ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้ง Mt4 Metatrader 4 สำหรับ เครื่อง PC และ Notebook Laptop  (อ่าน 9613 ครั้ง)

admin

• Admin
  • ผู้บัญชาการเม่าไรเดอร์

• *
  • 35802
  • ความมีน้ำใจ
    2221
« เมื่อ: 14, เมษายน 2013, 11:09:54 am »

Share on your facebook
     สวัสดีครับ วันนี้มาเรียนรู้เรื่อง พื้นฐานก่อนการเทรด Forex เรื่อง เครื่องมืิอในการเทรด หรือเครื่องมือที่เราใช้ ดูการเคลื่นไหวของราคา ในตลาด Forex และ เป็นเครื่องมือที่เรา ใช้ รับ และส่ง Order เข้า สู่ตลาด Forex หรือ ส่งตรงไปที่ Forex Broker ก่อนที่ Broker จะส่ง Order ของเรา ไปที่ WorldBank นะครับ โดยโปรแกรม เทรด มี มากหลาย หลายอย่าง ทั้ง Mt4 Metatrader 4 , We btrader , Mt 5 Metatrader 5, และ โปรแกรม Trader สำหรับ Smartphone ต่างๆ วันนี้ จะ ขอ กล่าวถึงการติดตั้ง Mt4 บน เครื่อง PC และ Notebook Laptop ครับ
    Mt4 หรือ Metatrader 4 นั้นเป็นโปรแกรมเทรด ที่ นักเทรดForex ทั่วโลกใช้กัยมากทีสุด เพราะ เป็นโปรแกรมเทรดที่ใช้ง่าย พัฒนากันมานานแล้ว คุ้นตา สำหรับนักเทรด Forex จนปัจจุบันนักเทรด forex ก็ยังนิยมใช้โปรแกรมเทรด ตัีวนี้ อยู่แ้ม้ว่าจะมี Mt5 ออกมาแต่ก็ยังไม่เป็นที่นิยมเท่าที่ ควร ดังนั้น วันนี้ มารู้จักวิธีการติดตั้งเพื่อการใช้งานกันก่อนเลย ครับ
    ประโยชน์ ใช้ในการ ส่ง คำสั่ง ซื้อ Buy หรือ ขาย Sell จาก คอม พิวเตอร์ ของท่านไปยัง Forex ฺBroker ก่อนที่จะส่งไปยัง Worldbank ครับ และ อีกอย่างก็คือ สามารถ ใช้ในการเปิดบัญชี Demo หรือ บัญชีทดลองเทรด เพื่อลองเทรดโดยใช้เงินปลอมกับตลาดจริงได้ครับ โดยผม จะสอนวิธีการเทรด Demo หลังจาก สอนการติดตั้ง Mt4 ครับ
   โดย Mt4 นี้ เรา สามารถ Download ได้จากเกือบทุกโบรกเกอร์ครับ เนื่องจากอย่างที่บอกคือเป็นโปรแกรมที่ นักเืืทรด ทั่วไปนิยม ดังนั้น Forex Broker เกือบทุกโบรกต้องที ในวันนี้ ผม จะยกตัวอย่าง Mt4 ของ Ironfx ครับ มาเริ่มกันเลย ครับ

1.เข้าไป ที่ http://www.ironfx.com/en/trading-platform จะเห็นนะครับว่า มีหลาย platform ให้เลือก จากนั้นให้เลือก MT4 Platform PC | WEB | MAC คลิกไปที่ Download ครับ
2.หลังจาก Download แล้วใช้เวลา ไม่ถึง 1 นาที ครับ จากนั้นก็ ให้ ไปที่ Download ที่ PC ของท่าน ตามรูปจะเห็น โปรแกรม Mt4 ครับ จะเห็น  Ironfx4setup.exe หรือ ถ้าเป็นของ โบรกเกอร์อื่นก็ ไฟล์ นามสกุล .exe เหมือนกันครับแต่แตกต่างกันตางชื่อแค่นั้นครับ ดูจากรูปได้เลยนะครับ

3.Double Click ที่ Ironfxsetup.exe จะเห็นการติดตั้ง โปรแกรมขึ้นตามรูปครับ จากนั้นให้กด Run ครับ

4.จากนั้นให้ กด next ตามรูปครับ

5. Click yes จากนั้นให้ กด Next ตามรูปครับ

6.หน้านี้ให้ Click ตามรูป ครับ โดย ตรง Installation folder เราสามารถตั้งชื่อได้ เพื่อป้องกันการสับสนได้ครับ กรณีลง หลายๆ ตัวในเครื่องเดียว เพื่อง่ายต่อการ จดจำครับ

7.Click Finish ตามรูปครับ

8. จากนั้นก็จะมี โปรแกรม Mt4 Pop up ขึ้นมาให้ ตามภาพครับ หาก มีแอคเค้าแล้วก็สามารถที่ จะ Log in แล้ว เชื่อมต่อกับตลาดได้เลย ครับ

9.จะมี Shortcut ที่หน้า Desktop ให้ คลิกเปิด โปรแกรมให้เทรด ตามรูป ครับ ซึ่งแต่ ละโบรกเกอร์ก็จะมี icon ที่ ต่่างกันครับ ตัวอย่างของ Ironfx

เอาล่ะ ครับ น่าจะพอรู้และเข้าใจ วิธีการติดตั้ง mt4 Metatrader 4 กันแล้ว นะครับ ทีนี้ก็ เตรียม มาเรียนรู้ การใช้งาน Mt4 ในแบบต่างๆ เพื่อการทำกำไร ในตลาด forex กันในบทต่อไป นะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้เริ่มต้นนะครับ หากมีข้อสังสัยประการใด ติดต่อสอบถาม หรือ โพสถามได้ ที่กระทู้นี้เลย ครับ ผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14, เมษายน 2013, 12:00:33 pm โดย admin »
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"
Rebate XM 3 $/ 1 Lot Click รายละเอียด : https://bit.ly/1HqWQKY

teeneetrader

• นายกอง เม่าไรเดอร์

• **
  • 149
    1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2016, 09:59:51 am »

แง.. รูปหาย

Glorymaxx

• เม่าใหม่ ใจเกินร้อย

• *
  • 2
    0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19, ธันวาคม 2016, 11:12:25 pm »

สอบถามครับ ผมลง mt4 ใน pc โหลดจาก XM แล้ว ไม่มีเส้น Trade Level ไปติ๊กถูกที่ Tool - Option - Charts แล้ว ก็ยังไม่โชว์
เปลี่ยนสี แล้วก็ไม่โชว์ ไม่ทราบว่าต้องแก้อย่างไรครับ
ในโทรศํพท์ android ก็เป็นครับ
ขอบคุณครับ

admin

• Admin

• *
  • 35802
    2221
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19, ธันวาคม 2016, 11:16:58 pm »

สอบถามครับ ผมลง mt4 ใน pc โหลดจาก XM แล้ว ไม่มีเส้น Trade Level ไปติ๊กถูกที่ Tool - Option - Charts แล้ว ก็ยังไม่โชว์
เปลี่ยนสี แล้วก็ไม่โชว์ ไม่ทราบว่าต้องแก้อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ลอง Uninstall ครับ แล้ว Re-start เครื่องแล้วลงใหม่ดูครับ
 (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"
Rebate XM 3 $/ 1 Lot Click รายละเอียด : https://bit.ly/1HqWQKY

Glorymaxx

• เม่าใหม่ ใจเกินร้อย

• *
  • 2
    0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2016, 02:45:24 pm »

ขอบคุณครับ

ลอง Uninstall ครับ แล้ว Re-start เครื่องแล้วลงใหม่ดูครับ
 (TH)**

ลองแล้วครับ ไม่ได้เหมือนกัน
ก่อนหน้านี้ผมลง ของ exness มันเกี่ยวกันมั้ยครับ เพราะของ exness ผมไม่ได้ลบออก ลงของ xm เพิ่มเข้าไปเลย

admin

• Admin

• *
  • 35802
    2221
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2016, 03:07:11 pm »

ขอบคุณครับ

(TH)**

ก่อนหน้านี้ผมลง ของ exness มันเกี่ยวกันมั้ยครับ เพราะของ exness ผมไม่ได้ลบออก ลงของ xm เพิ่มเข้าไปเลย

ไม่เกี่ยว ครับผม งั้นท่านลอง ปรึกษากับ Live chat ของ XM.com ดูครับ มีคนไทย Support ตอบคำถาม เขาอาจจะทราบปัญหานี้อยู่ครับ
 (TH)**

xauusd

• นายกอง เม่าไรเดอร์

• **
  • 106
    3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2016, 03:08:48 pm »

ขอบคุณครับ

(TH)**

เปิดบัญชีแบบไมโครหรือปล่าวครับ  ถ้าใช่
  เพื่อนผมเคยเป็นเหมือนกัน สาเหตุเพราะสมัครบัญชีไมโคร แต่เปิดกราฟคู่เงิน Standard แทนยังไงเปิดออร์เดอร์ก็ไม่เห็นเส้น Trade Level ครับ ลองดูครับ

ข่าวสารฟอเร็กซ์

forex factory daliyfx investing netdania bloomberg

เว็บไซต์เพื่อนบ้าน

forexstartup.net

บทเรียนพื้นฐาน

forex grade 1 forex grade 2 forex grade 3 forex grade 4 forex grade 5 forex grade 6 forex grade 7 forex grade 8

โบรคเกอร์แนะนำ

exness xm fbs fxprimus tickmill fxpremax fxpro nordfx GKFXPRIME