จะเล่าให้เม่าใหม่ฟังถึงธรรมชาติของกราฟ+การทำกำไรระยะสั้นรายวันรายสัปดาห์

• 12 replies
  • 2343 views

ประสบการณ์การเทรดของตัวเองค่ะอยากเล่าให้เม่าใหม่ฟังว่าธรรมชาติของกราฟมันไม่ได้ทำกำไรง่ายขนาดนั้น แต่บทความนี้ยังพอเป็นแนวทางให้ทำกำไรระยะสั้นได้นะคะ

การเทรดของฉันคือหวังทำกำไรเร็วไม่อยากเปิดออเดอร์ไว้นาน ฉันเทรดด้วย indicators ฟรีที่แถมมากับ MT4 ซึ่งไม่ได้แม่น 100% แต่ก็ยังพอช่วยในการหาแนวรับ - แนวต้านเพื่อเข้า order ได้บ้าง แต่ก็ดูราคาแนวรับ - แนวต้านอื่นๆ ตามอินเทอร์เน็ตและจากเว็บ traderider.com ด้วย ส่วนการ Money Management ก็สำคัญแต่จำนวนทุนก็สำคัญมากเช่นกัน แต่การเทรดควรมีทุนมากพอและควรเป็นเงินเย็นไม่เช่นนั้นจะเครียดและส่งผลให้ใจร้อนสุดท้ายทำให้พอตเสียหาย

เรามาพูดถึงเรื่องจำนวนทุนกันก่อนค่ะส่วนเทคนิคในการเทรดจะพูดในบทความต่อไป

ทำไมทุนต้องมาก? ต้องมากแค่ไหน?

ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะเปิด Order ละกี่ Lot และยอมสูญเสีย Order ละเท่าไหร่ เพราะฉะนั้นจะเล่าให้เห็นธรรมชาติของกราฟและจะเข้าใจว่าทำไมควรมีทุนมากพอและทำไมควรเป็นเงินเย็น

1. ธรรมชาติของกราฟนั้นมักจะสวิงขึ้นลงระยะไกล คุณไม่สามารถจะ Cut Loss ทุกครั้งที่กราฟสวิงได้ จึงจำเป็นต้องมีทุนให้พอลากได้สักระยะหนึ่ง หากกราฟ Breakout ค่อยตัดใจคัททิ้งเพราะนั่นหมายความว่ากราฟจะกลับตัวไปอีกทิศทางแล้ว ไม่ควรถือต่อ ช่วงเวลาที่โดนลากบางครั้งจบภายในไม่กี่ชั่วโมง แต่บ่อยครั้งข้ามวันหรือข้ามอาทิตย์ ระหว่างนั้นถ้าไม่ใช่เงินเย็นจะเครียดมากค่ะ เพราะเราจะพยายามทำกำไรให้ได้ แต่เนื่องจากกราฟ Sideway นอกจากทำกำไรไม่ได้แล้วอาจทำขาดทุนเพิ่มอีกด้วยค่ะ

2. ระยะที่ปล่อยลากบางครั้งไกลมาก 1,000+ 2,000 + จุด (ขอเรียกว่าจุด) แต่ถ้าเทรดทองกราฟสวิงแรงกว่านั้นมากอาจหลายพันจุดซึ่งถ้าทุนไม่มากจริงจะลำบาก

กราฟมีแนวรับ - แนวต้าน ขึ้นเจอต้าน ลงเจอรับ และมีหลายราคาไม่ได้มีราคาเดียว ในการเทรดจะดูแนวโน้มเทรนด์ของกราฟเป็นหลักว่าเป็นขาขึ้นหรือขาลงโดยอาจวิเคราะห์จากข่าวและอินดิเคเตอร์ต่างๆ ซึ่งจะพูดถึงในบทความต่อไปค่ะ

ยกตัวอย่าง EURUSD
แนวรับที่หนึ่ง 1.1030 รับที่สองคือ 1.0995

เช่นเรา Buy ที่ 1.1030 หวังว่ากราฟมันจะวิ่งขึ้นไปยัง TP ของเราแต่กราฟกลับวิ่งลงต่อไปแนวรับที่สองหรือมากกว่านั้นแบบนี้เรียกว่าโดนลาก ทำให้ออเดอร์ติดลบ แต่ไม่ต้องตกใจถ้ายังไม่ SL  แต่ถ้าชน SL (Stop Loss) แล้ว ก็ต้องตัดใจและรอจังหวะเข้าใหม่ค่ะ ซึ่งอาจจะรอข้ามวัน ห้ามลืม! ทุกออเดอร์ต้องตั้ง SL ทุกครั้งนะคะ

ทีนี้มาดูว่าถ้าชน stop loss เราจะเสียเงินเท่าไหร่ เมื่อกี้เรา buy กันที่ราคา 1.1030 สมมุติใส่ไป .03Lot* และสมมุติตั้ง SL ไว้ที่ 1.0950 เท่ากับ 800 จุด

800 x.03 เท่ากับเสียเงิน $24

แต่อย่างที่บอกค่ะบางครั้งกราฟสวิงไกลมากอาจเป็นช่วงข่าวรุนแรงมีผลทำให้กราฟผันผวนมาก จึงจำเป็นต้องคำนวณความสูญเสียเผื่อไว้ เช่นถ้าคุณยอมให้โดนลากได้ 1,500 จุด

1,500 x .03 = เสีย $45

แต่คุณอาจไม่ได้เปิดแค่ .03Lot และอาจไม่ได้มีแค่ 1 order จึงต้องคำนวณความสูญเสียและโอกาสเปิด order ใหม่หลังจาก cut loss ไปบางส่วนแล้ว และคุณจะทราบว่าควรใช้ทุนเท่าไหร่ ขออนุญาตแนะนำหากทุนต่ำกว่า $1,000 ไม่ควรเปิดเกิน 3 order และไม่ควรเกิน 0.04Lot ถ้าคุณใช้ Lot size ขนาดใหญ่เวลาโดนลากจะเครียดมากค่ะ อาจไม่สบายใจจนทำให้ต้องเฝ้ากราฟทั้งวันหรือเครียดจน cut loss ไปเฉยๆ ทั้งที่ยังไม่  SL อันนี้จากประสบการณ์ตรงเลยค่ะ

*Lot ลอท คือปริมาณหรือขนาดการซื้อขาย ถ้าเรียกง่ายๆ ก็คือเปิดออเดอร์ละกี่เหรียญนั่นเองค่ะ

Indicators ที่ใช้และเทคนิคธรรมดาๆ ในการเทรดเก็บกำไรระยะสั้นรายวันรายสัปดาห์
ต้องวิเคราะห์ตลาดและเทรนด์ของกราฟร่วมด้วยนะคะว่าขาขึ้นหรือลง เว็บ traderider.com มีแอดมินและเพื่อนๆ สมาชิกคอยส่งข่าวอยู่เรื่อยๆ ค่ะ ทำให้รู้ว่าขณะนี้กราฟเป็นเทรนด์อะไรจึงไม่ยากเกินไปในการเทรดค่ะ ปัญหาในการเทรดแท้จริงคือใจไม่นิ่งพอ รีบร้อนค่ะ

*แอดมินและเพื่อนสมาชิกน่ารักมีน้ำใจมาก มีเทคนิคดีๆ อะไรก็เข้ามาแบ่งปันกันเสมอ ถ้าใครไม่ได้ติดตามกระทู้อย่างต่อเนื่องอาจพลาดเทคนิคและจุดเข้าออเดอร์ดีๆ

จะพูดแค่วิธีเอาตัวรอดของฉันนะคะ จะไม่อธิบายคุณสมบัติและการใช้งานของ Indicators แบบละเอียด เพราะในสถานการณ์จริงหลายครั้งแทบจะไม่ได้ใช้เทคนิคเชิงลึกอะไรมากเลยค่ะ ที่เคยศึกษาเคยท่องจำว่าเส้นนั้นตัดเส้นนี้รอเส้นโน้นรอสัญญาณอะไรต่างๆ ถึงเวลาจริงบางครั้งใช้ไม่ได้ผลแถมทำให้ฉันเครียดอีกเลยตัดปัญหาไม่ไปกังวลกับตรงนั้นค่ะแค่ใช้เครื่องมือเหล่านี้ดูคร่าวๆ บวกดูราคาแนวรับ - ต้านแข็งเก่าแค่นั้นพอ แนวทางนี้อาจไม่ตรงกับหลักการเทรดที่ดีนักแต่ฉันรู้สึกว่าแบบนี้ทำให้เครียดน้อยลงและทำกำไรได้จริงค่ะ

จะวางลิงค์รายละเอียดของอินดิเคเตอร์ทั้งหมดไว้ท้ายบทความนะคะ

1. Moving Average(MA)
2. Bollinger Band(BB)
3. เส้น Trendline
4. Fibonacci Retracement
5. RSI

วิธีที่ใช้คือ ทั้งหมดดูผสมกันไปค่ะเพราะไม่มีตัวไหน 100% แต่ถ้าดูบ่อยสุดคือ MA, BB, เส้น Trend Line

ฉันจะวัด Fibo ในไทม์เฟรม H4 D1 ส่วน MA ดูไทม์เฟรม D1 W1 MN เป็นภาพรวมใหญ่ก่อนแล้วจึงมาดูไทม์เฟรม M30 H1 H4 ในการหาจุดเข้าออเดอร์โดยใช้ MA และ BB เป็นแนวรับ - ต้าน และดู Trend Line ร่วมด้วย โดยวัดจากยอดกราฟในไทม์เฟรม M30 H1 H4 D1 และดูราคาแนวรับ - ต้านของคนอื่นประกอบด้วยค่ะ

Trend Line จะตีกี่เส้นก็ได้ค่ะแล้วแต่ถนัด ในภาพฉันแค่ยังไม่ได้ลบทิ้งเท่านั้นเลยรกสักหน่อย บางเส้นไม่จำเป็นต้องใช้อีกแล้ว ฉันใช้ trend line ตีเป็นกรอบ เช่น ถ้ากราฟอยู่ในแนวโน้มขาขึ้นและถ้ากราฟทะลุกรอบขึ้นไปยืนเหนือกรอบได้ 1 แท่งเทียนจึงจะหาจังหวะ buy ตาม แต่ถ้ากราฟไม่ทะลุขึ้นไปสักทีเพราะอยู่ในช่วง Sideway ก็จะหาจังหวะ sell หรือ buy ระหว่างที่กราฟยังวิ่งอยู่ในกรอบสามเหลี่ยมแต่แค่ 2 - 3 ครั้ง และ TP สั้นๆ 200 - 300 จุด แต่บางครั้งก็ไม่ได้ผลกราฟอาจบินหรือร่วงก่อนและอาจทำให้ชน SL ถ้าแบบนี้อย่าเพิ่งเปิด order ใหม่ ให้รอกราฟทะลุออกนอกกรอบไปด้านใดด้านหนึ่งก่อนเพื่อยืนยันการกลับตัวจึงค่อยหาจังหวะ buy หรือ sell ตามค่ะ

ราคาตรงแถบสีม่วง, แดง ที่เห็นในภาพ คือ แนวรับ - แนวต้านเก่าในช่วง 3 - 4 เดือนนี้ จริงๆ หลายราคาไม่จำเป็นอีกแล้วแค่ยังไม่ได้ลบทิ้งค่ะ ราคาเก่าใช้ประกอบการตัดสินใจเวลาจะเข้า order แต่ 1 - 2 ครั้งเท่านั้น แต่ถ้าทราบว่ากราฟช่วงนั้นๆ เทรนด์อะไรและถ้ายิ่ง Sideway หลายวัน ก็ค่อนข้างใช้ได้ผลค่ะ เช่น ถ้าแนวโน้มขาลง ทุกครั้งที่กราฟย่อขึ้นมาก็จะ Sell สวนลงไป TP ไม่เกิน 300 จุด

*MA ตั้งค่าตามความถนัดค่ะ ลองเทรดแล้วจะรู้ว่าตัวเองถนัดใช้อันไหน แต่ใน Time Frame ใหญ่เขามักจะใช้ 100, 200

ในภาพเป็นไทม์เฟรม W1 กราฟขึ้นไปชน MA110(เส้นดำ) แล้วย่ออาจเพราะในไทม์เฟรมใหญ่สุด MN กราฟได้ชนเส้น BB(เส้นสีเขียวทั้ง 3) และราคานี้โซนนี้ก็เป็นแนวเก่าที่เคยผ่านยากกราฟจึงย่อ เห็นตรงนี้จึงกล้า Sell ค่ะ เพราะยังไงก็ต้องย่อบ้าง แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูสถานการณ์ของตลาดในช่วงเวลานั้นๆ ด้วย ถ้าข่าวแรงมากๆ กราฟก็อาจวิ่งทะลุแนวเดิมไปได้สบาย แต่หากยังไม่สามารถและเท่าที่ย้อนดูอดีตของกราฟยังไงก็ยังย่อได้ค่ะ 2,500 จุด+ เพียงแต่ไม่ได้ย่อทันที อาจ Sideway หลายวันกว่าจะย่อทำให้ไม่กล้า Sell กัน

แต่ถ้ากราฟแรงมากจนวิ่งชน SL ก็ค่อยหาจังหวะ sell อีกครั้งค่ะ เพราะแถวเส้น MA BB ในไทม์เฟรมใหญ่มองว่ายังไงกราฟก็ยังย่อได้อยู่ค่ะ และกรณีที่ยังอยู่ในเทรนด์ขาขึ้นถึงย่อลงไปแล้วก็จะบินกลับขึ้นมาอีก แต่กว่าจะขึ้นมาก็อาจ Sideway หลายวันอีกเช่นกัน อันนี้คือเท่าที่สังเกตนะคะไม่ได้การันตีว่าจะเป็นแบบนี้ทุกครั้งไป

มาดูในไทม์เฟรม D1 ถ้ากราฟยืนเหนือ MA 200 220(เหลือง, แดง) แบบนี้ก็คือเป็นเทรนด์ขาขึ้นชัดเจนค่ะ แต่หากกราฟไม่บินยาวและ Sideway ฉันก็จะหาจังหวะ sell แต่ก่อนเปิด order จะรอดูท่าทีของกราฟก่อนถ้ากราฟวิ่งขึ้นไปชนราคาเก่าประมาณ 4 ครั้งไม่ผ่านจะ Sell แม้แนวโน้มของกราฟจะเป็นเทรนด์ขาขึ้นก็ตาม แต่จะ TP สั้นๆ ค่ะแค่ 200 - 400 จุด และถ้า Sideway หลายวันก็จะเก็บสั้นแบบนี้อีกสัก 1 ครั้ง เนื่องจากเป็นขาขึ้นก็กลัวพี่กราฟเขาจะรีบบินเหมือนกันนะคะ

เส้น MA110 120 แม่นหลายครั้งใน W1 แม้บางครั้งจะวิ่งเลยบ้างแต่ก็สามารถย่อได้ แต่เส้นนี้ไม่แม่นทุกคู่นะคะ แต่คิดว่าเป็นแค่จังหวะของตลาดมากกว่าไม่ได้เกี่ยวว่าคู่เงินไหน ให้ทดลองเพิ่มเส้น MA อาจเป็น 130 140 แล้วสังเกตดูว่าคู่เงินนั้นส่วนใหญ่กราฟจะวิ่งมาชนเส้นไหนบ่อยกว่าจะได้ใช้เป็นจุดเข้าออเดอร์ของเราค่ะ

ในการดัก Sell เส้น MA เราดูไทม์เฟรมใหญ่เป็นหลักค่ะและจะเปิดออเดอร์ 2 ราคา คือเปิดในจังหวะที่ชนเส้นพอดีกับราคาที่วิ่งเลยเส้นไปหน่อยประมาณ 300 - 500 จุด หรืออาจมากกว่านี้ แต่หากกราฟบินเลยไปอีกแต่ยังไม่ชน SL ก็จะยังไม่รีบ Cut loss ค่ะจะดูแนวโน้มก่อน เพราะส่วนใหญ่ยังย่อกลับลงมาบ้างก่อนจะบินต่อ แต่ก็อาจใช้เวลาหลายวันอีกเช่นกันค่ะ ต้องอดทนรอ

RSI ไม่ค่อยได้ดูมากแต่ก็ถือว่ามีประโยชน์อยู่ค่ะ ตีเทรนไลน์ใน Time Frame H1 H4 D1 จะค่อนข้างเห็นได้ชัดขึ้นเวลาที่กราฟวิ่งมาชนแนวเดิม ส่วนใหญ่จะย่อจริง ฉะนั้นใช้เป็นจุดยืนยันเข้าออเดอร์ได้ค่ะ กราฟอยู่ในแนวเลข 80-100 ให้ Sell และ 0-20 ให้ Buy อาจเข้า order ก่อนถึงเลขดังกล่าวต้องดู indicator อื่นควบคู่กันไปด้วยค่ะ

ส่วนนี่คือการใช้งาน Indicators แบบละเอียดโดยจะลิงค์ไปยังบทความของเพื่อนสมาชิกค่ะ

1. การใช้งาน Indicator Moving Average (MA)

2. เทคนิคการเทรดด้วย Bollinger Bands

3. Secret Of Bollinger Band

4. Forex Grade 4 # Trendline การลากเส้น เทรนไลน์

5. เทคนิคการเทรด Forex ด้วย Trendline เทคนิค การทำกำไร Forex ด้วยเส้นเทรนไลน์

6. Forex Grade 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci

7. การใช้ Fibonacci Retracement (เบื้องต้น)

8. Mt4 Indicator RSI ( relative strength index) คืออะไร มาเรียนรู้การใช้ RSI

Share Topic.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11, พฤศจิกายน 2019, 08:58:31 PM โดย Faung »

traderider forex ไทย
*

ออฟไลน์ samatong

• 599
  • 3
รออ่านต่อครับ ขอบคุณในการแชร์ประสบการณ์ครับ

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 65,375
  • 2614
ผมนี่ รอติดตามตอนต่อไป เลยครับ
 g*/-
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

ออฟไลน์ forcebewithyou

• 2,416
  • 79
  • Green PIPs Be With You

เขียนลงใน notepad ครับ สะสมแล้วโพสทีเดียว 10 ตอนเลยครับ

รอติดตาม 

**6105** **6105** **6105**

*

ออนไลน์ Lil Mayfly

• 10,463
  • 29
  • "ขายหมู" เป็นงานอดิเรก..
ผมนี่ รอติดตามตอนต่อไป เลยครับ
 g*/-

เขียนลงใน notepad ครับ สะสมแล้วโพสทีเดียว 10 ตอนเลยครับ
รอติดตาม 
 **6105** **6105** **6105**

สองท่านนี้ เม่า เก๊าาาาาาาา..เก่า และเก๋า นี่คะ กระทู้นี้ สำหรับเม่าใหม่ นะคะ..( ผ่านมาแซว ) ... 555+
.." ขายหมู..สู้ COVID-19 " ..แค่ $20 ถ้าเป็นกำไร ยังไงก็ดีกว่าล้างพอร์ต..
" ได้กำไร แล้วไม่ปิด ยังมีสิทธิ์ขาดทุน "  " ไม่มีขาดทุน ถ้าปิดเมื่อคุณมีกำไร "

*

ออฟไลน์ NeO Trader

• *
  • 2,246
  • 2
ผมมือใหม่รออ่านบทความดีๆครับ

(TH)** (TH)**

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนมากเลยค่ะที่มาเม้นท์ ไม่คิดว่าจะน่ารักกันขนาดนี้ นี่พยายามเขียนให้เร็วและผิดน้อยที่สุดไม่อยากเขียนตกๆหล่นๆ

เป็นสไตล์ของตัวเองค่ะ การเทรดของเรามีตรงไหนที่ควรแก้ไขแนะนำกันได้นะคะ ชอบฟังความเห็นของคนอื่น ชอบค่ะ
 (TH)**

*

ออนไลน์ CAZE_Voiize

• *
  • 9,736
  • 168
  • มิได้ใช้ชีวิตอยู่เพื่อตนเองหากแต่โลกยังต้องการ
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนมากเลยค่ะที่มาเม้นท์ ไม่คิดว่าจะน่ารักกันขนาดนี้ นี่พยายามเขียนให้เร็วและผิดน้อยที่สุดไม่อยากเขียนตกๆหล่นๆ

เป็นสไตล์ของตัวเองค่ะ การเทรดของเรามีตรงไหนที่ควรแก้ไขแนะนำกันได้นะคะ ชอบฟังความเห็นของคนอื่น ชอบค่ะ
 (TH)**
ทางที่ดีแถม ลิงค์เฟสบุ๊ค ให้ได้เห็นหน้าตาผู้ประสบความสำเร็จจะเป็นกำลังใจที่ดีเลยครับ  ))/* ))/* x*/2 x*/2
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

(TH)**
ทางที่ดีแถม ลิงค์เฟสบุ๊ค ให้ได้เห็นหน้าตาผู้ประสบความสำเร็จจะเป็นกำลังใจที่ดีเลยครับ  ))/* ))/* x*/2 x*/2
🥺😣 ยังไม่สำเร็จอะสิ ใจไม่นิ่งเหมือนคุณ CAZE_Voiize

*

ออนไลน์ CAZE_Voiize

• *
  • 9,736
  • 168
  • มิได้ใช้ชีวิตอยู่เพื่อตนเองหากแต่โลกยังต้องการ

(TH)**
🥺😣 ยังไม่สำเร็จอะสิ ใจไม่นิ่งเหมือนคุณ CAZE_Voiize

ผมเนี่ยนะนิ่ง ไม่หรอกครับ แน่นิ่งตายสนิทเลยละครับช่วงนี้ 55555
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

ผมเนี่ยนะนิ่ง ไม่หรอกครับ แน่นิ่งตายสนิทเลยละครับช่วงนี้ 55555

งื้อ เซียนยังบ่น กราฟน่าเบื่อมากจริงๆ ช่วงนี้

*

ออฟไลน์ friday

• 588
  • 7
  • ข้าก็แค่ไรเดอร์ ที่ถูกลืม
ดีมากเลยครับ ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ครับผม

(TH)** ))/* ))/*
= เอาชนะ ผบ.ทบ. ให้ได้ก่อน ค่อยคิดชนะตลาด =

ดีมากเลยครับ ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ครับผม

(TH)** ))/* ))/*
ขอบคุณนะคะ เรายังเขียนไม่ละเอียดนัก ยังมียิบย่อยอีกมาก จะพยายามเขียนให้ละเอียดขึ้นค่ะเผื่อเม่าใหม่มาอ่านกัน

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex ร่วมงานกับเรา

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Land-FX Admiral Markets