กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

📈EUR/USD วิเคราะห์ FOREX ศุกร์ 21 กุมภาพันธ์ 2020 ทุบ EU กันต่อไปเป้าหมายปิด GAP 1.0730^_^

• 159 replies
  • 25,986 views
*

admin

• 80,825
📈EUR/USD วิเคราะห์ FOREX ศุกร์ 21 กุมภาพันธ์ 2020 ทุบ EU กันต่อไปเป้าหมายปิด GAP 1.0730^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.0789
Daily Pivot=1.0794
Fibo 50 Daily=1.0800

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.0825 S1 = 1.0770
R2 = 1.0858 S2 = 1.0745
R3 = 1.0880 S3 = 1.0721
R4 = 1.0917 S4 = 1.0690
R5 = 1.0950 S5 = 1.0650

สวัสดีเช้าวันศุกร์ ครับผม หลังจากเมื่อวาน วันนี้ ก็ถือว่ากำไรกันพอสมควรนะครับ จากทั้ง EURUSD และ #ราคาทองคำ ที่เป็นไปตามคาดการณ์ตลอดจนเช้านี้ที่กราฟทองทำ ก็ทำ New high อย่างต่อเนื่อง ครับ จากภาพรวม ของ ไวรัส #Covid-19 ที่กำลังระบาดและค่อนข้างที่จะรุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆ ล่าสุดนั้น แพร่ไปถึง อิหร่าน ในแบบที่คนไม่เคยออกนอกประเทศก็ติดโรคนี้ได้ถือว่าสถานการณ์ ค่อยข้างที่จะเลวร้ายมากขึ้นนะครับทำให้ ทองคำ ซึ่งมีสถานะเป็น Safe Heaven ตอนนี้ แข็งค่าขึ้นอย่างต่อเนื่องแบบเครื่องร้อนตลอดเวลาครับดังนั้นตอนนี้ ก็ไม่แนะนำให้ไปสวนทองคำนะครับ แนวโน้มหาจังหวะ Buy ตามน้ำ ไปดีกว่า ในส่วนของ ราคา EU นั้น เป้าหมายเดิมคือการปิด Gap ก็ยังคงเป็นเป้าหมายนั้น ครับ ไม่มีอะไรเพิ่มเติม ส่วนแนวโน้มกราฟ EURUSD วันนี้เป็นอย่างไรติดตามได้จากวิเคราะห์ EU วันนี้ได้เลย ครับ

EURUSD Technical analysis แนวโน้มกราฟ EURUSD วันนี้หลังจากเมื่อวานกราฟสามารถทำ New low ที่ 1.0777 แต่กราฟก็ทำ Swing high ที่ 1.0821 ได้นะครับแม้จะดูผันผวนจนเกือบที่กราฟจะขึ้นไปได้แต่เนื่องจากเทรนของกราฟยังคงลงหนักอย่างต่อเนื่องทำให้ไม่มีแรงซื้อกลับเข้ามาแต่อย่างใดแนวโน้มกราฟ EU ยังคงเทลงอย่างต่อเนื่องเหมือนเดิม เรียกว่าถ้าจะขึ้นก็ขึ้นไม่สำเร็จนั่นเองนะครับ และ Signal ยังคงทำงานแม้จะบวกเพียงเล็กน้อยก็ตามที ซึ่งเป็นแนวโน้มที่สำคัญว่ากราฟมีโอกาศที่จะทำ New Low ได้ตลอดแม้ว่าจะเริ่มมีแรงซื้อกลับมาบ้าง แต่ แนวโน้มโดยทั่วไปยังเป็นทิศทางขาลงอย่างต่อเนื่อง ในด้านกราฟเทคนิค เทรนไลน์ของ กราฟหลังจากหลุด เทรนไลน์ขาขึ้น และวิ่งอยู่ในเทรนไลน์ขาลงตอนนี้ถือว่าลงอย่างหนัก เทรนไลน์ลงแทบไม่มี Swing ให้เห็นกันเลยทีเดียวแม้จะค่อยๆลงแก็ถือว่าลงแรงมากนะครับ ตอนนี้ในมุมมองของเส้น EMA 200 ทุก Time Frame เป็นเทรนขาลงทั้งสิ้น และกราฟ แท่ง Week เทลงมาด้วยแท่ง Master Candle แท่งใหญ่ยักษ์ด้วยการหลุด Low ต่ำสุดของปีที่แล้วที่ 1.0875 แบบ แทบไม่มี Swing ให้เห็นดังนั้นการหลุดเทรนลงมารอบนี้ อย่างแรงมองว่าน่าจะไปปิด Gap ที่1.0730 ได้ แต่ ก็คาดว่า ไม่น่าจะหยุด กราฟได้นะครับเป้าหมายจาก fibo nacci น่าจะลงไปถึง 1.0630 และ 1.0500 ตามลำดับส่วนเลงร้ายสุดก็น่าจะไป 1.0000 ได้ คิดว่าน่าจะได้เห็นนะครับ เนื่องจาก ผลกระทบของ Brexit ที่ UK ออกจาก EU แล้ว แน่นอน GDP ของ EUR ลดลงครับ ทำให้ มีผลกับค่าเงิน EUR ซึ่งเป็นตลาดใหญ่ด้วย ดังนั้น ช่วงนี้ ถ้ากราฟสวิง แรงก็คือ แนวโน้มน่าจะ Swing ลงเหมือนเดิม ครับ ดังนั้นช่วงนี้ จึงไม่มีเหตุผลใดๆที่ จะ Buy EU นะครับ มีแต่ ต้องหาจังหวะ Sell เท่านั้น ครับ คือ ช่วงนี้ ทั้งเดือนจนจะสิ้นเดือนแล้วก็ เรียกได้ว่า Sell ตลอดศกเลย นะครับ

Signal Sell Limit EURUSD วันนี้ เนื่องจากกราฟเป็นเทรนขาลงอย่างหนักและ การ Swing ของกราฟตลอด หลายวันที่ผ่านมาก็ยังอยู่ในกรอบแคบๆนะครับ ดังนั้นจึงไม่มีแนวโน้มที่มีนัยยะเท่าที่ควรแต่ก็พอจะมีจุดเข้าบ้างโดยวันนี้ ใช้แนว pivot และ Fibo 50 Day และเป็นแนวตัวเลขจิตวิทยาในการเข้า Sell ด้วย นะครับ แต่ อย่างไรก็ตามก็ให้ระวังกราฟดีดแรงแต่อย่าได้ตกใจนะครับเพราะดีดแรงแค่ไหนก็ลงแรงได้เท่านั้นเช่นกันครับเพราะ สถานการณ์ ของ EU ตอนนี้ต้องการลดค่าเงินตัวเองเพื่อกระตุ้น การค้าและการลงทุนใน Europe ครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.0800 1.0850 1.0750 1.0710

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

TwoP

• 252
อรุณสวัสดิ์ค่าแอดมิน  ))/*

*

admin

• 80,825
อ้างจาก: TwoP ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:05:20 AM

อรุณสวัสดิ์ ครับผม ขอให้วันนี้รวยกว่าเมือวาน
็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:07:09 AM
อ้างจาก: TwoP ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:05:20 AM

อรุณสวัสดิ์ ครับผม ขอให้วันนี้รวยกว่าเมือวาน

สาธุๆ ครับ ขอให้วันนี้รวยกว่าเมือวาน   ))/* ))/*

"โอกาสมันก็สำคัญพอๆกับอากาศ"

*

Gaceza

• 677
ขอบคุณค่ะ
น้องทองไม่ย่อมารับเลย นิวไฮอีกแล้ว
%%22 %%22

ขอบคุณอยู่กลางทะเลค่าาา.. (TH)** (TH)**

มีแต่คลื่นทะเล..ไม่ค่อยมีคลื่นโทรศัพท์..พอได้กลับมาดูอีกที..ทอง TP3 ไปแล้ว เข้าใหม่ TP ตรงไหนดีคะนี่... (TH)** (TH)**
แฟนพันธุ์แท้...แม้อยู่กลางทะเลยังอดมาฮาเฮในบอร์ดไม่ได้.. xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,825
วิเคราะห์ ราคาทองคำ Forex GOLD  วันศุกร์ 21 กุมภาพันธ์ 2563 SPDR ซื้อต่อเนื่องวันนี้ + 2.34 ตัน

ราคาทองคำ GOLD : Buy LimitPrice:1615   
TP1:1625RR:
TP2:1631RR:
TP3:1636RR:
SL:1602  

Signal Date: 21/02/2563 10:27

#ราคาทองคำ ต่างประเทศเช้านี้ เปิดตลาดมาอย่างร้อนแรงที่ new high 1624.81$/Onz ถือเป็นราคาทองคำที่สูงที่สุดเป็นประวัติการณ์ในรอบ 7 ปีเนื่องจากไวรัส #Covid-19 หรือชื่อเดิม #โคโรน่าไวรัส ทำให้ ราคาทองคำตอนนี้ ปรับตัวสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง แน่นอนว่า ตอนนี้ส่งผลให้การค้าการลงทุน ทรุดตัวลงทั่วโลกและแนวโน้ม ที่ ธนาคารหลายประเทศทั่วโลกมีทิศทางที่จะใช้นโยบายปรับลดอัตราดอกเบี้ยในระยาวยาวเพื่อเน้นการลงทุน ในด้านเทคนิคนั้น กราฟ ที่ ยังสามารถทำ New high ได้อย่างต่อเนื่องก็เป็นอีกหนึ่ง สัญญานอันดีถึงขาขึ้นของราคาทองคำที่ ยังมีโอกาศที่จะขึ้นไปได้ต่อเนื่องอีก นะครับ ส่วนการเข้าเทรด วันนี้ แอดมินใช้ แนว Fibo 61.8 ของ Swing high Low ล่าสุด ในการเข้า Buy นะครับ และจะเห็นว่า Stop loss ที่สั้นมากๆ ก็ทำให้ มีโอกาศ SL ได้เช่นกันครับ คือ แรงสวิงของกราฟอาจจะแรงมากพอที่จะ SL ได้เช่นกัน แต่วันนี้ เป็นแผนการเทรด ราคาทองคำระยะสั้นนะครับ เนื่องจากวันนี้เป็นวันศุกร์ ซึ่งปกติแล้วกราฟมักจะผันผวนหนักวันนี้แต่ โดยรวมแล้วก็น่าจะเป็นไปในทิศทางขาขึ้นได้นะครับ โดยหลักๆแล้ว มองว่ากราฟ ราคาทองคำอาจจะ swing แรงได้ในวันนี้ แต่สุดท้ายก็จะ New high ต่อขึ้นไปได้ตามสถานการณ์ และแนวโน้มของกราฟ ราคาทองทำโดยรวม ครับ

เช้านี้ SPDR Gold Share ยังคงเข้า ซือทองคำอย่างต่อเนื่อง ที่ +2.34 ตันถือเป็นการเข้า ซื้อ 8 ครั้งติดต่อกันในรอบเดือนนี้เลยทีเดียว ครับ

แนวโน้มราคาทองคำระยะยาว

ราคาทองคำในประเทศ และตัวเลขการซื้อขายทองคำ ของ กองทุน SPDR Gold Share

ราคาทองคำแท่งในประเทศเช้านี้

ราคาทองคำล่าสุด ปรับครั้งที่ 2 เพิ่มขึ้น +400.00 บาท 21 กุมภาพันธ์ 2563 ทองคำแท่ง บาทละ 24,300.00 บาท

ราคาทองคำแท่งในประเทศวันนี้
ราคาทองคำแท่งรับซื้อบาทละ 24,200.00 บาท
ราคาทองคำแท่งขายบาทละ 24,300.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวเพิ่มขึ้น +400.00 บาท

ราคาทองรูปพรรณในประเทศวันนี้
ราคาทองรูปพรรณรับซื้อที่บาทละ 23,770.88 บาท
ราคาทองรูปพรรณขายที่บาทละ 24,800.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวเพิ่มขึ้น +400.00 บาท

อ้างอิง: สมาคมค้าทองคำ GTA
ราคาทองคำต่างประเทศล่าสุด ณ เวลา 09:40 อยู่ที่ 1,619.55 ดอลล่าห์สหรัฐ ต่อ ออนซ์
SPDR Gold Share กองทุนซื้อขายของทำที่ใหญ่ที่สุดในโลกวันนี้ ถือครองทองคำล่าสุดอยู่ที่ 933.94 ตัน โดย อัตราการถือครองทองคำของ SPDR เพิ่มขึ้นล่าสุด +2.34 ตัน ณ วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2563 เวลา 06.00 น

#ติดตาม อัพเดท ปริมาณการ ซื้อขายทองคำ ของ #SPDR goldshare กองทุนทองคำที่ใหญ่ที่สุด รวมถึง ข้อมูลย้อนหลังได้ที่นี่ เลยนะครับ: http://bit.ly/383waCs

*

.:KRACH:.

• 2,511
< ^@_@^ >

อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:44:04 AM
ขอบคุณอยู่กลางทะเลค่าาา.. (TH)** (TH)**

มีแต่คลื่นทะเล..ไม่ค่อยมีคลื่นโทรศัพท์..พอได้กลับมาดูอีกที..ทอง TP3 ไปแล้ว เข้าใหม่ TP ตรงไหนดีคะนี่... (TH)** (TH)**
แฟนพันธุ์แท้...แม้อยู่กลางทะเลยังอดมาฮาเฮในบอร์ดไม่ได้.. xc8* xc8*
็Hip** ็Hip** ็Hip** xc4* xc4* xc4*

อ้างจาก: admin ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:44:21 AM

วิเคราะห์ ราคาทองคำ Forex GOLD  วันศุกร์ 21 กุมภาพันธ์ 2563 SPDR ซื้อต่อเนื่องวันนี้ + 2.34 ตัน

ราคาทองคำ GOLD : Buy LimitPrice:1615   
TP1:1625RR:
TP2:1631RR:
TP3:1636RR:
SL:1602  

Signal Date: 21/02/2563 10:27

#ราคาทองคำ ต่างประเทศเช้านี้ เปิดตลาดมาอย่างร้อนแรงที่ new high 1624.81$/Onz ถือเป็นราคาทองคำที่สูงที่สุดเป็นประวัติการณ์ในรอบ 7 ปีเนื่องจากไวรัส #Covid-19 หรือชื่อเดิม #โคโรน่าไวรัส ทำให้ ราคาทองคำตอนนี้ ปรับตัวสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง แน่นอนว่า ตอนนี้ส่งผลให้การค้าการลงทุน ทรุดตัวลงทั่วโลกและแนวโน้ม ที่ ธนาคารหลายประเทศทั่วโลกมีทิศทางที่จะใช้นโยบายปรับลดอัตราดอกเบี้ยในระยาวยาวเพื่อเน้นการลงทุน ในด้านเทคนิคนั้น กราฟ ที่ ยังสามารถทำ New high ได้อย่างต่อเนื่องก็เป็นอีกหนึ่ง สัญญานอันดีถึงขาขึ้นของราคาทองคำที่ ยังมีโอกาศที่จะขึ้นไปได้ต่อเนื่องอีก นะครับ ส่วนการเข้าเทรด วันนี้ แอดมินใช้ แนว Fibo 61.8 ของ Swing high Low ล่าสุด ในการเข้า Buy นะครับ และจะเห็นว่า Stop loss ที่สั้นมากๆ ก็ทำให้ มีโอกาศ SL ได้เช่นกันครับ คือ แรงสวิงของกราฟอาจจะแรงมากพอที่จะ SL ได้เช่นกัน แต่วันนี้ เป็นแผนการเทรด ราคาทองคำระยะสั้นนะครับ เนื่องจากวันนี้เป็นวันศุกร์ ซึ่งปกติแล้วกราฟมักจะผันผวนหนักวันนี้แต่ โดยรวมแล้วก็น่าจะเป็นไปในทิศทางขาขึ้นได้นะครับ โดยหลักๆแล้ว มองว่ากราฟ ราคาทองคำอาจจะ swing แรงได้ในวันนี้ แต่สุดท้ายก็จะ New high ต่อขึ้นไปได้ตามสถานการณ์ และแนวโน้มของกราฟ ราคาทองทำโดยรวม ครับ

เช้านี้ SPDR Gold Share ยังคงเข้า ซือทองคำอย่างต่อเนื่อง ที่ +2.34 ตันถือเป็นการเข้า ซื้อ 8 ครั้งติดต่อกันในรอบเดือนนี้เลยทีเดียว ครับ

แนวโน้มราคาทองคำระยะยาว

ราคาทองคำในประเทศ และตัวเลขการซื้อขายทองคำ ของ กองทุน SPDR Gold Share

ราคาทองคำแท่งในประเทศเช้านี้

ราคาทองคำล่าสุด ปรับครั้งที่ 2 เพิ่มขึ้น +400.00 บาท 21 กุมภาพันธ์ 2563 ทองคำแท่ง บาทละ 24,300.00 บาท

ราคาทองคำแท่งในประเทศวันนี้
ราคาทองคำแท่งรับซื้อบาทละ 24,200.00 บาท
ราคาทองคำแท่งขายบาทละ 24,300.00 บาท

ราคาทองรูปพรรณในประเทศวันนี้
ราคาทองรูปพรรณรับซื้อที่บาทละ 23,770.88 บาท
ราคาทองรูปพรรณขายที่บาทละ 24,800.00 บาท

อ้างอิง: สมาคมค้าทองคำ GTA
ราคาทองคำต่างประเทศล่าสุด ณ เวลา 09:40 อยู่ที่ 1,619.55 ดอลล่าห์สหรัฐ ต่อ ออนซ์
SPDR Gold Share กองทุนซื้อขายของทำที่ใหญ่ที่สุดในโลกวันนี้ ถือครองทองคำล่าสุดอยู่ที่ 933.94 ตัน โดย อัตราการถือครองทองคำของ SPDR เพิ่มขึ้นล่าสุด +2.34 ตัน ณ วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2563 เวลา 06.00 น

#ติดตาม อัพเดท ปริมาณการ ซื้อขายทองคำ ของ #SPDR goldshare กองทุนทองคำที่ใหญ่ที่สุด รวมถึง ข้อมูลย้อนหลังได้ที่นี่ เลยนะครับ: http://bit.ly/383waCs

ถ้าจะขยันแบบนี้ดันให้ 1700 เลยครับโผมม ค่อยลงมาทีเดียว TKo*) TKo*) TKo*)

*

admin

• 80,825
อ้างจาก: undel2gl2ound ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:15:42 AM
อ้างจาก: admin ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:07:09 AM

สาธุๆ ครับ ขอให้วันนี้รวยกว่าเมือวาน   ))/* ))/*

ต้องถอนกำไรอย่างเดียว เลย ครับ ช่วงนี้ ฝากไม่เป็น

*

admin

• 80,825
อ้างจาก: Gaceza ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:42:28 AM
ขอบคุณค่ะ
น้องทองไม่ย่อมารับเลย นิวไฮอีกแล้ว
%%22 %%22

ตกรถอีกแล้วเหรอ ค้าบ

*

admin

• 80,825
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 10:44:04 AM

สวัสดีครับ คุณพี่ เที่ยวให้สนุก นะครับ กำไร ที่ได้ ถอนไปเที่ยวให้ สบายใจกลับมาทำกำไร ต่อ นะครับ
TKo*) TKo*)

*

TwoP

• 252
หูยพี่ทองไม่มารับน้องเลย ปิดกำไรเมื่อวานไปหมดแล้ว มาหาน้องหน่อยเซ่  T*/-

*

admin

• 80,825
อ้างจาก: TwoP ที่ 21, กุมภาพันธ์  2020, 11:02:30 AM
หูยพี่ทองไม่มารับน้องเลย ปิดกำไรเมื่อวานไปหมดแล้ว มาหาน้องหน่อยเซ่  T*/-

วันศุกร์ ผันผวนแรงมีโอกาศมารับ ครับ
*PIg** *PIg**