กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX พุธ 22 มกราคม 2020 Sideway ต่อไปวนใกล้ EMA 200 H4^_^

• 118 replies
  • 21,377 views
*

admin

• 80,663
✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX พุธ 22 มกราคม 2020 Sideway ต่อไปวนใกล้ EMA 200 H4^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1081
Daily Pivot=1.1094
Fibo 50 Daily=1.1097

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1115 S1 = 1.1060
R2 = 1.1145 S2 = 1.1030
R3 = 1.1175 S3 = 1.1010
R4 = 1.1200 S4 = 1.0980
R5 = 1.1250 S5 = 1.0950

สวัสดีตอนเช้า วันพุธ ครับ หลังจากเมื่อวานกับ ความผันผวนของทองคำที่ กำลังจะมีการลงมติการถอดถอน Trump ออกจากตำแหน่ง ประธานาธิบดี สหรัฐ ก็ส่งผลให้ราคา ทองผันผวนหนักนะครับ มี ทั้งแทง High และ สวิง เกือบ Low กันเลยทีเดียว ส่วน น้อง EU ของเรา ตอนนี้ บอกได้เลย ว่า เริ่มอาการ บ่อดี ขึ้นมาบ้างแล้วหลังจากที่ พยายาม ทำ High แล้ว ขึ้นไม่ไหว ร่วงกลับมา จนเกือบ จะ New Low แล้ว ตอนนี้ พร้อม กับการทำ pattern ที่พร้อมจะหลุดเทรนไลน์แบบเต็มรูปแบบ แต่อย่างไรก็ตามนะครับ ยังมีโอกาศที่จะกลับตัวขึ้นได้อยู่เช่นเดิม นะครับ ถือว่าเล่นรอบใหญ่ Stop loss ยังไกลอยู่ นะครับ แนวโน้มกราฟ EU จะเป็นอย่างไร ติดตามกันได้ ต่อเนื่อง วันนี้ ครับ

EURUSD Technical Analysis  Forex แนวโน้มกราฟวันนี้ แท่ง Day ของ EU ปิดลบได้และเกือบทำ New Low ได้แล้ว แต่ ก็ยังอยู่ที่แนวรับอยู่นะครับ โดยหากวันนี้ ยัง Swing Low ได้อีก จุดที่ จะเข้าอีกไม้จะอยู่ที่ 1.1060 นะครับ ตรงนี้ เป็นแนวรับ จาก รอบ Fibo 50 ซึ่ง แอดมินได้อธิบาย ไปในบทวิเคราะห์เพิ่มเติมแล้ว ว่ามาจากไหน แต่ ถ้า ลงไป Stop loss ได้ต่ำกว่า 1.1030 ได้ก็ คงต้องยอม ครับสำหรับวันนี้ โดยทางด้านเทคนิคนั้น ยัง ตาม Divergence h4 อยู่ แต่รอบนี้ก็อาจจะ Fail ได้เหมือนกันนะครับ สำหรับ เมื่อวาน นั้น กราฟ พยายามอย่างมากที่จะผ่านเส้น EMA 200 H1 และ EMA 200 H4 ให้ได้ แต่พอชนแล้วก็ไม่ผ่านดังที่เห็นนะครับ ทำให้ ร่วงต่อลงมาก่อนเพียงแต่ ทำ new Low ยังไม่ได้เท่านั้นเอง และแน่นอนว่ากราฟอยู่ต่ำกว่า เส้น EMA 200 H4 อยู่เช่นกัน แต่ เนื่องจากเทรนไลน์ของ H4 ยังเป็นขาขึ้นอยู่นะครับแอดมิน เลยยังมองเป็นเทรนขาขึ้น ใน H4 อยู่ ดังนั้นถ้าจากมุมมองนี้กราฟก็ยังมีโอกาศปรับตัวขึ้น นะครับ แน่นอนว่าหากมองที่กราฟระยะสั้นจะเห็นว่ากราฟลงมาแรงแต่ถ้ามองกราฟไปที่ ระยะยาวแล้วกราฟยังเป็น Sideway อยู่เหมือนเช่นเดิม ครับ การที่กราฟลงมาแล้วกลับขึ้นไปได้นั้น ก็ถือว่าเป็นช่วง Sideway ในรอบกราฟใหญ่อยู่ แต่ที่แอดมินมองนั้น กราฟยังเป็น Sideway ในขาขึ้นอยู่เนื่องจากกราฟยัง สามารถทำ New high ในรอบใหญ่ได้เรื่อยๆ และยังไม่มีแนวโน้มที่ชัดเจนที่จะกลับตัวลงอย่างจริงๆ จังๆ คือ ยังไม่มีสัญญานการกลับตัวเพื่อลงเลยแบบ เป็น Pattern นะครับ คือใน Downthery ก็ยังคงเป็นเทรนขาขึ้นอยู่และการย่อลงมานี้ก็ยังย่อไม่ถึง แนว 50% ของรอบขาขึ้นล่าสุดด้วย ซ้ำ ครับ ดังนั้น จึงอย่าได้แปลกใจถ้า แอดมินยัง Buy อยู่ แต่ Stop loss นั้น ก็วิเคราะห์เผื่อไว้อยู่ ครับถ้าหลุดแนวเมื่อไหร่ก็คงต้องยอมรับว่ากราฟจะกลับตัวลงแล้ว ก็ค่อยหาจังหวะกันต่อไป ครับผม

จากรูปที่ 2 แอดมินให้ดูรูปใหญ่ ครับ ว่ากราฟที่ ย่อลงมานี้ ยัง ลงไม่ถึง 50% จาก High ไป Low ของ เลย ซึ่ง 50% หรือ fibo 50 ของรอบนี้จะอยู่ที ประมาณ 1.1060 ครับแต่วันนี้ แอดมินเผื่อ Stop loss ไว้ที่ 1.1030 ครับ คือ เป็นอันว่า ช่วงนี้ แอดมิน มองแต่กราฟรอบใหญ่ก็เลย เจอ แต่ Stop loss ไกลๆ ครับ และตามด้วยรูปที่ 3 ที่แนบมาจะเห็นกราฟยังอยู่ในเทรนไลน์ขาขึ้น และกราฟยังถือว่า ยัง Sideway อยู่ที่เส้น EMA 200 H4 ได้อยู่ นะครับ ดังนั้น สำหรับ วันนี้ จึงยัง Buy ได้อยู่

วันนี้ เข้าที่ ราคา 1.1080 และ ถ้ายังลงมาได้ ก็รอเข้า แนว fibo 50 ของทั้งรอบที่ 1.1060 ครับ ลุ้นกันว่าจะกลับตัวขึ้นไปได้หรือไม่สำหรับวันนี้

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1080 1.1030 1.1150 1.1190

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,663
เหตุผล ว่าทำไม Admin จึง Buy อย่างเดียว นะครับ ว่ากันตามเทคนิค นะครับ จะอธิบายด้วยรูปนี้ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเทรนไลน์ ทั้งนั้น

จากรูปจะเห็น นะครับ ว่า กราฟ เมื่อประมาณ เดือนตุลาคมปีทีแล้วได้กิด Divergence ที่ H4 อันนี้คือการเกิดสัญญานการกลับตัว ครับ
โดยหลักจากนั้น กราฟได้ มา confirm ว่า มีโอกาศที่ จะกลับตัวขึ้นไปในระดับที่ สูงขึ้น โดยสูตร ปกติ ที่ แอดมินใช้กับเทคนิคนี้ก็คือ Fibo 200
หรือ 1 เท่าของระยะ Swing ของ Divergence จากรูปจะเห็นการกาง Fibo จาก 0-100 โดยใช้แนว Swing ของกราฟ จาก Divergence

ซึ่งโดยทั่วไปแล้วกราฟที่ วิ่งด้วยเทคนิคนี้ เมื่อเกิด การ Swing Confirm เหนือ divergence แล้ว กราฟ มักจะ ย่อลงมาที่ Fibo 50 หรือ อาจจะ เป็น Fibo 23.6 แล้ว มักจะกลับตัว ไปที่ Fibo 200 เสมอ
โดยส่วนมากจะเป็นแบบนั้น ครับ แต่ ถ้า ครั้งใดก็ตามที่ เทคนิคนี้ พลาด ก็คือ เมื่อกราฟ ลงไป New Low ต่ำกว่า Low เดิมนั่นเอง ครับ อันนี้คือ สุดแล้ว กราฟจะลงต่อ

แต่ 3 เดือนที่ ผ่าน มา หากท่านสังเกตุดีๆ นะครับ จะพบว่ากราฟไม่สามารถยืนต่ำกว่า แนว Fibo 50 จากรูปของ Divergence ได้ เลย มีแต่ ลงมาทดสอบแล้วเด้งไปที่ fibo 138.8 ได้ก่อนที่จะเทลงมา แต่ การเทลงมานั้น
กราฟก็ยังไม่ถึงแม้ fibo 50 อีกรอบ ดังนั้น จากเทคนิคนี้กราฟ ยังมีโอกาศที่จะกลับตัวขึ้นไปได้อยู่เสมอ นะครับ เมื่อไหร่ ที่ ถึง Fibo 200 หรือ ลงไปต่ำกว่า fibo 0 นั่นแหละครับ คือ การจบรอบในการเทรดของ แอดมิน

แต่ จากตั้งแต่ปีใหม่เป้นต้นมา ท่านอาจจะเห็นว่า กราฟอาจจะย่อตัวลงมาทุกวัน มีบางวันเด้งขึ้นไปบ้าง แต่ ทั้งหมดแล้วกราฟยังอยู่ ในทิศทางขาขึ้นของเทคนิคนี้ นะ ครับ

ทีนี้เรามาดูกว่า ตัวอย่าง ว่าทำ ไม กราฟ H4 ของเทคนิคนี้ใช้เวลา จบรอบ แบบนานมาก

รูปนี้แสดงกราฟ เป็นขาลงนะครับ

ส่วนนี้เป็นแสดงกราฟขาขึ้น นะครับ ดังนั้น จากกราฟที่ วิเคราะห์ ตอนนี้ แอดมินจึง ยัง Buy ด้วยเทคนิคนี้ นะครับ

(TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

.:KRACH:.

• 2,454
 (TH)** (TH)** ขอบคุณครับแอด
ดีนะก่อนนอน เราเอา SL ขั้นกลางกำไรไว้
< ^@_@^ >
ฝึกตัวเองให้เป็นแมว รอจับเหยื่อให้เป็น

*

admin

• 80,663
อ้างจาก: neoz168 ที่ 22, มกราคม  2020, 10:42:13 AM
(TH)** (TH)** ขอบคุณครับแอด
ดีนะก่อนนอน เราเอา SL ขั้นกลางกำไรไว้

ครับ ท่านเสียดาย ครับ แต่ได้น้อยดีกว่าเสียมาก
(TH)**

(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ..

โอ้ะ..โอ๊ยยยย โย๊ะ โหยยยย..ยัง buy ต่อได้รึคะ...มะวานได้ไว้แล้ว  1.1085 จะเพิ่มอีกซักออเดอร์ ดีมะคะเนี่ยยยย... xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

ขอบคุณนะคะแอ๊ด ตราบใดที่ยังไม่ SL ก็ยังมีความหวัง cheetah*

อ้อ...โจรปล้นทอง ก็จับได้แล้ว..ทอง ไม่ต้องกลัว จะไปไหนก็รีบไปเลยนะค๊าาาาา...

แต่ เอ..ตามข่าว บอก โจรเป็นครู แถมเป็น ผอ.ร.ร.ซะด้วย..จะใช่ไหมนี่..ทำไมยอมรับง่ายจัง..ถ้าใช่ เสียใจและเสียสถาบันหมด..แล้วประเทศไทยจะเหลืออะไร ถ้าครูทำแบบนี้ซะเอง..

สาธุ ถ้าข่าวเป็นจริง ขอให้ ผอ.แก เป็นโรคจิต สติวิปลาศ ทีเทอะ..โหดเกิ๊นนนนนน..cheetah* cheetah*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

CASE Forex

• 17,205
USD/JPY การซื้อขายระหว่างวัน: ดีดกลับต่อเนื่อง

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 109.90

จุดที่ต้องการ: สถานะซื้อสูงกว่า 109.90 เป้าหมายต่อไปที่ 110.12 และ 110.22

ทางเลือกการลงทุน: ต่ำกว่า 109.90 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาลงต่อเนื่องที่ 109.80 และ 109.73 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: RSI ทำให้เกิดการดีดกลับ

แนวรับและแนวต้าน:
110.30
110.22
110.12
110.03 สุดท้าย
109.90
109.80
109.73
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

CASE Forex

• 17,205
USD/CAD การซื้อขายระหว่างวัน: ยังคงเป็นมุมมองเชิงบวก

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 1.3070

จุดที่ต้องการ: สถานะซื้อสูงกว่า 1.3070 เป้าหมายต่อไปที่ 1.3095 และ 1.3105

ทางเลือกการลงทุน: ต่ำกว่า 1.3070 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาลงต่อเนื่องที่ 1.3060 และ 1.3045 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: ในทางเทคนิค RSI อยู่เหนือบริเวณเป็นกลางที่ 50%

1.3125
1.3105
1.3095
1.3085 สุดท้าย
1.3070
1.3060
1.3045
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ

*

CASE Forex

• 17,205
USD/CHF การซื้อขายระหว่างวัน: สูงขึ้นต่อเนื่อง

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 0.9680

จุดที่ต้องการ: สถานะซื้อสูงกว่า 0.9680 เป้าหมายต่อไปที่ 0.9715 และ 0.9735

ทางเลือกการลงทุน: ต่ำกว่า 0.9680 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาลงต่อเนื่องที่ 0.9665 และ 0.9655 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: RSI อยู่ในช่วงขาขึ้นและทำให้เกิดแนวโน้มสูงขึ้นต่อเนื่อง

0.9750
0.9735
0.9715
0.9697 สุดท้าย
0.9680
0.9665
0.9655

*

CASE Forex

• 17,205
GBP/USD การซื้อขายระหว่างวัน: ขาลง

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 1.3055

จุดที่ต้องการ: สถานะขายต่ำกว่า 1.3055 เป้าหมายต่อไปที่ 1.3030 และ 1.3015

ทางเลือกการลงทุน: สูงกว่า 1.3055 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาขึ้นต่อเนื่องที่ 1.3085 และ 1.3110 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: การทะลุต่ำกว่า 1.3030 จะทำให้เกิดร่วงลงไปที่ 1.3015

1.3110
1.3085
1.3055
1.3039 สุดท้าย
1.3030
1.3015
1.2995

อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 22, มกราคม  2020, 11:01:53 AM
อ้อ...โจรปล้นทอง ก็จับได้แล้ว..ทอง ไม่ต้องกลัว จะไปไหนก็รีบไปเลยนะค๊าาาาา...

แต่ เอ..ตามข่าว บอก โจรเป็นครู แถมเป็น ผอ.ร.ร.ซะด้วย..จะใช่ไหมนี่..ทำไมยอมรับง่ายจัง..ถ้าใช่ เสียใจและเสียสถาบันหมด..แล้วประเทศไทยจะเหลืออะไร ถ้าครูทำแบบนี้ซะเอง..

สาธุ ถ้าข่าวเป็นจริง ขอให้ ผอ.แก เป็นโรคจิต สติวิปลาศ ทีเทอะ..โหดเกิ๊นนนนนน..cheetah* cheetah*

เราก็ buy sell กราฟทองกันนะครับ ไม่โดนจับ

**6105**

*

admin

• 80,663
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 22, มกราคม  2020, 11:01:53 AM

นักสืบโซเชียล บอก ต้อง ตำรวจ ทหาร นักมวย เก่า

แต่นี่ เป็นครู แถมเป็น ผอด้วย
ดังนั้น ต้องเชื่อนักสือ โซเชียล อย่าเชื่อตำรวจ แพะแน่น้อล

ยินดีกับตำรวจ ด้วย ครับ
xc8*

ทำไมเมื่อเช้าทองลงหรอครับแอด ปกติน่าจะไปต่อ xc7* xc7*

*

admin

• 80,663
อ้างจาก: fotcang ที่ 22, มกราคม  2020, 12:40:25 PM
ทำไมเมื่อเช้าทองลงหรอครับแอด ปกติน่าจะไปต่อ xc7* xc7*

หาข่าวก็ไม่มี ข่าวอะไร นะครับ
น่าจะย่อ ทางเทคนิค ลงมาก่อนน่ะครับ
(TH)** (TH)**