กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅🛸EUR/USD Forex พฤหัสบดี 13 มกราคม 2565 EU บินแล้วจริงๆไม่สลิง>>ไม่มีตัวแสดงแทน ✅🛸

• 9 replies
  • 3,862 views
*

admin

• 80,675
✅🛸EUR/USD Forex พฤหัสบดี 13 มกราคม 2565 EU บินแล้วจริงๆไม่สลิง>>ไม่มีตัวแสดงแทน ✅🛸

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1400 1.1330 1.1513 1.1550

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1442
Daily Pivot=1.1415
Fibo 50 Daily=1.1400

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1452 S1 = 1.1400
R2 = 1.1475 S2 = 1.1377
R3 = 1.1513 S3 = 1.1354
R4 = 1.1550 S4 = 1.1315
R5 = 1.1600 S5 = 1.1270

💢🔰 สวัสดี เช้าวันพฤหัสบดีครับผม จากกราฟเมือวาน EURUSD ก็บินมาตามแผนนะครับโดยเป็นการบิน แบบไม่ได้มารับที่จุด นัดพบเรียกว่าตกรถกันเลยทีเดียวจากแนวโน้มกราฟทางเทคนิคและ ดัชนีย์ตัวเลขเงินเฟ้อของสหรัฐ พุ่งสูงสุดในรอบ 40 ปีส่งผลให้ ดอลล่าห์ สหรัฐ อ่อนค่าลงอย่างหนักเมื่อเปรียบเทียบกับทุกสกุลเงิน แนวโน้มกราฟวันนี้ จะมีแนวโน้มต่อเนื่องนะครับอาจจะมีย่อบ้างทางเทคนิคแต่โดยภาพรวม วันนี้ จนถึง วันศุกร์ EUR น่าจะปรับตัวสูงขึ้นได้ต่อเนื่อง สำหรับข่าวแดงที่น่าสนใจวันนี้ มี PPI m/m เวลา 20.30 ตอนนี้ข่าวจะมีผลกระทบไม่มากนะครับไม่ว่าจะออกมาทางไหน เทรนมาแล้วกราฟจะมีแนวโน้มปรับตัวขึ้นต่อเนื่อง ครับ

💢🔰 แนวโน้มทางเทคนิควันนี้ หลังจากกราฟ ปิดแท่ง Day บวกได้ต่อเนื่องในแบบหลุดเทรนขาลงกลับมาอยู่ในเทรนขาขึ้นประกอบกับ ตัวเลขเงินเฟ้อ ของสหรัฐสูงสุดในรอบ 40 ปีส่งผลให้ EURUSD ตอนนี้มีแนวโน้มที่จะแข็งค่าได้ต่อเนื่องนะครับ จากรูปที่ 1 จะเห็น การ Breakout จากเทรนไลน์ขึ้นมา จากแนวรับ ในแบบ ยก Low ยก High ตามหลักการของ Downtheory ขาขึ้น ประกอบกับ จากรูปที่ 2 แท่ง Day ได้เกิด Master Candle ใหม่ที่สูงกว่า High ก่อนหน้า เป็นแนวโน้มการกลับตัวที่ชัดเจนนะครับ และหากวิเคราะห์ จาก ภาพประกอบ ที่แอดมิน จะแนบเพิ่มมา ในรอบการวิ่ง ของ period 5 จะพบว่า ช่วงนี้กราฟจะวิ่งขึ้นต่อเนื่อง จนถึง ช่วงเดือน มีนาคม-เมษายนของปีนี้นะครับหลังจากนั้นอาจจะมีการปรับตัวลงตามรอบการวิ่งของกราฟครับดังนั้นแผนการเทรดต่อเนื่องของวันนี้ เน้นไปที่การหาจังหวะในการ Buy ครับ

✅✅ แผนการเทรดวันนี้✅✅  จาก แท่ง Master Candle Day ที่เกิดขึ้นเมื่อวานล่าสุุด วัดจาก High Low วันนี้จะเป็นการรอเข้า Buy ทีแนวFibo 50 Day นะครับ โดยมี Stop loss คือ Swing low ล่าสุด และ แนว TP ยังเป็นระยะ Day สั้นๆ ไม่ไกลมา แต่ ระยะยาวจริงๆ กราฟอาจจะไปได้ถึง 1.1600-1.1700 ได้ ครับ วันนี้เทรดตามแผน  Day ระยะสั้นก่อนครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1400 1.1330 1.1513 1.1550

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

• สามารถเปิดบัญชี XM เทรดแล้วรับรีเบต 3usd/lot ได้ที่ Rebate XM หรือ http://fxmade.vip

• เปิดบัญชี Exness เทรดแล้วรับรีเบต 1.5usd/lot ได้ที่ http://bit.ly/2Hr8zz7

"การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลให้รอบคอบก่อนตัดสินใจลงทุน"
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,675

จบ Period 4 ขาลง และกราฟตอนนี้กำลังวิ่งใน Period 5 ขาขึ้นเต็มตัวนะครับกราฟอาจจะมี Swing บ้างแต่ระยะยาวตราบใดที่ยังไม่ new low กราฟจะเป็นขาขึ้น ไป 2-3 เดือน ครับ

xc4* xc4* xc4* xc4*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,675
⚠️[BITCOIN]⚠️ ค่าเงินเฟ้อสหรัฐพุ่งสูงที่สุดในรอบ 40 ปี ! เป็นสัญญาณที่ "ดี" หรือ "ไม่ดี" ต่อ Bitcoin กันแน่ ?!?
📌 คืนนี้สหรัฐเพิ่งรายงานออกมาว่าดัชนีราคาผู้บริโภค (CPI) ซึ่งเป็นมาตรวัดเงินเฟ้อจากการใช้จ่ายของผู้บริโภค ได้พุ่งสูงขึ้นเป็น +7.0% ในเดือนธันวาคม (เมื่อเทียบรายปี) ซึ่งทำให้เป็นระดับเงินเฟ้อที่สูงสุดนับตั้งแต่ปี 1982 เลยทีเดียว ส่งผลให้ราคา Bitcoin ดีดขึ้นมาแตะระดับ 44,000 เหรียญทันที หรือดีดขึ้นมา +5% วันนี้
ในช่วงหลายอาทิตย์ที่ผ่านมา นักลงทุนบางท่านที่ได้เห็นข่าวเรื่องเงินเฟ้อสหรัฐที่ทยอยปรับตัวสูงขึ้นเรื่อยๆแล้วอาจสงสัยว่า...
ทำไมบางทีข่าวเรื่องเงินเฟ้อกลับทำให้ราคา Bitcoin ลดต่ำลง แต่ทำไมในบางครั้งก็อาจทำให้ Bitcoin ปรับตัวสูงขึ้นกันแน่ ?
วันนี้ทางเพจจะพยายามมาอธิบายจุดนี้ให้กระจ่างกันครับ 
📌 เงินเฟ้อยิ่งสูงน่าจะส่งผลบวกต่อราคา Bitcoin และคริปโตอย่างแน่นอน
ไม่ว่าจะส่งผลกระทบได้มากหรือน้อย แต่หากสกุลเงินดอลล่าร์สหรัฐยังคงด้อยค่าหรือเฟ้อมากขึ้น ก็จะทำให้มีนักลงทุนจำนวนหนึ่งที่เชื่อว่า Bitcoin นั้นสามารถเป็น "Store Of Value" และสามารถช่วยกระจายความเสี่ยงของพอร์ตเพื่อต่อสู้กับค่าเงินเฟ้อได้ พวกเขาก็จะเทเเงินเข้ามาในตลาด Bitcoin มากขึ้นเรื่อยๆ (นักลงทุนชื่อดังอย่าง Ray Dalio และ Paul Tudor Jones ก็จัดอยุ่ในกลุ่มนี้)
แต่สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นในปัจจุบันคือ "ค่าเงินเฟ้อสหรัฐได้เพิ่มสูงขึ้นมากและเร็วเกินไป" จนถึงจุดที่ถ้าเงินจะเฟ้อไปมากกว่านี้ทาง FED คงต้องเร่งถอนสภาพคล่องและขึ้นดอกเบี้ยโดยเร็วเพื่อพยายามควบคุมเงินเฟ้อไว้ ไม่ให้ทำลายระบบเศรษฐกิจของสหรัฐ
ทำให้ทุกวันนี้หากเราเห็นตัวเลขเงินเฟ้อเพิ่มสูงขึ้น เราจะไม่สามารถบอกได้ว่ามันจะส่งผล "บวก" หรือ "ลบ" ต่อตลาด Bitcoin โดยทันที แต่เราจะต้องดูความเคลื่อนไหวของ FED ที่จะตามมาด้วย เพราะนโยบายของ FED จะมีผลกระทบในระยะสั้นต่อราคา Bitcoin มากกว่าตัวเลขค่าเงินเฟ้อแน่ๆ
1️⃣ หากการปรับสูงขึ้นของค่าเงินเฟ้อนั้น ทำให้ FED ต้องเร่งปรับขึ้นดอกเบี้ยให้เร็วขึ้น - ก็จะส่งเป็นผลลบโดยรวมต่อตลาดคริปโต
2️⃣ แต่หากการปรับสูงขึ้นของค่าเงินเฟ้อนั้น ไม่ได้ทำให้ FED ต้องเร่งปรับขึ้นดอกเบี้ยให้เร็วขึ้น - ก็จะส่งเป็นผลบวกโดยรวมต่อตลาดคริปโต
📌 สิ่งที่เรากำลังพบเห็นในคืนนี้คือ ค่าเงินเฟ้อสหรัฐพุ่งสูงที่สุดในรอบ 40 ปี แต่ยังถือว่าเป็นตัวเลขที่ต่ำกว่าที่ตลาดคาดการไว้ และไม่ได้สร้างแรงกดดันให้ FED ต้องเร่งปรับขึ้นดอกเบี้ยมากขึ้นกว่าเก่า
ทำให้ผลออกมาเป็นแบบข้อ 2️⃣ และทำให้ราคา Bitcoin และตลาดคริปโตพุ่งขึ้นทันที
📌 หากเรามาดูรายละเอียดของตัวเลขเงินเฟ้อในคืนนี้นั้น
1) ถึงแม้ตัวเลข +7% จะดูสูงมาก แต่ต้องบอกเลยว่าตัวเลขนี้ยังถือว่าต่ำกว่าที่ตลาดคาดการไว้ เพราะนักลงทุนในตลาดคาดว่าค่าเงินเฟ้อในสหรัฐจะดีดขึ้นแตะ 7.1% ถึง 7.2% เลยทีเดียว
2) ถึงแม้ตัวเลข +7% ในเดือนธันวาคมนี้จะสูงกว่าเดือนที่แล้วที่ประกาศออกมาที่ +6.8% แต่อัตราการปรับสูงขึ้นเริ่มชะลอลงแล้ว ทำให้นักลงทุนคาดว่าจุดเงินเฟ้อที่สูงที่สุดอาจอยู่ไม่ไกล และเราอาจใกล้ผ่านจุดที่สูงที่สุดไปแล้ว
3) จากการประกาศ 9 ครั้งล่าสุด CPI ได้ประกาศออกมาสูงกว่าที่ตลาดคาดถึง 7 ครั้ง ! การประกาศตัวเลขออกมาต่ำกว่าที่ตลาดคาดไว้จึงทำให้นักลงทุนเริ่มผ่อนคลายความกดดันลงไปว่า ตลาดไม่ได้แย่อย่างที่เคยคิดจนถึงขั้นไม่สามารถประเมินได้
4) ตัวเลขเงินเฟ้อในจีนและเยอรมันที่เพิ่งประกาศออกมาอาทิตย์นี้ก็เริ่มชะลอตัวลงแล้ว หากตัวเลขเงินเฟ้อทั่วโลกยังคงปรับตัวลดลงในเวลาพร้อมๆกันเช่นนี้ ก็จะเป็นสัญญาณว่าปัญหาที่แท้จริงของเงินเฟ้อนั้น อาจมาจากปัญหาด้าน Supply Chain และระบบขนส่งมากกว่า ที่ดันต้นทุนราคาสินค้าทั่วโลกขึ้นเพราะขาดแรงงานในการขนส่งจากปัญหาไวรัส)
📌 ทำให้การประกาศตัวเลขเงินเฟ้อในครั้งนี้ ถึงแม้ตัวเลขเงินเฟ้อจะยังสูงอยู่ แต่ตลาดจึงมองว่าเงินเฟ้อระดับนี้ไม่ได้สร้างแรงกดดันให้ FED ต้องเร่งปรับขึ้นดอกเบี้ยมากนัก และหลายฝ่ายอาจเชื่อว่าปัญหาเงินเฟ้ออาจจะผ่านจุดที่แย่ที่สุดไปแล้ว ก็เป็นได้... 
ทุกท่านมองกันว่าอย่างไรบ้างครับ ? 🤔
📈  นักลงทุนท่านใดสนใจเปิดบัญชีซื้อ-ขาย Cryptocurrency บน Zipmex
สามารถเปิดบัญชีผ่านลิ้งค์นี้ได้เลยครับ https://trade.zipmex.com/th/accounts/sign-up?aff=TRADERKP

[หากเข้าตรงจากแอปรบกวนใส่โค้ดผู้แนะนำว่า "TRADERKP" (ตัวอักษรใหญ่ทั้งหมด) ให้กับทีม Trader KP ด้วยนะครับ 😊]
🙏 ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามเพจของเรา ฝากกด Like และ Share เพื่อให้นักลงทุนท่านอื่นได้รับข้อมูลที่มีประโยชน์เหล่านี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ 👍😊
#ทันโลกกับTraderKP

*

admin

• 80,675

USD Index อาจจะย่อตัวมา ถึง 93.50 ได้นะครับ

**6105** **6105**

*

admin

• 80,675
🔔🔔ราคาทองคำ GOLD พฤหัสบดี 13 มกราคม 2565 เงินเฟ้อ สูงสุดในรอบ 40 ปีบินสิครับพี่ทอง 🔔🔔

ราคาทองคำ วันนี้ : Buy LimitPrice:1815   
TP1:1836RR:
TP2:1850RR:
TP3:RR:
SL:1790  

Signal Date: 13/01/2565 09:15

🔔🔔ราคาทองคำ ตอนนี้ ตอนนี้ถือว่าติดลมบนอยู่เหนือ 1800 ได้อย่างแข็งแกร่งจากข่าวเมื่อวาน สหรัฐประกาศตัวเลขอัตราเงินเฟ้อ ที่สูงสุดในรอบ 40 ปีทำให้ สกุลเงินดอลล่าห์สหรัฐ อ่อนค่าเมื่อเทียบกับทุกสกุลเงินรวมทั้งราคาทองคำด้วยแนวโน้มตอนนี้จากกราฟทางเทคนิคตอนนี้ ราคาทองคำปรับตัวเข้าสู่แนวโน้มขาขึ้นแล้วนะครับหลังจากกราฟทำ ยก Low ยก high ได้ต่อเนื่อง และกราฟวิ่งอยู่ในช่องทางของขาขึ้น ด้วย ดังนั้นแนวโน้มกราฟวันนี้จึงเน้นไปที่การหาจังหวะในการเข้าซื่อทองคำ โดยรอกราฟย่อลงมาที่แนวรับช่วง 1815-17-1817 เป็นราคาที่ต่ำกว่า Daily Pivot จากการที่ ดอลล่าห์ Index อ่อนค่าหนักอย่างต่อเนื่องในช่วงนี้นะครับ อาจมีผลกระทบส่งผลให้ ราคาทองคำปรับตัวสูงขึ้นได้ ในช่วงนี้ครับ ดังนั้น แผนการเทรดช่วงนี้แนะนำหาจังหวะ ในการ Buy นะครับ คาดว่ากราฟ ราคาทองคำอยากจะขึ้นไปทดสอบช่วง 1850-1900 ได้ในเร็วๆนี้ ครับ

🎯🎯#SPDRไม่เปลี่ยนแปลง 🎯🎯

รายงานการถือครองทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share  13 มกราคม 2565

ทองคำแท่ง รวมในคลัง SPDRล่าสุด ✅✅ 976.21 ตัน

เดือนนี้  มกราคม 2565 เพิ่มขึ้น ✳️✳️ +0.55ตัน

ปีนี้ 2565 เพิ่มขึ้น ✅✅ +0.55 ตัน

#ทองคำ,#ทองคำแท่ง,#กองทุนทองคำ,#ซื้อทอง,#spdrgoldtrust,#gold,#goldtrust,#goldshare,#ราคาทองคำ #traderider

🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔🔔
#ติดตามข่าวสาร Forex,ทองคำ กับ TRADERIDER
🌐🌐เวปไซต์ :www.traderider.com

*

admin

• 80,675
☀️YLG_Update : 13 ม.ค. ข่าวทองภาคเช้า📊
📣 Highlight: ทองปิดบวก $5.1‼️หลัง CPI สะท้อนเงินเฟ้อพุ่งสูงสุดเกือบ 40 ปีแต่ใกล้เคียงคาดการณ์‼️บ่งชี้เฟดไม่จำเป็นต้องขึ้นดบ.อย่างแข็งกร้าว‼️กดบอนด์ยีลด์ 10 ปีร่วง‼️ฉุดดอลล์อ่อนแตะ Low รอบ 2 เดือน‼️➕นลท.บางส่วนซื้อทองเพื่อป้องกันเงินเฟ้อ‼️หนุนทองพุ่งแตะ High $1,827.96‼️ด้านกองทุน SPDR ถือทองคำไม่เปลี่ยนแปลง
.
⭕️ ดัชนีดอลลาร์อ่อนค่าลง 0.64% ปิดที่ 94.987 หลังจากร่วงลงแตะระดับต่ำสุดที่ 94.907 ซึ่งเป็นระดับต่ำที่สุดนับตั้งแต่ 11 พ.ย. หลังจากข้อมูลซึ่งแสดงให้เห็นว่าราคาผู้บริโภคของสหรัฐพุ่งขึ้นในเดือนธ.ค. แต่ใกล้เคียงกับการคาดการณ์ของนักวิเคราะห์  ซึ่งบ่งชี้ว่าเฟดจะไม่จำเป็นต้องขึ้นอัตราดอกเบี้ยอย่างแข็งกร้าว  #หนุนทอง
.
⭕️ อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 10 ปีร่วงหลุดระดับ 1.7093% หลังสหรัฐเปิดเผยตัวเลขเงินเฟ้อสูงสุดในรอบเกือบ 40 ปี แต่สอดคล้องกับตัวเลขคาดการณ์ของตลาด  #หนุนทอง
.
⭕️ สำนักข่าวรอยเตอร์รายงานว่า สหรัฐฯ ประกาศมาตรการลงโทษชุดใหม่ต่อชาวเกาหลีเหนือ 6 คน ชาวรัสเซีย 1 คน และบริษัทรัสเซีย 1 แห่ง ซึ่งเชื่อว่ามีส่วนในการส่งอุปกรณ์ที่จำเป็นสำหรับการทดสอบขีปนาวุธจากรัสเซียและจีนไปยังเกาหลีเหนือ หลังจากที่เกาหลีเหนือทดสอบขีปนาวุธไปแล้ว 2 ครั้งในรอบสัปดาห์  #หนุนทอง
.
⭕️ แพทย์หญิงโรเชลล์ วาเลนสกี ผอ.ศูนย์ควบคุมและป้องกันโรคของสหรัฐฯ เน้นย้ำความสำคัญของการสวมหน้ากาก ฉีดวัคซีนโควิด และการตรวจหาเชื้อ ชี้แม้เชื้อโอมิครอนมีความรุนแรงน้อยว่าสายพันธุ์ก่อนหน้านี้ แต่ก็ทำให้จำนวนผู้ที่ต้องรักษาตัวในโรงพยาบาลเพิ่มขึ้น #หนุนทอง
.
⭕️ นางคริสตาลินา จอร์เจียวา ผู้อำนวยการกองทุนการเงินระหว่างประเทศ (IMF) กล่าวว่า การปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยเพื่อแก้ปัญหาเงินเฟ้อจะยิ่งเพิ่มความอันตราย และตอกย้ำความเหลื่อมล้ำในการพัฒนาเศรษฐกิจระหว่างชาติที่พัฒนาแล้วและชาติที่กำลังพัฒนา  #หนุนทอง
.
❌ นาง Lael Brainard หนึ่งในคณะผู้ว่าการเฟดระบุใน remark ที่เตรียมไว้สำหรับการแถลงต่อกรรมการวุฒิสภาในวันพฤหัสบดีว่า  การควบคุมอัตราเงินเฟ้อที่พุ่งขึ้นแตะระดับสูงสุดเกือบ 40 ปีเป็น "งานที่สำคัญที่สุด" ที่ธนาคารกลางสหรัฐเผชิญอยู่ในขณะนี้ #กดดันทอง
.
❌ นายเจมส์ บูลลาร์ด ประธานเฟดเซนต์หลุยส์ ได้ปรับมุมมองของเขาในระหว่างการสัมภาษณ์กับ Wall Street Journal โดยระบุว่า  เฟดควรเร่งรัดคุมเข้มนโยบายการเงินและเขาเชื่อว่าเฟดอาจปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย 4 ครั้งในปีนี้ #กดดันทอง
.
❌ นายกิโด บูห์เลอร์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารของธนาคาร Seba จากสวิตเซอร์แลนด์ กล่าวว่า เขาเชื่อมั่นว่าบิตคอยน์จะพุ่งแตะระดับ 75,000 ดอลลาร์ในปีนี้ โดยได้แรงหนุนจากคำสั่งซื้อของนักลงทุนสถาบัน  แต่ย้ำว่าบิตคอยน์ยังคงมีความผันผวนสูง  #กดดันทอง
.
❌ ดัชนีดาวโจนส์ปิดเพิ่มขึ้น 38.30 จุด หรือ +0.11%, ดัชนี S&P500 ปิด +0.28% และดัชนี Nasdaq ปิด +0.23% โดยได้แรงหนุนจากมุมมองที่ว่า ตัวเลขเงินเฟ้อของสหรัฐที่สอดคล้องกับการคาดการณ์ของตลาดจะไม่ทำให้ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ถูกกดดันให้เร่งปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย  #กดดันทอง
.
❌ กระทรวงสาธารณสุขอิตาลีเปิดเผยในวันนี้ว่า จำนวนผู้ติดเชื้อไวรัสโควิด-19 รายใหม่อยู่ที่ระดับ 196,224 ราย แต่ต่ำกว่าระดับ 220,532 รายที่มีการรายงานวานนี้ #กดดันยูโร  #กดดันทอง
.
❌ ผู้บัญชาการทหารระดับสูงของจีนและอินเดียจัดการประชุมหารือในวันพุธ ว่าด้วยการถอนกำลังทหารออกจากพื้นที่ยุทธศาสตร์บริเวณพรมแดนของสองประเทศที่เมืองลาดักห์ โดยมีจุดประสงค์เพื่อบรรเทาความตึงเครียดจากการเผชิญหน้าทางทหารตลอด 20 เดือนที่ผ่านมา #กดดันทอง
.
📌 ดัชนีราคาผู้บริโภค (CPI) ซึ่งเป็นมาตรวัดเงินเฟ้อจากการใช้จ่ายของผู้บริโภค เพิ่มขึ้น 0.5% ในเดือนธ.ค. เมื่อเทียบรายเดือน สูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 0.4% และพุ่งขึ้น 7.0% ในเดือนธ.ค. เมื่อเทียบรายปี ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่เดือนมิ.ย. 1982 สอดคล้องกับการคาดการณ์ของนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่
.
📌 ส่วนดัชนี CPI พื้นฐาน ซึ่งไม่นับรวมหมวดอาหารและพลังงาน พุ่งขึ้น 5.5% ในเดือนธ.ค. เมื่อเทียบรายปี สูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 5.4% และดีดตัวขึ้น 0.6% เมื่อเทียบรายเดือน สูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 0.5%
.
📌 นายเจฟฟรีย์ ฮัลลีย์ นักวิเคราะห์จาก OANDA ชี้หากเศรษฐกิจจีนไม่ทรุดตัวลง และโอเปกพลัสยังคงเพิ่มการผลิตเพียงเล็กน้อย คาดว่าราคาน้ำมันดิบเบรนท์จะพุ่งทะลุ 100 ดอลลาร์ในไตรมาสแรกของปีนี้ หรือเร็วกว่านั้น
.
Source : Infoquest, Reuters, Bloomberg, CNBC, SPDR, Kitco, Investing
#YLGResearch

*

admin

• 80,675
เงินเฟ้อ รุนแรง มากครับ
**Hea** **Hea**

*

admin

• 80,675
บินสวยลวกเพ่

Ha)** Ha)**

*

Gamezxii

• 1,624
น้องน่าจะ ย่อมาก่อนใช่ไหมครับแอด  (TH)**

*

admin

• 80,675
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 14, มกราคม  2022, 09:05:27 AM
น้องน่าจะ ย่อมาก่อนใช่ไหมครับแอด  (TH)**

ยังไม่มีสัญญานว่าจะย่อเยอะอะไรนะครับ มีแนวโน้มจะไปต่อมากกว่า
**6105** **6105**