traderider forex ไทย

บทเรียนพื้นฐานสำหรับมือใหม่ บทที่1 แท่งเทียน(Candle Stick)

• 7 replies
  • 3158 views

บทเรียนพื้นฐานบทที่ 1
Candle Stick (แท่งเทียน)

การแสดงราคาบนหน้าต่างของ MT4 จะมีให้เลือกหลักๆอยู่ 3 รูปแบบคือ  Candle Stick , Bar Chart , Line Chart  ซึ่งที่นิยมใช้กันมากที่สุดคือ Candle Stick หรือแท่งเทียนนั่นเอง เนื่องจากว่ารูปแบบแท่งเทียนนั้นจะมีการแสดงรายละเอียดของราคา Open High Low Close ให้เราได้ทราบเพื่อใช้วิเคราะห์ราคาเช่น หาแนวรับแนวต้าน , ลาก Fibonacci  กัน   มาดูภาพตัวอย่างแท่งเทียนกันครับ

ตัวอย่างแท่งเทียนทั้งสองรูปแบบ

จะเห็นว่าแท่งเทียนทั้งสองรูปแบบ ทั้งแท่งเทียนขาขึ้น และ แท่งเทียนขาลง จะมีการแสดงรายละเอียดราคา Open High Low Close เหมือนกัน จะแตกต่างกันแค่ราคาเปิด และ ราคาปิด ที่อยู่คนละตำแหน่งกัน
หากราคาปิดอยู่สูงกว่าราคาเปิด = แท่งขาขึ้นหรือแท่งกระทิง(แรงขวิดขึ้น)
หากราคาปิดอยู่ต่ำกว่าราคาเปิด = แท่งขาลงหรือแท่งหมี(แรงตะปบลง)

ส่วนสีของแท่งเทียนนั้นเราสามารถปรับสีแท่งขาขึ้นและขาลงได้ตามใจชอบเลยครับ

ตัวอย่างการวิ่งของแท่งเทียน ที่เป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน

จากภาพด้านบนเป็นตัวอย่างของแท่งขาขึ้นหรือแท่งกระทิง  จะเห็นมีลักษณะก่อนการปิดเป็นแท่งขาขึ้นได้ 2 รูปแบบ
กรณีที่ 1  หลังจากที่ราคาเปิดแท่งมาแล้วราคาได้มีการวิ่งลงก่อน (แท่งเทียนเลข 1) หลังจากนั้นราคาก็เคยวิ่งขึ้นไปที่จุดสูงสุด(แท่งเทียนเลข2) และกลับลงมาปิดแท่งตามแท่งเทียนแท่งที่ 3  จึงเป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน (ราคา Hi Lo)

กรณีที่ 2   หลังจากราคาเปิดแท่งใหม่มาแล้ว ราคาเคยวิ่งขึ้นไปที่จุดสูงสุดก่อน(แท่งเทียนA)  หลังจากนั้นก็มีการวิ่งกลับลงมาที่จุดต่ำสุด(แท่งเทียนB) จะเห็นว่าตอนที่ราคาวิ่งกลับลงมาที่จุดต่ำสุดจะมีการทิ้งใส้เทียนเป็นหางยาวๆใว้ด้านบน และมาปิดแท่งตามแท่งเทียน C จึงเป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน

จากภาพด้านบนเป็นตัวอย่างของแท่งขาลงหรือแท่งหมี จะเห็นมีลักษณะก่อนการปิดเป็นแท่งขาขึ้นได้ 2 รูปแบบ
กรณีที่ 1  หลังจากที่ราคาเปิดแท่งมาแล้วราคาได้มีการวิ่งขึ้นก่อน (แท่งเทียนเลข 1) หลังจากนั้นราคาก็เคยวิ่งลงมาที่จุดต่ำสุด(แท่งเทียนเลข2) และกลับขึ้นมาปิดแท่งตามแท่งเทียนแท่งที่ 3  จึงเป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน (ราคา Hi Lo)

กรณีที่ 2   หลังจากราคาเปิดแท่งใหม่มาแล้ว ราคาเคยวิ่งลงมาที่จุดต่ำสุดก่อน(แท่งเทียนA)  หลังจากนั้นก็มีการวิ่งกลับขึ้นไปที่จุดสูงสุด(แท่งเทียนB) จะเห็นว่าตอนที่ราคาวิ่งกลับขึ้นมาที่จุดสุงสุดจะมีการทิ้งใส้เทียนเป็นหางยาวๆใว้ด้านล่าง และมาปิดแท่งตามแท่งเทียน C จึงเป็นที่มาของการเกิดใส้เทียน

Bar Chart  ในส่วนของ Bar Chart นั้นจะแตกต่างกับแท่งเทียนเพียงแค่ลักษณะรูปร่างภาพนอกเพียงแท่านั้นครับ แต่ในส่วนของการแสดงรายละเอียดนั้นจะเหมือนกันทุกประการคือ มีการแสดงราคา Open High Low Close เหมือนกัน 

ภาพตัวอย่าง Bar Chart

จุดสังเกตุของ Bar Chart คือราคา Open จะเป็นขีดเกิดทางซ้ายมือ  ส่วนราคา Close จะเป็นขีดทางขวามือครับ

Line Chart  แบบสุดท้ายที่จะกล่าวถึงคือ     Line Chart จะแตกต่างจากสองแบบแรกคือ จะเป็นกราฟเส้น ไม่มีราคา Open,Hi,Lo,Close แสดงให้เราเห็นรายละเอียด จึงทำให้ไม่เป็นที่นิยมในการใช้งานเพื่อวิเคราะห์ราคามากเท่าไหร่ เนื่องจากว่านักเทรดที่ใช้เทคนิคอลเป็นหลักจะให้ความสำคัญ กับราคา Open,Hi,Lo,Close เพื่อใช้คาดการณ์เป็นแนวรับแนวต้าน หรือใช้ในการลาก Fibonacciกันส่วนมาก

ภาพตัวอย่าง

เปรียบเทียบ Chart ทั้ง 3 แบบ

จากภาพการเปรียบเทียบของทั้ง 3 รูปแบบนั้น จะเห็นว่าจากกราฟคู่เงินเดียวกันช่วงเวลาเดียวกัน จะมีเพียง Line Chart ที่จะแสดงผลของราคาแตกต่างจากสองแบบแรกนั้นคือ ในส่วนของราคาสูงสุด(Hi) และราคาต่ำสุด(Lo) นั้นจะหายไป จึงสาเหตุที่ทำให้ไม่เป็นที่นิยมใช้ในการวิเคราะห์ราคามากสักเท่าไหร่

สุดท้ายนี้แอดมินก็หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่ไม่มากก็น้อยนะครับ  หากสมาชิกท่านใดอยากให้เขียนบทความพื้นฐานเรื่องไหนก็สามารถแจ้งได้ที่กระทู้นี้เลยนะครับ หรือ หากบทความข้างต้นนี้ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ แอดมินและทีมงานพร้อมรับฟังและนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้นต่อๆไปครับ ขอบคุณครับ

Share Topic.

Follow Me.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, มกราคม 2018, 10:14:08 PM โดย เทรดเดอร์สายเขียว »

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 59,635
  • 2577

ขอบคุณครับ
 (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

ขอบคุณครับ  thank**

Re: บทเรียนพื้นฐานสำหรับมือใหม่ บทที่1 แท่งเทียน(Candle Stick)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2017, 08:25:03 PM »
ภาพประกอบไม่มีครับ T*/-

Re: บทเรียนพื้นฐานสำหรับมือใหม่ บทที่1 แท่งเทียน(Candle Stick)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2017, 08:54:21 PM »

สงสัยเว็บที่ฝากรูปบินไปแล้วฮะ เดี๋ยวจะลองรื้อรูปเก่าๆมาลงให้ใหม่นะฮะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2017, 09:05:50 PM »

สงสัยเว็บที่ฝากรูปบินไปแล้วฮะ เดี๋ยวจะลองรื้อรูปเก่าๆมาลงให้ใหม่นะฮะ

แอดอัพให้ใหม่แล้วนะครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

แอดครับรูปไม่มีอีกแล้วครับ xz55**

แอดครับรูปไม่มีอีกแล้วครับ xz55**

แอดอัพให้ใหม่แล้วนะครับรอบนี้ไม่หายแน่นอน สาธุ  (TH)**

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Pepperstone Land-FX Admiral Markets