กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Forex Grade 7 # Breakout การเทรด forex โดยใช้ Breakout Trading system

• 16 replies
  • 39,960 views
*

admin

• 80,289
Forex Grade 7 # Breakout การเทรด forex โดยใช้ Breakout Trading system
« เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 02:27:12 PM »

สวัสดีครับ วันนี้มาแนะนำเทคนิคการเทรด forex แบบการใช้ Breakout Trading system ในการเทรด forex การทำกำไรจากกราฟ Forex กันนะครับ ก่อนอื่นก็มารู้จักก่อนนะครับ ว่า breakout คือ อะไร

Breakout ตามความหมายตามตัว คือ "การฝ่าวงล้อม" ในภาษา forex ก็เหมือนกันครับ หมายถึงการฝ่าวงล้อม หรือ การทะลุ ของราคา ไม่ว่าาจะเป็นแนวรับ-แนวต้าน เทรนไลน์ Chart pattern แบบต่างๆ ซึ่งเทคนิคการเทรด โดยใช้ Breakout นี้ ตัวผมเองค่อนข้างที่จะใช้บ่อยครับ เพราะ เมื่อเกิด Breakout แล้วราคาจะวิ่งค่อนข้างแรงดังนั้น จีงไม่ต้องรอนานเลยที่จะได้ กำไร หรือ ขาดทุน แต่ การเกิด Breakout ก็ต้องอาศัยเวลาครับ ซึ่ง Breakout นั้นมีหลายรูปแบบ วันนี้ เรามาเรียนรู้กันไปทีละแบบกันดีกว่าครับ ผมจะเริ่มจาก breakout ง่ายๆ เอาแบบที่ท่านซูมกราฟ ของท่านแล้ว เข้าใจได้เลย กับแบบ Advance ที่ ต้องใช้เครื่องมือ หรือเทคนิคช่วยในการวิเคราะห์ นะครับ
หากมีคำถามตรงไหน หรือไม่เข้าใจ หรือ อยากให้ อ่าน Breakout ให้ ก็ โพสกราฟมาได้เลยครับ ยินดีตอบทุกคำถามครับ เอาล่ะ พูดมาเยอะแล้ว มาเรียนรู้ Breakout แต่ละรูปแบบกันดีกว่าครับ

1.Breakout แบบแท่งต่อแท่ง
2.Breakout แนวรับ-แนวต้าน
3.Breakout Trend line
4.Breakout Chart pattern
5.Breakout สามเหลี่ยม

1.Breakout แบบแท่งต่อแท่ง
  เป็นลักษณะที่เกิดจากการทะลุแนวรับแนวต้านของกราฟ แท่งเทียน Candle Stick ครับ โดย สังเกตุจากแท่งเทียนก่อนหน้า หาแนวรับแนวต้านของมัน แล้วส่งเกตุดูแท่งเทียนถัดมาก็จะมองเห็นการเกิด Breakout ได้แล้ว ครับ การเทรด Breakout ของแท่งเทียนนี้จะได้ผลดีช่วงที่กราฟ วิ่งแรงๆ เท่านั้น ครับ แต่ถ้าเป็นช่วง Sideway นี่ก็ ค่อนข้างที่จะยากในการทำกำไรครับ
  Breakout ชนิดนี้ จะสามารถเกิดขึ้นได้ทั้ง ขาขึ้นและขาลง
  ขาขึ้นก็คือ การที่กราฟแท่งเทียนต่อ กันขึ้นไป โดยการ ปิดบวก เกิดขึ้นต่อเนื่องกัน หลายแท่งเทียน
  ขาลงก็คือ การที่กราฟ แท่งเทียนปิดลบต่อกันแบบต่อเนื่อง หลายแท่งเทียน

หลังจากการมองรูปแบบ ของการเกิด Breakout แบบกราฟแท่งเทียนแล้วมาดูวิธีการทำกำไรกันบ้างดีกว่าครับ
ผมแนะ นำให้ เล่นที่ กราฟ Day นะครับ เนื่องจากที่ TF ยิ่ง ใหญ่ก็ยิ่งเกิด Breakout ที่ มากกว่าตามครับ
หรือ อาจจะหัดซ้อมมือกับ TF เล็ก ๆ ก็ได้ ครับ
1.ขีดเส้นเทรนไลน์เพื่อหาแนวโน้มของกราฟ
2.เมื่อทราบเทรนของกราฟแล้วก็ มองแท่งเทียนก่อนหน้า หา แนวรับ-แนวต้าน
3. ในกรณี ที่ เป็น เทรนขาขึ้นให้ ตั้ง Buy ที่ แนวต้านของแท่งก่อนหน้า
4.ตั้ง SL ที่แนวรับ
5.ในกรณีที่ เป็นเทรนขาลงก็ทำตรงกันข้ามครับ

แล้ว จะ ตั้ง TP 1ตรงไหน ให้ ตั้ง TP ประมาณ ครึ่ง แท่งเทียน ของแท่งก่อนหน้าครับ
ยังไงลองไปทำดูครับ แต่ เทคนิคนี้ ผมไม่ค่อย นิยมใช้ ครับ ถ้าเทรน แรงๆ จะได้ อยู่ แต่ ถ้า Sideway ก็โดน SL บ่อย ครับ

2. Breakout แนวรับ-แนวต้าน
   ก่อนจะอ่านแล้ว ยังไม่รู้ว่าแนวรับ-แนวต้านคืออะไร ไปอ่าน เนื้อหา แนวรับแนวต้านก่อน เลยครับ https://traderider.com/index.php/topic,134.0.html มาถึง Breakout ในแบบที่ 2 ซึ่งผมใช้ ในการทากาไรค่อนข้างบ่อยครับ เน่องจากว่าค่อนข้างที่จะวิเคราะห์ง่าย และเทรดได้ หลาย Time frame ลักษณะการเทรดก็เหมือนกับการเทรดในแบบที่ 1 ครับ แต่แตกต่างกันตรงที่ใช้รูปแบบการทะลุแนวรับ-แนวต้าน แบบ Chart pattern คือการที่อาจเกิด ช่วง Sideway หริอ พักตัวของกราฟ ยกตัวอย่างเช่น
2.1 เทรนของกราฟ เป็นขาขึ้นแต่มีการพักตัวหรือ Sideway โดยมีการทดสอบ แนวต้าน หลายรอบ แต่ก็ยังไม่ผ่าน และเมื่อไหร่ที่ราคาผ่านแนวต้านนั้นไปได้นั่นก็ย่อมหมายความว่าราคาจะดีดตัวไปอย่างรุนแรงเหมือนเขือนแตกประมาณนั้น ครับ ลองมาดูตัวอย่างกัน ครับ ผมได้ เอากราฟ ทองคำ ในช่วงขาขึ้นมาให้ ดู เป็นหลักการในการวิเคราะห์ Breakout นะ ครับ ซึ่งในกราฟ เดียวกันนั้นมีการเกิด Breakout หลายแบบด้วยกันถ้าวิเคราะห์อย่างเชี่ยวชาญแล้วก็จะสามารถมองออกได้ง่ายครับ อาจไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆเลยก็ได้ครับ เอาล่ะมาดูกราฟ กันดีกว่าครับ

จากรูปด้านบนนะครับ จะเห็นการเกิด Breakout ในหลายรูปแบบ ทั้ง ทะลุแนวต้่าน Resistance ขึ้นไปด้านบน และ ทะลุ Support ลงแต่ แต่ อยากให้ สังเกตุ หนึ่งอย่างครับ ก่อนที่ จะเกิด Breakout ใดๆ ขึ้นนั้นจะมีการทดสอบ ทั้งแนวรับและแนวต้านมากกว่า 1 ครั้ง ขึ้นไป ครับ ใน Time frame ใหญ่ๆ ไล่ลงไป TF เล็ก จะเห็นได้ ชัดครับ เพราะ บางที มอง TF Day อาจไม่เห็นว่าขึ้นมาทดสอบ หลายครั้งแล้ว แต่ ใน TF4 หรือ TF1 หรือ ต่ำกว่านั้น ลงมาอาจทดสอบ ไปแล้วหลายครั้ง ดังนั้น เทคนิคนี้สามารถใช้ได้ ในทุก TF ครับ แม้แต่ใน TF 1 M ถ้าอยากทดสอบ เทคนิคนี้แนะนาให้ ลองกับ TF เล็กๆ ครับ และช่วงเวลาที่แนะนำ คือ บ่าย 2 โมงของเมืองไทยเป็นต้นไปครับ ทำไมน่ะเหรอ ก็เพราะ เป็น ช่วง Uk session ตลาดอังกฤษเปิด ตลาดจะเริ่มวิ่งแรงครับ
เอาล่ะ มาดู breakout ในกราฟ ขาลง แบบใช้แนวรับ แนวต้านดูบ้างครับ

จากรูปครับ จะเห็น ว่า มีการเกิด breakout จากด้านบนเป็นแบบ Break จากเส้นเทรนไลน์ ลงมา ครับ แต่ ยังไม่ใช่ ประเด็นของหัวข้อนี้ ครับ ผมอยากให้สังเกตุ breakout ที่แนวรับ-แนวต้าน ในแต่ละช่วง ครับ จากรูปจะเห็นว่ามี Breakout หลอก เกิดจากแนวรับแนวต้านที่เป็น Sideway ในช่วงแรกแต่ให้สังเกตุนะครับ ว่า สุดท้ายแล้ว กราฟ จะวิ่งลงมาตามทิศทางของมัน ครับ ก็คือ กราฟ จะวิ่งไปตามเทรน จากรูป ถ้าลากเส้นเทรนไลน์ จะเป็น เทรนขาลง ครับ

การทำกำไร จาก Breakout แนวรับแนวต้านนี้ ก็ คือเข้าเมื่อ ทะลุแนวรับ-แนวต้านนี่แหละ ครับ ทำอย่างไรเมื่อเจอ Breakout หลอกแบบนี้ : ในกรณีที่เจอ Breakout หลอกแบบนี้ แล้ว ท่านได้เข้า Order ไปแล้ว จุด SL ก็คือ แนวรับ ดังรูป ครับ

เอาล่ะ ครับ น่าจะพอเข้าใจ การเกิด Breakout ในแนวรับแนวต้านกันบ้างแล้วนะครับ ไม่ว่าจะเทรดด้วยเทคนิคแบบไหน อยากให้ มี Money management และ มี SL ทุกครั้งครับ

3. Breakout Trend line
มาถึงเทคนิคการทำกำไร forex แบบ Breakout Trendline แล้ว ครับ ก่อนที่จะมาทำความเข้าใจเร่อง breakout Trendline นั้น อ่านการลากเทรนไลน์ ก่อนเลยครับ https://traderider.com/index.php/topic,175.0.html สำหรับผมแล้วเทรนไลน์ คือ เทคนิคที่ทรงพลังที่สุดในการทากำไร สำหรับผมดังนิยามของมันที่ ว่า " เทรนไลน์แค่ลากก็ทำกำไร" แต่จะให้มันมีประสิทธิภาพเพิ่มมากขึ้นก็เมื่อใช้เทคนิค Breakout มาช่วยในการวิเคราะห์นี่แหละ ครับ
Breakout เทรนไลน์ คือ อะไร
Breakout เทรนไลน์ เป็นแบบไหน
เราจะทำกำไร จาก Breakout เทรนไลน์ได้อย่างไร
เอาล่ะมาลองศึกษาจากเทคนิคการเทรด แบบ Breakout เทรนไลน์ในแบบ ของ ผมกันดูครับ

Breakout Trendline คือเหตุการณ์ที่ราคาได้วิ่งทะลุผ่านเทรน หรือแนวโน้มของกราฟที่ ผ่านมาโดย ทะลุเส้นเทรนไลน์ของกราฟ ลงมาอย่างรุนแรง เช่น เดิมเทรนไลน์เป็นเทรนขาขึ้น จากนั้น ราคาได้ทะลุผ่านเทรนไลน์ลงมาอยางแรงจนเกิดเป็นเทรนขาลง หรือ เดิมเป็นเทรนขาลง จากนั้นราคาได้ว่งผ่านทะลุขึ้นไปจนเปลี่ยนเป็นเทรนขาขึ้น โดย Breakout เทรนไลน์จะมี 2 แบบ ดังข้างต้นครับ
3.1. Breakout จากเทรนขาขึ้นเป็นเทรนขาลง
3.2. Breakout จากเทรนขาลงเป็นเทรนขาขึ้น
สามารถเกิดได้ทุกๆ Time Frame
มาดูรูปประกอบกันเลยดีกว่าครับ

จากภาพประกอบนั้นจะเห็นว่าตรงที่เกิด Breakout
นั้นเป็นการทะลุเทรนไลน์ลงมาของราคาจากนั้นก็ลงมาอย่างต่อเนื่องครับ Breakout Trendline นี้ จะเป็น การเกิด ที่ค่อนข้างรุนแรง และ วิ่งได้หลาย Pips ครับ อาจจะเกิดไม่บ่อยนักเหมือน Breakout แบบแนวรับ แนวต้าน แต่ เกิดทีนึงก็เก็บ Pips ได้เยอะครับ

วิธีการหาการเกิด Breakout Trendline :
    1. ลากเส้นเทรนไลน์ ขาขึ้น หรือ ขาลง
    2. เมื่อ ราคาหลุด เส้นเทรนไลน์ ก็ให้เข้าตามน้าได้เลย
    3. TP ใช้หลักการ Fibo ช่วย ในการหาเป้าหมาย
    4. SL ก็คือ High หรือ low ล่าสุด ของ TF นั้นๆ

จากรูปด้านบนจะเห็นครับว่ามีการเกิด breakout หลายแบบ ทั้ง เทรนไลน์ขาขึ้นและขาลงรวมทั้ง การเกิด Breakout แบบ แนวรับ - แนวต้าน การเกิด breakout แบบ Pattern ซึ่งจะได้แนะนาให้ทาความรู้จักในบทต่อไปครับ
เอาล่ะน่าจะพอเข้าใจการเกิด Breakout แบบ Trendline Breakout กันแล้วนะครับ ลองไปทดสอบการทำกำไรกันได้เลยครับ
วันนี้ มี Breakout Trenline มาฝากครับ จุดสังเกตุอย่างหนึ่งก็คือ เกิด Breakout โดย มีแท่งเทียน ปิดลบต่อเนื่องกัน 2 แท่ง และแท่ง ที่ 3 ก็ปิด ลบ เช่นกัน จุดเข้า คือ แท่งที่ 3 ครับ ลองไป ฝึกกันดูนะครับ

การเทรด Forex แบบใช้เทคนิค Breakout แบบ Chart pattern นั้นมี หลายรูปแบบครับ แต่โดยหลักที่ผมจะเขียนให้อ่านนี้เป็น แบบ ที่สังเกตุง่าย ๆ ครับ เพื่อที่ท่านผู้ อ่านจะได้ทำความเข้าใจก่อนที่จะไป อ่านบทเรียนเรื่อง Chart pattern ที่ผมจะเขียนในบทต่อไปครับเรียกว่า ปูพื้นกันไปก่อน โดย ในหัวข้อนี้ ผมจะเขียนถึง Breakout Chart pattern ดังต่อไปนี้ครับ
   4.1.Breakout Double top คือการที่ราคาทดสอบ ด้านบน 2 ครั้ง ไม่ผ่านแล้วเกิด Breakout ลงมาด้านล่าง
   4.2.Breakout Double bottom คือการที่ราคาทดสอบ ด้านล่าง 2 ครั้ง ไม่ผ่านแล้วเกิด Breakout ลงมาด้านบน
   4.3.Breakout Tripple Top คือการที่ราคาทดสอบ ด้านบน 3 ครั้ง ไม่ผ่านแล้วเกิด Breakout ลงมาด้านล่าง
   4.4.Breakout Tripple bottom คือการที่ราคาทดสอบ ด้านล่าง 3 ครั้ง ไม่ผ่านแล้วเกิด Breakout ลงมาด้านบน

ดูตัวอย่างได้ตามรูปครับ จุดวงกลมสีแดงคือการที่ราคาได้ทะลุ แนวรับหรือ แนวต้าน แล้วเกิด Breakout ใน Chart pattern ครับ

มาเรียนรู้เรี่อง Breakout แบบ โซนสามเหลี่ยม หลักการก็คือ จะเกิดหลังช่วง Sideways ครับ เป็นช่วงที่กราฟ กาลังหาทิศทางหรือแนวโน้มในการวิ่งแต่ ไม่ได้วิ่ง sideways ในแบบ แนวรับแนวต้าน แต่ วิ่ง ในรูปแบบของ โซนสามเหลี่ยมครับ
วิธีการหาก็คือ
   5.1. เมื่อเห็น ว่า กราฟ เป็น SideWay แล้วลากเทรนไลน์แนวร้บแนวต้านด้วย ครับ
   5.2. เมือเห็นว่ากราฟเป็นสามเหลี่ยมก็รอ เขมือบเลยครับ 3.เข้าเม่ื่อทะลุโซนสามเหลี่ยมครับ ไม่ว่าจะทะลุทางไหนก็เข้าทางนั้นครับ
   5.4. ยิ่งราคาวิ่งอยู่ในกรอบสามเหลี่ยม ยิ่งเล็กเข้าไปเท่าไหร่ก็ระบิดของราคาก็จะยิ่งแรงครับ
   5.5. การ TP หรือ SL ก็ครึ่งหนึ่งของ สามเหลี่ยม ครับ ในแนวเส้นผ่านศูนย์กลางของสามเหลี่ยม

มาดูรูปกันเลยครับ

Admin หวังว่าจะช่วยในการทำกำไรได้บ้างนะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ เลย ครับ***
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

ole

Re: บทเรียน Forex บทที่ 7 # การเทรด forex โดยใช้ Breakout Trading system
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2013, 09:56:16 AM »
ขอบคุณมากครับ

;)

*

admin

• 80,289
Re: บทเรียน Forex บทที่ 7 # การเทรด forex โดยใช้ Breakout Trading system
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2013, 09:57:12 AM »
2.ฺBreakout แนวรับ-แนวต้าน

ก่อนจะอ่านแล้ว ยังไม่รู้ว่าแนวรับ-แนวต้านคืออะไร ไปอ่าน เนื้อหา แนวรับแนวต้านก่อน เลยครับ   
       http://traderider.com/index.php/topic,134.0.html

มาถึง Breakout ในแบบที่ 2 ซึ่งผมใช้ ในการทำกำไรค่อนข้างบ่อยครับ เนื่องจากว่าค่อนข้างที่จะวิเคราะห์ง่าย และเทรดได้ หลาย Time frame ลักษณะการเทรดก็เหมือนกับการเทรดในแบบที่ 1 ครับ แต่แตกต่้างกันตรงที่ใช้รูปแบบการทะลุแนวรับ-แนวต้าน แบบ Chart pattern คือการที่อาจเกิด ช่วง Sideway หรือ พักตัวของกราฟ ยกตัวอย่างเช่น
2.1 เทรนของกราฟ เป็นขาขึ้นแต่มีการพักตัวหรือ Sideway โดยมีการทดสอบ แนวต้าน หลายรอบ แต่ก็ยังไม่ผ่าน และเมื่อไหร่ที่ราคาผ่านแนวต้านนั้นไปได้นั่นก็ย่อมหมายความว่าราคาจะดีดตัวไปอย่างรุนแรงเหมือนเขื่อนแตกประมาณนั้น ครับ ลองมาดูตัวอย่างกัน ครับ ผมไำด้ เอากราฟ ทองคำ ในช่วงขาขึ้นมาให้ ดู เป็นหลักการในการวิเคราะห์ Breakout นะ ครับ ซึ่ง ในกราฟ เดียวกันนั้นมีการเกิด Breakout หลายแบบด้วยกันถ้าวิเคราะห์อย่างเชี่ยวชาญแล้วก็จะสามารถมองออกได้ง่ายครับ อาจไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆเลยก็ได้ครับ เอาล่ะมาดูกราฟ กันดีกว่าครับ

จากรูปด้านบนนะครับ จะเห็นการเกิด Breakout ในหลายรูปแบบ ทั้ง ทะลุแนวต้่าน Resistance ขึ้นไปด้านบน และ ทะลุ Support ลงแต่ แต่ อยากให้ สังเกตุ หนึ่งอย่างครับ ก่อนที่ จะเกิด Breakout ใดๆ ขึ้นนั้นจะมีการทดสอบ ทั้งแนวรับและแนวต้านมากกว่า 1 ครั้ง ขึ้นไป ครับ ใน Time frame ใหญ่ๆ ไล่ลงไป TF เล็ก จะเห็นได้ ชัดครับ เพราะ บางที มอง TF Day อาจไม่เห็นว่าขึ้นมาทดสอบ หลายครั้งแล้ว แต่ ใน TF4 หรือ TF1  หรือ ต่ำกว่านั้น ลง มา อาจทดสอบ ไปแล้วหลายครั้ง ดังนั้น เทคนิคนี้ สามารถใช้ ได้ ในทุก TF ครับ แม้ แต่ใน TF 1 M ถ้าอยากทดสอบ เทคนิคนี้แนะนำให้ ลองกับ TF เล็กๆ ครับ และช่วง เวลา ที่แนะนำคือ บ่าย 2 โมงของเมืองไทยเป็นต้นไป ครับ ทำไมน่ะเหรอ ก็เพราะ เป็น ช่วง Uk session ตลาด อังกฤษเปิด ตลาด จะเริ่มวิ่งแรงครับ

เอาล่ะ มาดู breakout ในกราฟ ขาลง แบบ ใช้ แนวรับ แนวต้านดูบ้าง ครับ

จากรูปครับ จะเห็น ว่า มีการเกิด breakout จากด้านบนเป็นแบบ Break จากเส้นเทรนไลน์ ลงมา ครับ แต่ ยังไม่ใช่ ประเด็นของหัวข้อนี้ ครับ ผมอยากให้สังเกตุ breakout ที่แนวรับ-แนวต้าน ในแต่ละช่วง ครับ จากรูปจะเห็นว่ามี Breakout หลอก เกิดจากแนวรับแนวต้านที่เป็น Sideway ในช่วงแรกแต่ให้สังเกตุนะครับ ว่า สุดท้ายแล้ว กราฟ จะวิ่งลงมาตามทิศทางของมัน ครับ ก็คือ กราฟ จะวิ่งไปตามเทรน จากรูป ถ้าลากเส้นเทรนไลน์ จะเป็น เทรนขาลง ครับ

การทำกำไร จาก Breakout แนวรับแนวต้านนี้ ก็ คือเข้าเมื่อ ทะลุแนวรับ-แนวต้านนี่แหละ ครับ
ทำอย่างไรเมื่อเจอ Breakout หลอกแบบนี้ : ในกรณีที่เจอ Breakout หลอกแบบนี้ แ้ล้ว ท่านได้เข้า Order ไปแล้ว จุด SL ก็คือ แนวรับ ดังรูป ครับ
  เอาล่ะ ครับ น่าจะพอเข้าใจ การเกิด Breakout ในแนวรับแนวต้านกันบ้างแล้วนะครับ ไม่ว่าจะเทรดด้วยเทคนิคแบบไหน อยากให้ มี Money management และ มี SL ทุกครั้ง ครับ

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2013, 12:49:56 PM »
ขอบคุณมากๆครับ ติดตาม ต่อ ;D ;D
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

*

admin

• 80,289
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2013, 05:32:24 PM »
3.ฺBreakout Trend line

มาถึงเทคนิคการทำกำไร forex แบบ Breakout Trendline แล้ว ครับ ก่อนที่จะมาทำความเข้าใจเรื่อง breakout Trendline นั้น อ่านการลากเทรนไลน์ ก่อนเลย ครับ http://traderider.com/index.php/topic,175.0.html
สำหรับผม แล้วเทรนไลน์ คือ เทคนิคที่ทรงพลังที่สุดในการทำกำไร สำหรับ ผม ดังนิยามของมันที่ ว่า
" เทรนไลน์แค่ลากก็ทำกำไร" แต่จะให้มันมีประสิทธิภาพเพิ่มมากขึ้นก็เมื่อใช้เทคนิค Breakout มาช่วยในการวิเคราะห์นี่แหละ ครับ

Breakout เทรนไลน์ คือ อะไร
    Breakout เทรนไลน์ เป็นแบบไหน
    เราจะทำกำไร จาก Breakout เทรนไลน์ได้อย่างไร
    เอาล่ะมาลองศึกษาจากเทคนิคการเทรด แบบ Breakout เทรนไลน์ในแบบ ของ ผมกันดูครับ

Breakout Trendline คือเหตุการณ์ที่ราคาได้วิ่งทะลุผ่านเทรน หรือแนวโน้มของกราฟที่ ผ่านมาโดย ทะลุเส้นเทรนไลน์ของกราฟ ลงมาอย่างรุนแรง เช่น
   เดิมเทรนไลน์เป็นเทรนขาขึ้น จากนั้น ราคาได้ทะลุผ่านเทรนไลน์ลงมาอยางแรงจนเกิดเป็นเทรนขาลง
   หรือ เดิมเป็นเทรนขาลง จากนั้นราคาได้วื่งผ่านทะลุขึ้นไปจนเปลี่ยนเป็นเทรนขาขึ้น
    โดย Breakout เทรนไลน์จะมี 2 แบบ ดังข้างต้นครับ
     1.Breakout จากเทรนขาขึ้นเป็นเทรนขาลง
     2.Breakout จากเทรนขาลงเป็นเทรนขาขึ้น
     สามารถเกิดได้ทุกๆ Time Frame
  มาดูรูปประกอบกันเลยดีกว่าครับ

จากภาพประกอบนั้นจะเห็นว่าตรงที่เกิด Breakout นั้นเป็นการทะลุเทรนไลน์ลงมาของราคาจากนั้นก็ลงมาอย่างต่อเนื่องครับ Breakout Trendline นี้ จะเป็น การเกิด ที่ค่อนข้างรุนแรง และ วิ่งได้ หลาย Pips ครับ อาจจะเกิดไม่บ่อยนักเหมือน Breakout แบบ แนวรับ แนวต้าน แต่ เกิดที ก็ เก็บ Pips ได้เยอะ ครับ

วิืธีการหา การเกิด Breakout Trendline :
1.ลากเส้นเทรนไลน์ ขาขึ้น หรือ ขาลง
2.เมื่อ ราคาหลุด เส้นเทรนไลน์ ก็ ให้เข้าตามน้ำได้ เลย
3. TP ใช้หลักการ Fibo ช่วย ในการหาเป้าหมาย
4. SL ก็คือ High หรือ low ล่าสุด ของ TF นั้นๆ

จากรูปด้านบนจะเห็นครับว่ามีการเกิด breakout หลายแบบ ทั้ง เทรนไลน์ขาขึ้นและขาลงรวมทั้ง การเกิด Breakout แบบ แนวรับ-แนวต้าน การเกิด breakout แบบ Pattern ซึ่งจะได้แนะนำให้ทำความรู้จักในบทต่อไป ครับ
เอาล่ะน่าจะพอเข้าใจการเกิด Breakout แบบ Trendline Breakout กันแล้วนะครับ ลองไปทดสอบการทำกำไรกันได้เลยครับ

*

admin

• 80,289
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2013, 11:03:41 PM »
วันนี้ มี Breakout Trenline มาฝากครับ จุดสังเกตุอย่างหนึ่งก็คือ เกิด Breakout โดย มีแท่งเทียน ปิดลบต่อเนื่องกัน 2 แท่ง และแท่ง ที่ 3 ก็ปิด ลบ เช่นกัน จุดเข้า คือ แท่งที่ 3 ครับ ลองไป ฝึกกันดูนะครับ

*

admin

• 80,289
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2013, 02:26:06 PM »

สวัสดีครับ วันนี้มีเวลาได้เขียน Breakout Chart Pattern สักทีครับ
การเทรด Forex แบบใช้เทคนิค ฺBreakout แบบ Chart pattern นั้นมี หลายรูปแบบครับ แต่โดยหลักที่ผมจะเขีัยนให้อ่านนี้เป้น แบบ ที่ สังเกตุง่าย ๆ ครับ เพื่อที่ท่านผู้ อ่านจะได้ัทำความเข้าใจก่อนที่จะไป อ่าน บทเรียนเรื่อง Chart pattern ที่ผมจะเขียนในบทต่อไปครับเรียกว่า ปูพื้นกันไปก่อน โดย ในหัวข้อนี้ ผมจะเขียนถึง Breakout Chart pattern ดังต่อไปนี้ครับ

1.Breakout Double top คือการที่ราคาทดสอบ ด้านบน 2 ครั้ง ไม่ผ่านแล้วเกิด Breakout ลงมาด้านล่าง
2.Breakout Double bottom คือการที่ราคาทดสอบ ด้านล่าง 2 ครั้ง ไม่ผ่านแล้วเกิด Breakout ลงมาด้านบน
3.Breakout Tripple Top คือการที่ราคาทดสอบ ด้านบน 3 ครั้ง ไม่ผ่านแล้วเกิด Breakout ลงมาด้านล่าง
4.Breakout Tripple bottom คือการที่ราคาทดสอบ ด้านล่าง 3 ครั้ง ไม่ผ่านแล้วเกิด Breakout ลงมาด้านบน

ดูตัวอย่างได้ตามรูปครับ จุดวงกลมสีแดงคือการที่ราคาได้ทะลุ แนวรับหรือ แนวต้าน แล้วเกิด Breakout ใน Chart pattern ครับ

credit pic :www.fxkeys.com

*

admin

• 80,289
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2013, 03:39:46 PM »
     วันนี้ ได้ ฤกษ์ เขียนสักทีครับ วันนี้ มาเรียนรู้เรื่ีอง Breakout แบบ โซนสามเหลี่ยม หลักการก็คือ จะเกิดหลังช่วง Sideways ครับ เป็นช่วงที่กราฟ กำลังหาทิศทางหรือแนวโน้มในการวิ่งแต่ ไม่ได้วิ่ง sideways ในแบบ แนวรับแนวต้าน แต่ วิ่ง ในรูปแบบของ โซนสา่มเหลี่ยม ครับ
วิธีการหาก็คือ
   1.เมื่อเห็น ว่า กราฟ เป็น sideWay แล้วลากเทรนไลน์แนวร้บแนวต้านด้วย ครับ
   2.เมื่อเห็นว่ากราฟเป็นสามเหลี่ยมก็รอ เขมือบเลยครับ
   3.เข้าเมื่อทำละโซนสามเหลี่ยม ครับ ไม่ว่าจะทะลุทางไหนก็เข้าทางนั้นครับ
   4.ยิ่งราคาวิ่งอยู่ในกรอบสามเหลี่ยม ยิ่งเล็กเข้าไปเท่าไหร่ก็ระบิดของราคากธจะยิ่งแรงครับ
   5.การ TP หรือ SL ก็ครึ่งหนึ่งของ สามเหลี่ยม ครับ ในแนวเส้นผ่านศูนย์กลางของสามเหลี่ยม

*

supmango

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2014, 07:18:34 PM »
ขอบคุณครับรู้สึกเข้าใจขึ้นเยอะเลย

แต่จะให้ปรุโปร่งคงฝึกอีกพักใหญ่เลย

*

Licenz

Re: Forex Grade 7 # Breakout การเทรด forex โดยใช้ Breakout Trading system
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2014, 10:14:09 AM »
ขอบคุณมากครับ    xc7* xc7*

*

AkeDvorak

Re: Forex Grade 7 # Breakout การเทรด forex โดยใช้ Breakout Trading system
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2015, 09:42:42 AM »
ขอบคุณครับแอด

ผมกลับมาอ่านอีกรอบ รูปหายหลายกระทู้เลยครับ thank** thank**

*

kikyocity

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2015, 11:24:16 PM »
ผมเนี่ยรอภาพท่านแอดมินเลยครับ

xc8*

*

admin

• 80,289
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2015, 11:26:01 PM »
อ้างจาก: kikyocity ที่ 24, ธันวาคม  2015, 11:24:16 PM

xc8*

x*/2 x*/2 x*/2

ขอเวลา กู้คืนเนื้อหา ก่อน ครับ ท่าน ขออภัยใน ความล่าช้าจริงๆ คร้าบ
(TH)** (TH)** (TH)**

*

kikyocity

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2015, 09:51:26 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 24, ธันวาคม  2015, 11:26:01 PM
อ้างจาก: kikyocity ที่ 24, ธันวาคม  2015, 11:24:16 PM

xc8*

x*/2 x*/2 x*/2

ขอเวลา กู้คืนเนื้อหา ก่อน ครับ ท่าน ขออภัยใน ความล่าช้าจริงๆ คร้าบ
(TH)** (TH)** (TH)**

ขอบคุณครับ ถือว่าเป็นของขวัญปีใหม่นะครับ ผมว่างก่อนไปทำงานก็มานั่งอ่านครับ
thank**

*

admin

• 80,289
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23, เมษายน 2016, 09:47:53 PM »
อ้างจาก: Shinchinkung ที่ 23, เมษายน  2016, 07:20:23 PM
admin รูปไม่ขึ้นคับ อยากเห็นรูปรบกวนหน่อยคับ  xc7* xc7* xc7*

Download จากตรงนี้เลย ครับ