กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แจก EA CloseMe เขียนเอง กดปุ่มสั่งปิด Close Order ตามที่เราต้องการ

• 18 replies
  • 13,274 views
ทำไม pending ที่3 ถึงไม่เป็นจุด sell limit 1.6000 ครับ เพราะจะเป็นทิศทางเดียวกันกับจุดที่1คือsell แต่ สูงขึ้นเรื่อยๆ

แต่ pending ที่3 ตามรูป กลับเป็นจุด 1.3000  ซึ่งดูไม่ออกว่าจะเป็น buy limit หรือ sell stop ดีครับ

ถ้าไม่มีรูปแบบหรือแบบแผนในการกำหนด order ล่วงหน้า น่าจะต้องออกกับมือดีกว่าครับ

*

forum

อ้างจาก: praditngam ที่ 02, ธันวาคม  2016, 01:10:02 AM
ทำไม pending ที่3 ถึงไม่เป็นจุด sell limit 1.6000 ครับ เพราะจะเป็นทิศทางเดียวกันกับจุดที่1คือsell แต่ สูงขึ้นเรื่อยๆ

แต่ pending ที่3 ตามรูป กลับเป็นจุด 1.3000  ซึ่งดูไม่ออกว่าจะเป็น buy limit หรือ sell stop ดีครับ

ถ้าไม่มีรูปแบบหรือแบบแผนในการกำหนด order ล่วงหน้า น่าจะต้องออกกับมือดีกว่าครับ

ตรรกะอยู่ประมาณนี้  ครับ
อ้างจาก: forum ที่ 28, พฤศจิกายน  2016, 11:19:11 AM
ขอบคุณมากครับ  Thor 1

ท่าน praditngam พอจะมีเวลาทดลองเขียน ea แนว เปิดแล้ว pending ต่อทันทีไหมครับ

Logic ก็ง่ายประมาณนี้
pending 1 ที่ ราคา กำหนดเอง tp กำหนดเอง SL กำหนดเอง
เมื่อ pending 1 ติด ก็ตั้ง pending 2 ขึ้นมาแทนทันที  ที่ ราคา กำหนดเอง tp กำหนดเอง SL กำหนดเอง
เมื่อ pending 2 ติด ก็ตั้ง pending 3 ขึ้นมาแทนทันที  ที่ ราคา กำหนดเอง tp กำหนดเอง SL กำหนดเอง
เมื่อ pending 3 ติด ก็ตั้ง pending 4 ขึ้นมาแทนทันที  ที่ ราคา กำหนดเอง tp กำหนดเอง SL กำหนดเอง
เอาสัก 4 ชั้นเป็นอย่างน้อย

ทืศทางของ pending สามารถ กำหนดเองได้ ไม่จำเป็นต้อง ขึ้นบนอย่างเดียวหรือ ลงล่าง
างอย่างเดียว เพราะต้องการให้สามารถเลือกใช้ได้ว่าเราจะแก้พอร์ตต้วยวิธีไหน ถ้าทิศทางเดียวกัน เรียกว่าแก้ด้วย วิธี averaging, และ martingale ถ้าทิศทางตรงกันข้าม เรียกว่า hedging

ทีจำเป้นต้องใช้อีเอีแทนการเปิดมือเพราะ 1.ไม่ได้เฝ้ากราฟ   2. การพุ่งขึ้นลงแบบแรงๆในบางครั้งเปิดมือหรือ pending มอื ราคาถัดไป ทันที ไม่ทัน

*

forum

ผมอาจะวางตรรกะของอีเอไม่ชัด เพราะไม่มีพื้นฐาน เป้นนักเขียนโปรแกรม.
ยังไงขอท่านอื่นๆ ที่พอเข้าใจแนวคิด ช่วยเสนอแนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ระดมความคิดกันหน่อย ถ้าออกมาสำเร็จจะเป็นประโยชน์ไม่น้อย สำหรับทุกคนใช้กันฟรีได้  ถือว่าเป้น Tool EA ประจำบอร์ด traderider.com อีกตัวหนุึ่งไปเลย
จริงๆ โจทย์  คือ อีเอแบบไหน ก้ได้ ที่ใช้แก้พอรต์ ได้ทั้ง แบบ averaging ,doubling และ hedging ได้

*

Suthi Mitsuwan

สวัสดีครับผมขอถามว่า ถ้าแท่งเทียนอยู่เหนือเส้น SMA 50 เมื่อเรา Pending Order Buy stop แล้วให้มัน Buy stop ต่อไปเมื่อมันขึ้น ทุกครั้งที่ชน Buy Stop ก็จะ Buy Stop อีกต่อไปเรื่อยๆไม่มีวันสิ้นสุด  แล้วเมื่อทุกครั้ง ที่มันลงมา100จุด ก็จะ Buy stop 1 ครั้ง อีก จนลงมาถึงแท่งเทียนน้อยกว่า SMA 50 ก็จะทำการ Sell stop ไปเรื่อยๆไม่มีวันสิ้นสุด แล้วเมื่อทุกครั้ง ที่มันขึ้นมา100จุด ก็จะ Sell stop 1 ครั้ง อีก เป็นอย่างนี้เสมอ จะเขียนคำสั่ง FX Pro quant อย่างไรครับ โดยไม่ต้องรอให้ชนก็จะเปิดแบบไม่สนใจ pending order ขอบคุณครับ