กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🏆🏆 ราคาทองคำ GOLD พุธ 6 ตุลาคม 2564 ถ้า ADP-ออกมาดีพี่ก็ทุบต่อเลยครับผม 🔻🔻

• 54 replies
  • 6,712 views
*

admin

• 80,662
🏆🏆 ราคาทองคำ GOLD พุธ 6 ตุลาคม 2564  ถ้า ADP-ออกมาดีพี่ก็ทุบต่อเลยครับผม 🔻🔻

ราคาทองคำ วันนี้ : Sell LimitPrice:1760   
TP1:1735RR:
TP2:1720RR:
TP3:RR:
SL:1780  

Signal Date: 06/10/2564 10:49

🔔 ราคาทองคำ วันนี้ กลับมาบวกเล็กน้อยอีกครั้งแล้ว หลังจากเมื่อวาน Swing แบบ Sideway โดย แนว High เมื่อวาน 1768 และ Low 1748 เรียกว่าปรับตัวลงกว่า 20$ เลยทีเดียวก่อนที่เช้านี้จะกลับมาอยู่ที่แนว 1755  ราคาทองคำดีดตัวสูงขึ้นจากการอ่อนค่าของสกุลเงินดอลล่าห์ที่ ปรับตัวลงไปทดสอบแนว Pullback ที่แนว 93.70 ก่อนที่เช้านี้ ดอลล่าห์จะแข็งค่ากลับมาที่ 94.0 แน่นอนว่า สถานการณ์ตอนนี้ ราคาทองคำเป็นแนวโน้มขาลง จากสัญญานทุกอย่างในทางเทคนิคและ ดัชนีย์เงินสกุลดอลล่าห์ก็ยังเป็นแนวโน้มขาลงเช่นกันนะครับ ทั้งในเรื่อง ของ Trend แนวโน้ม RSI MACD SMA Cross หลักที่ใช้ กราฟ ราคาทองคำให้สัญญานขาลงทั้งหมด แต่กราฟยังมี Swing ให้เห็นบ้างเป็นปกติ ของกราฟนะครับ โดย วันนี้มีข่าว ISM Services PMI 21.00 ตามเวลาประเทศไทยมาให้ลุ้นด้วย นะครับ เพียง แต่ว่า น่าจะไม่ส่งผลกับเทรนของกราฟมากนัก

🔔ไฮไลท์ ของข่าว ราคาทองคำ เช้านี้ มาจาก ข่าว NZD ที่ปรับเพิ่มขึ้นอัตราดอกเบี้ย จาก 0.25% เป็น 0.5% ผลกระทบที่เกิดขึ้นจะยังไม่เกิดในทันทีทันใดนะครับแต่หลังจากนี้ระยะยาวจะเป็นการบ่งบอกถึงแนวโน้มในการปรับอัตราดอกเบี้ยขึ้นทั่วโลก ซึ่งก็รวมถึง Fed ด้วยเช่นกัน ครับ และจะส่งผลทำให้หากอัตราดอกเบี้ยพุ่งสูงขึ้น ความต้องการทองคำในฐานะ Safe Heaven ก็จะลดลงไปด้วยเช่นกันดังนั้น การปรับอัตราดอกเบี้ย ของ NZD เป็นเพียงแค่จุดเริ่มต้นเท่านั้น ครับ แต่ก็ส่งผลให้ เห็นแนวโน้มขาลงของราคาทองคำ ได้เช่นกัน

🔔 จากรูป ราคาทองคำจาก Time Frame H1 จะเห็น RSI เป็น Divergence จากการที่กราฟ Swing high เมื่อวานนะครับ ดังนั้น แผนการเทรดทองคำวันนี้ Sell ทองคำ จากเทรนไลน์ตามรูปจากแนว ราคาปัจจุบัน นะครับ Stop loss 1780 เท่านั้น RR 1:1 และมองวันนี้ ราคาทองคำน่าจะพักตัวในระยะสั้นก่อนนะครับ

📣📣กองทุน SPDR ไม่เปลี่ยนแปลง 📣📣

รายงานทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share  6 ตุลาคม 2564

ทองคำแท่งในคลัง SPDRล่าสุด ❌❌ 986.54 ตัน

เดือนนี้  ตุลาคม 2564 ลดลง ⭕️🔕 - 3.49 ตัน

ปีนี้ 2564 ลดลง  🔻🔻 184.20 ตัน

#เครื่องมือช่วยเทรดทองคำ
#ราคาทอง วันนี้ ราคาทองย้อนหลัง กราฟราคาทองคำ คลิกที่ นี่ : : https://bit.ly/2KCAAWV
#อัพเดทการซื้อขายทองคำ ของ SPDR Gold  ที่ลิ้งนี้ : : https://bit.ly/2KE162k

#ทองคำ,#ทองคำแท่ง,#กองทุนทองคำ,#ซื้อทอง,#spdrgoldtrust,#gold,#goldtrust,#goldshare,#ราคาทองคำ #traderider

🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔
#ติดตามข่าวสาร Forex,ทองคำ
🌐🌐เวปไซต์ :www.traderider.com
🎯แนะนำ Forex โบรกเกอร์ ซึ่งเป็นโบรกเกอร์ที่มีความน่าเชื่อถือและเป็นที่นิยมอย่างมากในกลุ่มคนไทยมานานหลายปี โดยมี License FCA เป็นเครื่องการันตี รวมถึงรีวิวดีๆ จากทั่วโลก สามารถเลือกบัญชีได้หลากหลายประเภท ฝากถอนเงิน รวดเร็ว ลองเลย click : https://bit.ly/34ptfnL
🎯FXTM เป็นโบรกเกอร์ที่ได้รับความนิยมโดยคนไทยในการใช้เทรด ค่าเงิน และ ทองคำ สามารถฝาก ถอน เงินได้อย่างรวดเร็ว ทันใจใน 24 ชั่วโมงในวันทำการ ลองเลย click : https://bit.ly/34ptfnL

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,662
☀️YLG_Update : 06 ต.ค. ข่าวทองภาคเช้า📊
.
📣 Highlight: ทองปิดลบ $8.6‼️หลังดอลลาร์แข็ง‼️หลัง PMI ภาคบริการ "ดีเกินคาด"‼️➕บอนด์ยีลด์ 10 ปี "พุ่ง" จากค.วิตกเงินเฟ้อ‼️กดทองร่วงเทส Low $1,748.5‼️แต่แรงซื้อ Buy the dip‼️➕หนุนทองฟื้นปลายตลาด‼️ด้านกองทุน SPDR ถือทองคำไม่เปลี่ยนแปลง
.
❌ ดัชนีดอลลาร์ ซึ่งเป็นดัชนีวัดความเคลื่อนไหวของดอลลาร์เมื่อเทียบกับสกุลเงินหลัก 6 สกุลในตะกร้าเงิน เพิ่มขึ้น 0.19% แตะที่ 93.978 เมื่อคืนนี้ ขานรับดัชนีภาคบริการของสหรัฐที่ขยายตัวแข็งแกร่งเกินคาดในเดือนก.ย. #กดดันทอง
.
❌ อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐพุ่งเหนือระดับ 1.5484% อีกครั้งโดยได้แรงหนุนจากความวิตกต่อการพุ่งขึ้นของเงินเฟ้อซึ่งส่งผลหนุนอัตราผลตอบแทนพันธบัตรระยะยาว  #กดดันทอง
.
❌ บิตคอยน์พุ่งขึ้นเหนือระดับ 50,000 ดอลลาร์ในวันนี้ เป็นครั้งแรกในรอบ 1 เดือน หลังจากที่ดีดตัวขึ้นอย่างต่อเนื่องนับตั้งแต่ต้นเดือนต.ค.
.
❌ องค์การยาแห่งสหภาพยุโรป (EMA) แถลงในวันนี้ว่า EMA จะทำการพิจารณาในไม่ช้าว่าจะใช้มาตรการ "rolling review" สำหรับการประเมินประสิทธิภาพของยาโมลนูพิราเวียร์ (molnupiravir) หรือไม่   #กดดันทอง
.
❌ ไอเอชเอส มาร์กิต ซึ่งเป็นบริษัทให้บริการข้อมูลทางการเงิน เปิดเผยว่า ดัชนีผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อ (PMI) ภาคบริการขั้นสุดท้ายของสหรัฐ ปรับตัวลงสู่ระดับ 54.9 ในเดือนก.ย. ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดในรอบ 9 เดือน จากระดับ 55.1 ในเดือนส.ค. กว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 60.0  #กดดันทอง
.
❌ สถาบันจัดการด้านอุปทานของสหรัฐ (ISM) เปิดเผยว่า ดัชนีภาคบริการของสหรัฐดีดตัวขึ้นสู่ระดับ 61.9 ในเดือนก.ย. และสูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 60.0 จากระดับ 61.7 ในเดือนส.ค.  #กดดันทอง
.
❌ ดัชนีดาวโจนส์ปิดเพิ่มขึ้น 311.75 จุด หรือ +0.92% ดัชนี S&P500 ปิด +1.05% ดัชนี Nasdaq ปิด+1.25% นำโดยแรงซื้อหุ้นกลุ่มเทคโนโลยีหลังราคาหุ้นร่วงลงอย่างหนักเมื่อวันจันทร์ นอกจากนี้ ตลาดยังได้ปัจจัยบวกจากดัชนีภาคบริการของสหรัฐที่ขยายตัวสูงกว่าคาดในเดือนก.ย. #กดดันทอง
.
❌ วารสารการแพทย์ The Lancet เมื่อวันจันทร์ ซึ่งเปิดเผยว่า วัคซีนของไฟเซอร์-ไบโอเอนเท็ค นั้นมีประสิทธิภาพสูงถึง 93 เปอร์เซ็นต์ในการต่อต้านเชื้อไวรัสสายพันธุ์เดลตาเป็นระยะเวลาอย่างน้อย 6 เดือน หลังได้รับการฉีดเข็มที่สองไปแล้ว #กดดันทอง
.
❌ นายชาร์ลส์ อีแวนส์ ประธานเฟดชิคาโก กล่าวเมื่อวันอังคารว่า  เขายังคงเชื่อว่าปัญหาคอขวดด้านอุปทานกำลังผลักดันให้เงินเฟ้อส่วนใหญ่เพิ่มขึ้นในช่วงที่ผ่านมา และแม้ว่าอัตราเงินเฟ้อจะสูงขึ้นและอาจยาวนานกว่าที่เคยคิดไว้ แต่ก็จะลดลง  คาดอัตราเงินเฟ้อจะอยู่ที่ 3.5% หรือ 4% ในปีนี้ #กดดันทอง
⭕️นาง Janet Yellen รัฐมนตรีคลังสหรัฐให้สัมภาษณ์ของ CNBC เมื่อวันอังคารที่ผ่านมาว่า "จำเป็นอย่างยิ่ง" ที่จะเพิ่มเพดานหนี้เพื่อหลีกเลี่ยงการผิดนัดชำระหนี้ที่ "ร้ายแรง" ซึ่งจะจุดชนวนให้เกิดสภาวะเศรษฐกิจถดถอยและทำให้สถานะเงินทุนสำรองของเงินดอลลาร์ตกอยู่ในความเสี่ยง  #หนุนทอง
.
⭕️ นางคริสตาลินา จอร์เจียวา ผู้อำนวยการกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (IMF) กล่าวว่า IMF อาจทำการปรับลดตัวเลขคาดการณ์การขยายตัวของเศรษฐกิจโลกในปีนี้ ขณะที่การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ยังคงส่งผลกระทบต่อการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจ  #หนุนทอง
.
⭕️ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า ตัวเลขขาดดุลการค้าของสหรัฐพุ่งขึ้น 4.2% สู่ระดับ 7.33 หมื่นล้านดอลลาร์ในเดือนส.ค. ซึ่งเป็นระดับสูงเป็นประวัติการณ์ และสูงกว่าตัวเลขคาดการณ์ของนักวิเคราะห์ที่ระดับ 7.05 หมื่นล้านดอลลาร์  #หนุนทอง
.
📌 นายอาร์.เค. สิงห์ รัฐมนตรีพลังงานของอินเดียระบุในรายงานที่เผยแพร่ในวันนี้ว่า มีความเป็นไปได้ที่อินเดียจะต้องเผชิญกับปัญหาพลังงานในช่วงหลายเดือนข้างหน้า เนื่องด้วยปัญหาขาดแคลนถ่านหินและความต้องการที่พุ่งสูงขึ้นอย่างมากในช่วงหลังการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19
.
Source : Infoquest, Reuters, Bloomberg, CNBC, SPDR, Kitco, Investing
#YLGResearch
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,662

ข่าว forex : คืนนี้มีให้ลุ้นกันเวลา 19.15 สำหรับ ADP-Non farm โดยตัวเลขคาดการณ์ เพียง 425K จากตัวเลขเดิม 374K
คือ เขาคาดการณ์กันว่าจะออกมาดีกว่าตัวเลขเดิม ดังนั้น คงต้องลุ้นให้ ออกมาดี กว่าตัวเลขคาดการณ์ให้ได้ครับ เพราะแนวโน้มโดยภาพรวมแล้ว
ตัวเลขเศรษฐกิจส่วนใหญ่ ของสหรัฐออกมาดี หลายตัวเลข ช่วงนี้และ Usd index ก็ยังเป็นแนวโน้มขาขึ้นด้วยดังนั้นลุ้นตามเทรนครับ
ให้มาดีกว่าตัวเลขคาดการณ์ ทำให้ Usd แข็งค่า กดดันราคาทองคำลดลงได้อีก

*

admin

• 80,662

Usd index : จากรูปนั้นจะเห็นว่าถ้าวัดจากFibo แล้ว กราฟ ดอลล่าห์ ยืนเหนือ fibo 161.8 และเป็นการขึ้นมาด้วย Bullflag Pattern โดยส่วนมากกราฟจะวิ่งไป 1 เท่า ของแนวโน้มเดิม
ดังนั้น การยืนได้แบบนี้มีแนวโน้มากที่จะวิ่งไปที่ fibo 200 หรือ ดัชนีย์ ประมาณ 95.25 โดยปัจจุบัน ดอลล่าห์ Index อยู่ที่ 94.01 หลังจากเมื่อวาน กลับมาทดสอบแนวรับ 93.70 โดย แนวรับนี้คือแนวรับเก่าที่ตอนนี้กลายเป็นแนวต้านใหม่ไปเรียบร้อยแล้ว 
วันนี้ลุ้นให้ Breakout ขึ้นไป เป็น Bull Flag ได้ต่อเนื่อง ครับ และถ้า ดอลล่าห์กลับไปทำ New high ได้อาจทำให้กราฟ Breakout แรงได้

#แนวโน้มขาขึ้นของ USD Index ยังกดดันราคาทองคำได้ต่อเนื่อง

**hulk3** **hulk3** **hulk3**

*

admin

• 80,662
ยาต้านโควิดที่ชื่อว่า "โมลนูพิราเวียร์" (Molnupiravir) ของบริษัท Merck ได้ผลดีมาก

จากศึกษาการใช้ยาโมลนูพิราเวียร์ในกลุ่มตัวอย่าง 775 ราย กินวันละ 2 ครั้ง นาน 5 วัน มีแค่ 7.3% ที่ป่วยเข้าโรงพยาบาล และไม่มีใครตายด้วยโควิดเลย ส่วนอีกกลุ่มตัวอย่างหนึ่งที่ให้ยาหลอก (Placebo) ป่วยเข้าโรงพยาบาล 14.1% และตายด้วยโควิด 8 ราย
ตอนนี้ราคาหุ้นของ Merck & Co ก็เลยสูงขึ้น  9.0% ในชั่วข้ามคืน ส่วนหุ้นวัคซีนตกกันเรียบ
หุ้น Moderna ตก 13.9%
หุ้น BioNTech ตก 13.7%
หุ้น Novavax ตก 18.4%
ส่วนหุ้น Pfizer ตก 2.3%
ถ้าผ่านอย.และเอามาใช้ได้จริง ในอนาคตโควิดก็จะไม่น่ากลัวอีกต่อไปแล้วครับ เพราะมียารักษาที่มีประสิทธิภาพ เราจะได้ใช้ชีวิตปกติกันซักทีครับ

ข่าวนี้ ส่งผลกับราคาทองคำ ด้วยเช่นกันนะครับ ทำให้ทองคำ แนวโน้มหลักเป็นขาลงต่อเนื่อง

Cr.หมอแลปแพนด้า

*

admin

• 80,662

เทรนไลน์ Day ยังเป็นแนวโน้มขาลงต่อเนื่องนะครับ อาจจะช้าหน่อยแต่ค่อยๆมาครับ
Tho*/ Tho*/ Tho*/

(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่าาาาา..
ยังถือรออยู่เหมือนเดิม เพิ่มเติมคือ..น่าจะได้เวลาเทซักกะที.. xc8* xc8*
(หลงไปตอบไว้ที่กระทู้ EU มาพักใหญ่ เพิ่งเห็นว่า ลงผิด..ขออภัยค่ะ หน้ามืดเพราะน้ำมาแท้ๆเลย.. 555+ )
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,662
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 06, ตุลาคม  2021, 12:09:46 PM
(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่าาาาา..
ยังถือรออยู่เหมือนเดิม เพิ่มเติมคือ..น่าจะได้เวลาเทซักกะที.. xc8* xc8*
(หลงไปตอบไว้ที่กระทู้ EU มาพักใหญ่ เพิ่งเห็นว่า ลงผิด..ขออภัยค่ะ หน้ามืดเพราะน้ำมาแท้ๆเลย.. 555+ )

ตอบน้อง EU บ้างเดะน้อง EU น้อยใจมุดลงไป 1.2500 เลยนะครับ
xc8* xc8* xc8*

อ้างจาก: admin ที่ 06, ตุลาคม  2021, 12:18:46 PM
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 06, ตุลาคม  2021, 12:09:46 PM

ตอบน้อง EU บ้างเดะน้อง EU น้อยใจมุดลงไป 1.2500 เลยนะครับ
xc8* xc8* xc8*
พี่ทอง ก็กำลังจะมุดตามไปละค่าาาาา..ช่วงนี้พัก EU ต้องจับตาดูพี่ทอง หน่อยค่ะ เพราะถือมาไกลแล้วจะพลาดไม่ได้.. xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

ขอบคุณครับแอด ช่วงนี้ติดภาระกิจ แต่ยังแอบทุบสั้น ได้กำไรทุกวันเลยครับ **Hip**

*

admin

• 80,662
อ้างจาก: mazonmin ที่ 06, ตุลาคม  2021, 01:49:42 PM
ขอบคุณครับแอด ช่วงนี้ติดภาระกิจ แต่ยังแอบทุบสั้น ได้กำไรทุกวันเลยครับ **Hip**

ครับผม ดูแลสุขภาพ ฉีดวัคซีน ใส่ Mask ห่างไกล Covid-19 ด้วยนะครับผม
**Hea** **Hea**

*

admin

• 80,662
เริ่มไหลแล้ว นะครับ
**Hip** **Hip**

*

CASE Forex

• 17,201
มุมมองไลฟ์ เมื่อคืน เข้าทุกคู่ แม่นทุกดอก xc8* xc8*

อ้างจาก: CASE Forex ที่ 05, ตุลาคม  2021, 08:08:43 PM
วิเคราะห์ทองคำ | วิเคราะห์ Forex | ราคาทองคำ | ทองคำจะเชื่อคำสั่งหรือไม่มารอชม!! 05/10/2021

สามารถติดตามได้ทาง

ํYoutube : https://www.youtube.com/c/CASEForex
Facebook : https://www.facebook.com/traderiderCorp
Facebook : https://www.facebook.com/CASEFXCommunity

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

สวัสดีค่าพี่ แอดมิน ไม่ได้ลอคอินไว้ แต่เข้ามาดูทุกวันค่ะ ^^

ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ค่า
ตอนนี้กำไรแล้ว แต่ดีดขึ้นแรงแบบนี้มีโอกาสลงต่อได้ไหมคะ ^^

*

admin

• 80,662
อ้างจาก: SO_PMA ที่ 06, ตุลาคม  2021, 02:43:13 PM
สวัสดีค่าพี่ แอดมิน ไม่ได้ลอคอินไว้ แต่เข้ามาดูทุกวันค่ะ ^^

ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ค่า
ตอนนี้กำไรแล้ว แต่ดีดขึ้นแรงแบบนี้มีโอกาสลงต่อได้ไหมคะ ^^

ไม่แรงนะครับ ถือยาว ๆลงต่อ ครับ 1700 เจอกัน ครับ