กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การหาสัญญาณในการเข้าซื้อขายด้วย RSI

• 0 replies
  • 2,558 views
*

9I3ankk

การหาสัญญาณในการเข้าซื้อขายด้วย RSI

เรื่องนี้ก็เป็นเรื่องที่ถกเถียงกันไม่จบไม่สิ้นสักที เพราะต่างคนก็ล้วนมีเทคนิคและเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่เป็นของตัวเอง และวันนี้ผมก็มีเทคนิคในการเข้าซื้อขายมานำเสนอ ซึ่งสิ่งที่ผมจะแชร์ต่อไปนี้ไม่ใด้อ่านมาจากหนังสือ แต่มาจากประสบการณ์จริงของผม

1. สัญญาณในการซื้อขายของผมมาจากอะไร ?
โดยปกติแล้วผมใช้สัญญาณ RSI ในการเข้าซื้อขาย ถ้าถามว่ามีสัญญาณหลอกบ้างไหม ก็มรบ้างนะครับ แต่เราก็ต้องใช้อย่างอื่นมาช่วยคอนเฟิร์มด้วยนะครับ ไม่ใชจะดูแต่ RSI อย่างเดียว

2. การเข้าซื้อและขาย
ในส่วนนี้การเข้าซื้อและขายผมขออภิบายแบบง่ายๆเลยก็แล้วกันนะครับ โดยปกติแล้ว RSI จะมีการแบ่งเส้นไว้หลักๆอยู่ 2 เส้น ก็คือเส้น 30, และเส้น 70 และผมใช้สองเส้นนี้แหละในการเข้าซื้อและขาย

3. หลักการเข้าซื้อ

ในการเข้าซื้อแต่ละครั้งผมจะเข้าซื้อที่ TF M40 หรือ H4 เท่านั้นนะครับ ก็เมื่อ RSI ลงมาชนที่ 30 แล้วจากนั้นเราก็ดูที่กราว่ากราฟยังลงต่อไปได้เรื่อยๆใหม ถ้ากราฟยังลงต่อไปได้เรื่อยๆก็ให้เรารอต่อไปนะครับ เราเมื่อกราฟเริ่มอืด ก็ให้เราเริ่มมิงหาแท่ง Confirm ในการเข้าซื้อครับ เมื่อกราฟกิดแท่ง confirm เมื่อไหร่ก็ให้เราเข้าซื้อได้เลยครับ

4. หลักการในการเข้าขาย

หลักการใรการเข้าขายก็ไม่ต่างจากหลักการในการเข้าซื้อเลยนะครับ ใช้หลักการเดียวกันเลย ต่างกันเพียงแค่สลับกันแค่นั้นเองครับ

สรุปหลักการเข้าซื้อด้วย RSI

- สิ่งแรกก็คือรอให้กราฟลงมาถึงเส้น 30 หรือ 70 และเมื่อกราฟลงมาถึงที่เส้นแล้วก็ให้เราทำการหาจุดเข้าซื้อโดยใช้แท่งเทียนในการคอนเฟิร์มจุดในการเข้าซื้อหรือขาย
      - เทคนิคการเข้าซื้อด้วย RSI นี้ผมแนะนำให้ใช้ในช่วงการเทรดเวลาปกตินะครับ ไม่แนะนำให้ใช้ในช่วงเวลาข่าวหรือในช่วงที่กราฟมีการสวิงแรงๆนะครับ

ขอบคุณครับ
MT4 ID : 2327538