันธมิตร หรือโอเปกพลัส ได้บรรลุข้อตกลงขั้นสุดท้ายในการประชุมฉุกเฉินรอบที่ 2 ซึ่งจัดขึ้นเมื่อวานนี้ โดยที่ประชุมเห็นชอบให้ปรับลดกำลังการผลิต 9.7 ล้านบาร์เรล/วัน ซึ่งจะมีผลตั้งแต่วันที่ 1 พ.ค.ไปจนถึงสิ้นเดือนมิ.ย.                                                                                                                                                
 นอกจากนี้ กลุ่มโอเปกพลัสยังมีมติปรับลดการผลิต 8 ล้านบาร์เรล/วันตั้งแต่เดือนก.ค.ไปจนถึงสิ้นปี 2563 และจะปรับลด 6 ล้านบาร์เรล/วันตั้งแต่เดือนม.ค. 2564 ไปจนถึงเดือนเม.ย. 2565 --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ เปิดมาเช้านี้ ราคากำลังย่อลงมาที่รับ 1671-1669 ครับ และบริเวณนี้เป็นกรอบแนวรับ เทรนไลน์พอดี ทำให้จังหวะ เข้าซื้อคือ ตรงบริเวณนี้ ครับ ถ้าหลุด 1669 จะมา 1642-1612 ตามลำดับ ครับ ส่วนเป้าขาขึ้นคือ 1700-1719 และ 1737 ครับผม เน้นการย่อซื้อ นะครับ 

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14, เมษายน 2020, 10:48:48 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 14 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดลบเมื่อคืนนี้ (13 เม.ย.) เนื่องจากนักลงทุนวิตกกังวลว่า การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 จะส่งผลกระทบต่อรายได้ของบริษัทจดทะเบียน โดยในสัปดาห์นี้จะมีบริษัทยักษ์ใหญ่หลายแห่งที่เตรียมเปิดเผยผลประกอบการ ซึ่งรวมถึงเจพีมอร์แกน เชส และเวลส์ ฟาร์โก อย่างไรก็ดี ดัชนี Nasdaq ปิดในแดนบวก โดยได้แรงหนุนจากหุ้นอเมซอนที่พุ่งขึ้นกว่า 6% หลังจากบริษัทประกาศเพิ่มการจ้างงานอีกกว่า 7 หมื่นตำแหน่ง เพื่อรองรับความต้องการซื้อสินค้าออนไลน์ที่เพิ่มขึ้นในช่วงการแพร่ระบาดของโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำตอนนี้ยืน 1700 ได้แล้วนะครับ คือบอกเลยว่า แข็งแรงมาก มารอบนี้ การที่มีไวรัสโควิด 19 มาตั้งแต่ ต้นปี นี่ก็เดือนที่ 4 แล้ว สถานะการณ์ยังไม่ดีขึ้นอย่างชัดเจนเลย การที่เป็นแบบนี้ ทำให้บริษัทต่าง ๆ รวมถึงผลประกอบการที่ต้องรายงานในรายไตรมาส ก็ออกมาแย่ลงเรื่อย ๆ รวมถึงกองทุน SPDR ได้ ไล่ราคาซื้อ ทองขึ้นมาเรื่อย ๆ จนตอนนี้ ถือครองอยู่ที่ 1009 ตัน ส่วนกองทุนทอง ฮุย (HUI) ก็ซื้อเพิ่มอีก 16.53 ตัน ครับ ทำให้ราคาทองค่อนข้างมีความแข็งแกร่ง การที่กองทุนใหญ่ ซื้อ ทำให้นักลงทุนเข้าซื้อสะสมตาม และ โอกาสจะปล่อยของ น้อยลง ครับ เป้าหมายเช่นเดิม 1752 เน้นย่อซื้อ ไม่หลุด 1700 ถ้าหลุด ชะลอไว้ก่อน อาจโดนทุบ เมื่อหลุด 1700 ลงมา ครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15, เมษายน 2020, 11:13:46 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 15 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (14 เม.ย.) ขานรับมุมมองบวกที่ว่าสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 มีแนวโน้มที่ดีขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งในรัฐนิวยอร์กซึ่งมีรายงานว่าจำนวนผู้ป่วยที่เข้ารับการรักษาในโรงพยาบาลลดลงเป็นครั้งแรกนับตั้งแต่เกิดการแพร่ระบาด นอกจากนี้ ตลาดยังได้รับแรงหนุนจากความหวังที่ว่า คณะทำงานของประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ จะผ่อนคลายมาตรการล็อกดาวน์และกลับมาเปิดเศรษฐกิจอีกครั้ง --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำตอนนี้อยู่ที่ 1720 นะครับ แต่ราคา ยังเป็นเทรนขึ้นอยู่ แต่มีโอกาสย่อลงมาที่ 1705 - 1700 เน้นเหมือนเดิมคือ ต้องไม่หลุดรับ 1700 ถ้าหลุดรับนี้ จะมา 1679**-1661-1638 ครับ แต่ถ้ากราฟเบรก ต้าน 1738 มองต่อที่ 1748 ก่อน Hogh เมื่อคืน และ 1752 ตามลำดับ ครับ 

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16, เมษายน 2020, 10:59:06 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 16 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (15 เม.ย.) หลังจากธนาคารยักษ์ใหญ่หลายแห่ง ซึ่งรวมถึงโกลด์แมน แซคส์ และแบงก์ ออฟ อเมริกา รายงานผลกำไรที่ทรุดตัวลงในไตรมาสแรกปีนี้ นอกจากนี้ ทางการสหรัฐยังได้เปิดเผยข้อมูลเศรษฐกิจที่ย่ำแย่หลายรายการ ซึ่งรวมถึงยอดค้าปลีกและการผลิตภาคอุตสาหกรรมที่ดิ่งลงอย่างหนักในเดือนมี.ค. อันเนื่องมาจากผลกระทบของไวรัสโควิด-19 ที่แพร่ระบาดในสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ ตอนนี้ เลี้ยงตัวออกข้างนะครับ ทำ SW ส่วนตัวคิดว่าสะสมแรงเพื่อขึ้นต่อ ครับ ราคาขอเพียงไม่หลุดรับ 1700 แต่ถ้าหลุดรับนี้ ก็มีโอกาสลงมาที่รับ 1679 - 1661 แต่ถ้าราคา ยืน 1728 จะเป็นสัญญาณเตรียมขึ้นต่อนะครับ เป้าเช่นเดิม 1752

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16, เมษายน 2020, 11:03:10 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 16 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (15 เม.ย.) หลังจากธนาคารยักษ์ใหญ่หลายแห่ง ซึ่งรวมถึงโกลด์แมน แซคส์ และแบงก์ ออฟ อเมริกา รายงานผลกำไรที่ทรุดตัวลงในไตรมาสแรกปีนี้ นอกจากนี้ ทางการสหรัฐยังได้เปิดเผยข้อมูลเศรษฐกิจที่ย่ำแย่หลายรายการ ซึ่งรวมถึงยอดค้าปลีกและการผลิตภาคอุตสาหกรรมที่ดิ่งลงอย่างหนักในเดือนมี.ค. อันเนื่องมาจากผลกระทบของไวรัสโควิด-19 ที่แพร่ระบาดในสหรัฐ --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ ตอนนี้ เลี้ยงตัวออกข้างนะครับ ทำ SW ส่วนตัวคิดว่าสะสมแรงเพื่อขึ้นต่อ ครับ ราคาขอเพียงไม่หลุดรับ 1700 แต่ถ้าหลุดรับนี้ ก็มีโอกาสลงมาที่รับ 1679 - 1661 แต่ถ้าราคา ยืน 1728 จะเป็นสัญญาณเตรียมขึ้นต่อนะครับ เป้าเช่นเดิม 1752

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17, เมษายน 2020, 10:53:24 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 17 เมษายน 63 BY ATFX

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (16 เม.ย.) โดยได้แรงหนุนจากการพุ่งขึ้นของหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี ซึ่งนำโดยหุ้นอเมซอนดอทคอม และหุ้นเน็ตฟลิกซ์ นอกจากนี้ ตลาดยังได้ปัจจัยบวกจากการที่นักลงทุนมีความหวังว่า รัฐบาลสหรัฐจะประกาศเปิดเศรษฐกิจในไม่ช้านี้ อย่างไรก็ดี ภาวะการซื้อขายเป็นไปอย่างผันผวน เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ เมื่อคืนนี้ปิดลบลงมานะครับ เปิดมาเช้านี้ก็ร่วงลงมาต่อ แต่ยังไม่หลุดรับ 1700 ซึ่งเมื่อคืนมีการลงมาทดสอบไปแล้ว รอบนึง แต่ราคายังไม่หลุด ทำให้ดีดกลับขึ้นไป ตอนนี้ราคาปัจจุบันอยู่ที่ 1705 ซึ่งมีโอกาสที่จะพักฐาน หรือ การทำ SW Down นะครับ เน้นว่า กราฟต้องไม่หลุด 1700 ถึงจะอยู่ในทรงที่ดี ครับ แต่ถ้าหลุด จะเริ่มกลับตัวลงทันที ถ้ากราฟลงมาที่รับ 1700 ไม่หลุด จำเริ่มค่อย ๆ ดีดกลับขึ้นไปที่ 1718-1726-1733 ตามลำดับ ขึ้นลง ๆ ในกรอบประมาณนี้นะครับ ในการทำ SW Down ถ้าเบรก กรอบใดกรอบนึง ทั้งขึ้นไป หรือ ลงมา ถ้าขึ้นต้องยืนได้ ถ้าลงต้องหลุดได้ เขาตามฝั่งนั้นได้ ครับ 

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20, เมษายน 2020, 10:45:26 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 20 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อวันศุกร์ (17 เม.ย.) และปรับตัวขึ้นเป็นสัปดาห์ที่ 2 ติดต่อกัน เนื่องจากนักลงทุนขานรับข่าวการพัฒนายารักษาโรคโควิด-19 และการที่ประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ ประกาศแนวทางสำหรับการเปิดเศรษฐกิจสหรัฐอีกครั้ง หลังจากยอดผู้ติดเชื้อโควิด-19 ในรัฐต่างๆ ของสหรัฐเริ่มชะลอตัวลง --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำมีการปรับตัวย่อลงมาถึวบริเวณราคา 1670 ซึ่งตรงนี้เป็นแนวรับของราคาที่ได้เบรกขึ้นมา ครับ ทำให้ราคามีการรีบาวขึ้นมาเล็กน้อย แต่ยังขาดแรงซื้อที่จะแรงพอหนุนให้กราฟขึ้นมายืน 1690 ให้ได้ เป็นอย่างน้อย แต่คาดว่า ถ้ากราฟยังขึ้นต่อไปแบบนี้ได้อยู่ เรื่อย ๆ แม้จะไม่มีแท่งซื้อที่แข็งแรงเข้ามาช่วย ก็สามารถมายืนและพักตัวที่ 1690 ได้ก่อน รอเวลาตลาดอเมริกาเปิด ค่ำนี้ แต่กลับกัน ถ้าราคามีการขึ้นมาแล้ว ไม่เบรกขึ้นไป จะทำให้กราฟมีการย่อตัวลงมาที่เดิม เป็นอย่างน้อย คือ 1670 และย้ำว่า ถ้าหลุดลงมา ได้ นี่คือ จบข่าว เพราะมีโอกาสสูง ที่จะร่วงต่อมาที่รับ 1644-1608 และ 1568 ตามลำดับ ครับ 

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21, เมษายน 2020, 10:58:32 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 21 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนนี้ (20 เม.ย.) โดยตลาดถูกกดดันจากราคาน้ำมันดิบ WTI ที่ทรุดตัวลงแตะระดับติดลบเป็นครั้งแรก ซึ่งได้ฉุดราคาหุ้นกลุ่มพลังงานร่วงลงด้วย โดยปัจจัยดังกล่าวได้บดบังรายงานเชิงบวกที่ว่า รัฐบาลในหลายประเทศเตรียมผ่อนคลายมาตรการล็อกดาวน์ รวมทั้งข่าวทำเนียบขาวและสภาคองเกรสใกล้บรรลุข้อตกลงในการปล่อยสินเชื่อรอบที่ 2 ให้กับธุรกิจรายย่อยที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ เริ่มมีการดีดขึ้นมานะครับ แต่ราคาเริ่มย่อเมื่อมีเปิดตลาดเช้านี้ และตั้งฐานได้แล้วที่ 1682 ในราคา Pivot วันนี้ ครับ แต่ยังขาดแรงซื้อเข้ามาหนุนให้กราฟขึ้นแรง ๆ ค่ำนี้ คงได้เห็น ส่วนตัวคิดว่า ราคา มีโอกาส ดีดขึ้นมาที่ 1700-1703 และ รอดูอีกทีว่าจะเบรกไม่เบรก ถ้ายังไม่เบรก มีโอกาสมากที่จะกลับตัวลงมาที่ 1670 อีกรอบยึง ครับ จะเป็นการสะสมพลัง หรือ จะหลุดลงต่อ ก็ต้องดูต่อไป เป้าหลุด 1670 ยังเหมือนเดิม และ เป้าซื้อ ขอให้ยืน 1700 ให้ได้ ก็จะไป 1740 ครับ 

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22, เมษายน 2020, 11:02:21 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 22 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงแตะระดับต่ำสุดในรอบ 2 สัปดาห์เมื่อคืนนี้ (21 เม.ย.) เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับการทรุดตัวของราคาน้ำมัน นอกจากนี้ ตลาดยังได้รับแรงกดดันจากการร่วงลงของหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี หลังจากนักวิเคราะห์ในวอลล์สตรีทได้ปรับลดเป้าหมายราคาหุ้นของบริษัทเทคโนโลยียักษ์ใหญ่อย่างเฟซบุ๊ก และอัลฟาเบท โดยปัจจัยลบดังกล่าวได้บดบังรายงานเชิงบวกที่ว่า วุฒิสภาสหรัฐได้ผ่านร่างมาตรการเยียวยาธุรกิจขนาดเล็กในวงเงิน 4.84 แสนล้านดอลลาร์  --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ ทำ SW Down ไล่ระดับลงมานะครับ ซึ่งมาแบบนี้ ทรงลงต่อค่อนข้างสูง ถ้าราคาหลุดรับ 1670-1659 เมื่อไหร่ มอง 1608-1568 ครับแต่ถ้ายืน 1694 ให้ได้เป็นอย่างน้อย ก็มีโอกาสที่กราฟจะขึ้นต่อที่ 1703-1738-40 และ 1752 ตามลำดับครับ ย้ำว่า ถ้ากราฟจะออกจากรูปแบบที่เป้นอยู่นี้ ต้องยืน 1703 จะเป็นรูปแบบใหม่ในการตั้งฐานขึ้นไป ครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23, เมษายน 2020, 10:52:35 AM »
วิเคราะห์กราฟ XAU/USD รายวัน ประจำวันที่ 23 เมษายน 63 BY ATFX

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นเมื่อคืนนี้ (22 เม.ย.) โดยได้แรงหนุนจากการฟื้นตัวของราคาน้ำมัน รวมทั้งความหวังที่ว่า สภาผู้แทนราษฎรสหรัฐจะอนุมัติมาตรการวงเงินเกือบ 5 แสนล้านดอลลาร์เพื่อเยียวยาธุรกิจขนาดเล็กที่ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ภายในสัปดาห์นี้ หลังจากวุฒิสภาสหรัฐได้ลงมติผ่านร่างมาตรการดังกล่าวไปแล้วเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา --- RYT9

ทางเทคนิค

ทองคำ ราคาปัจจุบันขึ้นมาที่ 1710 ตอนนี้ ยืน 1700 ได้แล้วด้วย ทำให้ ราคา มีโกาสไปต่อคือ 1738-40 เป็นอย่างน้อย ต่อไป 1754-1813 และ 1821 ตามลำดับ ครับ แต่ถ้ามีกราฟมีการย่อ ให้โฟกัสที่รับ 1700 ถ้าราคายืนบริเวณนี้ได้ L เพิ่มตรงนี้ได้ ครับ แต่ถ้าย่อเกิน 1700 จะมีรับสุดท้ายที่จะพยุงราคาให้ยืนต่อขึ้นมาได้ คือ 1682 ครับ หลุดตรงนี้ ไปงมเข็มต่อที่ 1670 - 1659 ตามลำดับ ครับ หลุด 1700 ชะลอการซื้อ หรือ จะรวบทั้งหมด มาซื้อที่ 1682 ถ้ามีการย่อมานะครับ และ เกิด หลุด 1700 ถ้าย่อไม่หลุด ก็ซื้อ ตรงนี้ได้เลย ครับ ทุกออเดอร์ควรมี SL ตลอด