traderider forex ไทย

การเสียภาษีจากกำไร Forex

• 8 replies
  • 1738 views

การเสียภาษีจากกำไร Forex

« เมื่อ: 16, สิงหาคม 2019, 10:17:37 AM »
สวัสดีค่ะแอดและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
เลิกเล่นไปนาน ลืมรหัสสมาชิกเก่าไปแล้ว อิอิ
กลับมาสมัครใหม่ พอเริ่มเทรดได้กำไรเล็กๆน้อย แล้วชอบถอนๆ เติมๆ บ่อยๆ ในลักษณะนี้จะเข้าข่ายโดนตรวจสอบไหมคะแอด เพราะตอนนี้เค้าตรวจเงินเข้าออกพวกแม่ค้าออนไลน์
Ex.ยอดโอนเข้า 400ครั้งต่อปี ยอดรวมเกิน 2ล้าน จะโดนส่งเข้ากรมสรรพากรใช่ไหมคะ เพราะส่วนตัวแอบขายของออนไลน์นิดหน่อย น่าจะเกือบถึง กลัวๆ เพราะไม่มีหักภาษี ณ.ที่จ่าย ในกรณีซื้อมาขายไป

คำถามคือ สมมติ ภายใน 1 ปี เรา
ฝาก Exness เป็นเงิน 50,000 USD
ถอนออกมา             70,000 USD

คือยอดถอนถึง 2ล้าน โอนเข้าบ่อยๆเกิน 400ครั้งต่อปี แล้วแบบนี้เค้าจะมาเก็บเราแบบเต็มว่าเป็น รายได้กำไร 2ล้านไหมคะ ทั้งที่เราเติมไปตั้ง 50,000 เหรียญ ตรงนี้จะสามารถมาหักกำไรที่แท้จริงได้ไหมคะ เพราะเวลาเราฝากไม่มีใบภาษีณ.ที่จ่ายมาแสดงให้ทางสรรพกรเห็น จึงอยากมาสอบถามค่ะ ถามเป็นแบบที่ถามจริง จะได้วางแผนการ ฝากและถอนเงินใหม่ เพราะเหมือนเป็นคนโรคจิตพอได้ก็ถอนออกหมด แล้วก็เติมเล่นใหม่ ทำอยู่แบบนี้บ่อยๆ อิอิ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

Share Topic.

Follow Me.

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 61,972
  • 2593

Re: การเสียภาษีจากกำไร Forex

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2019, 10:50:12 AM »
จะตอบว่าอย่างไรดีล่ะ ขอตอบแบบตรงๆเลย นะครับ จากที่ได้ศึกษามาบ้าง

โดยปกติหน้าที่ คนไทยก็คือต้องเสียภาษี ครับ ดังนั้น ถ้าเรามีรายได้ไม่ว่าทางใดเราก็ต้องแจ้ง เสียภาษีที่สรรพกร ครับ ไม่ว่าจะเสียเท่าไหร่ เสียมากหรือเสียน้อยยังไงก็ขอให้ไปจ่ายภาษีไว้ก่อนครับ
แต่ Limit เรื่อง Transaction คือ ต้องรับเงินไม่เกิน 400 ครั้งต่อปี และ มีรายรับ เกิน 2 ล้านบาท สรรพกรจะตรวจสอบครับ ( ถ้าไม่เกิน 400 ครั้งแต่เกิน 2 ล้าน จะไม่เรียกตรวจสอบ จากที่คุยกับ บัญชีมานะครับ)

แต่อย่าลืมว่า อันนี้ต่อ1 ธนาคารไทย นะครับ และอย่าลืมว่า โบรกเกอร์ forex มีหลาย ธนาคารให้ท่าน ฝากถอนดั้งนั้น ก็ลองวิเคราะห์เพิ่มเติมดูครับ
เอา 2 ล้านให้ ครบ 10 ธนาคารก็ได้

ไม่ได้บอกให้เลี่ยงภาษีนะครับแต่ บัญชี เขาบอกมาแบบนี้
ส่วนตัวแอดมินเองก็เสียภาษีรายได้ส่วนบุคคลอยู่ ครับ
แต่จากคำถาม นี่ผมว่า เรื่อง ธนาคารน่าจะพอช่วยได้ นะครับ
 (TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2019, 10:58:44 AM »
จะตอบว่าอย่างไรดีล่ะ ขอตอบแบบตรงๆเลย นะครับ จากที่ได้ศึกษามาบ้าง

โดยปกติหน้าที่ คนไทยก็คือต้องเสียภาษี ครับ ดังนั้น ถ้าเรามีรายได้ไม่ว่าทางใดเราก็ต้องแจ้ง เสียภาษีที่สรรพกร ครับ ไม่ว่าจะเสียเท่าไหร่ เสียมากหรือเสียน้อยยังไงก็ขอให้ไปจ่ายภาษีไว้ก่อนครับ
แต่ Limit เรื่อง Transaction คือ ต้องรับเงินไม่เกิน 400 ครั้งต่อปี และ มีรายรับ เกิน 2 ล้านบาท สรรพกรจะตรวจสอบครับ ( ถ้าไม่เกิน 400 ครั้งแต่เกิน 2 ล้าน จะไม่เรียกตรวจสอบ จากที่คุยกับ บัญชีมานะครับ)

แต่อย่าลืมว่า อันนี้ต่อ1 ธนาคารไทย นะครับ และอย่าลืมว่า โบรกเกอร์ forex มีหลาย ธนาคารให้ท่าน ฝากถอนดั้งนั้น ก็ลองวิเคราะห์เพิ่มเติมดูครับ
เอา 2 ล้านให้ ครบ 10 ธนาคารก็ได้

ไม่ได้บอกให้เลี่ยงภาษีนะครับแต่ บัญชี เขาบอกมาแบบนี้
ส่วนตัวแอดมินเองก็เสียภาษีรายได้ส่วนบุคคลอยู่ ครับ
แต่จากคำถาม นี่ผมว่า เรื่อง ธนาคารน่าจะพอช่วยได้ นะครับ
 (TH)** (TH)** (TH)**

เข้าใจแล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆค่าาาา  Pigig

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 03:25:26 PM »
ผมขอถามหน่อยคับ เวลาไปยื่นเสียภาษี คิดแค่กำไรที่ถอนมาทั้งหมด ไม่หักลบกับทุนที่ฝากเข้าไปใช่มั้ยคับ

*

• *
  • 61,972
  • 2593

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 03:43:57 PM »
ผมขอถามหน่อยคับ เวลาไปยื่นเสียภาษี คิดแค่กำไรที่ถอนมาทั้งหมด ไม่หักลบกับทุนที่ฝากเข้าไปใช่มั้ยคับ

คือ เรา ไม่ต้องบอก ครับ ว่ารายได้จาก อะไร แค่เรา ประเมินรายได้ ของตัวเอง เฉพาะ ส่วนของกำไรแล้วไปแจ้ง สรรพกร น่ะครับ
แล้วเขาจะประเมิน ภาษีที่เราต้องจ่าย  ครับ คือ ทำไงก็ได้ให้ตัวท่านเสียภาษี น่ะครับ ไม่ใช่มีรายได้แล้วหนีหาย ไม่จ่ายเลย
แต่ก็ต้องสมเหตุ สมผล นะครับกับรายได้ที่พึ่งมี

(TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

*

• *
  • 61,972
  • 2593

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 03:48:23 PM »

คือ เรา ไม่ต้องบอก ครับ ว่ารายได้จาก อะไร แค่เรา ประเมินรายได้ ของตัวเอง เฉพาะ ส่วนของกำไรแล้วไปแจ้ง สรรพกร น่ะครับ
แล้วเขาจะประเมิน ภาษีที่เราต้องจ่าย  ครับ คือ ทำไงก็ได้ให้ตัวท่านเสียภาษี น่ะครับ ไม่ใช่มีรายได้แล้วหนีหาย ไม่จ่ายเลย
แต่ก็ต้องสมเหตุ สมผล นะครับกับรายได้ที่พึ่งมี

(TH)**

https://traderider.com/index.php?topic=1308.0

เพิ่มเติม ครับ
 (TH)**

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 03:50:34 PM »

(TH)**

ผมก็อยากเสียภาษีให้มันถูกต้องอยู่คับ
แต่ไม่เข้าใจว่าจะยื่นรายได้ยังไง
เพราะบางที ฝากเงินไปเอามาจิ้นให้พอตอยู่รอด พอได้กำไรแล้วก็ถอนออกมาเยอะ

*

ออนไลน์ forcebewithyou

• 2,343
  • 76
  • Green PIPs Be With You

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 04:29:07 PM »

ภาษีมีอยู่อย่างหนึ่งครับที่ผมเคยมีประสปการณ์โดนมา(ธุรกิจที่บ้านต่างจังหวัด)

อย่าเสียภาษีเยอะครับ ถ้าเยอะแล้ว พอเศรฐกิจไม่ดี กำไรน้อยลงเสียน้อยลง พอจ่ายน้อยลง ก็โดนจับผิด โดนเรียกไปถามทำไมน้อยลง มันผิดปกตินะ เคยได้มากแล้วพอมาเสียน้อยลงนี่มันผิดปกติ  ประมาณนี้ครับ  ร้านเล็กๆ ไม่เหท่าใหร่ ร้านใหญ่ๆ โดนแน่นอน

ถ้าขึ้น(จ่ายมาก) แล้วก็ต้องจ่ายมากไปตลอดนะครับ

คำแนะนำ ให้เสียภาษีเท่าๆ กัน ไปตลอดครับ  ไม่มากไม่น้อยไป จะได้ไม่ผิดปกติครับ  เหมือนพนักงานมีเงินเดือนครับ

ถ้ากำไรเยอะมากๆ ให้เฉลี่ย เป็นทั้งปีครับ คิดว่านะน่าจะดีกว่า

กำไรเดือนนี้ 2 ล้าน เดือนหน้าแค่ แสนเดียว แล้วเสีย เยอะแล้วมาน้อย อาจจะโดนจับผิดได้ง่ายครับ เพราะระบบคำนวน หาความต่างได้ง่าย มองกราดูเจอทันที 

ให้เสียสม่ำเสมอ เท่าๆเดิ่มเหมือนเดิมตลอด แค่เสียตลอดก็พอครับ 

ถ้าไม่เสียก็ไม่เสียไปเลยตลอด  ถ้าเสียก็เสียให้ต่อเนื่องไปตลอดนะครับ  ถ้าเดือนนี้ขาดทุน 1 ล้านก็ต้องเสียนะครับ ถ้าบอกว่าขาดทุนแล้ว ไม่เสียหรือติดลบ หรือเสียน้อยลงมากๆ อันนี้ เดี๋วอาจจะมีปัญหาก็ได้ครับ

เป้นแค่ความคิดเห็นหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 04:38:40 PM »
ขอบคุณครับ รายได้ของผมจากการทำงานปกติ มันไม่ถึงเกณท์ต้องเสียอ่าคับ

แต่ปีนี้เทรดฟอเรกได้กำไรเยอะพอสมควร ถึงเกณท์ต้องเสียภาษี เลยอยากหาข้อมูลไว้คับ

ถึงเวลาไปเสียภาษีจะได้คำนวนถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, สิงหาคม 2019, 04:40:33 PM โดย benzii369 »

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Land-FX Admiral Markets

Tickmill