กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

รบกวนสอบถามผู้มีความรู้ครับ เรื่องการ ขยับ BuyStop กับ SellStop

• 8 replies
  • 1,974 views
รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ ว่าต้องการทราบ Code เขียน EA
1. Code ที่กำหนดค่าที่เปิด Pending Buy เมื่อ MA ตัดกันให้สํญญาณ Buy และ เปิด Order Sell เมื่อ MA ตัดกันให้สํญญาณ Sell โดยที่ไม่ติดข้อกำหนดของ Broker ต่างๆ (ได้แก่ ราคา Order Stop, TP , SL ที่มันน้อยเกินไป เพราะ EA บางตัวใช้ได้ดี แต่กับอีก Borker กลับขาดทุนหรือไม่ออก Order ครับ) ต้องกำหนดหรือตั้งเงื่อนไขอย่างไรครับ
2. Code ที่เมื่อเปิด Pending Buy หรือ Pending Sell แล้ว สามารถขยับ Pending ไปตามราคาตลาดจนราคาตลาดวิ่งมาชน Pending ครับ
3. Code ที่เมื่อราคาตลาด วิ่ง ไปจน ได้กำไร แต่ยังไม่ถึง TP ให้มีการเลื่อน Trailing SL ไปตามราคาตลาดครับ

(TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

ระวังการเขียนโดยใช้ค่าที่ดึงจากโบรกมาอัตโนมัติด้วยนะครับ
เดี๋ยวนี้โบรกเริ่มใช้ทริก ปิดค่าบางค่า ทำให้อีเอคำนวนผิดพลาดได้นะครับ

คิดว่าอาจจะต้องใส่ค่า manual เองสำหรับแต่ละโบรก  หรือไม่ก็ต้องทำ setting ฝังไว้สำหรับแต่ละโบรก

แนะนำว่าลองดางนโหลดไฟล์ EA ตัวอย่างจากใน code base
https://www.mql5.com/en/code/mt4/experts

มาเยอะๆ แล้วไล่เปิดดูครับ จะได้ code ตามต้องการครับ

ใช้ MetaEditor เปิดแล้วดาวนโหลดจากใน แถบ codebase ก็ได้ครับ มีรายการ EA เพียบ คลิกขวาโหลดได้เลย

ขอบคุณครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

*

iRuler

• 1,282
1) น่าจะหมายถึง Stop Level สมมติ จะวาง sell limit ก็ต้องตรวจสอบว่า ราคาที่จะวาง มากกว่า ราคาปัจจุบัน และระยะห่างต้องมากกว่า Stop Level ก็คือ if(PendingSellPrice-Ask>StopLevel) {}
2) เลื่อน order ตามราคาก็ใช้คำสั่ง OrderModify() ง่ายๆ อ่านวิธีใช้ใน help ของ mt4 ได้เลย
3) ใช้ OrderModify() เช่นกัน มีตัวอย่างในเน็ตเยอะเลยนะครับ ลองหาดู

ขออภัยที่ไม่สามารถตอบให้ละเอียดกว่านี้ได้ ติดงานท่านแอดมินอยู่  **11

กำลังทดสอบอยู่ครับ ขอบคุณครับ  **Hea** **Hea** **Hea**

ผมว่า code หลายๆ อันใน codebase มันได้มาตรฐานนะครับ บางทีผมก็ก็อปเอมาใช้บ่อยๆ

บางชุดคำสั่ง ถ้าเราเขียน code เองธรรมดา มันก็จะง่ายๆ ตรงๆ  แต่ code บางอัน มันมีคำสั่งเช็คโน้น เช็คนี้ก่อนออก order ก็เอามาใช้ได้ดีกว่าด้วย

ขอบคุณครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

รบกวนสอบถามท่าน forcebewithyou เพิ่มเติมครับ "หรือไม่ก็ต้องทำ setting ฝังไว้สำหรับแต่ละโบรก" ต้องปรับหรือดูการปรับค่าที่เหมาะสมตรงไหนของตัวโปรแกรม MT4 ครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

อ้างจาก: psykai ที่ 20, ตุลาคม  2020, 01:01:05 AM
รบกวนสอบถามท่าน forcebewithyou เพิ่มเติมครับ "หรือไม่ก็ต้องทำ setting ฝังไว้สำหรับแต่ละโบรก" ต้องปรับหรือดูการปรับค่าที่เหมาะสมตรงไหนของตัวโปรแกรม MT4 ครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

ไม่มีครับ ต้องเช็ค และหาเอาเองครับ

ใช้คำสั่งเรียกคำนวนออกมาดูปกติก่อนก๋ได่คครับ

ที่ทักก็คือให้ระวังครับ บางทีทดสอบใน demo มันปกติทุกอย่าง แต่พอไปใช้ REAL มันคำนวนไม่เหมือนครับ บางทีก็เพี้ยนมากๆ ด้วยครับ   อันนี้ต้องระวัง

เด๊่ยวนี้ต้องละเอียดมากๆๆ ครับ

บางทีทำอีเอมาตัวหนึ่งคิดว่าจะเอาไปใช้ได้ทุกโบรก ปัจจบันทำได้ยากครับ

ที่หลายๆอีเอมัน เจ็ง ก็เพราะแบบนี้นะแหละครับ คิดว่าเอาไปใช้ได้ทุกโบรก บางทีคนใช้เอาไปใช้โบรกที่ไม่เเคยลองหรือทดสอบก็เจอปัญหา งานเข้าเลย