ผู้เขียน หัวข้อ: Forex Grade 4 # Trendline การลากเส้น เทรนไลน์  (อ่าน 29776 ครั้ง)

admin

• Admin
  • ผู้บัญชาการเม่าไรเดอร์

• *
  • 29350
  • ความมีน้ำใจ
    1338
« เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 08:53:12 PM »

Share on your facebook
Forex Grade 4 # Trendline การลากเส้น เทรนไลน์

สวัสดีครับ วันนี้ วันอาทิตย์ วันหยุด จึงอยากแบ่งปันเทคนิคการลากเส้นเทรนไลน์เพื่อจะได้นำไปประกอบการทำกำไรในตลาด forex กันครับ เทคนิคการลากเส้นเทรนไลน์นั้น สำหรับ Admin แล้วคิดว่ามันเป็นเทคนิคการทำกำไรที่ง่ายและมีประสิทธิภาพที่สุดอย่างไม่น่าเชื่อ แค่ขีดๆ ลากๆ ก็เข้าเทรด โดยอาจไม่ต้องใ้ช้เครื่องมือ หรือ Indicator อื่นๆ ก็เข้าเทรดได้แล้วครับ
    ความสามารถของ เทรนไลน์ 
   1.หา แนวรับ แนวต้านได้
   2.หาแนวโน้ม เทรนของกราฟได้ เทรนขาขึ้น ขาลง หรือ Sideway
   3.ใช้กำหนดเป้าหมายในการเทรดได้
   4.ใช้กำหนด Stop loss ของแต่ละ Order ได้

ข้อจำกัด
   1.เมื่อหลุด  เทรนไลน์ที่ ขีดไว้ ก็ให้ออกจากการ ซื้อขาย ทันที
   2.เทรนไลน์ไม่ใช่ เทคนิคที่ ถูกต้อง 100 % ถ้าผิดทางให้ ปิดทำการ ซื้อขายทันที

หลักการขีดเส้นเทรนไลน์
   หากเริ่มขีดเส้นเทรนไลน์แนะนำให้เริ่มจาก เทรนไลน์ เล็กๆ นะครับจะได้ทราบผลการลากไวๆ เช่น TF5 ,TF15
 1.เปิด กราฟเปล่าๆ ขึ้นมาครับ คู่ไหนก็ ได้
 2.ลากเส้นครับ ลาก จาก ล่างสุดไปหาล่างที่สูงกว่า หรือ ลากจาก บนสุดไปหาบนที่สูงกว่า ตามรูปครับ

เริ่มต้นครับ กราฟ เปล่ามา มีมาแค่นี้ คราวนี้ ลองขีดดูครับ

เอาล่ะครับ ผมขีดเ้้ส้นเทรนไลน์แล้ว ได้ ภาพแบบนี้มาครับจะเห็นนะครับว่าแค่เราขีดจะเห็นจังหวะเข้าหลายจุดมากครับ
[/size]
ทีนี้ มาลอง หาจุดเข้ากันครับ

จากรูปจะเห็นว่าแค่เราขีดลากเทรนไลน์ เราก็ หาจุดเข้าออกได้ง่ายๆแล้วครับ ลองไป ลากดูครับ
ยังไง กระทู้นี้ ผมจะ พยายาม อัพเทด การลากเส้นเทรนไลน์ ให้ ดูเรื่อยๆ ครับ เพื่อที่จะลองไปลากกันดูครับ

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ ้เลย ครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, เมษายน 2016, 08:47:25 PM โดย admin »
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"
Rebate XM 3 $/ 1 Lot Click รายละเอียด : http://bit.ly/1HqWQKY

[/url

admin

• Admin

• *
  • 29350
    1338
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 10:38:33 PM »

ลองไป ฝึกลากกันดูครับ เทรนไลน์ แค่ลากก็ทำกำไรจริง ๆ นอกจาก Forex แล้ว ยังสามารถใ้ช้เทคนิคนี้ในการเทรดหุ้นต่างๆ Tfex ตลาดอนุภัณฑ์ ต่างๆ ได้ ด้วยครับ

อีกรูป ครับ หยิบมาจาก เวปเดิมของผมเอง www.forexmms.com

จะสังเกตุเห็นจุดเข้าจุดออกมากมายเลยครับ ในเทรนใหญ่เทรนเดียวแต่ เทรนย่อยมากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26, พฤษภาคม 2013, 10:45:56 PM โดย admin »
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"
Rebate XM 3 $/ 1 Lot Click รายละเอียด : http://bit.ly/1HqWQKY

[/url

admin

• Admin

• *
  • 29350
    1338
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 10:46:48 PM »

ทีนี้มาดูการเกิด Breakout ต่อครับ ใช้หลักการเทรนไลน์ประกอบการพิจารณาครับ

[/url

admin

• Admin

• *
  • 29350
    1338
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 10:51:49 PM »

ทีนี้ มาดูการลากเส้นเทรนไลน์เพื่อหาแนวโน้มกราฟ เทรนขาขึ้น หรือ เทรนขาลงกันครับ

ลากเทรนไลน์ หา แนวโน้ม Sideway เทรนขาขึ้น หรือ เทรนขาลง หาจุดเข้าจุดออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26, พฤษภาคม 2013, 10:59:41 PM โดย admin »

[/url

Norza

• นายกอง เม่าไรเดอร์

• **
  • 71
    1
  • ข้อความส่วนบุคคล
    "กระบวนการ"สำคัญกว่า"กำไร"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2013, 03:55:25 PM »

ขอบคุณพี่มากๆครับ จะลองนำไปใช้ดูอิอิ ลากๆ :) :) C:-)
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

squarelucky

• **
  • 72
    0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2013, 06:56:25 PM »

ผมยังเห็นนักเทรดแต่เก่าแต่ก่อน ก็ยังนิยมใช้เทคนิคนี้นะครับ ส่วนผมไม่ได้ใช้เทคนิคนี้เลยครับ
ผมคิดว่าเทคนิคนี้น่าจะเหมาะกับเทรนกลางๆและเทรนระยะยาวๆนะครับ งานนี้สงสัยผมคงต้องไปฝึกวาดอีกเยอะเลย
ขอบคุณแอดมินที่เปิดโลกกว้างให้อีกครั้งครับ  :)

Prapakorn

• เม่าใหม่ ใจเกินร้อย

• *
  • 31
    0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2014, 09:01:39 PM »

ขอบคุณครับ
อธิบายเข้าใจง่ายดี เหลือแต่ฝึกลากครับ
จะพยายามดูครับ สงสัยอะไรจะกลับมาถามครับ (TH)**

gampong

• **
  • 133
    0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2014, 10:11:01 PM »

รบกวนสอบถามแอดมินครับ การตีเส้นเทรนไลน์ในการวิเคราะห์การเข้า-ออกของออเดอร์ เราควรใช้ TF ใหนเป็นหลักดีครับ  (TH)** (TH)**

admin

• Admin

• *
  • 29350
    1338
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2014, 10:14:32 PM »

รบกวนสอบถามแอดมินครับ การตีเส้นเทรนไลน์ในการวิเคราะห์การเข้า-ออกของออเดอร์ เราควรใช้ TF ใหนเป็นหลักดีครับ  (TH)** (TH)**

TF1 ครับ จะผันผวน น้อย กว่า ส่วน TF4 ขึ้น ไปหา จังหวะเข้ายาก ครับ

[/url

Theball7962

• ขุนพล เม่าไรเดอร์

• 342
    1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18, มกราคม 2015, 02:00:39 AM »

สมองเปิดก็วันนี้ครับ นั้งมองกราฟเดินออกจากเทรนก็สงสัยเราตีเส้นผิด ผมว่าท่านเขียนง่ายเห็นชัด (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

EAK_it

• *
  • 20
    0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 09:42:02 AM »

Forex Grade 4 # Trendline การลากเส้น เทรนไลน์

สวัสดีครับ วันนี้ วันอาทิตย์ วันหยุด จึงอยากแบ่งปันเทคนิคการลากเส้นเทรนไลน์เพื่อจะได้นำไปประกอบการทำกำไรในตลาด forex กันครับ เทคนิคการลากเส้นเทรนไลน์นั้น สำหรับ Admin แล้วคิดว่ามันเป็นเทคนิคการทำกำไรที่ง่ายและมีประสิทธิภาพที่สุดอย่างไม่น่าเชื่อ แค่ขีดๆ ลากๆ ก็เข้าเทรด โดยอาจไม่ต้องใ้ช้เครื่องมือ หรือ Indicator อื่นๆ ก็เข้าเทรดได้แล้วครับ
    ความสามารถของ เทรนไลน์ 
   1.หา แนวรับ แนวต้านได้
   2.หาแนวโน้ม เทรนของกราฟได้ เทรนขาขึ้น ขาลง หรือ Sideway
   3.ใช้กำหนดเป้าหมายในการเทรดได้
   4.ใช้กำหนด Stop loss ของแต่ละ Order ได้

ข้อจำกัด
   1.เมื่อหลุด  เทรนไลน์ที่ ขีดไว้ ก็ให้ออกจากการ ซื้อขาย ทันที
   2.เทรนไลน์ไม่ใช่ เทคนิคที่ ถูกต้อง 100 % ถ้าผิดทางให้ ปิดทำการ ซื้อขายทันที

หลักการขีดเส้นเทรนไลน์
   หากเริ่มขีดเส้นเทรนไลน์แนะนำให้เริ่มจาก เทรนไลน์ เล็กๆ นะครับจะได้ทราบผลการลากไวๆ เช่น TF5 ,TF15
 1.เปิด กราฟเปล่าๆ ขึ้นมาครับ คู่ไหนก็ ได้
 2.ลากเส้นครับ ลาก จาก ล่างสุดไปหาล่างที่สูงกว่า หรือ ลากจาก บนสุดไปหาบนที่สูงกว่า ตามรูปครับ

เริ่มต้นครับ กราฟ เปล่ามา มีมาแค่นี้ คราวนี้ ลองขีดดูครับ

เอาล่ะครับ ผมขีดเ้้ส้นเทรนไลน์แล้ว ได้ ภาพแบบนี้มาครับจะเห็นนะครับว่าแค่เราขีดจะเห็นจังหวะเข้าหลายจุดมากครับ
[/size]
ทีนี้ มาลอง หาจุดเข้ากันครับ

จากรูปจะเห็นว่าแค่เราขีดลากเทรนไลน์ เราก็ หาจุดเข้าออกได้ง่ายๆแล้วครับ ลองไป ลากดูครับ
ยังไง กระทู้นี้ ผมจะ พยายาม อัพเทด การลากเส้นเทรนไลน์ ให้ ดูเรื่อยๆ ครับ เพื่อที่จะลองไปลากกันดูครับ

Admin ครับ ภาพไม่ขึ้นครับ สนใจข้อมูลนี้มากเลยครับ รบกวนด้วยครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30, กรกฎาคม 2015, 09:43:41 AM โดย EAK_it »

pakkymaylada

• *
  • 1
    0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07, กันยายน 2015, 11:21:05 PM »

โทดทีครับ มือใหม่ครับ ตีเส้นส่วนมากใช้ตี Time Frame ไหนกันอะครับ ขอบคุณครับ  (TH)**

admin

• Admin

• *
  • 29350
    1338
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08, กันยายน 2015, 09:22:01 AM »

โทดทีครับ มือใหม่ครับ ตีเส้นส่วนมากใช้ตี Time Frame ไหนกันอะครับ ขอบคุณครับ  (TH)**

ผมขีดตั้งแต่ Time Frame Day ,H4 และ ลากหาเทรนจุดเข้าที่ H1 ครับ อาจจะมี บางครั้งที่ ลด ลงมาลากใน TF15

แต่การลากใน Time Frame ใหญ่ๆ ก่อน เราก็จะเห็นภาพที่กว้าง ขึ้น ครับ จุดเข้า เราก็จะ ผิดพลาดน้อยลง
 (TH)**

[/url

kikyocity

• ขุนพล เม่าไรเดอร์

• 300
    2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2015, 10:57:17 PM »

รบกวนแอดมินทำภาพใหม่หน่อยนะครับ  thank** thank**

admin

• Admin

• *
  • 29350
    1338
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2015, 11:02:19 PM »

รบกวนแอดมินทำภาพใหม่หน่อยนะครับ  thank** thank**

ครับผม กำลัง เรียบเรียงให้อยู่ครับ
 (TH)**

[/url

ข่าวสารฟอเร็กซ์

Forex factory Dailyfx Investing Netdania Bloomberg

เว็บไซต์เพื่อนบ้าน

forexstartup.net vpsrider.com

บทเรียนพื้นฐาน

Forex Grade 1 Forex Grade 2 Forex Grade 3 Forex Grade 4 Forex Grade 5 Forex Grade 6 Forex Grade 7

เครื่องมือคำนวณ

Pip Calculator Pivot Calculator Margin Calculator Profit Calculator Fibonacci Calculator

โบรคเกอร์แนะนำ

Exness XM FBS Fxprimus Pepperstone Roboforex FxPro Forex4you