กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD ศุกร์ 13 กรกฎาคม 2018 กระโดดทุบวันนี้ไปลุ้น TPที่ดาวนาแม๊ก^_^

• 109 replies
  • 20,190 views
*

admin

• 80,626
อ้างจาก: AmBoo69 ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 07:23:47 PM
อ้างจาก: admin ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 07:16:56 PM

กราฟลงหนัก ออกข่าวแดงนอกตารางมันซะเลย
https://www.forexfactory.com/news.php?do=news&id=792317
/*CC An2

8.30 USD ประกาศ Import Prices m/m ถ้า % สูง USD อ่อนค่า

10 USD ประกาศ Prelim UoM Consumer Sentiment USD คงแข็งค่า

มือใหม่หัดอ่านข่าว

พิจารณาด้วยครับ

ข่าว เหลือง ไม่ค่อย มีผล ครับ แนะนำไม่ต้องเสียเวลาวิเคราะห์
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

amboo69

อ้างจาก: admin ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 07:25:53 PM
อ้างจาก: AmBoo69 ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 07:23:47 PM
อ้างจาก: admin ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 07:16:56 PM

กราฟลงหนัก ออกข่าวแดงนอกตารางมันซะเลย
https://www.forexfactory.com/news.php?do=news&id=792317
/*CC An2

8.30 USD ประกาศ Import Prices m/m ถ้า % สูง USD อ่อนค่า

10 USD ประกาศ Prelim UoM Consumer Sentiment USD คงแข็งค่า

มือใหม่หัดอ่านข่าว

พิจารณาด้วยครับ

ข่าว เหลือง ไม่ค่อย มีผล ครับ แนะนำไม่ต้องเสียเวลาวิเคราะห์

ขอบพระคุณครับผม

*

amboo69

กราฟ 15M double bottom RSI ตัด50ขึ้นไปแล้ว

กราฟ 30M stoch ง้อขึ้น RSI กำลังจัด 50 ขึ้น

กราฟ 1H ชน SMA12 ถ้าทะลุก็คงขึ้น ก็ติดตามกันต่อไป

อาจจะถูก หรือผิดก็ได้

*

PoNgPk

• 6,097
บลจ.ยูโอบีแนะกองทางเลือก ผลตอบแทนดีลดเสี่ยงหุ้น-ตราสารหนี้ผันผวน

Publisher : 12 July 2018

บลจ.ยูโอบีฯแนะกลยุทธ์ลงทุน ช่วงตลาดหุ้น ตราสารหนี้ผันผวน ลงทุนทางเลือก ทั้งกองอสังหาริมทรัพย์-REIT สร้างผลตอบแทนสมํ่าเสมอ ไม่อิงกับตลาดชี้สงครามการค้าสหรัฐฯ-จีนไม่กระทบไทยโดยตรง แต่ต้องจับตาทีท่า "ทรัมป์" อาจก่อสงครามการค้ารุนแรงขึ้น

นายวนา พูลผล ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน (บลจ.) ยูโอบี (ประเทศไทย)ฯเปิดเผยว่า กลยุทธ์การลงทุนในไตรมาสนี้ ซึ่งเข้ากับสถานการณ์ที่ตลาดหุ้นผันผวนและตลาดตราสารหนี้ได้รับแรงกดดันจากทิศทางอัตราดอกเบี้ยขาขึ้น บริษัทแนะนำให้ลงทุนในทางเลือกต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น กองทุนที่ลงทุนในอสังหา ริมทรัพย์ หรือทรัสต์เพื่อการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ (REIT) ต่างๆที่ให้ผลตอบแทนดี เงินปันผลสมํ่าเสมอและราคาไม่แกว่ง เพราะไม่เกี่ยวกับตลาดหุ้นหรือตลาดตราสารหนี้

อีกประเภทคือ กองทุนที่ใช้กลยุทธ์ Long-Short ซึ่งไม่เกี่ยวกับภาวะตลาดหรือเกี่ยวกับภาวะตลาดน้อยมาก ผู้จัดการกองทุนสามารถหาผลตอบแทนได้ทั้งตลาดขาขึ้นและขาลง เป็นการบริหารจัดการกองทุนเพื่อสร้างผลตอบแทนโดยไม่อิงกับภาวะตลาดหุ้น ซึ่งหากผู้จัดการกองทุนเลือกหุ้นได้ถูก จะทำกำไรได้พอสมควร เพราะบริษัทเองมีกองทุนที่เป็น Absolute Long-Short 100% ลงทุนในหุ้นทั่วโลก สามารถสร้างผลตอบแทนใน 1 ปีได้ถึง 6-7% เพราะปิดความเสี่ยงจากการ Long-Short 100% ไว้แล้ว

ด้านนายวจนะ วงศ์ศุภสวัสดิ์ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการ หัวหน้าฝ่ายพัฒนาผลิตภัณฑ์และสื่อสารองค์กร สายพัฒนาธุรกิจ บลจ.ยูโอบี (ประเทศไทย)ฯ กล่าวว่า บริษัทระมัดระวังในการลงทุนอยู่แล้ว โดยทยอยเพิ่มสัดส่วนเงินสดมาระยะหนึ่ง ก่อนที่ดัชนีจะหลุด 1700 จุด ปัจจุบันกองหุ้นไทยถือเงินสดเฉลี่ย 10% ของมูลค่าสินทรัพย์สุทธิ ซึ่งถือว่ามากและสะท้อนว่า บริษัทมองตลาดขาลง เพราะปกติกองทุนจะไม่ถือเงินสดไว้ ขณะที่กองทุนผสมถือเงินสดมากกว่า 10% และการปรับพอร์ตช่วงนี้ไม่ได้เป็นการเพิ่มเงินสดหรือขายตามตลาด แต่เป็นการเปลี่ยนตัวลงทุนมากกว่า

สำหรับทิศทางตลาดหุ้นมองว่า ยังผันผวนต่อเนื่องในช่วงไตรมาส 3 แต่การปรับลดลงของหุ้นทั่วโลก เริ่มเห็นโอกาสในการลงทุน ดังนั้นจึงยังให้นํ้าหนักในตลาดหุ้น เพราะยังให้ผลตอบแทนที่ดีกว่า แต่ลดนํ้าหนักในตราสารหนี้ลง เพราะตราสารหนี้ยังเห็นแรงกดดันจากการปรับขึ้นดอกเบี้ย ซึ่งนำโดยสหรัฐฯและในตลาดเกิดใหม่บางประเทศโดนกดดันให้ปรับดอกเบี้ยขึ้นตาม ดังนั้นผลตอบแทนจากตราสารหนี้ก็จะถูกกดดันด้วย แต่ก็ไม่ได้ลดนํ้าหนักในตราสารหนี้ลงมากนัก เพราะถือว่า ได้รับรู้จากการปรับขึ้นดอกเบี้ยไปพอสมควรแล้ว

"โดยมองระยะสั้นในช่วง 2-3 เดือน แนะนำลงทุนในหุ้นขนาดใหญ่ ที่มีโอกาสให้ผลตอบแทนที่ดี ขณะที่หุ้นขนาดกลางและเล็ก แม้ราคาถูก แต่ยังไม่ใช่ขาขึ้น แต่ทยอยเก็บสะสมระยะยาวได้ โดยปัจจัยที่ต้องจับตาคือ ผลประกอบการบริษัทจดทะเบียนไตรมาส 2 หากออกมาดีตามที่คาดการณ์จะส่งผลให้ตลาดมีความมั่นใจมากขึ้น และเชื่อว่าทั้งปี กำไรบริษัทจดทะเบียนจะเติบโต 9-10% ตามคาดการณ์ได้"

ปัจจัยที่ต้องติดตามและตลาดไม่สามารถคาดการณ์และมองว่าเป็นความเสี่ยงต่อการลงทุนคือ ความไม่แน่นอนของนโยบายการค้าระหว่างประเทศของนายโดนัลด์ ทรัมป์ ประธานาธิบดี สหรัฐฯที่อาจจะประกาศขึ้นภาษีที่รุนแรงขึ้น แม้การขึ้นภาษีสินค้าจีนของสหรัฐฯรอบแรกยังไม่กระทบต่อไทยมากนัก
TRADE RIDER

*

Waarrii

• 1,331
ใครพูดไรผิดหูเนี่ย ทำไมมันพุ่งขึ้นงี้
An2 An2
สวยใสไร้สติ🎵🎵

*

moiznack

• 146
เด้งมาให้ทุบทีจ้าา Tho*/ Tho*/

*

amboo69

กราฟ 1H จะพุ่งไปชน band top แถวๆ 1.6600 - 1.6680

แค่การคาดเดาเท่านั้น โปรดพิจารณาตัวตนเอง

ถูกผิดยังไง ขออภัยล่วงหน้าครับ

*

admin

• 80,626
อ้างจาก: AmBoo69 ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 09:25:46 PM
กราฟ 1H จะพุ่งไปชน band top แถวๆ 1.6600 - 1.6680

แค่การคาดเดาเท่านั้น โปรดพิจารณาตัวตนเอง

ถูกผิดยังไง ขออภัยล่วงหน้าครับ

สูง ครับท่าน แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่ถึง
**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

amboo69

พุ่งขึ้นเร็วแรงเอาเรื่องเลยน่ะครับ

band top 1.6725 แล้วน่ะครับ พุ่งขึ้นเร็วเกิน

**11 **11 **11

*

Arnont_J

ขายบ้าน ขายรถแทง ลง เด้งแบบนี้ จะเอาชีวิตที่เหลือให้รอดได้อย่างไร ตะเตือนไต  /**33 /**33 /**33 /**33 /**33

*

amboo69

อ้างจาก: Arnont_J ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 10:00:46 PM
ขายบ้าน ขายรถแทง ลง เด้งแบบนี้ จะเอาชีวิตที่เหลือให้รอดได้อย่างไร ตะเตือนไต  /**33 /**33 /**33 /**33 /**33

ผมก็เกือบเอาชีวิตไม่รอดครับท่าน

ต้องฝึกอีกเยอะมากมาย

xz55** xz55** xz55**

*

amboo69

ต่อไป กราฟ 4H และ 1D น่ะครับ

ถ้าพุงทะลุ SMA12 ได้ก็คงขึ้นไปเรื่อยๆ อาจจะกลายเป็นการกลับตัว เปลี่ยนเทรนขาขึ้นแทน

วิเคราะห์โดยสถานการณ์ ณ ตอนนี้น่ะครับ

โปรดพิจารณาด้วยตัวเอง

*

admin

• 80,626
อ้างจาก: AmBoo69 ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 10:07:02 PM

ถ้าพุงทะลุ SMA12 ได้ก็คงขึ้นไปเรื่อยๆ อาจจะกลายเป็นการกลับตัว เปลี่ยนเทรนขาขึ้นแทน

วิเคราะห์โดยสถานการณ์ ณ ตอนนี้น่ะครับ

ขอบคุณมากสำหรับการวิเคราะห์ ครับ แอดมิน ว่า ยังไม่น่าจะกลับตัวได้ขนาดนั้นนะคับ ตอนนี้ก็ยังไม่ทำ Daily New high เลย ครับ ผม

(TH)**

คิดว่า ขึ้นไปรับ คนที่ตกรถ...

*

amboo69

อ้างจาก: admin ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 10:20:33 PM
อ้างจาก: AmBoo69 ที่ 13, กรกฎาคม  2018, 10:07:02 PM

ขอบคุณมากสำหรับการวิเคราะห์ ครับ แอดมิน ว่า ยังไม่น่าจะกลับตัวได้ขนาดนั้นนะคับ ตอนนี้ก็ยังไม่ทำ Daily New high เลย ครับ ผม

(TH)**

ต้องติดตามต่อไปครับว่าราคาจะไปยังไง อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้นครับ