กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx

• 188 replies
  • 54,467 views
*

thbillz

Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 16, กันยายน 2016, 05:40:45 PM »
 ็Hip** ว่าล่ะ อุบัติเหตุนี่เอง

*

Poom

• 91
Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 16, กันยายน 2016, 09:36:53 PM »
อ้างจาก: clessmdx ที่ 16, กันยายน  2016, 04:12:34 PM
อ้างจาก: Poom ที่ 15, กันยายน  2016, 11:32:41 PM
เอาใจช่วยครับท่าน วันนี้คัทไม้ใหญ่ ตกใจแทนเลยครับ แต่โอกาศยังมีวันพรุ่งนี้และวันต่อๆไปครับ   Pigig Pigig

ไม่ได้อยากคัตเลยครับ......มือมันไปโดน multiple closed by. เเล้วก็...นับ 1 2.  ปั๊ก!!?   เงิบครับ.... An2 An2

เพราะปรกติจะไม่คัตอยู่เเล้วครับ.....โล่งเลยทีเดียว.....สมงสมองไปหมด....

เเต่ก็ถือว่าเป็นตัววัดสภาวะจิตใจครับ.....
...ดีที่เทรน mind set มาเลยไม่เจ็ยหนักมาก....ถ้าเทรนมาไม่ดี กรือไม่ได้เทรนมา...อาจจะเข้าลูป....เสียดายที่คัตไป ....จะเอาคืน.....เปิดover lotหวังเอาคืน....=ล้าง.....โชคดีจริงๆครับ.....

คัตไปหาใหม่ได้.....จอร์ส. คัตสอลไม่ได้กล่าวไว้..... xc6* xc6*

มือถือนี้ผมเจอบ่อยครับ ผมเลยเลือกหิ้วโน๊ตบุคไปด้วยแทน
สบายใจกว่า แต่การควบคุมอารมเป็นสิ่งสำคัญครับ เพราะมันอาจทำให้เราอยากเอาคืนได้
สู้ๆครับ Thor 1 Thor 1

*

clessmdx

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 17, กันยายน 2016, 01:29:06 AM »
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ  16-9-59 สัปดาห์นี้ มีหลายอย่างที่ต้องทำ เเละติดลากอยู่เลยเทรดไม่ค่อยดี  เเบบว่าปล่อยลาก ย่อเเล้วค่อย Hedge เหมือนเดิม   เเละที่สำคัญ Multiple Closed by  ทำเอาคัตloss ไป -3900      An2 An2 An2
สัปดาห์นี้ NAV  = -70  pip หรือ ลบ 700 จุด ครับ  Leverage on Profit only    GU วันศุกร์ นรก ดิ่งทั้งวัน สายสวนก็ลากล้างกันไป    สวยตามน้ำก็กำไรกันไป ...สายMM ก็ DD ลั่นทุ่งกันไปครับ
สัปดาห์นี้   วิจารณตัวเอง   เเละบ่นๆ

- สัปดาห์นี้เทรดไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะติด Hedging อยู่(กระสุนหมด)   ทำให้ไม่สามารถเทรดได้เเบบอิสระ.......คือ เทรดได้เฉพาะ ออเดอร์ฝั่งตรงข้ามกับไม้ที่ติดลากไว้ เหมือนเดิมๆ

- Scalping Hedging ทั้งสัปดาห์เลยครับ  เเละในที่สุดก็คัตไม้ดอยสูงสุดไปเรียบร้อย 
- ส่วนทอง ข่าว Unemployment claim ออกมาเเย่ ทองควรจะขึ้น เลยเข้าบายตอนมันย่อ ปรากฏว่าดิ่ง เเละดิ่งๆๆ เลยติดไปอีกตัว
-สุดท้ายมาติดวันศุกร์ ที่ GU ดิ่งเเบบเเทบไม่เด้ง ไม่รู้มันเป็นไร ดิ่งมันอยู่ตัวเดียวนี่เเหละ     

- สรุปทิตย์นี้ดิ่ง สุดๆ   Net asset Value ติดลบ     ถือว่าเป็น black swan ของผมมากกว่าครั้งไหนๆ   ผมจะรอดหรือไม่ต้องลองดุครับ   

Back Test

1. ทองสัปดาห์นี้ ว่าจะรอบายเเถวๆ 1300-1310 เเต่ไปบาย 1320  เเล้วมันก็ลงมา  ....out of plan
2 .GU ตามเเผนเลย ขึ้นไปก่อนในวันเเรกๆเเล้วทิ้งดิ่ง  เเต่วันศุกร์ ดิ่งนรกไปมั้ย 
3.AUD ได้มา 1
4.GJ อด
5.ช่วงนี้ข่าวเรื่องดอกเบี้ยทั้งสัปดาห์

Plan สัปดาห์หน้า  Macro ยังไม่เปลี่ยนครับ USD มีเเนวโน้มที่จะอ่อนตัวลงเหมือนเดิมในระยะยาว ถ้าMacro มันเปลี่ยนง่ายๆมันจะเป็นMacro ได้ยังไงหละครับ  เหมือนเดิม

1. ทองน่าจะขึ้นได้อีกเหมือนเดิม   เพราะมองเเล้วยังไงก็ยังขึ้นดอกไม่ได้   (ไปเเก้ดอยผมหน่อย)
2.GU  กราฟ week หัวปักลงมาเเล้ว เเละลงมาหนักมาก เเละอาจจะลงต่อ ถ้าไม่มีข่าวอะไรมาสู้   วันจันทรืน่าจะ rebound   plan คือ เข้าไปเก็บ hedge ไว้เหมือนเดิม คือ รอย่อขึ้นมาเเล้ว hedge เก็บระยะ
3.AUD บายไม่ได้ ไม้หมด
4.GJ อด

*

thbillz

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 17, กันยายน 2016, 04:35:43 AM »
ปิดวีคกันไปแบบ โหดร้ายจิงๆครับ ยิ่งวีคหน้าคงต้องรับความผันผวนจากอัตราดอกเบี้ยอีก คงต้องเฮจกันอีกล่ะ
พอทผมจาก max dd แค่ 19% เจอวันศุกร์หรรษาเข้าไป ลากไปทำ dd 29% เรียบร้อย

Gu จากที่ติด buy ไว้บนยอดๆ เฮจมาเรื่อยๆ วันศุกร์คิดว่าเข้า zone buy ของผมเลยไม่ได้เฮจต่อกลับพลาดไป 200pip T-T(ระยะต่อชีวิตหดไปพอสมควร)
Eu ติด Sell ไว้ตั้งแต่เดือนที่แล้วไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่เพราะได้ค่า swap วันศุุกร์ดันเมื่อบอนคิดว่าไม่น่าจะหลุด insidebar day ปรากฎว่า เฟวเฮจไป 50 pip
UCad ติดมานานนม ไม่เคยสนใจจะเฮจเลย เพราะเผลอ รู้ตัวอีกที -300 pip แล้วยังดีที่ใช้ lot แค่ 0.1
พอทรวมน่าจะทนได้อีก 1,000 pip ถ้าเด้งกันคงต้องเอาเฮจมาต่อชีวิต แกะออเดอร์ Gu[buy zone ถ้ากำไร] ออกไปบ้างเพื่อเอามาร์จิ้น

ยังไงก็สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้  ็Hip** ็Hip** ็Hip**

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 17, กันยายน 2016, 09:25:34 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ แนวทางเดียวกันปล่อยลากแล้วหาจังหวะแก้แต่ก็มีเสียวเหมือนกันอาศัย MM เข้าไว้ก็โล่งใจไปหน่อย สู้ๆครับ       x*/2 x*/2

เทรดด้วยกราฟเปล่า..

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 17, กันยายน 2016, 03:11:46 PM »
 วันนี้ว่างๆลอง อ่านบทความของท่านตั้งแต่หน้าแรก
ได้ให้ความรู้และแนวคิดใหม่มากเลยครับ

ขอบคุณมากๆนะครับที่แบ่งปันความรู้ดีดีเช่นนี้

ว่าแต่ท่าน อ่านข่าว เศรษฐกิจนอกตารางจากที่ไหนเหรอครับ

(TH)** (TH)** (TH)**
''ล้มเหลวได้แต่อย่าล้มเลิก แพ้ได้ก็กลับมาชนะได้เสมอ''
"ความเสี่ยง..เกิดจากการไม่รู้ในสิ่งที่ทำ" Cr. Warren Buffelt

*

clessmdx

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 22, กันยายน 2016, 02:28:35 AM »
อ้างจาก: สายล่อฟ้ามาฟาดฟัน ที่ 17, กันยายน  2016, 03:11:46 PM
วันนี้ว่างๆลอง อ่านบทความของท่านตั้งแต่หน้าแรก
ได้ให้ความรู้และแนวคิดใหม่มากเลยครับ

ขอบคุณมากๆนะครับที่แบ่งปันความรู้ดีดีเช่นนี้

ว่าแต่ท่าน อ่านข่าว เศรษฐกิจนอกตารางจากที่ไหนเหรอครับ

ลองเข้าใน myfxbook ดุครับ ตารางข่าวจะละเอียดกว่าของ forexfactory หรือไม่ก็เข้ากลุ่มoption club ดุครับ  พี่หมอ sajja  หัวหน้าเเก๊ง  เเกอับเดทข่าวนอกตารางตลอด....จาก broomberg บ้างไรบ้างครับ

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 22, กันยายน 2016, 09:03:17 AM »
อ้างจาก: clessmdx ที่ 22, กันยายน  2016, 02:28:35 AM
อ้างจาก: สายล่อฟ้ามาฟาดฟัน ที่ 17, กันยายน  2016, 03:11:46 PM

ลองเข้าใน myfxbook ดุครับ ตารางข่าวจะละเอียดกว่าของ forexfactory หรือไม่ก็เข้ากลุ่มoption club ดุครับ  พี่หมอ sajja  หัวหน้าเเก๊ง  เเกอับเดทข่าวนอกตารางตลอด....จาก broomberg บ้างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
''ล้มเหลวได้แต่อย่าล้มเลิก แพ้ได้ก็กลับมาชนะได้เสมอ''
"ความเสี่ยง..เกิดจากการไม่รู้ในสิ่งที่ทำ" Cr. Warren Buffelt

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 25, กันยายน 2016, 03:39:39 PM »
ขอบคุณครับ   สำหรับข้อคิดดีๆ
ผมก้เพิ่งเลิกล้างพอร์ตได้ไม่นานนี้เอง. หลังจากได้พบสัจจธรรมว่า 0.01ก็เสียวได้
เปลี่ยนมาเป็นแนวโดนลากแทน555 xc8* xc8*

ผมขอติดตามท่านนะครับ cheetah3* cheetah3*

*

clessmdx

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 28, กันยายน 2016, 04:41:55 PM »
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ  23-9-59 สัปดาห์นี้ ไปเที่ยวมาพึ่งได้จับคอมครับ เเละไม่ได้เทรดเลย 3 วันนี้    An2 An2 An2
สัปดาห์นี้ NAV  =494.7 pip หรือ  4 947 จุด ครับ  Leverage on Profit only    GU ก็ทำท่าจะขึ้นไปเเล้วก็ ดิ่งตู้มม
สัปดาห์นี้   วิจารณตัวเอง   เเละบ่นๆ

- สัปดาห์นี้คิดว่ารอดเเล้วเพราะ GU พุ่งสุดๆ เเละเเล้วก็ดิ่ง เเล้วเราก็ hedge เอาระยะไปเรื่อยๆ เเละคิดว่าจะไป 1.29000 เเน่ๆ ก่อนที่จะขึ้น(ไปคาดการเเบบนี้ไม่ดีครับ) ..สุดท้าย
ก็ไปถึง 1.29150 เเล้วก็ขึ้น........ผลคือติดเหวไม้ hedge เเทน   An2 An2 An2
- Scalping Hedging ทั้งสัปดาห์เหมือนเดิมครับ
- ส่วนทอง ก็ขึ้นไปตามคาด  ว่าไม่ปรับดอกของ FED

Back Test

1. ทองสัปดาห์นี้ เเก้ดอยเรียบร้อย
2 .GU ติด
3.AUD หมดไม้
4.GJ อด
5.หยุดเล่นไปก่อนจนกว่าจะเเก้ไม้ GU ได้

Plan สัปดาห์หน้า  Macro ยังไม่เปลี่ยนครับ USD มีเเนวโน้มที่จะอ่อนตัวลงเหมือนเดิมในระยะยาว ถ้าMacro มันเปลี่ยนง่ายๆมันจะเป็นMacro ได้ยังไงหละครับ  เหมือนเดิม  เเต่ระวังข่าว อาจจะมีมาเยอะทำให้ กราฟมองทิศทางลำบาก

1. ทอง  ถ้าลงมาอีก เเถวๆ 1300-1310 ก็บายขึ้นไปได้  ถ้าเหลือกระสุน
2.GU  เล่นไม่ได้เเล้วติดหมด ต้องเเก้ ไม้ เซลก่อน ค่อยขยับได้
3.AUD หมด
4.GJ เอาจริงๆ น่าบายเเต่....มีข่าววงในบอกว่า J น่าจะลงได้อีก

*

thbillz

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 28, กันยายน 2016, 05:45:07 PM »
ขอถามเพิ่มเติมน่ะคับ แบบของพี่นี่แก้ไงเหรอคับ
เพราะเห็น GU ติดอยู่ข้างล่างเลยถ้ากราฟมันไม่ลงไปให้เคลียออกก็จะกลายเป็นติดยาว ไม่มีกระสุนมายิง หรือ ต้องเพิ่มความเสี่ยงสร้างกระสุนขึ้นมาอีกไม้

*

clessmdx

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 28, กันยายน 2016, 07:29:32 PM »
อ้างจาก: thbillz ที่ 28, กันยายน  2016, 05:45:07 PM
ขอถามเพิ่มเติมน่ะคับ แบบของพี่นี่แก้ไงเหรอคับ
เพราะเห็น GU ติดอยู่ข้างล่างเลยถ้ากราฟมันไม่ลงไปให้เคลียออกก็จะกลายเป็นติดยาว ไม่มีกระสุนมายิง หรือ ต้องเพิ่มความเสี่ยงสร้างกระสุนขึ้นมาอีกไม้

GU หยุดยาวครับ จนกว่าจะเเก้ได้     ติดไว้ให้ช้ำใจเล่น   ในฐานะที่คิดผิดไว้เป็นตราบาปครับ 

ไปเล่นตัวอื่นเเทน  โดยคำนวน จาก equity ที่เหลืออยู่ครับ

*

clessmdx

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2016, 12:51:19 AM »
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ  30-9-59 สัปดาห์นี้  เนื่องจาก bias ตัวเอง hedge ไว้ที่ก้นเหวเลย(เห็นข่าว BOE จะลดดอก เเล้วกราฟดิ่งลงมา เลย bias ไปว่าจะลงอีก เลยเซลที่เหวไป)  เลยลงโทษตัวเองด้วยการหยุดเล่นก่อน   ปรับ mind set  ใหม่   ว่าอะไรเป็นตัวการที่ทำให้เราคิด เเละ คาดการไปเเบบนั้น  ทั้งๆที่พร่ำบอกคนอื่นว่าอย่าคาดการตลาด.......

....สรุป ก็ คือ ความโลภนั่นเอง....การไปคาดการตลาด...ไปคิดว่ามันจะลง...มันจะลง.....เลยประมาท ทั้งๆ ที่ตำเเหน่งที่เราเข้ามันเเนวรับ......เเล้วยังไงครับ...โดนเเนวรับมันก็เด้งสิครับ.......นั่นเเหละครับ   เลยพบว่าการที่เราเล่น ได้เเละรอดมาเรื่อยๆ บางทีจะทำให้เรา ลืมอะไรตอนเเรกของการเทรดไป เช่น mind set เบื้องต้น การเทรดที่รายได้จะมาตามความรู้ที่มี  หรืออะไรก็เเล้วเเต่...เหตุการนี้ทำให้ผมกลับไปนั่งเชคตัวเองใหม่อีกครั้งครับ   xc6* xc6* xc6*   

สัปดาห์นี้ NAV  = 78.3  pip หรือ  783 จุด ครับ  Leverage on Profit only   ปล่อยวิ่งทั้งสัปดาห์ เเละพบว่า สัปดาห์นี้ ข่าว เลือกตั้งอเมริกาเอย  // ด๊อยเเบ๊งค์เจ๊งเอย //  BOJ ไม่มีตังหนุนเยนเอย มาตรึม     

- observe มาทั้งสัปดาห์ สังเกตุว่า GU ทิตนี้ เล่นรอบมาก   คือ ขึ้นลงในกรอบที่ 1.29300-1.30500 เเนวๆนี้ ไม่ขึ้นไม่ลง....หลายรอบจัด ....สังเกตุว่าวิ่งตามข่าว(นอกตารางทั้งนั้น ต้องเปิด boombergดูครับ)  ...... ใครวิเคราห์ทางเทคนิคอลก็อาจจะโดนกิน   เพราะมันไม่มีทิศทางเเน่นอน ไปขึ้น ซักพักก็ลง  ลงซักพักก็ขึ้น  side away นั่นเเหละ

-       

- สรุปทิตย์นี้ เเทบไม่ได้เล่น   จนวันศุกร์ ปลดไม้ได้ไม้นึงเลย ยิ่งไป 3-4 ครั้ง ได้มานิดๆ 

Back Test

1. ทองสัปดาห์ ยืนบนฟ้า พึ่งลงมาวันศุกร์
2 .GU ติด อดเล่นตามนั้นครับ
3.AUD ไม่ได้เล่น  ไปเล่น NZD เเทน ติดอีก
4.GJ อด
5.ช่วงนี้ข่าวเรื่องเลือกตั้ง  BOJ BOE วุ่นวายไปหมด

Plan สัปดาห์หน้า  Macro ยังไม่เปลี่ยนครับ USD มีเเนวโน้มที่จะอ่อนตัวลงเหมือนเดิมในระยะยาว ถ้าMacro มันเปลี่ยนง่ายๆมันจะเป็นMacro ได้ยังไงหละครับ  เหมือนเดิม เเต่ระวังFED อาจจะปรับดอกรอบหน้า

1. ทองรอลง 1310 ใกล้ละ
2.GU  รอปิดไม้เซลก่อนทั้งหมดถ้าลงมา............เเละถ้าขึ้นไปก่อน ก็ปิดไม้บาย 2 ไม้ เหลือติดไว้ตัวนึง   
3.NZD ปล่อยลากกินดอก
4.GJ อด หมดไม้

*

clessmdx

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2016, 01:16:44 AM »
สรุปผลประกอบการ เดือนที่ 6 ประจำเดือน กันยายนครับ   

NAV point (Net Asset Value) หรือ จำนวน pip ทั้งหมดทั้งเดือน = 1908.2 pip  หรือ 19 082 จุด ครับ     Global Mean 2000 pip / month เริ่มนับตั้งเเต่ วันที่ 29-8-59 ถึงวันที่ 30-9-59  รวม 25 วัน ครับ

Gain Different :  52.0 % เมื่อเทียบจากเดือนก่อน
Total profit : 7789.03  usd   
Open order (ออเดอร์ที่เปิด)   112 ครั้ง
Win   111    ครั้ง
Loss  1 ครั้ง (  Multiple Closed By)   
Wind Rate  99 %
Maximum Draw down  : 51.69 % เมื่อวันที่  16-8-59  << โดนลาก GU เเละ ทอง
Lot :  133.28   lot    เฉลี่ย   58.4  usd / 1 lot  (น้อยกว่าเดิม เพราะ คัตลอสไป 3864.86 usd )

ผลการเทรดเเย่ลงครับ  % ลดลง    DD มากขึ้น    pip ต่ำกว่า global mean

*

Poom

• 91
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2016, 11:16:33 AM »
สุดยอดเลยครับ ผมไปกดดูตลอดเลย แต่ยิงกระสุน(lot)เยอะมากเลยครับ เสียวแทน ผมแค่เกินนิดหน่อยก็ใจจะหายแล้วครับ

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้   ็Hip** ็Hip**