กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ

• 278 replies
  • 68,120 views
*

niknot66

Re: ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2017, 02:23:10 PM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 15, พฤษภาคม  2017, 12:42:40 PM
จากหน้าจอ setting ก็ดูปรกติดี ขนาดของ lot ที่อีเอรายงานที่หน้าจอก็ไม่ error
จะพยายามตรวจสอบดูให้นะคะว่ามีโอกาสผิดพลาดที่จุดไหน

ระหว่างนี้ แนะนำให้ท่านหยุดใช้ EA ก่อนน่ะค่ะ เพราะเราไม่แน่ใจว่าเราจะหาเจอจุดผิดพลาดหรือไม่

หรือไม่ก็ปรับ Autolot เป็น false เพื่อ fix lot ไว้

เพราะถ้าผิดพลาดอีก มันน่ากลัวตรงที่ออก lot ใหญ่มาก แค่กราฟสวิงนิดหน่อยก็อาจโดน margin call ได้ง่าย ๆ เลยค่ะ
ขอบคุณครับ ก่อนลงเงินจริงผมก็ test มาเดือนนึงปกติ  พอลงเงินจริงแค่ครึ่งคืนโดนเลย

*

niknot66

Re: ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2017, 07:47:53 PM »
สรุปว่า แต่ละคู่เงินผมต้อง set lot = 1.0 หรือ 0.1 ตามค่า Default ครับ   port micro ทุน 500$

*

2WayCloseSystem

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2017, 08:33:31 PM »
อ้างจาก: niknot66 ที่ 15, พฤษภาคม  2017, 07:47:53 PM
สรุปว่า แต่ละคู่เงินผมต้อง set lot = 1.0 หรือ 0.1 ตามค่า Default ครับ   port micro ทุน 500$

ต้องขออภัยจริง ๆ ค่ะ เราไม่ทราบว่า port micro คิดค่า pip value แบบไหน เพราะเราใช้พอร์ต cent กับ standard อยู่ บางทีมันอาจไม่เหมือนกัน

ถ้าพอร์ต micro 500$ น่าจะมีทั้งหมด 50000$ แต่หน่วย micro
ถ้าเทรด 5 คู่ แล้วแบ่งทุนคู่ละ 10000$  น่าจะ set lot = 1 ในแต่ละคู่
วิธีสังเกต pip value ก็คือ ต้องดูว่าเวลาที่ราคาขยับ 1 pip แล้ว profit ได้เท่าไหร่ ถ้าบอกตรงนี้ได้ จะพอคำนวณให้ได้ค่ะ

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2017, 09:17:12 PM »
ผมลองBack test xm.microแล้วผลออกมา ไม่ดีเอาเลย
xm.micro มันจะมีกราฟแยกต่างหากจากกราฟบัญชีปกติ
ในขณะที่ผมBack testกับfbs cent ซึ่งใช้กราฟเดียวกับบัญชีปกติ ผลออกมาดีมากๆ
ผมว่าอาจจะเกี่ยวข้องกับปัญหาของคุณ niknot66 ก็ได้ครับ
" ความเสี่ยงที่มากที่สุด คือคนที่ไม่ยอมเสี่ยงอะไรเลย " – Mark Zuckerburg

*

forum

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2017, 10:19:17 PM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 15, พฤษภาคม  2017, 08:33:31 PM
อ้างจาก: niknot66 ที่ 15, พฤษภาคม  2017, 07:47:53 PM

ต้องขออภัยจริง ๆ ค่ะ เราไม่ทราบว่า port micro คิดค่า pip value แบบไหน เพราะเราใช้พอร์ต cent กับ standard อยู่ บางทีมันอาจไม่เหมือนกัน

ถ้าพอร์ต micro 500$ น่าจะมีทั้งหมด 50000$ แต่หน่วย micro
ถ้าเทรด 5 คู่ แล้วแบ่งทุนคู่ละ 10000$  น่าจะ set lot = 1 ในแต่ละคู่
วิธีสังเกต pip value ก็คือ ต้องดูว่าเวลาที่ราคาขยับ 1 pip แล้ว profit ได้เท่าไหร่ ถ้าบอกตรงนี้ได้ จะพอคำนวณให้ได้ค่ะ

ไม่เคยใช้ micro ของ fbs เหมือนกัน  แค่ เดาๆ pip value ของ micro  น่าจะ 1 จุด (eu) = 0.10 เชนต์ เปรียบกัน บัญชีเชนต์และสแตนดาด  บัญชีเชนต์ 1 จุด = 0.01 เชนต์ สแตนดาด  1 จุด = 1.00 ดอลล์

สรุป
ST 1000$ = 1,000 หน่วย = ตั้ง initial lot เป็น 0.1
micro 1000$ = 10,000 หน่วย  = ตั้ง initial lot เป็น  1.0
micro 500$  =  5,000 หน่วย  =  ตั้ง initial lot เป็น  0.5
cen  1000$ = 100,000  หน่วย = ตั้ง initial lot เป็น  10.0

น่าจะประมาณนี้ไหมครับ ท่านอื่นๆเห็นว่าไงเอย

*

niknot66

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2017, 11:22:06 PM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 15, พฤษภาคม  2017, 08:33:31 PM

ขอโทษครับ Port cen ครับ 555+

*

niknot66

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2017, 11:23:45 PM »
อ้างจาก: Din Toughboy ที่ 15, พฤษภาคม  2017, 09:17:12 PM
ผมลองBack test xm.microแล้วผลออกมา ไม่ดีเอาเลย
xm.micro มันจะมีกราฟแยกต่างหากจากกราฟบัญชีปกติ
ในขณะที่ผมBack testกับfbs cent ซึ่งใช้กราฟเดียวกับบัญชีปกติ ผลออกมาดีมากๆ
ผมว่าอาจจะเกี่ยวข้องกับปัญหาของคุณ niknot66 ก็ได้ครับ
Port micro XM ผมลองแล้ว โดนโบรคระงับเลยครับ  สงสัยออกไม้มาถี่แปลกๆ  ตอนนี้เลยใช้ FBS แทนครับ

*

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2017, 07:33:22 AM »
อ้างจาก: forum ที่ 15, พฤษภาคม  2017, 10:19:17 PM

ไม่เคยใช้ micro ของ fbs เหมือนกัน  แค่ เดาๆ pip value ของ micro  น่าจะ 1 จุด (eu) = 0.10 เชนต์ เปรียบกัน บัญชีเชนต์และสแตนดาด  บัญชีเชนต์ 1 จุด = 0.01 เชนต์ สแตนดาด  1 จุด = 1.00 ดอลล์

สรุป
ST 1000$ = 1,000 หน่วย = ตั้ง initial lot เป็น 0.1
micro 1000$ = 10,000 หน่วย  = ตั้ง initial lot เป็น  1.0
micro 500$  =  5,000 หน่วย  =  ตั้ง initial lot เป็น  0.5
cen  1000$ = 100,000  หน่วย = ตั้ง initial lot เป็น  10.0

น่าจะประมาณนี้ไหมครับ ท่านอื่นๆเห็นว่าไงเอย

ประมาณนั้นค่ะ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยหาคำตอบค่ะ
เราไม่ค่อยคุ้นกับ port micro เพราะไม่เคยใช้ คงต้องรบกวนท่านอื่นลองใช้ตาราง MM ที่เราแนบให้ลองใส่สูตรดูให้นะคะ

*

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2017, 07:03:17 AM »
หวังว่าพอร์ตของทุก ๆ คนยังอยู่รอดปลอดภัยนะคะ

สถานการณ์ EU เมื่อวานลากหนักมาก ขาใหญ่ไม่ปราณีรายย่อยอย่างเรา อัดซื้อเพื่อสลัดเม่าออกจากตลาด เหตุการณ์โหดร้ายแบบนี้เกิดขึ้นได้เสมอ ดังนั้นการ  MM หรือ sl จะช่วยยืดอายุพอร์ตเราได้ค่ะ

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2017, 11:07:08 AM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 17, พฤษภาคม  2017, 07:03:17 AM
หวังว่าพอร์ตของทุก ๆ คนยังอยู่รอดปลอดภัยนะคะ

สถานการณ์ EU เมื่อวานลากหนักมาก ขาใหญ่ไม่ปราณีรายย่อยอย่างเรา อัดซื้อเพื่อสลัดเม่าออกจากตลาด เหตุการณ์โหดร้ายแบบนี้เกิดขึ้นได้เสมอ ดังนั้นการ  MM หรือ sl จะช่วยยืดอายุพอร์ตเราได้ค่ะ

ยังพอรอดอยู่ครับ แต่ก็โดนลากไกลมากๆ ตอนนี้ 5555

ส่วน port micro xm ผมก็เปิดอยู่ ใช้อยู่ตอนนี้  ก็ปรกติดีนะครับ

*

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2017, 01:23:36 PM »
เมื่อคืน ในระบบ copytrade มี leader คนนึงที่ประวัติลีดเดอร์ยาวนาน 2 ปีกว่า กำไรไม่สูง แต่ maximum drawdown ต่ำมาตลอด คนเลยเชื่อมั่นในความปลอดภัย ทุนของผู้ติดตามประมาณ 6ล้านเหรียญ โดนล้างพอร์ตโดยไม่มีการแก้ไขหรือลดความเสี่ยงใด ๆ ทั้งสิ้น เพราะใช้ระบบ martingale ที่ต้องคอยลุ้นไม้สุดท้ายให้รีบาวมาปิดจ๊อบ ซึ่งจากการ setup ของเขาก็รอดมาได้ตลอด แต่เมื่อวาน EU โหดมาก ไปแบบตัวตรง ย่อก็นิดหน่อย แล้วไปต่อ สุดท้ายก็อาเมน เงินเข้าไปในตลาด 6M$ ไม่รู้ไปอยู่ในมือใคร

จากเหตุการณ์นี้เลยต้องหันมาพึ่งระบบ close system อย่างเต็มตัว
แต่จะหวังพึ่งแค่ EU อย่างเดียวที่คิดว่าปลอดภัยก็ไม่ได้แล้ว เพราะเวลามันลากมันก็ไม่ได้ปราณีใครเหมือนกัน ลากไปลากมา ถึงแม้จะคำนวณไว้แล้วว่าพอร์ตอยู่ได้ แต่ก็เกิดความป๊อดอยู่ดี

ตอนนี้เลยลองหันมาใช้ close system แบบไม่ 2way ค่ะ แต่เปิด buy only แล้วเลือกเฉพาะคู่เงินที่ราคาต่ำกว่า 1.0 ซึ่งตอนนี้ก็มี USDCHF, AUDUSD, NZDUSD เปิดพร้อมกันทั้ง 3 คู่ แต่เลือกเปิดเฉพาะเวลาที่มั่นใจว่ามันลงมาต่ำแล้วจริง ๆ เท่านั้นค่ะ ใครจะลองเอาไปปรับใช้ ก็ลองดูนะคะ

ปล.ทั้ง 3 คู่นี้มีค่า swap เป็นบวก ในช่วงของการรอคอยการลากก็กินกำไรค่า swap ไป
ปล2. แต่อย่าลืม money management ในการคำนวณ lot และจำนวนจุดผิดทางด้วยค่ะ

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2017, 02:20:00 PM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 18, พฤษภาคม  2017, 01:23:36 PM
เมื่อคืน ในระบบ copytrade มี leader คนนึงที่ประวัติลีดเดอร์ยาวนาน 2 ปีกว่า กำไรไม่สูง แต่ maximum drawdown ต่ำมาตลอด คนเลยเชื่อมั่นในความปลอดภัย ทุนของผู้ติดตามประมาณ 6ล้านเหรียญ โดนล้างพอร์ตโดยไม่มีการแก้ไขหรือลดความเสี่ยงใด ๆ ทั้งสิ้น เพราะใช้ระบบ martingale ที่ต้องคอยลุ้นไม้สุดท้ายให้รีบาวมาปิดจ๊อบ ซึ่งจากการ setup ของเขาก็รอดมาได้ตลอด แต่เมื่อวาน EU โหดมาก ไปแบบตัวตรง ย่อก็นิดหน่อย แล้วไปต่อ สุดท้ายก็อาเมน เงินเข้าไปในตลาด 6M$ ไม่รู้ไปอยู่ในมือใคร

จากเหตุการณ์นี้เลยต้องหันมาพึ่งระบบ close system อย่างเต็มตัว
แต่จะหวังพึ่งแค่ EU อย่างเดียวที่คิดว่าปลอดภัยก็ไม่ได้แล้ว เพราะเวลามันลากมันก็ไม่ได้ปราณีใครเหมือนกัน ลากไปลากมา ถึงแม้จะคำนวณไว้แล้วว่าพอร์ตอยู่ได้ แต่ก็เกิดความป๊อดอยู่ดี

ตอนนี้เลยลองหันมาใช้ close system แบบไม่ 2way ค่ะ แต่เปิด buy only แล้วเลือกเฉพาะคู่เงินที่ราคาต่ำกว่า 1.0 ซึ่งตอนนี้ก็มี USDCHF, AUDUSD, NZDUSD เปิดพร้อมกันทั้ง 3 คู่ แต่เลือกเปิดเฉพาะเวลาที่มั่นใจว่ามันลงมาต่ำแล้วจริง ๆ เท่านั้นค่ะ ใครจะลองเอาไปปรับใช้ ก็ลองดูนะคะ

ปล.ทั้ง 3 คู่นี้มีค่า swap เป็นบวก ในช่วงของการรอคอยการลากก็กินกำไรค่า swap ไป
ปล2. แต่อย่าลืม money management ในการคำนวณ lot และจำนวนจุดผิดทางด้วยค่ะ
ผมพลาดเรื่องคำนวณLotเต็มๆ แต่ยังเชื่อในEAนี้ รอเริ่มใหม่
รอV.ใหม่อยู่ครับ ็Hea**
" ความเสี่ยงที่มากที่สุด คือคนที่ไม่ยอมเสี่ยงอะไรเลย " – Mark Zuckerburg

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2017, 06:46:51 PM »
อ้างจาก: MagaritaFx ที่ 18, พฤษภาคม  2017, 01:23:36 PM

Owww น่าสนครับ ๆ
บายอย่างเดียว คู่ต่ำกว่า 1 (คล้ายๆ KZM ที่เคยอ่านเลยครับ น่าสนๆ ครับ)
(TH)** (TH)** (TH)**

แต่ ต้อง  แต่เลือกเปิดเฉพาะเวลาที่มั่นใจว่ามันลงมาต่ำแล้วจริง ๆ เท่านั้น

*

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2017, 07:39:49 AM »
อ้างจาก: Din Toughboy ที่ 18, พฤษภาคม  2017, 02:20:00 PM

ผมพลาดเรื่องคำนวณLotเต็มๆ แต่ยังเชื่อในEAนี้ รอเริ่มใหม่
รอV.ใหม่อยู่ครับ ็Hea**

สถานการณ์ EU แย่มากเลยค่ะตอนนี้ โดนลากไปเกือบ 50% แล้ว ส่วนตัวถึงแม้รู้ว่าจะยังไปได้อีกไกล แต่ก็ใช้ buy stop เปิดช่วยบล็อคเอาไว้ แล้วเดี๋ยวค่อย sell แก้พอร์ตเมื่อมันมีสัญญาณกลับตัวจริง ๆ

ตัว reverse ยังหาวิธีแก้ทางไม่ค่อยได้ กรณีเกิดเหตุแบบนี้
แต่กำลังจะปรับปรุงตัว hedge ใหม่ ถึงแม้กำไรโดยรวมจะน้อยกว่าตัว reverse แต่เมื่อเจอสถานการณ์เหมือนในปัจจุบัน จะรู้สึกปลอดภัยมากกว่าค่ะ

*

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2017, 07:45:05 AM »
อ้างจาก: fugaca ที่ 18, พฤษภาคม  2017, 06:46:51 PM

Owww น่าสนครับ ๆ
บายอย่างเดียว คู่ต่ำกว่า 1 (คล้ายๆ KZM ที่เคยอ่านเลยครับ น่าสนๆ ครับ)
(TH)** (TH)** (TH)**

แต่ ต้อง  แต่เลือกเปิดเฉพาะเวลาที่มั่นใจว่ามันลงมาต่ำแล้วจริง ๆ เท่านั้น

อีเอตัวนี้ก็เอาหลักการของ KZM มาใช้แหละค่ะ แต่เอามาปรับใช้แบบ 2 way แล้วใช้วิธีเปิด ๆ ปิด ๆ แทนการวาง zone แบบยาว ๆ

ที่ต้องบอกว่า ควรเลือกเปิดเฉพาะเวลาที่มั่นใจว่ามันลงมาต่ำจริง ๆ อาจจะใช้คำผิด แต่หมายถึงว่า กรณีมองเห็นว่ามันเป็นขาลงอยู่ แล้วมีทีท่าว่าจะลงไปอีก ก็อย่าฝืน ให้รอว่ามันลงไปต่ำแล้ว เจอจุดกลับตัวแล้ว จึงค่อยเปิดอีเอค่ะ
เพราะถ้าฝืน เราอาจจะต้องรอนาน