กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Forex Grade 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci

• 36 replies
  • 62,494 views
*

admin

• 80,287
Forex Grade 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 12:27:07 PM »

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะขอมาพูดเกี่ยวกับเรื่อง Fibonacci ครับเป็นเทคนิคที่ผมใช้บ่อยเพื่อหาเป้าหมายแนวรับแนวต้านจุดเข้าจุดออก จุดกลับตัว ทั้งหมดนี้ ทำไม่ยากครับ และค่อนข้างได้ผลดีทีเดียว ครับ มันทำให้เราเทรดได้อย่างมีจุดหมาย หลาย ครั้ง พอกาง Fibonacci ออกมาแล้วทำให้ เรา มองกราฟได้ง่ายขึ้นครับ ส่วนตัวผมแล้วใช้ประกอบการวิเคราะห์ กับเทคนิคเทรนไลน์ ก็จะเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพให้การเทรดของเราดียิ่งขึ้นครับ
       มาเล่าถึงประวัติของ Fibonacci กันก่อนเลย ครับ Fibonacci คิดค้นโดย นักวิทยาศาสตร์ ชาว อิตาลี่ ครับ คิดค้นขึ้นมาใน ศควรรษ ที่ 13 นักคณิตศาสตร์ผู้นั้น ชื่อ ลีโอนาโด ฟิโบนาซี
     กูกลีเอลโม วิลเลียม (Guglielmo William) บิดาของฟีโบนัชชีมีฉายาว่า โบนัชโช (Bonaccio แปลว่า 'อารมณ์ดี' หรือ 'ง่าย ๆ') เลโอนาร์โดได้รับชื่อเล่นหลังจากเสียชีวิตแล้วว่า ฟีโบนัชชี (Fibonacci หรือ บุตรชายของโบนัชโช) วิลเลียมทำหน้าที่กำกับการค้าที่เมืองบูเกีย (Bugia) ซึ่งเป็นเมืองท่าอยู่บริเวณแอฟริกาเหนือ (บางแหล่งว่า เขาเป็นกงสุลจากเมืองปีซา) เลโอนาร์โดเดินทางมาช่วยงานบิดาของเขาตั้งแต่ยังเด็ก และที่นี่เองที่เขาได้เรียนรู้เกี่ยวกับระบบเลขอาราบิก
    ฟีโบนักชี ผู้ซึ่งได้พาเราเข้าไปล่วงรู้ความลับของธรรมชาติ จากการที่เขาได้สังเกต และศึกษาปรากฏการณ์ทางธรรมชาติต่าง ๆ เช่น รูปแบบของฟ้าแลบ รูปแบบของผลไม้ และรูปแบบของเปลือกหอยทาก เป็นต้น

การศึกษาของเขาพบว่า การเกิดของ ปรากฏการณ์เหล่านี้มีรูปแบบที่เป็นปกติ และค่อนข้างสม่ำเสมอ โดยนำมาคิดเป็นตัวเลขทางคณิตศาสตร์ คือ 1 1 2 3 5 8 13 21 34 55 89 ....และต่อ ๆ ไป ซึ่งใช้วิธีการจัดเรียงตัวเลขจากการนำตัวเลขที่อยู่สองตัวข้างหน้าบวกกัน ผลลัพธ์ที่ได้จะเป็นตัวเลขตัวถัดไป เช่น 1+1=2, 1+2=3, 2+3=5, 3+5=8,
ตัวอย่างง่าย ๆ ที่แสดงถึงความปรากฎอยู่ของลำดับฟีโบนักชีในธรรมชาติ ได้แก่ การแตกกิ่งก้านสาขาของต้นไม้ ตาลูกสนซึ่งมีการจัดเรียงแบบวนก้นหอยที่หมุนตามเข็มนาฬิกา และทวนเข็มนาฬิกาในอัตราส่วนเป็น 5 ต่อ 8 หรือตาสับปะรดก็มีการจัดเรียงที่หมุนตามเข็มนาฬิกาและทวนเข็มนาฬิกาในอัตราส่วนเป็น 8 ต่อ 13 เช่นกันกับการจัดเรียงเกสรของดอกทานตะวันที่มีการจัดเรียงเกสรแบบหมุนตามเข็มนาฬิกา และทวนเข็มนาฬิกาด้วยอัตราส่วนเป็น 21 ต่อ 34
แต่ความจริงที่ทำให้เราต้องพิศวง ก็คือ ลำดับฟีโบนักชีจะมีอัตราส่วนจากการหารตัวเลขหลังด้วยตัวเลขหน้า โดยเริ่มจากตัวเลขค่าที่สี่เป็นต้นไป เช่น 5 หารด้วย 3, 8 หารด้วย 5, 13 หารด้วย 8, 21 หารด้วย 13 ได้ผลลัพธ์ที่เข้าใกล้อัตราส่วน 1.618 และเมื่อตัวเลขยิ่งเพิ่มมากขึ้น ความเข้าใกล้อัตราส่วน 1.618 นี้ก็ยิ่งมากขึ้นอย่างไม่มีที่สิ้นสุด คนโบราณจึงถือว่ามันเป็นสัดส่วนที่ธรรมชาติได้บรรจงสร้างขึ้นอย่างแสนมหัศจรรย์ พร้อมกับเรียกชื่อตัวเลข 1.618 นี้เป็นภาษากรีกโบราณว่า PHI (ฟี) หรือบางครั้งถึงกับเรียกว่า อัตราส่วนทองคำ (Gloden ratio)
   Fibonacci ที่สำคัญ ในตลาด forex ที่นิยิมใช้กัน ก็จะมีดังนี้ ครับ 0%, 23.6%, 38.2%, 61.8%, and 100%. และ Fibonacci ใน forex indicator นั้นก็จะมีกันหลายตัวครับ เช่น Fibonacci fan, Fibonacci retracement, Fibonacci Time zone,Fibonacci,Fibonacci fan,Fibonacci Arc,Fibonacci Expension

แต่โดยหลักที่ผมใช้ก็คือ Fibonacci Retracement ครับและ ในบทนี้ผมก็จะนำเสนอ เทคนิคการใช้ Fibonacci retracement เพื่อใช้ในการหา แนวรับ-แนวต้านและการทำกำไรจาก การใช้ Fibonacci ครับ
    สวัสดีครับ ทีนี้ เรามาลองลาก Fibonacci Retracement กันครับ เริ่มจากการที่เรามองเห็นกราฟ เริ่มกลับตัว ครับโดยจากรูปนี้ผมจะ ลาก fibo หลายๆ รูปจาก รูปนี้ รูปเดียวนะครับ

จากนั้นมาเลือก fibonacci จาก Mt4 ของเรากันครับ เลือก Fibonacci Retracement นะครับ ความจริงมันมีง่ายกว่านี้ครับการเลือกแต่อยากให้เข้าใจเลยเลือก ดึง fibo จากจุดนี้ ครับ

จากนั้นก็เริ่มลาก จากจุดบนสุดลงครับ หลักการเลือกลาก fibo นี้ คือ ถ้าเกิด การกลับตัว หรือ เกิด Double top หรือ Double bottom ก็ให้เริ่มลาก เส้น Fibo เพื่อหา แนวโน้มแนวรับแนวต้านจากเส้น fibonacci ได้เลย ครับ ดัีงตัวอย่าง ผมได้เห็นการกลับตัวแล้ว ตรงวงกลมสีเขียว จากนั้นผมก็เริ่มลาก fibo จากจุดบนสุดของกราฟ ลงมาจุดล่างสุดของกราฟ ครับ จากรูปจะเห้นนะครับว่า กราฟ ด้านขวาได้กลับตัวขึ้นลง ตรง เส้น fibonacci อย่าง น่าอัศจรรย์อาจจะไม่ตรงทีเดียสักเท่าไหร่แต่ก็ใช้หาแนบรับแนวต้านได้ครับ มาดูภาพประกอบกันเลยครับ

จากรูปที่แล้วเราลาก fibo มาเราก็ได้ หาแนวโน้มแนวรับแนวต้าน ในรูปต่อไปครับ

ลากเส้นเทรนไลน์ประกอบการเทรด จะช่วยเสริมพลังการใช้ fibonacci ได้ดีครับ

จากรูปด้านบนนะครับ เราเห้นดังนี้ 1. เทรนไลน์ 2 . แนวรับ-แนวต้าน 3. รูปแบบกราฟ กลับตัว Double bottom 4.เห็นการกลับตัวที่ 38.2 5.เห็นการลงมากลับตัวที่ fibo 23.6 6.เห็นการทะลุ fibo 38.2 7.เห็นการชน fibo 50 แล้วกลับตัว 8.เห็นการทะลุเทรนไลน์ 9.เห้นการทะลุ fibo 38.2 ลงมา 10.เห็นการทะลุ fibo 23.6 ลงมา จากรูปผมวิเคราะห์ได้ประมาณนี้ครับ ความจริงก็มีมากกว่านี้ แต่ ขอเขียนรูปเพิ่มเติมจะได้เข้าใจง่ายๆครับ
ทีนี้ มาดู fibonacci เล็กๆ จาก รูป เดิมกันดูครับ ให้ ดูรูปข้างบนก่อนหน้านี้นะครับ ว่าแนวรับ นั้น มันมาจากไหน จากนั้นให้มาดูรูปข้างล่างนี้ ต่อเลย ครับจะเห็นความสัมพันกัน ของ fibonacci

จะเห็นไดัชัดนะครับว่า แนวรับนั้นมาจาก fibonacci จาก ภาพ เล็กข้างบนนี่เองมัน ตรงกันอย่างมีที่มาที่ไปครับ เอาล่ะทีนี้ ผมลองเอา fibo 2 อันมารวมกันดูจะเกิดอะไรขึ้นมาดูครับ

จากรูปด้านบนเราจะเห็นแนวรับแนวต้านที่ สาคัญ อยู่ 3 จุด ครับ ตามรูปเลย คือ ถ้าราคาวิ่งมาจุดนี้ ยังไงก็มีเด้ง ครับ เพราเป็นแนวรับแนวต้านที่ สาคัญ หลักการสังเกตุก็คือ เส้น fibo ทั้งรูปเล็กและรูปใหญ่อยู่ใกล้ เคียงกัน หรือติดกันเลยก็มี ครับ ดังรูป ยิ่งอยู่ใกล้กันหรือติดกันย่อมแข็งและหมายถึงว่า ถ้าจะผ่านก็ผ่านยาก แต่ ถ้าผ่านแล้ว ราคาจะเกิด Breakout ไปแรงๆ ครับ ทีนี้ เราก็น่าจะพอ มองการทากาไร จาก fibo กันออกบ้างแล้วนะครับ วันไหน ผมเทรด ด้วย fibo จะมาอัพ เรื่อยๆ ครับ เพื่อจะได้ ลอง หัดลากหัดทากาไร forex จากการใช้ fibonacci Retracement กันครับ
โชคดีมีกาไรจากการเทรด forex ทกท่านครับ
หากมีข้อสงสัยหรือแนะนาประการใดก็ยินดีครับ เพราะ Admin เขียนจากประสบการณ์ของตัวเองครับ อาจจะผิดบ้างถูกบ้างต้องขออภัย เนื่องจากเป็นเทคนิคที่ เรียนรู้มาจาก ประสบการณ์จริง
    ผมมาให้ดูตัวอย่างการเข้า และ การหาเป้าหมายจาก Fibonacci นะครับ กราฟ นี้ เป็นกราฟของ EJ ล่าสุดของ วันที่ 7 มิถันายน 2556 ครับ เป็น แอคเค้าที่ใช้ แข่งเทรด ครับ ของเวป พี่ต้น และเทรดโดย ผมเองครับ จากกราฟ นะครับ ผม ลาก เส้น fibo จากจุดบนสุดมาหาจุดต่าสุด การเข้าผมเข้า เมื่อ ราคาได้ ผ่าน fibo 61.8 ลงมาแล้ว ดูได้ จาก line มาร์คได้เลย ครับ ทีนี้ ผมได้ ตั้ง TP @ fibo 50 ตามภาพนะครับ จุดสังเกตุว่า fibo มีประสิทธิภาพเพียงไหนให้ ดูหลังจากที่ ราคาได้วิ่งลงมาถึง fibo 50 แล้ว TP ครับ หลังจากนั้น ราคาได้วิ่ง ผ่าน fibo 50 มาเล็กน้อย ประมาณ 30 pips ครับ แต่ไม่ถึง fibo 38.2 จากนั้น ราคาก็วิ่งกลับตัวทะลุ ผ่าน fibo 50 และ ผ่าน fibo 61.8 อย่างรวดเร็ว จะเห็นนะครับ ว่า กราฟ ได้เด้ง หรือ กลับ ตัวที่ fibo 50 ซึ่ง สามารถ บ่งบอกได้ว่า นีื่คือ แนวรับ จริงๆ และแข็งแรง ครับ ทีนี้ก็ลองไป ลากๆ ทดสอบกันดูนะครับ แต่ละ ครั้ง การกลับ ตัว จะไม่ แน่นอน เสมอไป กลับตัวได้ ทุก fibo แต่ ทุกๆ fibo จะมีการดีดกลับเล็กน้อยครับ เมื่อราคาไปถึงที่นี้ ก็ลองไปหัดกันดูนะครับ แล้วท่านจะเชี่ยวชาญ แล้ว ลองเอาไปประยุกต์ กับเทคนิคของท่านครับ ส่วนพอร์ตแข่งขันพอร์ตนี้ ผมใช้ แค่ fibo กับเทรนไลน์ แค่นั้น ครับ มันเป็นช่วงจังหวะของกราฟ ที่เข้าทางครับ อาจจะไม่โชคดีอย่างนี้เสมอไปแต่อย่างน้อยก็ได้เรียนรู้ครับ

จากรูปเดียวกันกับด้านบนนะครับ อยากให้ ดูที่กรอบ สีเขียว พอนะครับ ผมได้ลากเส้น fibo ให้ ดู จากรูปจะเห็นได้ว่า 1. กราฟ เด้งครั้งแรกที่ fibo 50 2. กราฟ เด้งครั้งที่ 2 ที่ fibo 61.8

เอาล่ะครับ ทีนี้ ผมจะลองเอา fibo ของทั้ง 2 ภาพมารวมกันครับ จะเห็นว่า เหตุทำไม ราคาถึงได้ เด้งที่ fibo 50 นะครับ

จากรูปทั้ง 2 น่าจะเห็นและเข้าใจความสัมพันและการใช้ fibo บ้างแล้วนะครับ หากมีรูปแบบไหนเพิ่มเติม ผมจะอัพให้ได้ศึกษาและทำความเข้าใจกันอีกครับ
หากผิดพลาดประการใด ก็ต้องขออภัยด้วยครับและหากมีคำถาม หรือข้อสงสัยประการใดก็โพสถามได้เลยครับ

Admin หวังว่าจะช่วยในการทำกำไรได้บ้างนะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ เลย ครับ***
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,287
Re: บทเรียน Forex บทที่ 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 08:40:19 PM »
เทคนิค การเทรด Forex ทำกำไรด้วย Fibonacci Retracements

การเทรดตามเทรนเป็นวิธีการที่เทรดเดอร์นิยมมากสุด การกำหนดเทรนต่างกันออกไปแล้วแต่วิธีการ เช่นดูเรื่องของการพัฒนาการ Swing Highs/Lows ที่เกิดขึ้นแต่ละช่วง price structure แล้วก็หาโอกาสเทรดตามเทรนนั้นๆ Fibonaccie Retracements เป็นทูลที่นิยมใช้กันมากอีกตัว และมีการนำไปประยุกต์กำหนดรูปแบบ chart pattern เช่นหลักการเทรด Gartley หรือ Harmonic ที่ใช้ Fibonacci เป็นตัวช่วยกำหนด ทูลนี้เป็นทูลช่วยในการเข้าเทรดจุดย่อตัวหรือ Retracement หรือ Pullback หรือตอนจบของ Corrective move

เข้าใจเรื่องของเทรนก่อนแล้วค่อยใช้ Fibonnaic Retracements

สิ่งสำคัญก่อนที่จะใช้ Fibonacci Retracements เป็นต้องเข้าใจว่าเทรนเป็นอย่างไรก่อน เพราะว่า Fibo เป็นแค่ส่วนหนึ่งของการเทรดตามเทรน หรือแค่หาจุดย่อตัวเพื่อเทรดตามเทรนเป็นหลัก ถือว่าเป็นการเทรดแนวรับ-แนวต้าน หรือSupport หรือ Resistance ที่เกิดขึ้นอัตโนมัติตามเทรนที่เกิดขึ้น หลักสำคัญการกำหนดเทรนเช่นด้วย Swing Higs/Lows เช่นเทรนขาขึ้น สิ่งที่เห็นคือราคาต้องทำ Higher High ตามด้วย Higher Lows ตามด้วยการเบรค High เป็นการทำ Higher High อีกรอบ และตามด้วย Higher Low ที่ต้องไม่สามารถเบรค Low ก่อนได้ ทำต่อเนื่องกัน อย่างเช่นภาพด้านบนเป็นเทรนลง ท่านต้องการเทรดการย่อตัวของเทรนลง วิธีการคือกำหนดจุดเริ่มต้นและจุดจบของเทรนที่ท่านต้องการกำหนดหา Retracement หรือ Resistance เมื่อใช้ Fibonacci Retracement ท่านก็กำหนดจุด Highest เป็นจุดแรก และจุดต่ำสุด หรือ Lowest เป็นจุดที่สองเพื่อลาก Fibonacci ตามเทรน ก็ลากแบบ trendline จากจุด Highest ลงไปหาจุด Lowest และ ทูลก็จะแสดงระดับหรือตัวเลขการย่อตัว Retracements ที่เป็นค่า defaults ให้มาเองที่เป็นตัวเลขจากค่าที่นิยมกันในการเทรด Fibonacci Retracements

ลาก Fibonacci Retracements อย่างไร

สำหรับ Metatrader ใช้ทูล "Draw Fibonacci retracment" เพื่อสร้าง การที่จะลาก Fibonacci Retracements ต้องมาจากการกำหนดเทรน ดูจุด swing highs/lows แล้วเริ่มลากเส้นเทรนของ Fibonacci จากจุดเริ่มต้นของเทรนไปสุดจบเทรน เช่นเทรนขาลง ท่านลากจากส่วน Highest ที่เลข 1 ลงไปหาส่วน Lowest ที่เลข 2 ตัวทูลก็จะแสดงค่า Retracements หรือตัวเลขย่อตัวของ Fibonacci ที่นิยมกัน 23.6% 38.2% 50.0% 61.8% 76.4% 78.6% (ส่วยขยายเกิน 127% 161.8%)  หลักการเบื้องต้นในการดูแนวรับ-แนวต้าน จากการย่อตัว ต้องดูจากเทรนเป็นหลักว่าเทรนแรงขนาดไหน ถ้าเทรนแรงมากการย่อตัวก็น้อย แต่ส่วนมากจะไม่เปิด 78.6 เพราะถ้าดันขึ้นไปถึงต้นตอเทรนได้แสดงว่าเทรนเริ่มไม่แข็ง โอกาสการย่อตัวจะยากขึ้น แต่ต้องดูเรื่องของเทรนแบบ Multi-timeframe ประกอบ หรือเทรนที่เห็นขึ้นของเทรนที่กำหนด ดังนั้นการลากเส้น Fibonacci Retracents ทำได้ง่าย เมื่อท่านกำหนดเทรนเป็น แค่หาจุดต้นตอและจบเทรนเป็นช่วงๆ แล้วใช้ Fibonacci retracment ทูลจากจากต้นตอไปจบเทรน เทรนลงท่านก็ลากจากส่วน Highest ลงไปหา Lowest เทรนขึ้นท่านก็ลาก Lowest ไปหา Highest แล้วโปรแกรมก็จะตีค่า Retracement levels สำคัญให้ หรือท่านอาจกำหนดเองก็ได้

Momentum หรือ Impulsive move กับ Fibonacci Retracements

ต่อเนื่องจากเรื่องของเทรน จะเห็นว่าส่วนสำคัญของเทรนคือการที่ราคาเบรคแล้วไปต่อ เช่นเทรนขาขึ้น ท่านต้องเห็นราคาเบรค High ใกล้สุดหรือ Higher High  อาจประยุกต์ย่อยลงมาเพื่อหาจุดเข้าเทรด Retracement แต่ละช่วงได้ โดยเฉพาะหลักการนี้ใช้กับ timeframe ใหญ่เช่น H4 หรือ D1  ไม่กี่แท่งเทียนจะเปิดโอกาสให้เทรดตาม Momentum ได้ง่ายและเร็วไม่รอนาน เพราะ Momentum หรือ Impulsive move คือร่องรอยที่ชัดเจนสุดว่าขาใหญ่เข้าเทรด และยิ่งเป็นร่องรอยไม่นาน หมายความว่าท่านได้เทรดกับ Momentum ล่าสุดที่ขาใหญ่กำลังเทรดอยู่ สิ่งที่ตามมาคือเพิ่มความเป็นไปได้ให้กับ trade setup และไม่รอนาน เพราะท่านเทรดกับสิ่งที่ขาใหญ่กำลังเทรดทางไหน Fibonacci Retracements จะช่วยให้ท่านหาจุดย่อตัว หรือเมื่อเห็นราคาจบ Corrective move

ควรจะเทรด Retracement ระดับไหนดี

การใช้ Fibonacci Retracements เป็นการเทรดการย่อตัวของเทรน หรือแต่ละช่วงของเทรนคือ Momentum หรือ Impulsive move ตามที่อธิบายมา หลักสำคัญคือเมื่อท่านกำหนด Fibo ท่านจะได้ระดับที่เรียกว่าเป็นแนวรับหรือแนวต้าน ตามตัวเลขการย่อตัวหรือ Retracement levels 23.6% 38.2% 50.0% 61.8% 76.4% 78.6% แต่คำถามอยู่ที่ว่าควรจะเทรด ที่ level ไหนดีเพราะตัวเลขมีเยอะ วิธีการที่ง่ายและได้ผลสุดให้ใช้เรื่องของ Confluence ด้าน technical analysis เข้ามาประกอบ เพราะแม้ว่าหลักการบอกว่าถ้าเทรนแรกย่อตัวไม่มาก เช่นที่ระดับ 38.8 หรือ 50.0 หรือ 61.8 ถือว่าย่อตัวมากสุด แต่ราคาหรือความไม่สมดุลย์ระหว่างออเดอร์ที่มาจาก sellers และ buyers ไม่รู้จักตัวเลขพวกนี้ ท่านต้องเข้าใจว่าออเดอร์ทำงานอย่างไร และอะไรทำให้เทรดเดอร์อยากเทรด หรือถ้าเป็นเทรดเดอร์ที่ถือ positions อยู่แล้วจำต้องจัดการความเสี่ยงตัวเอง เพราะทั้ง 2 อย่างนี้ถ้าเกิดขึ้นที่เดียวกันและเป็นไปทางเดียวกัน จะทำให้เกิด Market Orders มากและต่อเนื่องทำให้เกิดความไม่สมดุลย์เกิดขึ้นอีกรอบ ก็จะเป็นการจบการย่อตัวและวิ่งไปตามเทรนต่อ อย่างในตัวอย่างภาพด้านบนที่ใช้ D1 และ H1 ประกอบกันเพื่อหาจุดเทรดย่อตัวด้วย Fibonacci จะเห็นว่าจุดที่ราคากลับเทรนหรือจบการย่อตัวอยู่ที่ระดับ 61.8 ท่านจะเห็นว่าเป็นระดับที่เป็น Swap level เป็นจุดที่ราคาเอาชนะฝั่งตรงข้าม และทำให้เทรดเดอร์ที่เปิด Buy ติดลบหมด เทรนหรือ momentum ที่เกิดขึ้นทำให้เกิดข้อมูลใหม่ เทรดเดอร์ที่รอเทรดตามขาใหญ่ก็เห็นว่าขาใหญ่เข้าเทรดตรงไหน เพราะ Impulsive move เกิดขึ้นเป็นการเอาชนะต้องเพราะขาใหญ่มีส่วนร่วมแน่นอน ก็จะได้ที่เข้าเทรดตาม ส่วนเทรดเดอร์ที่เทรดสวนขาใหญ่ก็ติดลบ พอราคากลับมา ถ้าราคาไม่ไปต่อ ก็จะออกเพื่อจำกัดความเสี่ยง นี่คือแหล่งที่มาหลักของ sell market orders ที่ระดับ 61.8 เลยทำให้ระดับ Fibonacci Retracement level ทำงานดี

Technical analysis ที่ใช้ประกอบมีหลายอย่างแล้วแต่เทรดเดอร์เลือกใช้ตามที่ถนัด เช่นหลักการแนวรรับ-แนวต้าน Demand/Supply, Round numbers หรือการยืนยันด้วย Indicators ต่างๆ

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,287
Re: บทเรียน Forex บทที่ 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 09:08:40 PM »
ลากเส้นเทรนไลน์ประกอบการเทรด จะช่วยเสริมพลังการใช้ fibonacci ได้ดีครับ

จากรูปด้านบนนะครับ เราเห้นดังนี้
1.เทรนไลน์
2.แนวรับ-แนวต้าน
3.รูปแบบกราฟ กลับตัว Double bottom
4.เห็นการกลับตัวที่ 38.2
5.เห็นการลงมากลับตัวที่ fibo 23.6
6.เห็นการทะลุ fibo 38.2
7.เห็นการชน fibo 50 แล้วกลับตัว
8.เห็นการทะลุเทรนไลน์
9.เห้นการทะลุ fibo 38.2 ลงมา
10.เห็นการทะลุ fibo 23.6 ลงมา
จากรูปผมวิเคราะห์ได้ประมาณนี้ครับ ความจริงก็มีมากกว่านี้ แต่ ขอเขียนรูปเพิ่มเติมจะได้เข้าใจง่ายๆครับ

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 10:32:22 PM »
ทีนี้ มาดู fibonacci เล็กๆ จาก รูป เดิมกันดูครับ ให้ ดูรูปข้างบนก่อนหน้านี้นะครับ ว่าแนวรับ นั้น มันมาจากไหน จากนั้นให้มาดูรูปข้างล่างนี้ ต่อเลย ครับจะเห็นความสัมพันกัน ของ fibonacci

จะเห็นไดัชัดนะครับว่า แนวรับนั้นมาจาก fibonacci จาก ภาพ เล็กข้างบนนี่เองมัน ตรงกันอย่างมีที่มาที่ไปครับ

เอาล่ะทีนี้ ผมลองเอา fibo 2 อันมารวมกันดูจะเกิดอะไรขึ้นมาดูครับ

จากรูปด้านบนเราจะเห็นแนวรับแนวต้านที่ สำคัญ อยู่ 3 จุด ครับ ตามรูปเลย
คือ ถ้าราคาวิ่งมาจุดนี้ ยังไงก็มีเด้ง ครับ เพราเป็นแนวรับแนวต้านที่ สำคัญ
หลักการสังเกตุก็คือ เส้น fibo ทั้งรูปเล็กและรูปใหญ่อยู่ใกล้ เคียงกัน หรือติดกันเลยก็มี ครับ
ดังรูป ยิ่งอยู่ใกล้กันหรือติดกันย่อมแข็งและหมายถึงว่า ถ้าจะผ่านก็ผ่านยาก แต่ ถ้าผ่านแล้ว ราคาจะเกิด Breakout ไปแรงๆ ครับ
ทีนี้ เราก็น่าจะพอ มองการทำกำไร จาก fibo กันออกบ้างแล้วนะครับ วันไหน ผมเทรด ด้วย fibo จะมาอัพ เรื่อยๆ ครับ
เพื่อจะได้ ลอง หัดลากหัดทำกำไร forex จากการใช้ fibonacci Retracement กันครับ

โชคดีมีกำไรจากการเทรด forex ทกท่านครับ :))
หากมีข้อสงสัยหรือแนะนำประการใดก็ยินดีครับ เพราะ Admin เขียนจากประสบการณ์ของตัวเองครับ
อาจจะผิดบ้างถูกบ้างต้องขออภัย เนื่องจากเป็นเทคนิคที่ เรียนรู้มาจาก ประสบการณ์จริง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 11:16:46 PM »
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับการใช้Fibo ผมจะลองนำไปใช้ดูครับ
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2013, 11:31:45 AM »
สวัสดีครับ วันนี้ ผมมาให้ดูตัวอย่างการเข้า และ การหาเป้าหมายจาก Fibonacci นะครับ
  กราฟ นี้ เป็นกราฟของ EJ ล่าสุดของ วันที่ 7 มิถันายน 2556 ครับ เป็น แอคเค้าที่ใช้ แข่งเทรด ครับ ของเวป พี่ต้น และเทรดโดย ผมเองครับ จากกราฟ นะครับ ผม ลาก เส้น fibo จากจุดบนสุดมาหาจุดต่ำสุด การเข้าผมเข้า เมื่อ ราคาได้ ผ่าน fibo 61.8 ลงมาแล้ว ดูได้ จาก line มาร์คได้เลย ครับ ทีนี้ ผมได้ ตั้ง TP @ fibo 50 ตามภาพนะครับ
  จุดสังเกตุว่า fibo มีประสิทธิภาพเพียงไหนให้ ดูหลังจากที่ ราคาได้วิ่งลงมาถึง fibo 50 แล้ว TP ครับ หลังจากนั้น ราคาได้วิ่ง ผ่าน fibo 50 มาเล็กน้อย ประมาณ 30 pips ครับ แต่ไม่ถึง fibo 38.2 จากนั้น ราคาก็วิ่งกลับตัวทะลุ ผ่าน fibo 50 และ ผ่าน fibo 61.8 อย่างรวดเร็ว
จะเห็นนะครับ ว่า กราฟ ได้เด้ง หรือ กลับ ตัวที่ fibo 50 ซึ่ง สามารถ บ่งบอกได้ว่า นี่ืคือ แนวรับ จริงๆ และแข็งแรง ครับ ทีนี้ก็ลองไป ลากๆ ทดสอบกันดูนะครับ แต่ละ ครั้ง การกลับ ตัว จะไม่ แน่นอน เสมอไป กลับตัวได้ ทุก fibo แต่ ทุกๆ fibo จะมีการดีดกลับเล็กน้อยครับ เมื่อราคาไปถึงที่นี้ ก็ลองไปหัดกันดูนะครับ แล้วท่านจะเชี่ยวชาญ แล้ว ลองเอาไปประยุกต์ กับเทคนิคของท่านครับ
  ส่วนพอร์ตแข่งขันพอร์ตนี้ ผมใช้ แค่ fibo กับเทรนไลน์ แค่นั้น ครับ มันเป็นช่วงจังหวะของกราฟ ที่เข้าทางครับ อาจจะไม่โชคดีอย่างนี้เสมอไปแต่อย่างน้อยก็ได้เรียนรู้ครับ

>:D >:D >:D

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2013, 12:17:24 PM »
 จากรูปเดียวกันกับด้านบนนะครับ อยากให้ ดูที่กรอบ สีเขียว พอนะครับ ผมได้ลากเส้น fibo ให้ ดู จากรูปจะเห็นได้ว่า
  1. กราฟ เด้งครั้งแรกที่ fibo 50
  2. กราฟ เด้งครั้งที่ 2 ที่ fibo 61.8

เอาล่ะครับ ทีนี้ ผมจะลอง เอา fibo ของทั้ง 2 ภาพมารวมกันครับ จะเห็นว่า เหตุทำ ทำไม ราคาถึงได้ เด้งที่ fibo 50 นะครับ

จากรูปทั้ง 2 น่าจะเห้นและเข้าใจความสัมพันและการใช้ fibo บ้างแล้วนะครับ
หากมี รูปแบบไหน เพิ่มเติม ผมจะ อัพให้ได้ ศึกษาและทำความเข้าใจกันอีก ครับ
หากผิดพลาดประการใด ก็ต้องขออภัยด้วยครับ และ หากมี คำถาม หรือ ข้อสงสัยประการใดก็ โพสถามได้เลยครับ

;) :D ;D

*

DesignFX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 05:26:52 PM »
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆครับ ผมกำลังหัดลากอยู่เลยครับผม

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2013, 11:15:37 PM »
ยินดี ครับไม่เข้าใจตรงไหนหรือ อยากถามอะไร ถาม ได้เลยนะครับ

*

zakachi

Re: Forex Grade 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13, กันยายน 2014, 05:13:41 PM »
สรุปได้ว่า เราคิดว่า เทรนไปทางไหน ให้เอา 100(Hight) อยู่บน ใช่มั้ยคัฟ

*

admin

• 80,287
Re: Forex Grade 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13, กันยายน 2014, 05:20:41 PM »
อ้างจาก: zakachi ที่ 13, กันยายน  2014, 05:13:41 PM
สรุปได้ว่า เราคิดว่า เทรนไปทางไหน ให้เอา 100(Hight) อยู่บน ใช่มั้ยคัฟ

ครับ ตามนั้น ครับ

*

zakachi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14, กันยายน 2014, 04:06:29 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 13, กันยายน  2014, 05:20:41 PM
อ้างจาก: zakachi ที่ 13, กันยายน  2014, 05:13:41 PM

ขอบคุณคัฟ เราสามารถเอาหลัก PP หรือ Pivot มาใช้ได้จาก Fibo ได้ด้วยใช่มั้ยคัฟผม

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14, กันยายน 2014, 08:27:00 PM »
อ้างจาก: zakachi ที่ 14, กันยายน  2014, 04:06:29 PM
อ้างจาก: admin ที่ 13, กันยายน  2014, 05:20:41 PM

ขอบคุณคัฟ เราสามารถเอาหลัก PP หรือ Pivot มาใช้ได้จาก Fibo ได้ด้วยใช่มั้ยคัฟผม

ทำได้ ครับ แต่ยังไงก็ ไม่ 100% ไม่ว่าระบบไหน ครับ เมื่อผิดทาง ต้องยอม รับ
เมื่อเข้าเทรด ต้อง หา จุดออก ทั้ง ตัด ขาดทุน ทั้ง จุดทำกำไร ที่เหมาะสมด้วย ครับ

ทดสอบ ดูแล้ว หา % Win ratio มัน ครับ แล้วจะรู้ว่า เหมะกับตัวเองมั้ย

*

NuengKML

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 05:00:13 PM »
ขอบคุณ Admin ครับที่ช่วยแนะนำเรื่อง Fibo ทำให้ผมเข้าใจเกี่ยวกับกราฟมากขึ้น

*

r.paholkarn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31, มกราคม 2015, 06:09:04 PM »
ผมไป เจอ Indicator ที่ เป็น fibo retracement ตัวนี้พอใช้ได้มั้ยครับ