กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

EUR/USD วิเคราะห์กราฟ FOREX อังคาร 17 กันยายน 2562 ตื่นมาก็ทุบเลยวันนี้ขอพี่ EU จงหลุด LOW ^^

• 109 replies
  • 22,427 views

*

PoNgPk

• 6,108
ธนาคารกลางสหรัฐฯ คือนิยามใหม่ของการเป็น "ผู้นำที่ผลักดันอยู่ด้านหลัง" อย่างแท้จริง เมื่อสามารถทำให้ธนาคารกลางทั่วโลกปรับลดอัตราดอกเบี้ยอ้างอิงลงได้ ทั้งที่ตนเองก็เพิ่งเปลี่ยนใจจากการปรับเพิ่มมาเป็นการปรับลดเป็นครั้งแรก

ในปีนี้ธนาคารกลางกว่า 30 แห่งทั่วโลกได้ตัดสินใจปรับลดอัตราดอกเบี้ยลง รวมทั้งเฟดเองก็มีการคาดการณ์ไว้ว่าจะ ปรับลดอัตราดอกเบี้ยอ้างอิงลงอีกอย่างน้อย 0.25 จุดเปอร์เซ็นต์ในสัปดาห์นี้ให้อยู่ในช่วง 1.75-2.00 ซึ่งการปรับลดในครั้งนี้นับว่าเป็นการประสานงานทางนโยบายครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในรอบ 10 ปีนับตั้งแต่เกิดวิกฤติทางการเงินที่ผ่านมา

การคาดการณ์ว่าเฟดจะปรับลดอัตราดอกเบี้ย เกิดขึ้นหลังจากที่ธนาคารกลางยุโรปได้ตัดสินใจดำเนินนโยบายการเงินแบบผ่อนคลายเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา แม้ว่าจะไม่สามารถปรับได้มากเท่าใดก็ตาม โดยธนาคารกลางยุโรปได้ปรับลดอัตราดอกเบี้ยเงินฝากลงอีก 10 จุดเบสิสจนทำให้ขณะนี้อัตราดังกล่าวไปอยู่ในในแดนลบที่ระดับ -0.5 และยังจะมีการใช้มาตรการเข้าซื้อสินทรัพย์มาใช้อีกครั้ง โดยจะเริ่มต้นในเดือนพฤศจิกายนนี้ด้วยเงินลงทุนราว 2 หมื่นล้านยูโรต่อเดือน

ธนาคารกลางใน ออสเตรเลีย ญี่ปุ่น อังกฤษ นอรเวย์ และ สวิตเซอร์แลนด์ ก็กำลังจะจัดประชุมเชิงนโยบายกันในสัปดาห์นี้ โดยส่วนหนึ่งในจำนวนนี้ก็น่าจะมีการตัดสินใจปรับลดอัตราดอกเบี้ยลงเช่นกัน ออสเตรเลียนั้นเคยปรับลดอัตราดอกเบี้ยลงไปต่ำจนทำลายสถิติไปครั้งหนึ่งแล้วเหลือ 1% แต่ก็มีโอกาสที่จะปรับลดลงอีกครั้งในสัปดาห์นี้ ส่วนตุรกีนั้นถือว่าเป็นกรณีพิเศษเนื่องจากมีการปรับลดอัตราดอกเบี้ยไป 325 จุดเบสิสเมื่อวันศุกร์จนเหลือ 16.5% หลังจากที่เคยปรับลดไปในเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมาไปแล้วถึง 425 จุดเบสิส

ธนาคารกลางแต่ละแห่งต่างก็หาวิธีที่จะนำมาตรการและนโยบายทางการเงินต่างๆ มากระตุ้นเศรษฐกิจของประเทศที่กำลังเกิดการชะลอตัว แต่ในขณะเดียวกันก็ต้องเผชิญกับแรงกดดันที่จะต้องปรับลดให้อยู่ในระดับที่ยังสามารถแข่งขันในสงครามทางการเงินได้ด้วย ยกตัวอย่างเช่น สวิสเซอร์แลนด์ซึ่งมีอัตราดอกเบี้ยอยู่ในแดนลบไปแล้วก็ยังเห็นว่าเงินฟรังก์ปรับตัวขึ้นสูงสุดทำลายสถิติในรอบสองปีเมื่อเทียบกับยูโรแม้ว่าจะมีการแทรกแซงโดยธนาคารกลางสวิสแล้วก็ตาม

ทางด้านของเฟดนั้นไม่ได้สนใจในเรื่องการแข่งขันด้วยการลดค่าเงินลงเท่าใดนัก แต่ให้ความสำคัญกับเรื่องการหาความสมดุลให้กับเศรษฐกิจของสหรัฐฯ มากกว่า ความเห็นของคณะกรรมการนโยบายทางการเงินของธนาคารกลางสหรัฐฯ (FOMC) ก็ยังคงแบ่งออกเป็นสองกลุ่มอย่างชัดเจนว่าการปรับลดอัตราดอกเบี้ยอีกครั้งจะมีความจำเป็นหรือไม่ในสภาพที่เศรษฐกิจยังขยายตัวต่อไปได้อยู่ รวมทั้งอัตราการว่างงานที่ยังต่ำและอัตราเงินเฟ้อยังคงขยับตัวเข้าหาเป้าหมายที่ระดับ 2%

แต่นายเจอโรม พาวเวลล์ ประธานเฟด และคณะกรรมการผู้มีสิทธิ์ออกเสียงต่างก็มีความมุ่งมั่นที่ต้องการปรับอัตราดอกเบี้ยลงอีกครั้งเพื่อเป็นการ "รับประกัน" ให้มั่นใจว่านโยบายทางการเงินที่นำมาใช้จะมีประสิทธิภาพมากพอที่จะช่วยให้เศรษฐกิจขยายตัวต่อไปได้โดยไม่เกิดภาวะถดถอย

แต่ส่วนหนึ่งเราก็รับรู้ได้ว่าเฟดอ่านสถานการณ์ผิดพลาดจากการปรับเพิ่มอัตราดอกเบี้ยขึ้นถึงสี่ครั้งรวม 100 จุดเบสิสในปีที่ผ่านมา หากมีความจำเป็นต้องใช้มาตรการดังกล่าวจริง เหตุใดจึงสั้นนัก

อังกฤษและนอร์เวย์นั้นน่าจะกำลังพิจารณาปรับเพิ่มอัตราดอกเบี้ยมากกว่าที่จะปรับลดเนื่องจากสถานการณ์เงินเฟ้อและการเติบโตของเศรษฐกิจในประเทศยังเติบโตอย่างต่อเนื่อง ธนาคารกลางอังกฤษยังคงชะลอการนำมาตรการใดๆ ออกมาใช้ในขณะนี้เพื่อเตรียมรับมือกับสถานการณ์ Brexit ซึ่งมีกำหนดเส้นตายในวันที่ 31 ตุลาคมนี้

ด้านธนาคารกลางนอร์เวย์ก็เคยกล่าวไว้เมื่อเดือนมิถุนายนว่าอาจจะปรับเพิ่มอัตราดอกเบี้ยอีกครั้งในเดือนกันยายนหลังจากที่เคยปรับขึ้นไป 0.25 จุด แต่ในระยะหลังนี้ก็ไม่ได้มีการยืนยันดังกล่าวออกมาอีก

การทะยอยปรับลดอัตราดอกเบี้ยจากธนาคารกลางหลายแห่งจึงเป็นการสร้างโมเมนตัมบางอย่างขึ้นมา สงครามการค้าระหว่างสหรัฐฯ และจีนก็ยังคงบั่นทอนความหวังที่จะเห็นเศรษฐกิจเติบโตได้ ธนาคารกลางหลายแห่งจึงเหลือทางเลือกไม่มากที่จะเข้ามาช่วยรักษาเสถียรภาพให้กับเศรษฐกิจของประเทศและยิ่งทำให้เฟดลำบากใจที่จะปฏิเสธไม่ใช้นโยบายผ่อนคลายทางการเงินเหมือนกับประเทศอื่นๆ

นักลงทุนยังคงต้องติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิดว่านายพาวเวลล์จะมีท่าทีอย่างไรใน การแถลงข่าวของคณะกรรมการนโยบายการเงินของธนาคารกลางสหรัฐฯ (FOMC) หลังการประชุมในวันพุธนี้ ความเชื่อมั่นของตลาดเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงไปบ้างหลังจากที่คณะกรรมการของเฟดบางคนออกมาแสดงความคิดเห็นคัดค้านการปรับลดอัตราดอกเบี้ยเพิ่มเติม โดยบางคนเห็นว่าเฟดควรเก็บเครื่องมือบางอย่างไว้ใช้ในคราวที่สหรัฐฯ ต้องประสบกับภาวะเศรษฐกิจถดถอยแล้วจริงๆ ด้วย

ดังนั้นนักลงทุนในตลาดสัญญาซื้อขายล่วงหน้าอัตราดอกเบี้ยนโยบายสหรัฐฯ จึงเริ่มลดความเชื่อมั่นในเรื่องที่เฟดจะปรับลดอัตราดอกเบี้ยลง โดยเชื่อว่าในเดือนตุลาคมน่าจะยังไม่มีการดำเนินการปรับดอกเบี้ยแต่อย่างใด แต่ก็มีความเป็นไปได้ที่จะมีการปรับลดหรือไม่ปรับอยู่พอสมควรในเดือนธันวาคม รวมทั้งยังมีความเป็นไปได้อยู่เล็กน้อยที่คณะกรรมการนโยบายการเงินจะยังไม่ปรับเปลี่ยนอัตราดอกเบี้ยลงอีกในสัปดาห์นี้ แต่ก็เป็นไปได้น้อยมากเนื่องจากธนาคารกลางแห่งอื่นต่างก็ปรับลดกันมากขึ้นเรื่อยๆ แล้วในขณะนี้

ถึงแม้ว่าคุณจะเป็นผู้นำที่ผลักดันอยู่จากด้านหลัง แต่อย่างน้อยคุณก็ต้องกำหนดจังหวะและความเร็วบ้าง

บทวิเคราะห์ :Darrell Delamaide
TRADE RIDER

*

admin

• 80,709
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 17, กันยายน  2019, 08:22:03 PM
ในที่สุด EU ก็ไปเกี่ยว sig มาจนได้  ตานี้ก็เลือกละ ว่าจะ  Takeoff หรือจะ Landing ..   xc8* xc8* xc8*
ร่วมาแล้ว
TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2019, 08:41:30 PM
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 17, กันยายน  2019, 08:22:03 PM
ในที่สุด EU ก็ไปเกี่ยว sig มาจนได้  ตานี้ก็เลือกละ ว่าจะ  Takeoff หรือจะ Landing ..   xc8* xc8* xc8*
ร่วมาแล้ว
TKo*)
สงสัยจะบินซะแน่แท้ทีเดียวเชียว... x*/2 x*/2
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

Plaman7

• 1,928
น้ำมันร่วงข่าวซาอุดีอาระเบีย สามารถป้อนน้ำมันตลาดได้เร็วกว่าที่คิดลง5.8%
เลฃดี 4289 เลขรับทรัพย์มั่นคง 6395

Euเกี่ยวsigแล้ว จะบินไปต่อมั้ยย

GU น่าsell  แต่ขอชัวร์ดีกว่า

*

PoNgPk

• 6,108
(Sep 17) รัฐสภายุโรปไฟเขียว"ลาการ์ด"นั่งเก้าอี้ประธาน ECB : รัฐสภายุโรปให้การอนุมัติการเสนอชื่อนางคริสติน ลาการ์ด อดีตผู้อำนวยการกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (IMF) เข้ารับตำแหน่งประธานธนาคารกลางยุโรป (ECB) แทนนายมาริโอ ดรากี ซึ่งจะครบวาระการดำรงตำแหน่งในเดือนต.ค.

ทั้งนี้ สมาชิกรัฐสภายุโรปให้การรับรองนางลาการ์ดด้วยคะแนนเสียง 394 เสียง ขณะที่ไม่รับรอง 206 เสียง และไม่ออกเสียง 49 เสียง
นางลาการ์ดจะขึ้นดำรงตำแหน่งประธาน ECB ในวันที่ 1 พ.ย. โดยมีวาระการดำรงตำแหน่ง 8 ปี

ที่ผ่านมา นางลาการ์ดให้การสนับสนุนมาตรการผ่อนคลายทางการเงินของนายดรากีเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจยูโรโซน แม้มีเสียงคัดค้านจากเยอรมนี ซึ่งเป็นประเทศที่มีขนาดเศรษฐกิจใหญ่ที่สุดในยูโรโซน

Source: อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ
TRADE RIDER

ซิกพัง cut ก่อนนนนนะ 555555+
นักเทรดที่ดีจะรู้จักประมาณตอน​ นักเทรดที่โลภระวังขี้พุ้ง555

*

hameto

แอดครับ ตอนนี้ GU จะกลับตัวดีดขึ้นยังครับ แล้วจะไปได้ถึงไหนครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,709
อ้างจาก: hameto ที่ 17, กันยายน  2019, 09:46:41 PM
แอดครับ ตอนนี้ GU จะกลับตัวดีดขึ้นยังครับ แล้วจะไปได้ถึงไหนครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

GU ตอนนี้ขึ้นแล้ว ครับผม ขึ้นรอบนี้ 1.2690

**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,709
EU รอ Stop loss นะครับ ถ้า Stop loss แล้วจะติด Buy Stop

Thor 3** Thor 3**

*

hameto

อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2019, 10:19:22 PM
อ้างจาก: hameto ที่ 17, กันยายน  2019, 09:46:41 PM

GU ตอนนี้ขึ้นแล้ว ครับผม ขึ้นรอบนี้ 1.2690

**6105** **6105**
ขอบคุณครับแอด  (TH)** (TH)** (TH)**

*

ของสะสมยุโรป แอนทีควินเทล

อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 17, กันยายน  2019, 02:19:43 PM
Thor 3**
อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2019, 01:58:31 PM
อ้างจาก: hameto ที่ 17, กันยายน  2019, 01:51:53 PM
แอดครับ ขอทิศทาง gu หน่อยครับ น่าจะเทยังครับ (TH)**

ได้ครับ 1.2350 น่าจะมา

เห็นด้วยครับ น่าจะลงมาเลยอีกประมาณ 50 - 60 pips ครับ  แล้วค่อยเด้งครับ  คิดว่านะ

มั่วมากครับผมเห็นหลายรอบแล้วแอดน่าจะเลิกมาให้ข้อมูลได้แล้ว

*

admin

• 80,709
อ้างจาก: ของสะสมยุโรป แอนทีควินเทล ที่ 17, กันยายน  2019, 10:42:37 PM
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 17, กันยายน  2019, 02:19:43 PM
Thor 3**
อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2019, 01:58:31 PM
อ้างจาก: hameto ที่ 17, กันยายน  2019, 01:51:53 PM
แอดครับ ขอทิศทาง gu หน่อยครับ น่าจะเทยังครับ (TH)**

ได้ครับ 1.2350 น่าจะมา

เห็นด้วยครับ น่าจะลงมาเลยอีกประมาณ 50 - 60 pips ครับ  แล้วค่อยเด้งครับ  คิดว่านะ

มั่วมากครับผมเห็นหลายรอบแล้วแอดน่าจะเลิกมาให้ข้อมูลได้แล้ว

คิอมุมมอง น่ะครับ ท่านไม่เห็นด้วยก็ผ่านไปนะครับ
อีกอย่างเทรดสวนได้เลย ครับ ไม่มีใครห้าม
อะไร ที่ไม่มั่ว ครับ ผมก็วิเคราหํ ตามหลักของผม มีผิดมีถูก ครับ
ถ้าท่าน คิดว่า วิธีการมองของท่านไม่ มั่ว วิเคราะห์ ลงเลย ครับ ถ้าแม่นมีคนติดตามมี คนชื่นชม ไม่มีคนห้าม ไม่ต้องอวตาร มา แขวะ

(TH)** (TH)**