กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🔔🔔ราคาทองคำ GOLD จันทร์ 7 มีนาคม 2565 #รักนะ2000 แต่จะรักมากกว่า ถ้า มา 2150 🔔🔔

• 46 replies
  • 5,646 views
*

admin

• 80,751
🔔🔔ราคาทองคำ GOLD จันทร์ 7 มีนาคม 2565 #รักนะ2000 แต่จะรักมากกว่า ถ้า มา 2150 🔔🔔

ราคาทองคำ วันนี้ : Buy LimitPrice:1970   
TP1:2010RR:
TP2:2020RR:
TP3:RR:
SL:1950  

Signal Date: 07/03/2565 10:12

🔔🔔ราคาทองคำ เช้านี้  New high ในรอบ 2 ปี ที่ 2000$ ไปเรียบร้อยแล้วจาก สถานการณ์ ความตึงเครียด ในยูเครน ทองคำไทยก็ทะยายไปเหนือ 30000 บาท แล้วพร้อมกดดันให้ เงินบาทอ่อนค่าเข้าไปอีก ตอนนี้ ทั้งสงคราม และ อัตราเงินเฟ้อกำลังพุ่งสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยภาพรวมแล้ว ราคาทองคำ ยังมีแนวโน้มที่จะขึุ้นไปได้ต่อเนื่องได้อีก แนวโน้มทางเทคนิค หลังจากเช้านี้ ราคาทองคำ เปิด Gap จาก 1970 ขึ้นมาได้ถึง 2000$ ก่อนจะย่อมาแนว 1990 มาเช้านี้ แนวโน้ม ราคาทองคำยังมีโอกาสปรับตัวขึ้นได้ต่อเนื่อง จากเทรนหลักขาขึ้นของ ราคาทองคำตอนนี้ใน ภาพรวมของ TFDay แล้วเกิด การ Breakout เทรนไลน์ ในรูปแบบ ของ สามเหลี่ยม Triangle และยังทำแนวโน้มขาขึ้นมาได้ต่อเนื่อง แนวทางการเข้า Buy วันนี้หลังจาก ราคาทองคำ ไปถึง 2000$ แล้วจะเห็นได้ชัดเจนนะครับ ว่าได้เกิดการเทขายทำกำไร ในแบบที่ลงมาพรวดเดียว 10$ เลย ประมาณได้ว่า มีคน Take Profit ที่ แนวราคานั้นไว้เยอะ ดังนั้น จึงเกิดแรงเมขายทำกำไร ออกมา ดังนั้น กราฟ ราคาทองคำ ยังมีโอกาสที่จะลงไปปิด Gap ที่ 1970 ได้ก่อนนะครับก่อนที่จะขึ้นไปต่อเนื่อง โดย วันนี้ไม่แน่นะให้ Sell มาหา Gap นะครับแนะนำให้ รอ buy จะดีกว่าตามแนวโน้มหลัก ตอนนี้ครับ ด้านกองทุน SPDR ก็ยังซื้อทองเข้าคลังไม่หยุดนะครับ ตอนนี้ แนวโน้มราคาทองคำจะยังไปได้อีกไกล ครับ

✅✅#SPDRซื้อทองคำเพิ่ม ⬆️⬆️+4.06 ตัน ✅✅

รายงานการถือครองทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share  5  มีนาคม 2565

ทองคำแท่ง รวมในคลัง SPDRล่าสุด ✅✅ 1054.28 ตัน

เดือนนี้  มีนาคม 2565 เพิ่มขึ้น ✳️✳️ +27.29   ตัน

ปีนี้ 2565 เพิ่มขึ้น ✅✅ +78.62 ตัน

#ทองคำ,#ทองคำแท่ง,#กองทุนทองคำ,#ซื้อทอง,#spdrgoldtrust,#gold,#goldtrust,#goldshare,#ราคาทองคำ #traderider,#ราคาทองคำวันนี้,#ทอง,#spdr

🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,751
☀️YLG_Update : 7 มี.ค. ข่าวทองภาคเช้า📊
📣 Highlight: วันศุกร์  ทองปิดพุ่ง $37.60‼️นลท.เมินดอลล์แข็งขายรัว NFP "ดีเกินคาด"‼️เดินหน้าซื้อทอง‼️หวั่นวิกฤติรัสเซีย-ยูเครนยืดเยื้อฉุดศก.ชะลอตัว‼️➕ราคาสินค้าโภคภัณฑ์พุ่งกระตุ้นเงินเฟ้อ‼️หนุนทองฟื้นจาก Low $1,929.92‼️แตะ High $1,973.5‼️ปิดวีคดีสุดนับตั้งแต่ก.ค.ปี 2020‼️ด้านกองทุน SPDR ถือครองเพิ่ม +4.06 ตัน
.
🚨เช้านี้‼️ทองพุ่งเปิด gap higher อีกครั้ง‼️เทส High นับตั้งแต่ 1 ก.ย.ปี 2020 ที่ $1,991‼️เหตุนลท.ทิ้งสินทรัพย์เสี่ยง‼️➕ น้ำมันทะยานสู่ระดับสูงสุดตั้งแต่เดือนก.ค. 2008‼️กระตุ้นแรงซื้อทอง‼️
.
⭕️ นายแอนโทนี บลิงเคน รัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐกล่าวในระหว่างการสัมภาษณ์เมื่อวันอาทิตย์ว่าสหรัฐฯ และพันธมิตรกำลังพิจารณาห้ามการนำเข้าน้ำมันและก๊าซธรรมชาติของรัสเซีย เพื่อตอบโต้การรุกรานยูเครนของรัสเซีย #หนุนทอง
.
⭕️  นายแอนโทนี บลิงเคน รัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐกล่าวในรายการ "State of the Union" ของ CNN  ว่าสหรัฐได้รับรายงานที่น่าเชื่อถือมากเกี่ยวกับการโจมตีพลเรือนในยูเครนโดยเจตนาของรัสเซีย  #หนุนทอง
.
⭕️ ความพยายามในการอำนวยความสะดวกในการอพยพพลเรือนยูเครนผ่านทางระเบียงมนุษยธรรม (Humanitarian Corridor) ออกจากเมืองมาริอูโปลของยูเครนยังคงล้มเหลวเป็นวันที่ 2 ในวันอาทิตย์  เนื่องจากกองกำลังรัสเซียยังคงระดมยิงอย่างต่อเนื่อง #หนุนทอง
.
⭕️ กองทุน SPDR ถือครองทองคำเพิ่ม +4.06 ตัน สู่ระดับ 1,054.28 ตัน  ทำให้ปี 2022 กองทุน SPDR ถือครองทองเพิ่ม 78.62 ตัน #หนุนทอง
.
⭕️ วันศุกร์  ดัชนีดาวโจนส์ปิด ลดลง 179.86 จุด หรือ -0.53%, ดัชนี S&P500 ปิด -0.79% และดัชนี Nasdaq ปิด -1.66% เนื่องจากนักลงทุนยังคงวิตกเกี่ยวกับการทำสงครามในยูเครน #หนุนทอง
.
⭕️ อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 10 ปี ร่วงลงสู่ระดับ 1.702% ขณะที่นักลงทุนพากันเข้าซื้อพันธบัตรในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัย ท่ามกลางความกังวลต่อความรุนแรงที่เพิ่มขึ้นจากการสู้รบระหว่างกองกำลังรัสเซียและยูเครน แม้มีการเปิดเผยตัวเลขการจ้างงานที่พุ่งขึ้นเกินคาด  #หนุนทอง
.
⭕️ ประธานาธิบดีวลาดิเมียร์ ปูติน ผู้นำรัสเซีย กล่าวว่า ประเทศเพื่อนบ้านของรัสเซียไม่ควรสร้างความตึงเครียดเพิ่มขึ้น ท่ามกลางวิกฤตการณ์ในยูเครน #หนุนทอง
.
⭕️ ข้อมูลข่าวกรองของกองทัพอังกฤษเผยกองกำลังของรัสเซียตั้งเป้ารุกเข้าไปยังพื้นที่ที่เป็นที่อยู่อาศัยของประชาชนชาวยูเครน ซึ่งความเคลื่อนไหวดังกล่าวเป็นกลยุทธ์ที่รัสเซียเคยใช้มาก่อนในเชชเนียและซีเรีย โดยมีการใช้ทั้งกำลังทางอากาศและภาคพื้นดิน #หนุนทอง
.
⭕️ ประธานาธิบดีโวโลดิเมียร์ เซเลนสกี แห่งยูเครน ได้กล่าวสุนทรพจน์จากกรุงเคียฟช่วงคืนวันเสาร์ว่า ชาวยูเครนได้ยืนหยัดต้านการรุกรานของรัสเซียมาแล้ว ขอให้ประชาชนต่อสู้ต่อไป ขณะนี้เป็นช่วงเวลาที่ประชาชนจะต้องลุกขึ้นมาต่อสู้ #หนุนทอง
.
⭕️ ประธานาธิบดีวลาดิเมียร์ ปูติน แห่งรัสเซียออกมาระบุว่า การใช้มาตรการคว่ำบาตรของชาติตะวันตกที่มีต่อการบุกยูเครนนั้นก็เปรียบเสมือนกับการประกาศสงคราม พร้อมกับเตือนด้วยว่า การใช้มาตรการห้ามบินเหนือน่านฟ้ายูเครน จะถือเป็นการมีส่วนร่วมในความขัดแย้ง และปฏิเสธเรื่องการประกาศภาวะฉุกเฉินในรัสเซีย #หนุนทอง
.
⭕️ วีซ่า อิงค์ และมาสเตอร์การ์ด อิงค์ ระงับการทำธุรกิจของบริษัทในรัสเซีย เพื่อตอบโต้การบุกยูเครน  #หนุนทอง
.
⭕️ รัฐบาลจีนประกาศว่า จีนกำลังดำเนินการซ้อมรบทางทหารนานกว่า 1 สัปดาห์ในทะเลจีนใต้ในพื้นที่ระหว่างมณฑลไห่หนาน (ไหหลำ) ทางตอนใต้ของจีนและเวียดนาม และเตือนให้เรือขนส่งสินค้าออกห่างจากพื้นที่ดังกล่าว #หนุนทอง
.
⭕️ กระทรวงกลาโหมของญี่ปุ่นเปิดเผยว่า เกาหลีเหนือได้ยิงขีปนาวุธ 1 ลูกในช่วงเช้าวันที่ 5 มี.ค. ขณะที่ยังคงเดินหน้าทดสอบอาวุธเป็นครั้งที่ 9 ของปีนี้ #หนุนทอง
.
⭕️ การคำนวณของรอยเตอร์และข้อมูลของ CFTC ที่เผยแพร่เมื่อวันศุกร์  พบว่ามูลค่าของสถานะซื้อสุทธิในดอลลาร์ร่วงลงสู่ 5.12 พันล้านดอลลาร์ในสัปดาห์สิ้นสุดวันที่ 1 มีนาคม ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดนับตั้งแต่กลางเดือนสิงหาคม2021 ลดลงจากระดับ 5.80 พันล้านดอลลาร์ในสัปดาห์ก่อน ขณะที่สถานะซื้อสุทธิในดอลลาร์ร่วงลงติดต่อกันเป็นสัปดาห์ที่ 7  #หนุนทอง
.
❌ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรพุ่งขึ้น 678,000 ตำแหน่งในเดือนก.พ. สูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ไว้ที่ระดับ 440,000 ตำแหน่ง ส่วนอัตราการว่างงานปรับตัวลงสู่ระดับ 3.8% ต่ำกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ไว้ที่ระดับ 3.9%  #กดดันทอง
.
❌ วันศุกร์  ดัชนีดอลลาร์แข็งค่าขึ้น 0.8% แตะที่ 98.6460 จากคำสั่งซื้อในฐานะสกุลเงินปลอดภัย ท่ามกลางความกังวลกับวิกฤตการณ์ในยูเครน  และการเปิดเผยตัวเลขจ้างงานที่แข็งแกร่งเกินคาด   #กดดันทอง
.
❌ เงินยูโรร่วงลงต่ำกว่า 1.10 ดอลลาร์เป็นครั้งแรกในรอบเกือบ 2 ปีหลังกองกำลังรัสเซียยึดโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่ใหญ่ที่สุดในยุโรปและการต่อสู้ที่ดุเดือดในพื้นที่อื่นๆในยูเครน #กดดันทอง 
.
❌ นายเยนส์ สโตลเทนเบิร์ก เลขาธิการองค์การสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติกเหนือ (นาโต) ยืนยันว่า นาโตไม่ต้องการทำสงครามกับรัสเซีย พร้อมปฏิเสธข้อเรียกร้องของยูเครนในการกำหนดเขตห้ามบินเหนือน่านฟ้าของยูเครน เนื่องจากวิตกว่าอาจทำให้สงครามขยายวงมากขึ้น #กดดันทอง 
.
❌ นายเดวิด อาราคาเมีย หนึ่งในสมาชิกผู้แทนเจรจาของยูเครน เปิดเผยว่า ยูเครนและรัสเซียจะจัดการเจรจาเรื่องสันติภาพครั้งต่อไปในวันจันทร์ที่จะถึงนี้ ซึ่งเป็นการเจรจาในรอบที่ 3  #กดดันทอง
.
❌ นายวลาดิเมียร์ ปูติน ประธานาธิบดีรัสเซีย กล่าวในระหว่างการพูดคุยทางโทรศัพท์กับนายโอลาฟ โชลซ์ นายกรัฐมนตรีเยอรมนี เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาว่า รัสเซียนั้นเปิดกว้างสำหรับการเจรจากับยูเครน และหวังว่า ยูเครนจะมีจุดยืนที่มีเหตุและผล รวมทั้งสร้างสรรค์ในระหว่างการเจรจารอบที่ 3  #กดดันทอง
.
Source : Infoquest, Reuters, Bloomberg, CNBC, SPDR, Kitco, Investing
#YLGResearch
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,751

บทวิเคราะห์ราคาทองคำ 07-03-22 (ภาคเช้า)
อ่านฉบับเต็มคลิก : https://bit.ly/3tA3lJZ

(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...
ออเดอร์ 1 ปี swap จะเยอะยังไง ก็ไม่น่าจะเป็นร้อยมังคะ.. xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

อ้างจาก: admin ที่ 07, มีนาคม  2022, 09:04:53 AM
อ้างจาก: nongsamurai ที่ 07, มีนาคม  2022, 08:58:07 AM
2000$

ยาวไปแล้ว ครับป๋า แท่ง ปรับฐาน จะยังทำงานใหม ครับ
**6105**
สูงโพด
อย่าพึ่งกด ถ้ายังไม่หมดโอกาศ

*

admin

• 80,751
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 07, มีนาคม  2022, 10:30:37 AM
(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...
ออเดอร์ 1 ปี swap จะเยอะยังไง ก็ไม่น่าจะเป็นร้อยมังคะ.. xc8* xc8*

เยอะมากเลย ครับ แต่ภูมิใจด้วยที่ถือทนมาได้
Ha)** Ha)**

*

admin

• 80,751
อ้างจาก: nongsamurai ที่ 07, มีนาคม  2022, 10:38:02 AM
อ้างจาก: admin ที่ 07, มีนาคม  2022, 09:04:53 AM
อ้างจาก: nongsamurai ที่ 07, มีนาคม  2022, 08:58:07 AM
2000$

ยาวไปแล้ว ครับป๋า แท่ง ปรับฐาน จะยังทำงานใหม ครับ
**6105**
สูงโพด

Fail แล้วล่ะแท่งนี้
**11 **11

จะมีโอกาสเป็นไปได้ไหมคะ..ที่อาจจะมีขาใหญ่ เห็นว่าคนรอปิด gap กันเยอะ แกล้งกระชากขึ้นไปก่อน กวาดก่อนแล้วค่อยลงมาปิดทีหลัง.. xc8*
(TH)** (TH)**
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,751
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 07, มีนาคม  2022, 11:03:00 AM
จะมีโอกาสเป็นไปได้ไหมคะ..ที่อาจจะมีขาใหญ่ เห็นว่าคนรอปิด gap กันเยะ แกล้งกระชากขึ้นไปก่อน กวาดก่อนแล้วค่อยลงมาปิดทีหลัง.. xc8*
(TH)** (TH)**

เป็นไปได้ครับ อาจจะรอปิดพร้อมกับ EU จากข่าวดีครับ
Hulk 2** Hulk 2**

อ้างจาก: admin ที่ 07, มีนาคม  2022, 10:52:16 AM
อ้างจาก: nongsamurai ที่ 07, มีนาคม  2022, 10:38:02 AM
2000$

**6105**
สูงโพด

**11 **11
ให้มันปิดแกปก่อน
อย่าพึ่งกด ถ้ายังไม่หมดโอกาศ

*

admin

• 80,751
อ้างจาก: nongsamurai ที่ 07, มีนาคม  2022, 11:12:59 AM
อ้างจาก: admin ที่ 07, มีนาคม  2022, 10:52:16 AM
2000$

**6105**
สูงโพด

**11 **11
ให้มันปิดแกปก่อน

กล้วจะไปรอปิด พร้อม EU ถ้าปิดนี ต้องข่าวแรงเลยนะครับ
**6105** **6105**

*

nanasi

• 160
มุมมองผมวันนี้รอBuyแถว1971 รอsellแถว2015 **hulk3** **hulk3** **hulk3** Tho*/ Tho*/

*

admin

• 80,751
อ้างจาก: nanasi ที่ 07, มีนาคม  2022, 11:47:29 AM
มุมมองผมวันนี้รอBuyแถว1971 รอsellแถว2015 **hulk3** **hulk3** **hulk3** Tho*/ Tho*/

ขอบคุณครับ กรอบนี้ น่าลุ้นครับ
Hulk 1**

ทองคำมาทดสอบแนวต้าน 2,000$ ก็ดีดตัวกลับลงมาอีกรอบจนใกล้จะมาปิด gap ได้แล้วนะครับ แนวโน้มกราฟตอนนี้ก็เป็นขาขึ้นเต็มตัว คาดว่าจะได้เห็นราคาทองคำกลับขึ้นไปทดสอบ 2,000$ อีกครั้ง ส่วนแนวรับวันนี้จะใช้แนวรับที่บริเวณจุดปิด gap เป็นจุดเข้า buy ครับ ซึ่งจะอยู่แถวๆราคา 1970-1971  ตัดขาดทุนที่ 1959 ครับ

*

CASE Forex

• 17,288
⭐⭐วิเคราะห์ทอง ราคาทองคำ GOLD Forex วันจันทร์ 7 มีนาคม 2565 รอลงมาหา Demand zone⭐⭐

Type Price SL TP
Signal Buy 1935-1945 40-60 pip 360-400 pip

Signal Buy หลังจากสัปดาห์ที่แล้ว สุดสัปดาห์มีข่าว Non-farm แต่สิ่งที่เกิดขึ้นก็ทำให้ผิดหวังโดยที่กราฟแทบไม่ได้ขยับไปไหนเลย!! แต่หลังจากนั้นก็ค่อยๆดันตัวๆขึ้นๆเรื่อยๆ จนปิดแท่งเทียน Day ในมุมมองที่เหมือนจะขึ้นต่อ ในเช้าของสัปดาห์ใหม่นี้ก็แสดงให้เห็นเลยว่า เขากระโดดขึ้นต่อทันทีไปยัน Zone ราคา 2000++ (ตามที่ไลฟ์สดเราได้คุยกันก่อนหน้านี้) เพราะงั้นถ้าจะเทรดก็คงต้องหา Demand เข้าออเดอร์นั้นเอง

📌"แผนการเทรดวันนี้กัน"📌

ทิศทางของทองคำยังอยู่ในทิศทางขาขึ้นเป็นหลัก เราก็จะหาจังหวะสำคัญๆที่มีแรงต้องการซื้อในอดีต ก็คือ Demand zone นั้นเองซึ่งถ้าปัจจุบันเรามองกว้างๆ เราจะเห็น 1935-1945 ช่วงบริเวณนี้เหมือนจะมีแรงกระชากขึ้นสำคัญๆที่กำหนดให้กราฟทองคำก่อนหน้านี้นั้น สามารถเบรคพุ่งขึ้นมาได้นั้นเอง เพราะฉะนั้นเราก็ควรที่จะรอกราฟให้มาถึงโซนที่เราจะเข้าออเดอร์เสียก่อนจากนั้นก็รอรูปแบบการเข้าออเดอร์ Step เดิมของเรานั้นเอง (อ่อนแรง+ Rejection = วางSLมองความเสี่ยงก่อน)

*** ทำตามแผนและวางเงินที่เสียไว้ก่อนเสมอ***

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."