กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการใช้ Mt4 เทรด Forex วิธีการตั้งค่า Alert ใน MT4 PC ตั้งเถอะ จะได้ไม่ตกรถ

• 1 replies
  • 3,065 views
เทคนิคการใช้ Mt4 เทรด Forex วิธีการตั้งค่า Alert ใน MT4 PC ตั้งเถอะ จะได้ไม่ตกรถ

สวัสดีครับวันนี้แอดมินจะมาแชร์ทริคง่ายๆในการใช้เครื่องมือใน MT4 เทคนิคการใช้ Mt4 เทรด Forex วิธีการตั้งค่า Alert ใน MT4 PC ตั้งเถอะ จะได้ไม่ตกรถให้เป็นประโยชน์สูงสุดสำหรับมือใหม่หรือมือเก่าแต่ยังไม่เคยรู้กันนะครับ ทริคนั้นก็คือการตั้ง Alert นั่นเอง เชื่อว่าหลายๆท่านคงประสบปัญหาตีเส้นแนวรับแนวต้านเอาไว้เพื่อรอให้กราฟมาแตะหรือมาเบรกเอ้าท์เพื่อที่จะเปิดออเดอร์หรือดูแท่งเทียนกลับตัวต่างๆนาๆ แต่สุดท้ายก็ต้องตกรถเพราะจังหวะที่กราฟมาชนเส้นที่เราตีเอาไว้บางทีเราก็ไม่ได้เฝ้าหน้าจออยู่ตลอดเวลาใช่ไหมครับ ปัญหานี้มีทางแก้ด้วยการตั้ง ALert นั่นเอง พอกราฟลงมาแตะเส้นหรือราคาที่เราเฝ้ารออยู่ทาง MT4 มันก็จะส่งสัญญาณ Alert แจ้งเราทันทีครับ โดยวิธีตั้ง Alert นั้นง่ายแสนง่ายเลยครับไม่ได้ยุ่งยากอะไรคลิกแค่ 2 ทีก็ตั้ง Alert ได้ตามต้องการแล้ว

ตัวอย่างในภาพแรกด้านบนนะครับสมมุติว่าแอดมินกำลังเฝ้ารอให้กราฟมาเบรกเอาท์ที่บริเวณสวิงโลวตรงวงกลมสีส้มในภาพนี้อยู่เพื่อที่จะรอหาจังหวะเปิดออเดอร์ แต่ก็ไม่มีเวลาจะมานั่งจ้องรอกราฟมาเบรก แอดมินก็แค่ เอาเมาส์ชี้มาตรงบริเวณที่ต้องการตั้ง Alert แล้วคลิกขวา => Trading => Alert เพียงเท่านี้ก็เสร็จสิ้นครับนอนดูหนังรอได้เลย ถ้ากราฟลงมาชนบริเวณราคาที่เราตั้งไว้โปรแกรม MT4 จะมีเสียง Alert แจ้งเราทันที ถ้าหากตั้ง ALert สำเร็จจะมีลูกศรสีแดงๆเส้นประแบบในภาพด้านบนภาพที่สองเกิดขึ้นนะครับ โดยเราสามารถที่จะเข้าไปตั้ง Alert แบบละเอียดได้ด้วยการ คลิกขวาที่บริเวณลูกศร Alert สีแดงๆแล้วเลือก modify หลังจากนั้นก็สามารถเลือกใส่ราคาหรือเงื่อนไขต่างๆเพิ่มเติมได้ตามภาพด้านล่างเลยครับ

ปัญหาถัดมาคือหากเราตั้ง ALert ไว้หลายๆคู่เงิน พอสัญญาณ Alert ดังเราจะไม่รู้ว่ามันดังคู่เงินไหนที่เราตั้งเอาไว้ ต้องมานั่งไล่หากันวุ่นวายกว่าจะเจอ วิธีดูว่าสัญญาณที่ดังอยู่เป็นคู่เงินไหนคือให้เลือกที่แถบ alert ตามภาพด้านล่างเลยครับ MT4 จะแสดงให้เราเห็นว่าเป็นสัญญาณ Alert จากคู่เงินไหนที่เราตั้งเอาไว้กำลังดังอยู่

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับสำหรับเทรดเดอร์ทุกท่านที่ประสบปัญหาตกรถเพราะไม่ได้เฝ้าจอ แค่ตั้ง Alert ไว้เราก็จะมีเวลาไปทำอย่างอื่นเพิ่มมากขึ้นละครับ ง่ายใหมครับ กับ เทคนิคการใช้ Mt4 เทรด Forex วิธีการตั้งค่า Alert ใน MT4 PC ตั้งเถอะ จะได้ไม่ตกรถ

วิธีการตั้ง Alert ให้แจ้งเตือนในมือถือ => https://traderider.com/index.php/topic,20840.0.html

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล (TH)**