กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🔰✅วิเคราะห์กราฟ EUR/USD อังคาร 7 มิถุนายน 2565 ย่อมารับตามแผนก็บินตามแผนได้แล้ว✅✅

• 9 replies
  • 2,857 views
*

admin

• 80,771
🔰✅วิเคราะห์กราฟ EUR/USD อังคาร 7 มิถุนายน 2565 ย่อมารับตามแผนก็บินตามแผนได้แล้ว✅✅

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.0675 1.0620 1.0750 1.0800

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.0680
Daily Pivot=1.0708
Fibo 50 Daily=1.0717

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.0707 S1 = 1.0650
R2 = 1.0750 S2 = 1.0609
R3 = 1.0790 S3 = 1.0570
R4 = 1.0820 S4 = 1.0550
R5 = 1.0855 S5 = 1.0500

🔰🔰 สวัสดีเช้าวันอังคารครับผมหลังจากเมื่อวาน ล่าสุด น้อง EU ลงมารับที่จุดเข้า Buy ใหม่ 1.0680 ได้ตามแผน แต่ในขณะเดียวกันก็เหมือนจะมองเป็นแนวโน้มขาลงใหม่ได้เช่นกัน นะครับที่นี้ต้องมาวัดกันล่ะครับว่า ที่ ราคาแนวปัจจุบันตอนนี้จะทำให้กราฟกลับตัวขึ้นได้หรือไม่ Bullished Engulfing จะ Fail หรือเปล่าวันนี้น่าจะได้ทราบกันแล้วครับหลังจาก ตอนนี้ Usd index กลับมาแข็งค่าขึ้นอีกครั้งพร้อมกับทำแนวโน้มการกลับตัวขึ้น ในรูปแบบ Head & Shoulder ใน H1 ครับอย่างไรก็ตามแผนการเทรดวันนี้ ลองอ่านกันดูครับคิดเห็นกันอย่างไร สามารถบอกแนวทางของท่านมาแชร์กันได้ครับ

🎯🔰 EURUSD Technical analysis กราฟทางเทคนิค หลังจากเมื่อวานกราฟลงไปทดสอบแนวรับช่วง 1.0680 ครับที่เป็นแนวจาก Head & Shoulder ครับ ตอนนี้ เทรนหรือแนวโน้มในกราฟ Day เป็นขาขึ้นจาก MaCD แล้วนะครับ ถือว่ากราฟลงมารับราคาที่ได้เปรียบตามแผนนครับตอนนี้ต้องมาลุ้นว่ากราฟจะ Swing กลับตัวขึ้นไปได้หรือไม่ ถ้ากราฟยังยืนได้ กราฟจะบินไปต่อได้ไกล ครับ ดังนั้น หากกราฟย่อมารับอีกแนวรับตามแผน และ Stop loss New low ล่าสุดก็ถือว่าเป็นจุดเข้าที่ได้เปรียบ ครับ จากรูปที่ 2 จะเห็นได้ชัดว่า แท่ง Day ล่าสุดนั้น เป็น Bullished engulfing ไปเรียบร้อยบ่งบอกแรงซื้อ EUR และ เทขาย ดอลล่าห์ได้เป็นอย่างดี ประกอบกับ ตอนนี้ ดัชนีย์ ดอลล่าห์ Index ก็ไม่ผ่านแนวต้านใน TFDay นะครับและกำลังกลับตัวเป็นขาลงและพร้อมที่จะทำ New Low ต่อเนื่อง คาดการณ์วันนี้ Nonfam มีแนวโน้มค่อนข้างสูง ที่จะออกมาแย่กว่าคาดการณ์นะครับและ ประกอบกับทางเทคนิคกราฟ Usd มีแนวโน้มที่จะอ่อนค่าลงไปอย่างต่อเนื่องเช่นกันดังนั้นวันนี้ แผนการเทรดจึงมองไปที่ การหาจังหวะ ใน การ Buy โดยเป็นการรอย่อและเข้าBuy ตามแนวรับ

🎯🔰 แต่ในทางกลับกันนะครับกราฟอาจจะมองได้อีกแบบตอนนี้นะครับ คือจากรูปอาจจะมองได้ว่ากราฟกำลังทำแนวโน้มขาลงย่อยนะในแนวโน้มขาขึ้น ซึ่งก็อาจจะลงไปจนสุดเทรนไลน์แล้วกลับตัวเป็น Bullflag หรือ อาจจะกลับตัวตรงนี้ก็ได้เป็น Head & Shoulder ตามรูปแบบที่ 1 ครับ ดังนั้น อย่างไรก็ตามก็ให้ระวังรูปแบบ ที่เกิดขึ้นได้ในแนวโน้มของขาลงด้วยเช่นกันครับ

✅✅ แผนการเข้า Buy EU วันนี้ มองไปที่ การรอเข้า ที่แนวราคาปัจจุบัน ครับเนื่องจากกราฟช่วงนี้เป็นแนวรับ ตาม Pattern Head & Shoulder นะครับ โดยมี Stop loss และ Risk Reward ทีได้เปรียบมากกว่า โดยมีแรงสนับสนุนจาก Bullished Engulfing ใน แท่ง Day ครับ           
    [/size]

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.0675 1.0620 1.0750 1.0800

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

• สามารถเปิดบัญชี XM เทรดแล้วรับรีเบต 3usd/lot ได้ที่ Rebate XM หรือ http://fxmade.vip

• เปิดบัญชี Exness เทรดแล้วรับรีเบต 1.5usd/lot ได้ที่ http://bit.ly/2Hr8zz7

"การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลให้รอบคอบก่อนตัดสินใจลงทุน"
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,771

Usd index ก็เป็นอะไรที่แอบน่ากลัวจะกลับตัวขึ้นเหมือกันนะครับเนื่องจากตอนนี้กำลังทำ Pattern H&S ในแบบที่ค่อนข้างชัดเจนโดยกำลังทดสอบแนวต้านอยู่นะครับถ้า Breakout ไปได้ก็อาจจะไม่ต้องรอให้ถึง Stop loss ครับ ยอมคัตก่อนก็จะ Loss น้อยกว่าครับ

**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,771
อ้างจาก: admin ที่ 07, มิถุนายน  2022, 11:19:24 AM

Usd index ก็เป็นอะไรที่แอบน่ากลัวจะกลับตัวขึ้นเหมือกันนะครับเนื่องจากตอนนี้กำลังทำ Pattern H&S ในแบบที่ค่อนข้างชัดเจนโดยกำลังทดสอบแนวต้านอยู่นะครับถ้า Breakout ไปได้ก็อาจจะไม่ต้องรอให้ถึง Stop loss ครับ ยอมคัตก่อนก็จะ Loss น้อยกว่าครับ

**6105** **6105**

เช่นเดียวกันครับหาก Usd index Breakout ไปไม่ได้แล้วเกิด แทง Low ก็ทำให้ EU และทองคำกลับตัวขึ้นไปได้แรงๆ ยาวๆได้เช่นกัน
ถ้าแผนการเทรดนี้มองในส่วนของ Risk Reward ก็ถือว่าได้เปรียบนะครับ ยังไง ลุ้นกันครับจะมาตามแผนได้หรือไม่

**Hea** **Hea**

*

admin

• 80,771

วันนี้วัดกันกับ Tradingcentral เต็มที่ครับ

)2: )2: )2:

*

admin

• 80,771
🔔🔔วิเคราะห์ทอง ราคาทองคำ GOLD อังคาร 7 มิถุนายน 2565 แนวรับนี้พี่จะอยู่หรือพี่จะบิน🔔🔔

ราคาทองคำ วันนี้ : Buy LimitPrice:1840   
TP1:1865RR:
TP2:1880RR:
TP3:RR:
SL:1825  

Signal Date: 07/06/2565 12:06

🔔ราคาทองคำเที่ยงนี้ถือว่า swing ไปมาในกรอบ ช่วง 1835-1845 ช่วงนี้หลังจากเมื่อวานถือว่าน้องกราฟทองลงมาได้ตามแผนคือลงมารับไม้ Buy นะครับและตอนนี้กำลังสู้กับแนวรับนี้อย่างหนักหน่วงโดนมี Usd index กำลังพยายามที่จะกลับตัวขึ้นไปในแบบที่พยายามที่จะ break high แนวต้านขึ้นไปให้ได้ วันนี้ถือว่าต้องลุ้นกันหนักนะครับว่ากราฟจะกลับตัวจากแนวนี้ได้หรือไม่เพราะ โดยจากที่เห็นตอนนี้กราฟกำลังพยายามที่จะกลับตัวจากแนวรับนี้นะครับ จาก Low เช้านี้ 1836 กำลังพยายามขึ้นมาได้จนถึง 1844.41 ถือว่าเป็นการ Swing ที่แนวรับที่ มีแรงรับครับ แต่ถ้ากราฟจะกลับตัวขึ้นได้จริงต้องมองไปที่การกลับตัวขึ้นไป ยืนเหนือ 1850-1855 ได้ ตรงนี้กราฟคือกลับตัวขึ้นได้แล้วพรัอมกับ การกลับตัวลงของ Usd index ดังนั้นวันนี้จึงเป็นจุดที่จะทดสอบว่าจะลงไปต่อหรือจะกลับตัว ในด้านเทคนิคเพิ่มเติมนะครับ MACD h4 ตอนนี้ปรับตัวลง พร้อมกันกับ Day ที่ยังอยู่ในแนวโน้มขาลงครับ ในรูปแบบของ Downtheory high ล่าสุดของกราฟ 1874 นั่นคือ high ใหม่นะครับ โดยหากมอง ในเทรนขาขึ้นจากเทรนไลน์แล้ว ยังคงมองไปแนวโน้มขาขึ้นได้จนกว่ากราฟจะลงไปต่ำกว่า 1830 และแม้ว่า กองทุน SPDR จะเทขายมากระหน่ำ หนักช่วงนี้แต่ ในทางเทคนิคยังมีโอกาสที่กราฟจะปรับตัวขึ้นได้ครับ ดังนั้น แผนการเทรดทองคำวันนี้จึงมองไปที่แผนการเทรดต่อเนื่องจากเมื่อวานครับ คือ Buy ที่แนวราคาปัจจุบันครับแต่ถ้า ราคาลงไปต่ำกว่า 1830 ก็คงต้อง cut loss ก่อน ครับ

🍎🍎#SPDRเทขายทองคำ ⬇️⬇️- 2.97 ตัน 🍎🍎

รายงานการถือครองทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share  7 มิถุนายน 2565

ทองคำแท่ง รวมในคลัง SPDRล่าสุด ✅✅ 1063.07 ตัน

เดือนนี้  มิถุนายน 2565  ลดลง🔻🔻- 6.74 ตัน

ปีนี้ 2565 เพิ่มขึ้น ✅✅ + 87.41 ตัน

🎯🏆เทรดทองคำ : https://www.forex4you.link/

🏆สถิติกองทุน SPDR : https://bit.ly/2KE162k
🥇สถิติราคาทองคำไทย: http://bit.ly/383waCs

#ทองคำ,#ทองคำแท่ง,#กองทุนทองคำ,#ซื้อทอง,#spdrgoldtrust,#gold,#goldtrust,#goldshare,#ราคาทองคำ #traderider

🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔
#ติดตามข่าวสาร Forex,ทองคำ กับ TRADERIDER
🌐🌐เวปไซต์ :www.traderider.com

*

admin

• 80,771
กลับมาให้ได้นะ น้องEU วันนี้ต้องปิดบวก
Hulk 2** Hulk 2**

อ้างจาก: admin ที่ 07, มิถุนายน  2022, 09:03:45 PM
กลับมาให้ได้นะ น้องEU วันนี้ต้องปิดบวก
อย่าเพิ่งหมดแรง  วันนี้ขอไปปิดบวกให้หน่อยก็ยังดีครับ

*

admin

• 80,771
อ้างจาก: momoro505 ที่ 07, มิถุนายน  2022, 09:08:46 PM
อ้างจาก: admin ที่ 07, มิถุนายน  2022, 09:03:45 PM
อย่าเพิ่งหมดแรง  วันนี้ขอไปปิดบวกให้หน่อยก็ยังดีครับ

ปิดบวกนี่คือความหวังของหมู่บ้าน เลย ครับวันนี้
))/* ))/*

*

PoNgPk

• 6,118
ราคาทองฟิวเจอร์ดีดตัวขึ้นเหนือระดับ 1,850 ดอลลาร์ในวันนี้ ขณะที่นักลงทุนพากันเข้าซื้อทองในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัย ท่ามกลางความกังวลเกี่ยวกับภาวะเศรษฐกิจโลก

ณ เวลา 22.44 น.ตามเวลาไทย สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนส.ค. ดีดตัวขึ้น 10.10 ดอลลาร์ หรือ 0.55% สู่ระดับ 1,853.80 ดอลลาร์/ออนซ์

ธนาคารโลกออกรายงานแนวโน้มเศรษฐกิจโลกในวันนี้ โดยได้ปรับลดตัวเลขคาดการณ์การขยายตัวของเศรษฐกิจโลกในปีนี้สู่ระดับ 2.9% จากเดิมที่ระดับ 4.1% โดยได้รับผลกระทบจากการที่รัสเซียส่งกำลังทหารบุกโจมตียูเครน ซึ่งได้ซ้ำเติมความเสียหายที่เกิดจากการแพร่ระบาดของโควิด-19

นายเดวิด มัลพาสส์ ประธานธนาคารโลก กล่าวว่า เศรษฐกิจโลกได้รับผลกระทบจากการทำสงครามระหว่างรัสเซียและยูเครน, การที่จีนใช้มาตรการล็อกดาวน์เพื่อสกัดการแพร่ระบาดของโควิด-19, ภาวะชะงักงันของห่วงโซ่อุปทาน รวมทั้งความเสี่ยงของการเกิดภาวะ stagflation ซึ่งเป็นภาวะเศรษฐกิจที่มีการขยายตัวอ่อนแอ แต่เงินเฟ้อพุ่งสูง ซึ่งเคยเกิดขึ้นในช่วงทศวรรษ 1970

ธนาคารโลกคาดว่าเศรษฐกิจของประเทศที่พัฒนาแล้วจะมีการขยายตัวเพียง 2.6% ในปีนี้ และชะลอตัวสู่ 2.2% ในปีหน้า หลังจากพุ่งแตะ 5.1% ในปีที่แล้ว ส่วนเศรษฐกิจของประเทศกำลังพัฒนาและตลาดเกิดใหม่จะมีการขยายตัว 3.4% ในปีนี้ หลังจากพุ่งแตะ 6.6% ในปีที่แล้ว

นอกจากนี้ ธนาคารโลกคาดว่าเศรษฐกิจของยูเครนจะหดตัว 45.1% ในปีนี้ ขณะที่เศรษฐกิจรัสเซียหดตัว 8.9%

นักลงทุนจับตาดัชนีราคาผู้บริโภค (CPI) ในวันศุกร์นี้ หลังจากกระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยดัชนีราคาการใช้จ่ายเพื่อการบริโภคส่วนบุคคล (PCE) เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ซึ่งบ่งชี้ว่าเงินเฟ้อของสหรัฐได้ผ่านจุดสูงสุดแล้ว

ขณะเดียวกัน ตลาดจับตาการประชุมธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ในวันที่ 14-15 มิ.ย. โดยคาดว่าเฟดจะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 0.50% ในการประชุมดังกล่าว รวมทั้งในการประชุมเดือนก.ค.เพื่อสกัดเงินเฟ้อ

ทั้งนี้ เฟดเริ่มใช้มาตรการปรับลดขนาดงบดุล (Quantitative Tightening : QT) ในเดือนมิ.ย. ตามมติในการประชุมนโยบายการเงินเมื่อวันที่ 4 พ.ค. โดยเริ่มตั้งแต่วันที่ 1 มิ.ย. เฟดจะลดขนาดงบดุลในวงเงิน 4.75 หมื่นล้านดอลลาร์/เดือน และตั้งแต่วันที่ 1 ก.ย. เฟดจะเพิ่มการลดขนาดงบดุลเป็น 2 เท่า สู่ระดับ 9.5 หมื่นล้านดอลลาร์/เดือน

โดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ
TRADE RIDER

*

PoNgPk

• 6,118
รัฐบาลญี่ปุ่นปรับเพิ่มประมาณการตัวเลขผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (GDP) ประจำไตรมาส 1/2565 โดยระบุว่า GDP หดตัวลง 0.5% เมื่อเทียบเป็นรายปี ซึ่งดีกว่าตัวเลขประมาณการเบื้องต้นที่ระบุว่า GDP หดตัวลงถึง 1.0% เนื่องจากการอุปโภคบริโภคยังคงฟื้นตัว แม้ญี่ปุ่นเผชิญกับการแพร่ระบาดรอบใหม่ของโรคโควิด-19

ตัวเลข GDP ไตรมาส 1 ที่มีการประมาณการล่าสุดนี้ ออกมาดีกว่าที่นักวิเคราะห์ในโพลสำรวจของสำนักข่าวรอยเตอร์คาดการณ์ว่าอาจจะหดตัว 1.0%

เมื่อเทียบเป็นรายไตรมาส ตัวเลข GDP ไตรมาส 1 ของญี่ปุ่นหดตัวลง 0.1% ซึ่งดีกว่าตัวเลขประมาณการเบื้องต้นที่ระบุว่าหดตัวลง 0.2% และดีกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่าจะหดตัว 0.3%

นักลงทุนยังคงจับตาดูว่าทรุดตัวของเงินเยนจะส่งผลกระทบต่อภาพรวมเศรษฐกิจของญี่ปุ่นหรือไม่ โดยเงินเยนร่วงลงแตะระดับต่ำสุดในรอบ 20 ปีเมื่อเทียบกับดอลลาร์ อันเนื่องมาจากการคาดการณ์ที่ว่า ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะเร่งปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยเพื่อสกัดเงินเฟ้อ สวนทางกับธนาคารกลางญี่ปุ่น (BOJ) ที่ยังคงใช้นโยบายผ่อนคลายทางการเงิน ซึ่งทำให้ส่วนต่างอัตราดอกเบี้ยของสหรัฐและญี่ปุ่นปรับตัวกว้างขึ้น

โดย รัตนา พงศ์ทวิช/กัลยาณี ชีวะพานิช
TRADE RIDER