traderider forex ไทย

ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ

• 278 replies
  • 33774 views

*

ออฟไลน์ MagaritaFx

• **
  • 120
  • 31
สวัสดีค่ะ ติดตามเวปบอร์ดนี้มานานแล้ว ติดตามการวิเคราะห์ค่าเงิน EU ของแอดมินมาตลอด
วันนี้ขออนุญาตฝาก EA - 2WayCloseSystem ที่ยังเป็น beta version คือยังไม่ได้ทำการตลาดแต่อย่างใด แต่อยากฝากไว้ให้ท่านที่สนใจช่วยทดสอบ และขอคำแนะนำเพื่อทำการปรับปรุง เพื่อเป็นทางเลือกของคนไทย ได้ดูดเงินจากต่างประเทศบ้าง

จากการ backtest EA ตัวนี้เหมาะกับคู่ EURUSD คู่เดียวเท่านั้น การทดสอบได้ผลดีที่สุดที่ timeframe H1 ถ้าเริ่มต้นที่ทุน 1000 ให้ใช้ initial lot size ที่ 0.1 ส่วนค่าอื่น ๆ ก็ตั้งตามค่า default ปรับได้ตามต้องการค่ะ

2WayCloseSystemHedgeBeta1 <==== คือตัว 2WayCloseSystemBeta9 เดิม การทำงานแบบเดิม แต่เพิ่ม option ให้เลือกว่าจะปิดออเดอร์ทั้งหมดเมื่อไม้ที่ 3 tp ครั้งแรกเลยไหม เพื่อลดความเสี่ยงในการโดนลาก จากการ backtest พบว่ากำไรลดลง แต่ก็เพิ่มไว้เผื่อท่านไม่อยากโดนลากนานเกินไป

2WayCloseSystemReverseBeta1 <=== เปลี่ยนจากระบบ Hedge เป็นระบบ Reverse ของอีกฝั่งหนึ่ง ผลการทดสอบตามรูปด้านล่างค่ะ

Auto Lot และเลือก No Close Order ทั้งหมดเมื่อมีการ TP ในครั้งแรก

Auto Lot และเลือก Close Order ทั้งหมดเมื่อมีการ TP ในครั้งแรก

การตั้งค่าอีก 1 คู่ที่พอจำทำกำไรได้ในระยะยาว คือ USDCHF กำไรไม่มากเท่ากับคู่ EURUSD แต่ก็พอสามารถนำมารันควบคู่เป็นแบบ multiple กันได้ค่ะ

ปล1. EA ตัวนี้ไม่ใช่ EA ที่เคลียร์วันต่อวัน ไม่เหมาะกับคนใจร้อน เพราะบางทีถูกลากเกินครึ่งเดือน
ปล2. เหมาะสำหรับคนที่ต้องการ Passive Income ที่แท้จริง ยิ่งท่านต้องการกำไรน้อย ความเสี่ยงก็จะยิ่งเข้าใกล้ 0
ปล3. ถ้าต้องการแค่กำไรที่มากกว่าการฝากธนาคาร คือ 3-5% ต่อเดือน EA ตัวนี้ห่างไกลคำว่าล้างพอร์ตมากมาย

ยินดีรับฟังข้อเสนอแนะทุก ๆ ข้อค่ะ

ผลการทดสอบกับบัญชีชนิด ProSTP ซึ่งแสดงให้เห็นว่า EA นี้สามารถรันกับบัญชีที่ให้ leverage 1:200 ได้ค่ะ (บัญชีประเภทนี้จะมีค่าคอมมิชชั่นน้อย แต่ให้ leverage ต่ำ ไม่เหมาะกับ EA โดยทั่วไปค่ะ)

Share Topic.

Follow Me.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มิถุนายน 2019, 12:06:12 AM โดย เทรดเดอร์สายเขียว »

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 60,668
  • 2584

Re: ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 03:51:02 PM »
ขอบคุณมากครับ
 Ha)** Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

*

• **
  • 120
  • 31

Re: ขอฝาก EA - 2WayCloseSystemBeta ไว้ให้ช่วยทดสอบด้วยนะคะ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 04:15:55 PM »
ขออภัยนะคะ ตอนแรกลงรูปแรกผิด ตอนนี้ลงใหม่แล้วค่ะ

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 60,668
  • 2584

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 04:20:10 PM »

2WayCloseSystem

close system ทัั้ง Buy ทั้ง Sell ไป พร้อมๆ กันใช่ใหมครับ
 (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

*

ออฟไลน์ forum

• 536
  • 30

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 04:27:12 PM »
ขอบคุณครับ  ให้ของมาให้ลอง ให้ใช้ดู
แนวคิด น่าสนใจ  2 ways close  ็Hip** 

*

• **
  • 120
  • 31

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 04:34:22 PM »

2WayCloseSystem

close system ทัั้ง Buy ทั้ง Sell ไป พร้อมๆ กันใช่ใหมครับ
 (TH)**

คือเอาแนวคิดมาจากคุณต้าน เรื่อง close system แต่แนวคิดนั้นเขา buy อย่างเดียว แต่ EA ตัวนี้ เล่นทั้ง buy ทั้ง sell ค่ะ ใช้หลักการเข้าเมื่อกลับตัว และถือนานกรณีผิดทางค่ะ มีการแก้พอร์ตสูงสุดแค่ 3 ไม้ค่ะ

*

• 536
  • 30

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 08:35:38 PM »
จากเทสข้างบน กำไรถือว่าออกมาดีมากเลยครับ แต่ความเสี่ยง (DD) โดยเฉพาะ max dd ถือว่าหนักเอาการ 70% กว่า นั้นหมายความว่า จาก ทุน 1000 มีลดลงถึง 700 เหลือวุดหวิด 300

ถ้าหาทางลด max DD ลงได้ ให้อยู่ที่ 28-30% ได้ จะเยี่ยมเลยครับตัวนี้

ผมลองแบคเทสจากโบรก 2 โบรก เปรียบเทียบดู ออกมาได้ไกล้เคียงกัน แต่ค่อนข้างต่างจากตัวบนเยอะในเรืองของกำไร  แต่ MAX DD ของทั้ง 3 เทสก็ถือว่าไกล้เคียงกัน  แต่น่าจะปรับจูนได้  Thor 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มิถุนายน 2019, 12:06:56 AM โดย เทรดเดอร์สายเขียว »

*

• 536
  • 30

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02, มกราคม 2017, 09:03:23 PM »

ระหว่างทางดูเหมือนมีการเก็บสั้นๆ 1 รอบ แล้วถ้าจะเก็บหลายๆรอบ หากราคาตีกลับ จะช่วย ลด DD ได้เปล่าครับ หรือยว่าจะยิ่งไปเพิ่มความเสี่ยง ลองตั้งดูหรือยังครับ ลุ้นครับ.. ็Hip** ็Hip** cheetah3*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มิถุนายน 2019, 12:07:11 AM โดย เทรดเดอร์สายเขียว »

*

• **
  • 120
  • 31

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03, มกราคม 2017, 07:56:31 AM »
จากเทสข้างบน กำไรถือว่าออกมาดีมากเลยครับ แต่ความเสี่ยง (DD) โดยเฉพาะ max dd ถือว่าหนักเอาการ 70% กว่า นั้นหมายความว่า จาก ทุน 1000 มีลดลงถึง 700 เหลือวุดหวิด 300

ถ้าหาทางลด max DD ลงได้ ให้อยู่ที่ 28-30% ได้ จะเยี่ยมเลยครับตัวนี้

ผมลองแบคเทสจากโบรก 2 โบรก เปรียบเทียบดู ออกมาได้ไกล้เคียงกัน แต่ค่อนข้างต่างจากตัวบนเยอะในเรืองของกำไร  แต่ MAX DD ของทั้ง 3 เทสก็ถือว่าไกล้เคียงกัน  แต่น่าจะปรับจูนได้  Thor 1

การทดสอบเมื่อวาน ถ้าใช้ค่า spread แบบ current จะได้กำไรน้อยค่ะ เพราะโดนค่าเสปรดถ่าง ปรกติถ้าทำการ backtest ช่วงวันเสาร์ อาทิตย์ หรือวันที่ค่าเสปรดถ่าง จะ fix ค่า spread ไว้ที่ 2 ค่ะ ยังไงรบกวน backtest อีกรอบในวันที่ค่า spread ปรกติให้ด้วยนะคะ สำหรับการตั้งค่า spread แบบ current ค่ะ

เรื่องการปรับ DD ตอนนี้ก็พยายามปรับอยู่ค่ะ ถ้าได้ค่า DD ที่ลดลงแต่กำไรพอ ๆ กัน จะเอาปรับ version ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มิถุนายน 2019, 12:07:20 AM โดย เทรดเดอร์สายเขียว »

*

• **
  • 120
  • 31

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03, มกราคม 2017, 08:02:12 AM »

ระหว่างทางดูเหมือนมีการเก็บสั้นๆ 1 รอบ แล้วถ้าจะเก็บหลายๆรอบ หากราคาตีกลับ จะช่วย ลด DD ได้เปล่าครับ หรือยว่าจะยิ่งไปเพิ่มความเสี่ยง ลองตั้งดูหรือยังครับ ลุ้นครับ.. ็Hip** ็Hip** cheetah3*

เคยลองทำอยู่นะคะ version นั้น กำไรเยอะกว่า แต่ max dd สูงกว่า ก็เลยตัดทิ้งไปค่ะ เพราะอยากเน้นการลด dd ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มิถุนายน 2019, 12:07:29 AM โดย เทรดเดอร์สายเขียว »

*

• **
  • 120
  • 31

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03, มกราคม 2017, 08:58:02 AM »
ฝากตัวสู้ข่าวไว้ให้ลองกับ non-farm ศุกร์นี้กันด้วยนะคะ (ที่ comment แรก) สามารถเล่นได้ที่ M1 เลย หรือจะกดปุ่ม buy หรือ sell ปุ่มใดปุ่มนึงเองก็ได้ค่ะ
version นี้ยังไม่สมบูรณ์ เพราะยังเขียนให้เล่นทีละหลาย ๆ คู่พร้อมกันยังไม่ได้ค่ะ กำลังปรับปรุงอยู่ค่ะ

*

• 536
  • 30

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 11:26:45 AM »
..............
การทดสอบเมื่อวาน ถ้าใช้ค่า spread แบบ current จะได้กำไรน้อยค่ะ เพราะโดนค่าเสปรดถ่าง ปรกติถ้าทำการ backtest ช่วงวันเสาร์ อาทิตย์ หรือวันที่ค่าเสปรดถ่าง จะ fix ค่า spread ไว้ที่ 2 ค่ะ ยังไงรบกวน backtest อีกรอบในวันที่ค่า spread ปรกติให้ด้วยนะคะ สำหรับการตั้งค่า spread แบบ current ค่ะ
...................

แจ๋มมาก ครับ ครั้งเดียวยาวเลย ทั้ง ระยะ 1 ปี  และ 3 ปี ไม่สดุดเลย ไม่ว่าจะ 500$ หรือ 1000$   ดูเหมือน สถิติรอบ 3 ปี Max DD อยู่ที่ 945$ จากแบบ fixed lot ซึ่งน่าจะหมายความว่า ถ้าเริ่มด้วยทุนมากกว่า 945$ ไม่ว่าจากช่วงไหนก้ได้ ภายใน 3 ปีที่ผ่านมา พอตผ่านได้ตลอด 
 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1
ขอนุญาตเอาลงที่โพสนี้นะครับ
http://traderider.com/index.php/topic,6035.30.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, มกราคม 2017, 11:38:05 AM โดย forum »

*

• **
  • 120
  • 31

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 11:48:32 AM »
..............
...................

แจ๋มมาก ครับ ครั้งเดียวยาวเลย ทั้ง ระยะ 1 ปี  และ 3 ปี ไม่สดุดเลย ไม่ว่าจะ 500$ หรือ 1000$   ดูเหมือน สถิติรอบ 3 ปี Max DD อยู่ที่ 945$ จากแบบ fixed lot ซึ่งน่าจะหมายความว่า ถ้าเริ่มด้วยทุนมากกว่า 945$ ไม่ว่าจากช่วงไหนก้ได้ ภายใน 3 ปีที่ผ่านมา พอตผ่านได้ตลอด 
 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1
ขอนุญาตเอาลงที่โพสนี้นะครับ
http://traderider.com/index.php/topic,6035.30.html

ขอบคุณท่าน forum มาก ๆ ค่ะที่ช่วยทดสอบ

*

ออฟไลน์ natfx

• **
  • 195
  • 11

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 12:47:49 PM »
เราสามารถตั้ง close order ที่ติดลบมากๆ ได้ไหมครับ เช่น ตั้ง cut ที่ 100$ ประมาณนี้ครับ
วินัย-MM-TREND-R/S

*

• **
  • 120
  • 31

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08, มกราคม 2017, 01:50:55 PM »
เราสามารถตั้ง close order ที่ติดลบมากๆ ได้ไหมครับ เช่น ตั้ง cut ที่ 100$ ประมาณนี้ครับ

จริง ๆ แล้ว EA สามารถทำได้ค่ะ แต่ให้เป็นการตัดสินใจของผู้เล่น ณ ขณะนั้นดีกว่าว่าจะสั่งปิดออเดอร์ไหม เพราะ EA ตัวนี้อืดมากค่ะ มันทำงานเรื่อย ๆ ช้า ๆ ขนาดว่า VPS ล่ม หรือ internet ล่มระหว่างที่ EA เปิดออเดอร์ค้างอยู่ ยังแทบไม่มีผลในทางลบเลยค่ะ การลากที่ 10% ของพอร์ตเกิดขึ้นอย่างช้า ๆ ค่ะ ไม่ได้เกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว

ปล.ลองเปิด backtest เฉพาะช่วงวันที่ 9-10 พย. ที่ EU วิ่งปรู๊ดปร๊าดประมาณ 4000 จุด ดูนะคะ การตั้งค่าเท่านี้สามารถรับการกระชากของกราฟได้สบาย ๆ ค่ะ หรือทุกครั้งที่มีข่าว non-farm EA ตัวนี้ก็จะรับมือได้ค่ะ แต่ EA ตัวนี้จะไม่ชอบการขึ้นหรือการลงแบบต่อเนื่องไปเรื่อย ๆ ค่ะ ซึ่งถ้าเจอกรณีนั้น คงต้องอาศัยการตัดสินใจของผู้เล่นว่าจะลากต่อ หรือ ปิดเพื่อเริ่มต้นเก็บกำไรใหม่ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, มกราคม 2017, 02:13:09 PM โดย MagaritaFx »

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Pepperstone Land-FX Admiral Markets

Tickmill