กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ท่านใดเคยทำอีเอทำงานกับระบบ database บ้างครับ

• 4 replies
  • 2,138 views

สอบถามพอจะมีท่านใดเคยมีประสปการณ์ทำอีเอที่ทำงานกับระบบ database มาบ้างครับ ผมว่าจะลองทำดู อยากทราบว่ามัน work ใหมครับ ที่เคยลองทำ ผมจะได้ไม่เสียเวลาลอง  มีปัญหาในการใช้งานมากใหมครับ

*

admin

• 80,665
Re: ท่านใดเคยทำอีเอทำงานกับระบบ database บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17, เมษายน 2019, 05:38:54 PM »
มันเป็นไงบ้างครับ แนวai เหรอครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: ท่านใดเคยทำอีเอทำงานกับระบบ database บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17, เมษายน 2019, 08:04:12 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 17, เมษายน  2019, 05:38:54 PM
มันเป็นไงบ้างครับ แนวai เหรอครับ

กำลังหาแนวทางอยู่ครับ  เลยถามมาว่าทำกันสำเร็จบ้างใหม
ใครพอจะรู้ความลับของธนาคารไทยและสถาบันการเงินบ้างครับ มีอะไรที่เขาทำบ้าง แจ้งผมหลังไมค์ได้นะครับ 5555 (เอาจริงนะ)

AI ก็น่าทำครับ แต่ยุ่งยากครับมีค่าใช้จ่ายเยอะครับ มีใครสนใจทำ AI บ้างครับ เพราะสุดท้ายมันต้องไปลงที่ AI เพราะ AI มันสั่งให้อัพเดทตัวมันเอง หรือสร้างให้เรียนรู้ไว้ระดับหนึ่งได้
AI มันน่าจะประมาณคำนวนตลอดทุกๆ วินาที หรือทุกๆนาที แล้วทำ optimization แบบ real time ได้ผลออกมาประมาณนี้ครับ ใช้ทรัพยากรเยอะพอสมควร

จริงผมว่า AI นี่ google, microsoft มีระบบสำเร็จให้ใช้ น่าจะกั๊ก เฉพาะเรื่องเกี่ยวกับ finance ไว้ครับ เอาเฉพาะระบบ image,photo หรือ คำนวนณ ทำนายอื่นๆ มาให้ใช้บริการ

ไอเดียทำ database ที่ไม่ใช่ AI ก็น่าจะประมาณ เอาค่าอินดี้ละเอียดๆ ใส่ลงไปให้ค้นนะครับ แล้วส่งกลับมาว่าใช่หรือไม่ใช่ มีหรือไม่มี เป็นซิกกลับมา

ทฤษฎี ก็คือ ปัจจุบันระบบเทรดอีเอ มันมีง่ายๆ แค่ 2-4 เงื่อนไขในอีเอ อย่างที่เราเห็นๆ มันเลยทำให้เทรดดีกำไรงามเฉพาะบางช่วงเวลา หรือบางเทร็น แล้วก็ล้าง

ดังนั้นเลยคิดไปเองว่า(จิตนาการ) ถ้าเราเอาค่าละเอียดๆ ระบุเจาะลง เฉพาะ แล้วเอาไปใส่เป็นเงื่อนไข เยอะๆ ไปเลยจะเป็นยังไง

ตัวอย่างจาก ultron มันมีค่า MA ของมันและค่า gap เฉพาะ  เลยเอาตรงนี้มาเป็นไอเดียว่า สมมุติระบบใช้ RSI แทนที่จะเอาแค่ มากกว่า 70 น้อยกว่า 30 ก็ใช้เป็นค่า 69.54 73.11 แบบเฉพาะ อะไรประมาณนี้นะครับ ถ้าเอาใส่ไว้ใน อีเอคงเยอะเกิน และแก้ไขยาก

อย่างตอน backtest ก็มีบ่อยครั้งที่เจอค่า profit factor เป็น 0 คือไม่มีเลย นั่นคือไม่พลาดเลย แต่มันเทรดน้อยมากเจอเทรด 2 ครั้ง 4 ครั้งแค่นี้ เลยได้ผลกำไรน้อย แต่มัน win หมด เอาค่าพวกนี้มารวมกันเยอะๆ ออกมาเป็น ชุดๆ ไปแล้วเอาไปใส่ไว้ใน database นะครับ 

ค้นดู เห็นมีระบบก็อปปี้เทรดที่ใช้ SQL ฐานข้อมูลก็อปแทนระบบเก่าที่เป็นเขียนไฟล์อยู่  น่าจะมีวิธ๊ใช้ database แบบเร็วๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12, มกราคม 2020, 03:45:46 PM »
สนับสนุนครับท่าน รอติดตามอยู่ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12, มกราคม 2020, 04:30:23 PM »
ไม่เคย

เอา data ไปทำไรอ่ะ

ถ้าเอาไปทำเคราะห์ที่อื่นให้ระบบอื่นวิเคราะห์ใช้ api จัดการแทนก็ได้
หรือถ้าแค่อยากจะพักข้อมูลระหว่างระบบแบบเร็วยิ่งกว่า db ก็ redis