กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ขอสอบถามการส่งPOSTเข้าเว็บAPI service

• 11 replies
  • 3,285 views
ขอสอบถามการส่งPOSTเข้าเว็บAPI service
« เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2020, 04:08:37 PM »
ผมได้ลองสร้างฟังชั่นเพื่อส่งค่าเข้าเว็บซึ่งสามารถส่งเข้าได้ แต่พอเอาไปใช้กับeaซึ่งผมดาวโหลดมากลับส่งค่าไม่ผ่าน จะแก้อย่างไรได้บ้างครับ
ข้อสังเกตุที่ผมส่งผ่านเพราะผมสร้างไฟล์เป็น expert เกี่ยวกันไหมครับ ระหว่าง สร้างไฟล์ expert Advisor กับ script

void postService(string acTion){
      string headers;
      char data[], result[];
      headers="Content-Type:application/json";
      string obj = "{\"currency\":\"" + Symbol() + "\",\"signal\":\"" + acTion + "\",\"snipertime\":\"1\"}";
      ArrayResize(data,StringToCharArray(obj,data,0,WHOLE_ARRAY,CP_UTF8)-1);
      int res = WebRequest("POST", "https://e2d481f9.ngrok.io/api/iqoption", headers, 10000, data, result, headers);
      Comment(string(res));
}

*

iRuler

• 1,282
Re: ขอสอบถามการส่งPOSTเข้าเว็บAPI service
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2020, 04:30:10 PM »
มี error อะไรบ้างไหมครับ ในหน้า expert

Re: ขอสอบถามการส่งPOSTเข้าเว็บAPI service
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2020, 04:52:10 PM »
อ้างจาก: iRuler ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 04:30:10 PM
มี error อะไรบ้างไหมครับ ในหน้า expert

ไม่มีเลยครับ มีแต่ค่าที่บอกว่าส่งไม่ผ่าน Comment(string(res)); = -1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2020, 05:38:01 PM »

ผมสนใจเรื่องส่งค่า json ใน mql4/mql5 ครับ ท่าน iruler ทำ ส่งค่า json ใน mql4 ได้ใหมครับ

ส่งเป็น json เข้า web และรับ json กลับมาอ่าน

*

iRuler

• 1,282
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2020, 06:49:16 PM »
ลองหาในเว็บดูก่อนไหมครับ มีเยอะอยู่นะ อย่างเช่น
https://www.mql5.com/en/forum/228687

(TH)**

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2020, 07:35:15 PM »
อ้างจาก: iRuler ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 06:49:16 PM
ลองหาในเว็บดูก่อนไหมครับ มีเยอะอยู่นะ อย่างเช่น
https://www.mql5.com/en/forum/228687

(TH)**

ขอบคุณครับท่าน

ผมลองใน MQL5 แล้วครับแต่ไม่สำเร็จ
เช่น
https://www.mql5.com/en/code/13663

ถ้าทำข้อมูลทดสอบปกติพอได้บ้าง  แต่พอแทนค่า เอาค่า ราคา OHLC แทนค่าส่งเข้าไปไม่สำเร็จครับ น่าจะเป็นตรงเตรียมค่า json มันไม่ถูกฟอร์แมตมั้งครับ มันเลยส่งไปแล้ว error

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2020, 10:24:22 AM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 07:35:15 PM
อ้างจาก: iRuler ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 06:49:16 PM

(TH)**

ขอบคุณครับท่าน

ผมลองใน MQL5 แล้วครับแต่ไม่สำเร็จ
เช่น
https://www.mql5.com/en/code/13663

ถ้าทำข้อมูลทดสอบปกติพอได้บ้าง  แต่พอแทนค่า เอาค่า ราคา OHLC แทนค่าส่งเข้าไปไม่สำเร็จครับ น่าจะเป็นตรงเตรียมค่า json มันไม่ถูกฟอร์แมตมั้งครับ มันเลยส่งไปแล้ว error

หลังจากที่ผมลองฟังชั่นแปลงjsonจากลิ้งค์นี้ ส่งผ่านเหมือนกันนะครับ ผมเลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติมว่าทำไมไม่ผ่าน สรุปคร่าวๆได้ดังนี้ครับ ฟังชั่นWebRequest ไม่ทำงานในฟังชั่น OnInit() และ OnCalculate() แต่สามารถทำงานใน OnStart() ได้ดี ซึ่งก็ตรงกับที่ผมสงสัยระหว่าง สร้างไฟล์ expert Advisor กับ script ไม่รู้ว่าติดบล๊อคอะไรตรงไหน อาจะต้องหาวิธีส่งเข้าเว็บ service แบบอื่นๆ ตอนนี้ได้คีย์เวิร์ดมาใหม่ยังไม่ได้ลองเลยครับ "WinINet" or "WinHTTP" ท่านไหนพอจะแนะนำเพิ่มเติมได้บ้างครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2020, 12:18:01 PM »
อ้างจาก: pondzero ที่ 24, กุมภาพันธ์  2020, 10:24:22 AM

หลังจากที่ผมลองฟังชั่นแปลงjsonจากลิ้งค์นี้ ส่งผ่านเหมือนกันนะครับ ผมเลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติมว่าทำไมไม่ผ่าน สรุปคร่าวๆได้ดังนี้ครับ ฟังชั่นWebRequest ไม่ทำงานในฟังชั่น OnInit() และ OnCalculate() แต่สามารถทำงานใน OnStart() ได้ดี ซึ่งก็ตรงกับที่ผมสงสัยระหว่าง สร้างไฟล์ expert Advisor กับ script ไม่รู้ว่าติดบล๊อคอะไรตรงไหน อาจะต้องหาวิธีส่งเข้าเว็บ service แบบอื่นๆ ตอนนี้ได้คีย์เวิร์ดมาใหม่ยังไม่ได้ลองเลยครับ "WinINet" or "WinHTTP" ท่านไหนพอจะแนะนำเพิ่มเติมได้บ้างครับ

วิธีใช้ผ่านเว็บ นอกจาก WebRequest แล้ว

โดยมากจะเป็นโปรแกรมเมอร์จะทำเองได้ง่ายครับ คือทำโปรแกรม DLL ขึ้นมาแล้วใช้สั่งผ่าน DLL เอาครับ อันนี้สามารถทำได้แทบทุกอย่างเลยครับ  แต่ผมเขียน DLL ไม่เป็น  พอจะมีใครมี code DLL ที่เอาไว้ใช้กับ MQL4 MQL5 ได้บ้างครับ อยากลองเอามาแก้ไขดูว่าจะทำใช้เองได้ใหม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2020, 05:27:09 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 24, กุมภาพันธ์  2020, 12:18:01 PM
อ้างจาก: pondzero ที่ 24, กุมภาพันธ์  2020, 10:24:22 AM

วิธีใช้ผ่านเว็บ นอกจาก WebRequest แล้ว

โดยมากจะเป็นโปรแกรมเมอร์จะทำเองได้ง่ายครับ คือทำโปรแกรม DLL ขึ้นมาแล้วใช้สั่งผ่าน DLL เอาครับ อันนี้สามารถทำได้แทบทุกอย่างเลยครับ  แต่ผมเขียน DLL ไม่เป็น  พอจะมีใครมี code DLL ที่เอาไว้ใช้กับ MQL4 MQL5 ได้บ้างครับ อยากลองเอามาแก้ไขดูว่าจะทำใช้เองได้ใหม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลวิธีที่ทำให้ผมได้ไปต่ออีกขั้นครับ สำหรับการสร้าง DLL ผมได้ลองเล่นดู ตอนนี้เรียกใช้งาน DLL ที่สร้างด้วย C# ได้แล้วครับ แต่ยังไม่ลองสร้างฟังชั่นส่งPostเลย ผมทิ้งลิงค์ที่ผมศึกษาต่อให้ครับ สำหรับการสร้าง DLL ทั้ง2ภาษาและการเรียกใช้งานให้ครับ
https://github.com/shturm/MetaTrader5-CSharp-VCpp-Example

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2020, 06:04:18 PM »
อ้างจาก: pondzero ที่ 25, กุมภาพันธ์  2020, 05:27:09 PM
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 24, กุมภาพันธ์  2020, 12:18:01 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลวิธีที่ทำให้ผมได้ไปต่ออีกขั้นครับ สำหรับการสร้าง DLL ผมได้ลองเล่นดู ตอนนี้เรียกใช้งาน DLL ที่สร้างด้วย C# ได้แล้วครับ แต่ยังไม่ลองสร้างฟังชั่นส่งPostเลย ผมทิ้งลิงค์ที่ผมศึกษาต่อให้ครับ สำหรับการสร้าง DLL ทั้ง2ภาษาและการเรียกใช้งานให้ครับ
https://github.com/shturm/MetaTrader5-CSharp-VCpp-Example

ขอบคุณมากครับ เด๊่ยวจะลองดูว่าผมทำ DLL ใช้เองได้ใหม 555

ถ้าใช้งานเอง DLL ทำได้ทุกอย่างครับ

แต่ถ้าทำให้คนอื่นๆใช้งาน หรือขาย DLL มักจะยุ่งยากคนใช้ติดตั้ง  คนใช้เป็นคงไม่มีปัญหา แต่ส่วนใหญ่จะใช้ไม่เป็นกัน และ DLL มีปัญหาง่ายสำหรับ User เอาไปใช้ไม่เป็น หรือ environment ที่ต่างกับ develop สารพัดจุกจิก
แต่ ทำ dll ใช้เอง ไม่น่าจะมีปัญหามาก เพราะใช้เอง support เอง

ท่านเล่น iqoption เหรอครับ  ดีนะครับทำอินดี้ และระบบอีเอเทรดเองเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2020, 09:13:27 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 25, กุมภาพันธ์  2020, 06:04:18 PM
อ้างจาก: pondzero ที่ 25, กุมภาพันธ์  2020, 05:27:09 PM

ขอบคุณมากครับ เด๊่ยวจะลองดูว่าผมทำ DLL ใช้เองได้ใหม 555

ถ้าใช้งานเอง DLL ทำได้ทุกอย่างครับ

แต่ถ้าทำให้คนอื่นๆใช้งาน หรือขาย DLL มักจะยุ่งยากคนใช้ติดตั้ง  คนใช้เป็นคงไม่มีปัญหา แต่ส่วนใหญ่จะใช้ไม่เป็นกัน และ DLL มีปัญหาง่ายสำหรับ User เอาไปใช้ไม่เป็น หรือ environment ที่ต่างกับ develop สารพัดจุกจิก
แต่ ทำ dll ใช้เอง ไม่น่าจะมีปัญหามาก เพราะใช้เอง support เอง

ท่านเล่น iqoption เหรอครับ  ดีนะครับทำอินดี้ และระบบอีเอเทรดเองเลย

ใช่แล้วครับ โปรเจคของผมทำเทรด iqoption โดยรับสัญญาณจาก EA แล้วส่ง post เข้าpythonเพื่อเปิดorderซื้อขาย เหลือแต่ส่งสัญญาเข้าไปไม่สำเร็จทำค่อนข้างcross platformเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15, มีนาคม 2020, 11:32:26 AM »

ท่าน pondzero ทำ DLL จาก  C# สำเร็จใหมครับ

ผมเอา template ใน mql5 มาใช้ ไม่สำเร็จครับ

แต่ถ้าเป็นใช้ C++ ทำขึ้นมา อันนี้ใช้ได้ครับ  ทำ DLL จาก C++ ได้ไม่มีปัญหา

แต่ที่จะใช้ ผมต้องใช้เป็น C# ครับ กลับทำไม่สำเร็จครับ

ท่านใดพอทำ DLL จาก C# ได้บ้างครับ รบกวนขอ source code template หน่อยครับ

อันที่มีแจกในเน็ตผมหามาก็ใช้ไม่ได้ครับ