กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

หลักการใช้การบริหารความเสี่ยงมาเร่งพอร์ตให้โต

• 2 replies
  • 2,422 views
การใช้วิธีบริหารความเสี่ยงมาเร่งพอร์ตในแบบที่ผมใช้ครับ

สมมุตว่าผมมีทุน 1,000 us  กำหนดความเสี่ยงที่ไม่เกิน 10% ต่อ 1 ออเดอร์  ไปดูภาพแรกครับ

สมมุติว่าผมได้จุดที่จะเข้าเปิด Buy ที่เส้นสีเหลือง โดยมีจุด SL เส้นสีแดง  และจุด Tp เส้นสีน้ำเงิน  จากภาพผมวัดระยะจากจุดที่จะเปิด Buy มาถึงจุด SL ได้ระยะ 100 pip  นั่นหมายความว่าถ้าผมกำหนดความเสี่ยงที่ 10% ของทุน 1,000 us ผมจะสามารถเปิดออเดอร์นี้ได้ขนาด 0.10 lot หากราคาลงมาชน SL ผมจะขาดทุน 100$ หรือ 10% ของทุนที่ผมกำหนดไว้  หากราคาขึ้นไปชน Tp ผมจะได้กำไร 180$ หรือ 18% ของทุนไปดูภาพต่อไปครับ

จากภาพนี้จะเห็นสิ่งที่แตกต่างกันกับภาพแรกคือ ระยะ SL TP  สั้นลงกว่าภาพแรก  นั่นหมายความว่า  จากระยะ SL ภาพนี้เหลือแค่ 30 pip  ดังนั้นผมจะสามารถเปิดออเดอร์ได้ประมาณ 0.33 lot ซึ่งหากลงมาชน sl ผมจะขาดทุน  99$  ก็เกือบๆ 10% ของทุนตามที่กำหนดไว้  แต่หากราคาขึ้นไปชน TP ผมจะได้กำไร 0.33*80 pip = 264$  หรือ 26.4% ของทุนเลยทีเดียว

เห็นความแตกต่างมั้ยครับ ความเสี่ยงเท่าเดิม แต่หากถูกทางไปหา TP ท่านจะได้กำไรมากขึ้นกว่าเดิม หากบางจังหวะในระบบที่ท่านใช้มันระยะ SL น้อยลง  จังหวะนี้คือจังหวะที่ท่านสามารถเร่งพอร์ตได้  เป็นวิธีที่เบสิค มากๆเลยครับไม่ได้มีอะไรพิศดาร

ปล.สิ่งสำคัญคือก่อนเปิดออเดอร์ทุกครั้งต้องวัดระยะ SL ก่อนเสมอเพื่อนำมาคำนวนขนาด Lot ที่จะเปิด  หวังว่าคงมีประโยชน์กับหลายๆท่านนะครับ

แก้ไขครับ ภาพที่ 1 ระยะ tp 180 pip นะครับไม่ใช่ 1,800 pip ผมขี้เกียจลงภาพใหม่ครับ

*

admin

• 80,846
Re: หลักการใช้การบริหารความเสี่ยงมาเร่งพอร์ตให้โต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2016, 04:15:14 PM »
ขอบคุณครับ
xc4* xc4*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: หลักการใช้การบริหารความเสี่ยงมาเร่งพอร์ตให้โต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2016, 05:39:12 PM »
ขอบคุณครับท่าน  (TH)**  (TH)**