กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Forex Grade 4 # Trendline การลากเส้น เทรนไลน์

• 20 replies
  • 56,202 views
*

admin

• 80,287
Forex Grade 4 # Trendline การลากเส้น เทรนไลน์
« เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 08:53:12 PM »

สวัสดีครับ วันนี้ วันอาทิตย์ วันหยุด จึงอยากแบ่งปันเทคนิคการลากเส้นเทรนไลน์เพื่อจะได้นำไปประกอบการทำกำไรในตลาด forex กันครับ เทคนิคการลากเส้นเทรนไลน์นั้น สำหรับ Admin แล้วคิดว่ามันเป็นเทคนิคการทำกำไรที่ง่ายและมีประสิทธิภาพที่สุดอย่างไม่น่าเชื่อ แค่ขีดๆ ลากๆ ก็เข้าเทรด โดยอาจไม่ต้องใช้เครื่องมือ หรือ Indicator อื่นๆ ก็เข้าเทรดได้แล้วครับ
    ความสามารถของ เทรนไลน์ 
   1.หา แนวรับ แนวต้านได้
   2.หาแนวโน้ม เทรนของกราฟได้ เทรนขาขึ้น ขาลง หรือ Sideway
   3.ใช้กำหนดเป้าหมายในการเทรดได้
   4.ใช้กำหนด Stop loss ของแต่ละ Order ได้

ข้อจำกัด
   1.เมื่อหลุด  เทรนไลน์ที่ ขีดไว้ ก็ให้ออกจากการ ซื้อขาย ทันที
   2.เทรนไลน์ไม่ใช่ เทคนิคที่ ถูกต้อง 100 % ถ้าผิดทางให้ ปิดทำการ ซื้อขายทันที

หลักการขีดเส้นเทรนไลน์
   หากเริ่มขีดเส้นเทรนไลน์แนะนำให้เริ่มจาก เทรนไลน์ เล็กๆ นะครับจะได้ทราบผลการลากไวๆ เช่น TF5 ,TF15
1.เปิด กราฟเปล่าๆ ขึ้นมาครับ คู่ไหนก็ ได้
2.ลากเส้นครับ ลาก จาก ล่างสุดไปหาล่างที่สูงกว่า หรือ ลากจาก บนสุดไปหาบนที่สูงกว่า ตามรูปครับ

เริ่มต้นครับ กราฟ เปล่ามา มีมาแค่นี้ คราวนี้ ลองขีดดูครับ

เอาล่ะครับ ผมขีดเส้นเทรนไลน์แล้ว ได้ ภาพแบบนี้มาครับจะเห็นนะครับว่าแค่เราขีดจะเห็นจังหวะเข้าหลายจุดมากครับ

ทีนี้ มาลอง หาจุดเข้ากันครับ

จากรูปจะเห็นว่าแค่เราขีดลากเทรนไลน์ เราก็ หาจุดเข้าออกได้ง่ายๆแล้วครับ ลองไป ลากดูครับ
ยังไง กระทู้นี้ ผมจะ พยายาม อัพเทด การลากเส้นเทรนไลน์ ให้ ดูเรื่อยๆ ครับ เพื่อที่จะลองไปลากกันดูครับ

Admin หวังว่าจะช่วยในการทำกำไรได้บ้างนะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ เลย ครับ***
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,287
ลองไป ฝึกลากกันดูครับ เทรนไลน์ แค่ลากก็ทำกำไรจริง ๆ นอกจาก Forex แล้ว ยังสามารถใ้ช้เทคนิคนี้ในการเทรดหุ้นต่างๆ Tfex ตลาดอนุภัณฑ์ ต่างๆ ได้ ด้วยครับ

อีกรูป ครับ หยิบมาจาก เวปเดิมของผมเอง www.forexmms.com

จะสังเกตุเห็นจุดเข้าจุดออกมากมายเลยครับ ในเทรนใหญ่เทรนเดียวแต่ เทรนย่อยมากมาย

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,287
ทีนี้มาดูการเกิด Breakout ต่อครับ ใช้หลักการเทรนไลน์ประกอบการพิจารณาครับ

*

admin

• 80,287
ทีนี้ มาดูการลากเส้นเทรนไลน์เพื่อหาแนวโน้มกราฟ เทรนขาขึ้น หรือ เทรนขาลงกันครับ

ลากเทรนไลน์ หา แนวโน้ม Sideway เทรนขาขึ้น หรือ เทรนขาลง หาจุดเข้าจุดออก

ขอบคุณพี่มากๆครับ จะลองนำไปใช้ดูอิอิ ลากๆ :) :) C:-)
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

*

squarelucky

ผมยังเห็นนักเทรดแต่เก่าแต่ก่อน ก็ยังนิยมใช้เทคนิคนี้นะครับ ส่วนผมไม่ได้ใช้เทคนิคนี้เลยครับ
ผมคิดว่าเทคนิคนี้น่าจะเหมาะกับเทรนกลางๆและเทรนระยะยาวๆนะครับ งานนี้สงสัยผมคงต้องไปฝึกวาดอีกเยอะเลย
ขอบคุณแอดมินที่เปิดโลกกว้างให้อีกครั้งครับ  :)

*

Prapakorn

Re: บทเรียน Forex บทที่ 4 # เทรนไลน์ Trendline การลากเส้น เทรนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2014, 09:01:39 PM »
ขอบคุณครับ
อธิบายเข้าใจง่ายดี เหลือแต่ฝึกลากครับ
จะพยายามดูครับ สงสัยอะไรจะกลับมาถามครับ (TH)**

*

gampong

Re: Forex Grade 4 # Trendline การลากเส้น เทรนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2014, 10:11:01 PM »
รบกวนสอบถามแอดมินครับ การตีเส้นเทรนไลน์ในการวิเคราะห์การเข้า-ออกของออเดอร์ เราควรใช้ TF ใหนเป็นหลักดีครับ  (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,287
Re: Forex Grade 4 # Trendline การลากเส้น เทรนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2014, 10:14:32 PM »
อ้างจาก: gampong ที่ 05, ตุลาคม  2014, 10:11:01 PM
รบกวนสอบถามแอดมินครับ การตีเส้นเทรนไลน์ในการวิเคราะห์การเข้า-ออกของออเดอร์ เราควรใช้ TF ใหนเป็นหลักดีครับ  (TH)** (TH)**

TF1 ครับ จะผันผวน น้อย กว่า ส่วน TF4 ขึ้น ไปหา จังหวะเข้ายาก ครับ

*

Theball7962

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18, มกราคม 2015, 02:00:39 AM »
สมองเปิดก็วันนี้ครับ นั้งมองกราฟเดินออกจากเทรนก็สงสัยเราตีเส้นผิด ผมว่าท่านเขียนง่ายเห็นชัด (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

*

EAK_it

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 09:42:02 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 26, พฤษภาคม  2013, 08:53:12 PM

สวัสดีครับ วันนี้ วันอาทิตย์ วันหยุด จึงอยากแบ่งปันเทคนิคการลากเส้นเทรนไลน์เพื่อจะได้นำไปประกอบการทำกำไรในตลาด forex กันครับ เทคนิคการลากเส้นเทรนไลน์นั้น สำหรับ Admin แล้วคิดว่ามันเป็นเทคนิคการทำกำไรที่ง่ายและมีประสิทธิภาพที่สุดอย่างไม่น่าเชื่อ แค่ขีดๆ ลากๆ ก็เข้าเทรด โดยอาจไม่ต้องใ้ช้เครื่องมือ หรือ Indicator อื่นๆ ก็เข้าเทรดได้แล้วครับ
    ความสามารถของ เทรนไลน์ 
   1.หา แนวรับ แนวต้านได้
   2.หาแนวโน้ม เทรนของกราฟได้ เทรนขาขึ้น ขาลง หรือ Sideway
   3.ใช้กำหนดเป้าหมายในการเทรดได้
   4.ใช้กำหนด Stop loss ของแต่ละ Order ได้

ข้อจำกัด
   1.เมื่อหลุด  เทรนไลน์ที่ ขีดไว้ ก็ให้ออกจากการ ซื้อขาย ทันที
   2.เทรนไลน์ไม่ใช่ เทคนิคที่ ถูกต้อง 100 % ถ้าผิดทางให้ ปิดทำการ ซื้อขายทันที

หลักการขีดเส้นเทรนไลน์
   หากเริ่มขีดเส้นเทรนไลน์แนะนำให้เริ่มจาก เทรนไลน์ เล็กๆ นะครับจะได้ทราบผลการลากไวๆ เช่น TF5 ,TF15
1.เปิด กราฟเปล่าๆ ขึ้นมาครับ คู่ไหนก็ ได้
2.ลากเส้นครับ ลาก จาก ล่างสุดไปหาล่างที่สูงกว่า หรือ ลากจาก บนสุดไปหาบนที่สูงกว่า ตามรูปครับ

เริ่มต้นครับ กราฟ เปล่ามา มีมาแค่นี้ คราวนี้ ลองขีดดูครับ

เอาล่ะครับ ผมขีดเ้้ส้นเทรนไลน์แล้ว ได้ ภาพแบบนี้มาครับจะเห็นนะครับว่าแค่เราขีดจะเห็นจังหวะเข้าหลายจุดมากครับ

ทีนี้ มาลอง หาจุดเข้ากันครับ
[/center]

จากรูปจะเห็นว่าแค่เราขีดลากเทรนไลน์ เราก็ หาจุดเข้าออกได้ง่ายๆแล้วครับ ลองไป ลากดูครับ
ยังไง กระทู้นี้ ผมจะ พยายาม อัพเทด การลากเส้นเทรนไลน์ ให้ ดูเรื่อยๆ ครับ เพื่อที่จะลองไปลากกันดูครับ

Admin ครับ ภาพไม่ขึ้นครับ สนใจข้อมูลนี้มากเลยครับ รบกวนด้วยครับ  ขอบคุณครับ

*

pakkymaylada

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07, กันยายน 2015, 11:21:05 PM »
โทดทีครับ มือใหม่ครับ ตีเส้นส่วนมากใช้ตี Time Frame ไหนกันอะครับ ขอบคุณครับ  (TH)**

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08, กันยายน 2015, 09:22:01 AM »
อ้างจาก: pakkymaylada ที่ 07, กันยายน  2015, 11:21:05 PM
โทดทีครับ มือใหม่ครับ ตีเส้นส่วนมากใช้ตี Time Frame ไหนกันอะครับ ขอบคุณครับ  (TH)**

ผมขีดตั้งแต่ Time Frame Day ,H4 และ ลากหาเทรนจุดเข้าที่ H1 ครับ อาจจะมี บางครั้งที่ ลด ลงมาลากใน TF15

แต่การลากใน Time Frame ใหญ่ๆ ก่อน เราก็จะเห็นภาพที่กว้าง ขึ้น ครับ จุดเข้า เราก็จะ ผิดพลาดน้อยลง
(TH)**

*

kikyocity

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2015, 10:57:17 PM »
รบกวนแอดมินทำภาพใหม่หน่อยนะครับ  thank** thank**

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2015, 11:02:19 PM »
อ้างจาก: kikyocity ที่ 16, ธันวาคม  2015, 10:57:17 PM
รบกวนแอดมินทำภาพใหม่หน่อยนะครับ  thank** thank**

ครับผม กำลัง เรียบเรียงให้อยู่ครับ
(TH)**