กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แผนการTrade ให้ได้กำไรจาก 100$ สู่ 100,000$ ในเวลา 10 เดือน จะฝันไปรึปล่าว EP4

• 3 replies
  • 2,970 views
รวมถึงวันนี้ 164$ ยังไม่ได้ตามแผน ซึ่งWeek นี้ควรต้องถึง 190$ แต่ยังมีพรุ่งนี้อีกวันครับ แต่ถ้าไม่ overtrade คงจะถึง 190$ ยากจัง มาดูบทความวันนี้ดีกว่าครับ

Bollinger Bands

มีใครรู้สึกว่าเริ่มเล่น Forex ใหม่ๆ เห็นพอร์ตอยู่ว่างๆ ไม่มีออเดอร์ไม่ได้ ต้องหาเรื่อง sell หรือ buy ให้พอได้ลุ้นบ้างมั๊ยครับ แล้วพอจะเข้าออเดอร์ ก็ไม่รู้ว่ากราฟช่วงนี้น่าเล่น หรือไม่น่าเล่น ดูไม่ออก ดูอยู่ตั้งนาน ก็หาเรื่องเข้าออเดอร์มั่วไปหมด สุดท้ายก็ติดลบ แล้วก็ไม่เข้าใจว่ามันลบได้ยังไง ถ้าคนที่เล่นประจำอยู่แล้วเค้าจะดูรู้ว่าควรเล่นช่วงไหน

วันนี้ผมมี indy ตัวหนึ่งมาแนะนำครับ เอาไว้วิเคราะห์คร่าวๆ ความน่าเล่นของกราฟ เหมาะทั้งกับการเล่นแบบเก็บสั้น และเก็บยาว  ถ้าลองฝึกฝนใช้บ่อยๆ ก็จะเห็นจังหวะสวยๆครับ

indy ตัวนี้ก็คือ Bollinger Bands (BB) หรือเส้นบอกกรอบของราคา จากภาพ คือเส้นสีม่วงๆครับ ซึ่ง indy ตัวนี้จะมี3เส้น คือ
     เส้นบน คือ กรอบบนของราคา หรือ Upper Band
     เส้นล่าง คือ กรอบล่างของราคา หรือ Lower Band
     เส้นกลาง คือ ค่ากลางของราคา หรือ Middle Band หรือ Medium Band

โดยช่วงระหว่างเส้นบนและเส้นล่าง คือกรอบของการวิ่งของกราฟ  เทคนิคการเล่นมีดังนี้ครับ

1. ต้องดูว่า  Upper Band และ Lower Band ห่างกันพอมั๊ย ถ้าแคบเกิน ไม่ต้องเล่น เพราะแสดงว่ากราฟนิ่ง เล่นไปก็เสียค่า Comm ปล่าวๆ ตามภาพที่1 เป็นช่วงแคบ ทำให้ดูแล้วไม่น่าเล่น ไม่ต้องเสียเวลานั่งเฝ้ากราฟ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

2. ถ้าเส้น Upper Band และ Lower Band ห่างกันมากพอแล้ว เราจะหาจังหวะเข้าได้หลายแบบ แต่ผมชอบที่ ถ้ากราฟชนเส้น Upper Band ผมก็ Sale ลงมา / แต่ถ้ากราฟชนเส้น Lower Band ผมก็ Buy ขึ้นไป ตัวอย่างช่วงกราฟที่พอจะเล่นได้ตามภาพที่ 2 ครับ โดยจะ Buy หรือ Sale นั้น จะเล่นตาม Trend เท่านั้น ซึ่งได้แนะนำไปแล้วในบทความก่อนหน้านี้

3. ถ้าอยากเก็บสั้น ไม่ต้องดูนาน  ให้เล่นที่ Timeframe เล็ก เช่น M1 , M5 แต่ถ้าอยากเก็บยาวๆ ให้เล่นที่ Timeframe ใหญ่ เช่น H1 , H4 ครับ ตัวอย่าง Timeframe ใหญ่ในภาพที่ 3 ครับ ซึ่งทำให้เราเห็น Trend ของทั้งวันด้วยว่า จะไปทางไหนครับ แต่เพื่อให้ถูกต้อง อาจจะต้องวิเคราะห์คู่กับ MACD ซึ่งจะอธิบายการใช้ MACD ในบทต่อต่อไปครับ

4.  ถ้าเป็นกราฟ Sideway จะน่าเล่นมาก เพราะ ราคาไม่วิ่งหนีไปไหน แค่หาจุดเข้าให้ถูก ถ้าใครอยากเล่นกราฟ sideway แนะนำให้เล่น หลังตี1 ไปถึง 6 โมงเช้าครับ

5. ถ้ากราฟวิ่งไปชน Middle Band แล้วเด้งกลับ แสดงว่ามีโอกาสสูงที่เราจะเล่นผิดทาง ให้ลองเช็คจาก Trend อีกครั้ง

6. ให้เราดู Timeframe เล็ก คู่กับ Timeframe ใหญ่ๆ เพื่อเช็ค Trend ระยะสั้นให้ถูกต้อง ว่าไปทางเดียวกัน จะได้ไม่พลาดครับ

7. ในการหา จุดเข้า-จุดออก ที่แม่นยำมากขึ้น ผมใช้ MACD + Stochastic ร่วมด้วยครับ ซึ่งจะแนะนำในบทความต่อๆไปครับ

8. หรืออีกเทคนิค บางคนอาจจะ Buy หรือ Sale หลังจากกราฟตัดเส้น Middle Band ไปแล้วก็ได้ครับ ไม่ได้ผิดอะไร แต่เท่าที่ผมลองดู จะได้น้อยครับ เทคนิคนี้อาจเหมาะกับ Timeframe ใหญ่ๆ มากกว่าครับ

9. เช็คข่าวแดง ให้แน่ใจว่าไม่มีในช่วงที่เรากำลังจะเล่น เพราะถ้ามีข่าวแรง indy อาจวิเคราะห์ไม่เที่ยงตรงครับ

จากเทคนิค Bollinger Bands นี้ ผมก็ไม่จำเป็นต้องนั่งเฝ้ากราฟทั้งวัน ว่าจะเล่นตอนไหนดี แต่ถึงอย่างไร Forex ก็คือการลงทุน ทุกการวิเคราะห์เป็นแค่การคาดการณ์ อาจไม่ได้ถูกต้อง 100% ให้ใช้วิจารณญาน และฝึกฝนทักษะให้ชำนาญก่อนลงมือใช้ครับ

ถ้าใครมีเทคนิคดีๆ เกี่ยวกับการใช้ Bollinger Bands สามารถแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ เผื่อเพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน จะได้ประโยชน์มากขึ้นครับ

*

Arnont_J

ติดตามผลงานครับ แจ่มเลย
xc4* xc4* xc4* xc4*

ขอบคุณมากครับ สำหรับกำลังใจติดตาม

นี่เป็นตัวอย่างการเข้า order ทั้งหมดถึงปัจจุบัน
สังเกตุว่า เก็บเล็กผสมน้อยจริงๆครับ แล้วก็มีผิดบ้าง

ใครที่ดูแล้ว วิเคราะห์ว่า ผมต้องพัฒนาตรงไหนบ้าง บอกได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,663
ถือว่าเข้าได้แม่นเลย ครับ สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"