กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

[Indy] - Divergence

• 2 replies
  • 2,657 views
*

ธนาศิลป์.

[Indy] - Divergence
« เมื่อ: 06, มิถุนายน 2017, 10:40:11 AM »
หวัดดีครับ

หายไปนานวันนี้มีมาอีกแล้วเช่นเดิม วันนี้มาในแนว การเกิด Divergence
วันนี้มี Indyมาแจกถึง6ตัวเช่นเดิม สำหรับใครดูไม่เป็นหรือดูเป็นแล้วแต่อยากนำไปไว้เพื่อมันเกิด
Divergence
แต่ไม่ทันได้มอง หรือ สังเกตุ

Divergence แปลตรงตัวก็คือการขัดกัน ซึ่งหมายถึงแนวโน้มทิศทางของราคาขัดกันกับแนวโน้มของ
indicator
ถ้าเราแบบง่ายๆก็คือ ภาษาบ้านๆ Divergence เป็นสัญญาณบอกความขัดแย้งระหว่าง ราคา กับ indicator
ไปตรงข้ามกัน ราคาไปทางอินดี้ไปทาง Divergence จะเป็นตัวบอกว่า ราคากำลังอ่อนแรงและจะเปลี่ยนทิศทาง
อะไรประมาณนี้ผมคิดว่านะ
Divergence โดยปกติก็จะมี Indicator ที่ใช้ดูสัญญาณ Divergence จะเป็นเครื่องมือประเภท Oscillator
เช่น RSI,MACD, Stochastic โดยอินดี้ของผมดูโดยตาเปล่าได้แต่มีเส้นตีไว้ให้ด้วยครับว่าเกิดจุดไหนบ้าง

Divergence มี 4 แบบใหญ่ๆ ส่วนคำอธิบายในการใช้งานก็จะอยู่ในส่วนล่างสุดเลยนะครับ

-Bullish Divergence
    -Bearish Divergence
    -Hidden Bullish Divergence
    -Hidden Bearish Divergence

ที่สำคัญการเกิด Divergence  ใน Time Frame 5 15 30  อาจจะมีสัญญาณที่ไม่ชัดเจนเท่า
Time Frame ใหญ่ๆ อย่างเช่น H1 H4 Day อย่างไรก็ตาม Divergence ก็เป็นสัญญาณบอกได้ดี แต่
ไม่ถึงกับ100%นะครับ ต้องใช้ตัวอื่นๆควบคู่ไปด้วยอยู่ดี แต่มันก็มีความสำคัญผมก็เลยเอา อินดี้ มาแจกให้ไปใช้กันครับ

ต่อมาเรามาดู Indy ทั้ง6 ตัวที่ผมได้นำมาให้ไปใช้กันนะครับ จะดูแตกต่างกันบ้าง
รูปร่างหน้าตาแต่โดยรวมแล้วใช้คลายๆกันนะครับ เลือกนำไปใช้ตามความเหมาะสมได้เลยไปดูกันเลยครับ

ตัวที่1 CCI_Divergence_V1.1
การใช้งานตัวนี้ก็ธรรมดาครับ จะเกิดลูกศรและเส้นปะจุดที่ เกิดการขัดแย้งกันระหว่างราคากับอินดี้
ตัวนี้น่าจะเป็นอินดี้Stochastic น่าจะใช่

ตัวที่2 Divergence
การใช้งานตัวนี้ผมคิดว่าเป็นสัญญาณแท่งที่เกิด Divergence แทงสุดท้าย แต่งต่อๆไปอาจจะเป็นจุดกลับตัวได้
แต่ความหมายอาจจะเป็นอย่างอื่นก็ได้นะครับ ตัวนี้ เค้าท่าดีครับไม่เกะตาด้วยผมใช้อยู่
ผมแค่ใช่ควบคู่ไปกับตัวๆอืนๆเท่านั้น

ตัวที่3 Divergence Stochastic Alert Software_Cleaned
ตัวนี้ก็ใช้งานง่ายหน่อยครับ ไม่ลากไปลากมาเยอะ  ส่วนจุดสำคัญในการใช้ผมจะอธิบายข้างล่างนะครับ

ตัวที่4 divergenceviewer_ad
ตัวนี้ก็ ไม่ต่างกับตัวนี้มากครับ แต่อาจมีอะไรพิเศษก็ได้ใช้งานกันเยอะอยู่ครับในต่างประเทศ

ตัวที่5 FX5_Divergence_V2.1
ตัวนี้ก็เป็นเกี่ยวกับ การเกิด Divergence ในMACD อันนี้ใช้กันเยอะมากครับสะดวกสบายตา
เหมือนท่านอื่นๆเค้าใช้กันครับ

ตัวที่6 Stochastic_DivergenceMTF
สำหรับตัวนี้จะโหดหน่อยครับ จุดเล็กจุดเล็ก เอาหมดครับ พี่แก ลากทำให้เกิดสัญญาณได้ทุกจุด

หมดแล้วครับทั้ง 6 ครับ

หลักการใช้งานก็ง่ายมากๆครับ Divergence มี 4 แบบใหญ่ๆ
ได้แก่
1. Bullish divergence จะพบเมื่อกราฟเป็นขาลง ราคาทำจุดต่ำสุดใหม่(Lower low)
แต่ indicator กลับไม่ทำจุดต่ำสุดใหม่ หรือจุดต่ำสุดที่สูงกว่าเดิม(Higher low)
2. Bearish divergence จะพบเมื่อกราฟเป็นขาขึ้น ราคาทำจุดสูงสุดใหม่(Higher high)
แต่ indicator กลับทำจุดสูงสุดใหม่ไม่ได้ หรือจุดสูงสุดต่ำกว่าเดิม(Lower high)
3. Hidden bullish divergence จะพบเมื่อกราฟเป็นขาขึ้น ราคาทำจุดต่ำสุดใหม่ที่สูงกว่าเดิม(Higher low)
แต่ indicator กลับไม่ทำจุดต่ำสุดที่สูงขึ้น หรือทำจุดต่ำสุดที่ต่ำกว่าเดิม(Lower low)
4. Hidden bearish divergence จะพบเมื่อกราฟเป็นขาลง ราคาทำยอดคลื่นต่ำลง(Lower high)
แต่ indicator กลับทำยอดคลื่นสูงกว่าเดิม(Higher high)

ผมอยากเพิ่มเติมในส่วนของ Stochastic Oscillator
การถ้าสัญญาณ divergence ที่ Stochastic Oscillator
ในส่วน
        Overbought เกินกว่า 80
         Oversold     ต่ำกว่า 20

ให้ความสำคัญกว่าในส่วนนี้มากที่สุดนะครับ มี% สูงที่จะเป็นจุดกลับตัวได้ มันก็ดีกว่า
เข้า โซน Overbough  -  Oversold แต่ย่อตัวแล้วไปต่อ แค่นี้เรามี divergence
ยืนยันสัญญาณด้วยอีกที
มั่นก็ทำให้เรามั่นใจในส่วนหนึ่งได้นะครับ

ตัวนี้รูปของ MACD ที่ผมหามาให้เพื่อดู ความขัดแย้งระหว่างกันนะครับ
เพื่อให้ดูเข้าใจง่ายขึ้นนะครับ

ทั้งนี้การTrade ด้วยสัญญาณ Divergence ต้องควรระวังให้ดี เพราะในความเป็นจริง Divergence
มันแสดงการเคลื่อนที่ของราคาที่ต่ำลงๆเรื่อยๆเท่านั้น
ควรใช้อินดี้ ตัวอื่นๆ ควบคู่ๆไปด้วยนะครับ
จบแล้วนะครับสำหรับ INDY ในการเกิด Divergence อาจจะมีประโยชน์กับหลายๆคนนะครับ
ผมอธิบายตรงไหนผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยนะครับ  ขอบคุณครับไว้เจอกันใหม่

อะไรก็เกิดขึ้นได้ ติด ABS เบรค stop loss ไว้ด้วยนะครับ

*

admin

• 80,404
Re: [Indy] - Divergence
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2017, 10:42:51 AM »
ขอบคุณครับ แจ่มมาก
็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

MoneyMaker

Re: [Indy] - Divergence
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2017, 11:06:44 AM »
ขอบคุณในน้ำใจมากครับท่าน
**tk** **tk** **tk**