กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การใช้เครื่องมือทางเทคนิคแบบตรงๆ เป็นกับดักนึงที่เราเข้าไปติดหรือเปล่า???

• 0 replies
  • 1,121 views
กับดักในการเทรด : การใช้เครื่องมือทางเทคนิคแบบตรงๆ

เทรดเดอร์หน้าใหม่ทุกคนที่ก้าวเข้ามาในวงการ Forex นี้ เคยผ่านการเรียนรู้เครื่องมือต่างๆมาแล้วทั้งนั้น ทั้ง EMA,SMA,MACD,BB,RSI,STO,Fibo,Trend Line,...ฯลฯ

ผมขอกลับไปย้ำประเด็นเดิมทุกครั้ง นั่นคือ ตลาดนี้เป็น zero sum เราเสียแปลว่ามีคนได้ และส่วนใหญ่พวกเรารายย่อยมักจะเป็นฝ่ายเสีย ส่วนรายใหญ่พวกกองทุนต่างๆมักจะเป็นฝ่ายได้

ดังนั้น การที่เราใช้เครื่องมือที่เราทั้งโลกต่างเรียนมาเหมือนๆกันแบบตรงๆนั้น เป็นเรื่องไม่ดีแน่ เพราะเจ้ามือก็รู้ว่าเราเรียนอะไรมา แล้วจะเทรดไปทางไหนเมื่อเห็นสัญญาณตามที่เรียนมา

เครื่องมือที่เรียนมานั้นใช้ได้ แต่อย่าใช้ตรงๆ เปรียบเสมือนเราอยู่ในสนามรบแล้วมีฝ่ายตรงข้ามหลอกเอาดาบที่ไม่คมมาวางให้เราหยิบไปใช้ เราฟันเท่าไหร่ก็ไม่เข้า ผมจึงแนะนำว่า ฟันไม่เข้างั้นใช้แทงแทนละกัน!!!

ตัวอย่างแรก เช่น MACD ที่เราเรียนมาคือไว้ดูไดเวอเจนท์เพื่อบอกว่าจะกลับตัวใช่ไหมครับ ทีนี้ถ้าใครเรียนมาจากคนสอนที่ใช้แบบตรงๆก็จะเกิดปัญหาเวลาเอามาใช้จริง เพราะเวลาเราเห็นไดเวอร์เจนท์เราก็จะเข้าเทรดตรงข้าม เพราะหวังว่าจะกลับตัว แต่ผลคือไม่กลับ และยังวิ่งไปได้อีกแถมยังทำไดเวอร์เจนท์ซ้ำๆอีกหลายๆครั้งกว่าจะกลับตัวแรงๆได้จริงสักที เนื่องจากไดเวอร์เจนท์เป็นเพียงการ "เตือน" ให้ระวังว่ากำลังเริ่มอ่อนลงแล้ว แต่ไม่ได้แปลว่าจะกลับตัวตอนนั้นเลย

ผมก็เลยขอแนะนำวิธีใช้ไดเวอร์เจนท์แบบใหม่ แต่ต้องไปทำการบ้านในรายละเอียดเองนะครับ โดยดูพฤติกรรมว่า เกิดไดเวอร์เจนท์กี่ครั้งถึงจะกลับตัว เช่น ทองคำ ถ้าดูกราฟ H1 แล้วเกิดไดครั้งแรก อย่าเพิ่งเปิดออเดอร์สวน แต่รอให้มันเกิดการย่อตัวแล้วค่อยเข้าออเดอร์เพื่อหวังว่ามันจะวิ่งต่อไปอีกเพื่อทำไดครั้งที่ 2-3-4 ลองเอาไปปรับใช้ดูนะครับว่าจะรอย่อแค่ไหนค่อยเข้าอาจใช้ฟิโบช่วง และจะออกตรงไหน ถ้าเล่นสั้นอาจออกตรงไดที่สอง ถ้าเล่นยาวหน่อยอาจรอไดสามหรือสี่

ตัวอย่างที่สอง BB ที่เราเรียนมาก็คือรู้ว่าถ้าราคาออกนอก BB แปลว่ามันเกิดความผันผวนและควรจะกลับเข้ามาสู่ค่ากลาง บางคนก็มองว่า BB เป็นเหมือนเส้นแนวรับต้านเคลื่อนที่ แล้วเราจะเข้าออเดอร์ยังไงดีละ พอเห็นราคาแตะหรือทะลุออกนอก BB ก็เทรดสวนไปเลยดีมั้ย ผมว่าไม่ดีแน่ครับ

ผมแนะนำให้ลองย้อนกลับไปศึกษาพฤติกรรมของราคาเมื่อกระทำกับ BB ดูว่าเป็นยังไงบ้าง ผมมีไกด์ไลน์ให้คือลองดูว่าถ้าเกิดการทะลุออกนอก BB แล้วเกิดการย่อกลับ แล้วดันทะลุออกไปอีก ลองศึกษาและทำสถิติดูนะครับว่า ราคาทำแบบนี้กี่ครั้งถึงจะหมดแรงและยอมกลับมาสู่ค่ากลาง หรือย้อนกลับไปที่ BB อีกฝั่งนึง และถ้าต่างช่วงเวลากันพฤติกรรมเหมือนหรือต่างกันอย่างไร จะเข้าตรงไหนออกตรงไหน ทำสถิติแล้วตั้งเป็นระบบขึ้นมา

นี่เป็นเพียงตัวอย่างแนวคิดว่าจะทำอย่างไรจึงจะสามารถชนะตลาดได้ ใครที่ใช้เครื่องมือไหนอยู่แล้วยังไม่เวิร์คลองเอาไอเดียนี้ไปประยุกต์ใช้ดูครับ เช่น
-ใครใช้ฟิโบ ลองสังเกตุดูว่ามันเล่นระดับอื่นหรือเปล่าที่ไม่ใช่ระดับมาตรฐาน ลองสังเกตุและทำสถิติดูครับ

-ใครใช้เทรนด์ไลน์ ลองสังเกตุเรื่องความชัน เรื่องพฤติกรรมของราคาเมื่อมากระทบ ครั้งแรกเด้ง แล้วถ้ามากระทบอีกครั้งละ หลุดมั้ย หรือเอาอยู่กี่ครั้ง

ใครสนใจแนวคิดของผมลองเข้าไปอ่านเพิ่มเติมได้ในกลุ่มนี้ครับ Forex Technical Traps

https://www.facebook.com/groups/285303532334272/