traderider forex ไทย

► แชร์เทคนิคการทำกำไร "หลายคู่" ตามสไตน์ของตัวผมเองครับ $$$ ◄

• 2 replies
  • 1934 views

xc4*แชร์เทคนิคการทำกำไร "หลายคู่" ตามสไตน์ของตัวผมเองครับ xc4*

แนวคิดนี้เป็นการทำกำไรตามระบบและแนวทางที่ผมสังเกตและเรียนรู้ด้วยตัวของตัวผมเองนะครับ  อันที่จริงอย่าเรียกว่าระบบเลยครับ เรียกว่าเป็นแนวคิดเล็กๆน้อยๆหรือเทคนิคที่นำมาแบ่งปันเพราะอยากให้ลองสังเกตพฤติกรรมของกราฟที่มีคู่เดียวกันว่ามันเกี่ยวโยงกันยังไงและเราจะใช้ประโยชน์จากมันได้ยังไงมากกว่า 

โดยเทคนิคนี้เราจำเป็นต้องรู้เวลาทำการของตลาดแต่ละที่เพื่อหลีกเลี่ยงการ Sideway ของกราฟครับ (แต่ไม่ได้หมายความว่าตลาดมันจะวิ่งแรงนอกเหนือจากเวลาทำการไม่ได้นะครับ) ยังไงก็ลองนำไป สังเกต ประยุกต์ และปรับเปลี่ยน ให้เข้ากับนิสัยและวิธีการเทรดของตัวเองกันดูนะครับ

็Hea**เวลาทำการของตลาด (ตามเวลาไทย) ็Hea**

►ตลาด Sydney -- (AUD)   >> เปิด ตี 4 – บ่าย 1
►ตลาด Tokyo    -- (JPY)   >> เปิด 7 โมงเช้า – 4 โมงเย็น
►ตลาด London  -- (EUR)   >> เปิด บ่าย 2 – 5 ทุ่ม
►ตลาด New York -- (USD)   >> เปิด 1 ทุ่ม – ตี 4

็Hea**ขั้นตอนการเทรดของตามแนวทางของผม ็Hea**

ขั้นตอนที่ 1)
ก่อนตลาดไหนเปิดให้เปิดทุกคู่ของตลาดนั้นๆขึ้นมาวิเคราะห์ เช่น หากตลาด Sydney (AUD) เปิดตอนตี 4 ก็เปิดคู่
AUD/USD , AUD/CAD , AUD/CHF AUD/JPY , EUR/AUD ขึ้นมาวิเคราะห์กราฟก่อนตลาดเปิดหรือตอนตลาดเปิด

ขั้นตอนที่ 2)
วิเคราะห์กราฟทุกคู่จากเทคนิคที่ถนัดของแต่ละคน และ หาจุดที่มันสัมพันธ์กันหลายๆคู่ เพื่อช่วยยืนยัน (ซึ่งในที่นี้ผมจะอธิบายการวิเคราะห์ 3 คู่ คือ Audjpy  Audusd Audcad ด้วยเทคนิคของผมซึ่งอธิบายรวมไว้ในภาพ) ดังตัวอย่าง

2.1. วิเคราะห์ AUD/JPY

***ควรระวังคู่ที่เวลาเปิดคาบเกี่ยวกัน  เช่นคู่ AUD/JPY นี้ ในขนะที่ตลาด AUD เปิดอยู่  ดันมีตลาด JPY ก็เข้ามาเปิดซ้อนตอน 7 โมงเช้าซึ่งอาจทำให้กราฟวิ่งแรงในทางเดิมที่วิเคราะห์หรือวิ่งผิดแปลกไปเพราะตลาด JPY เข้ามามีบทบาท***

2.2. วิเคราะห์ AUD/USD

2.3. วิเคราะห์ AUD/CAD

ขั้นตอนที่ 3)
เลือกคู่ที่คิดว่าดีที่สุดและมั่นใจมากที่สุด (ไม่แนะนำให้เข้าทุกคู่เพราะถ้าวิเคราะห์พลาดอาจจะพลาดหมด) จากภาพตัวอย่างผมเลือกที่จะเข้าบาย AUD/USD เพราะมั่นใจในแพทเทิลที่เห็นและมองว่ามันจะขึ้นไปถึงแนวต้านตรงใกล้ๆเทรนไลน์ด้านบนได้

ขั้นตอนที่ 4) รอตลาดเฉลย...

ในการเข้าครั้งนี้ผมก็เลือกที่จะเล่นสั้น TP เก็บแค่ 100 กว่าจุด เพราะดันคิดว่าสวนเทรนใหญ่อยู่ ตอนแรกที่วิเคราะห์กะเล่นสั้นๆตอนราคารีบาวกลับไปก่อนเพื่อลงต่อ แต่สุดท้ายหลังจาก TP ออกไปแล้วมันดันยืนได้และทำ  New high ขึ้นไปกลับตัวเป็นเทรนขาขึ้นไป [ขายหมูยกเล้ากันเลยทีเดียว] xc6*

อ้างถึง

จำไว้ว่าถึงจะเชื่อมั่นในเทคนิคหรือประสบการณ์ของตัวเองมากแค่ไหน ก็ควรตั้ง SL ไว้ด้วยทุกครั้ง เพราะ…
“ไม่มีอะไรแน่นอนในตลาด FOREX”
Ha)**

DOY**เสริมการวิเคราะห์กราฟในช่วงข่าว DOY**

แนวคิดการเทรดนี้เกิดจากปรับปรุงแก้ไขเพื่อ”ลดความผิดพลาดของสัญญาณเข้าใดๆ” เพราะระบบนี้วิเคราะห์หลายคู่จึงทำให้อ่านขาดและเห็นภาพรวมของตลาดง่ายขึ้น และยัง “ลดการโดนลากนานจาก Sideway” เพราะกราฟมักวิ่งแรงในช่วงตลาดเปิด หรือช่วงข่าว

.......ดังนั้นระบบนี้สามารถเอาไปใช้กับก่อนข่าวแดงออกได้เช่นเดียวกัน

ตัวอย่างเช่น  **6105**
หากข่าว GBP “แดง” มาตอน 16.30 น. ก่อนข่าวออกซักประมาณชั่วโมงก็ให้เปิดคู่ GBP ทั้งหมดแล้ววิเคราะห์ดูว่าควรเล่นหรือไม่?
 แต่!! ถ้ามองไม่ขาดจริงๆไม่แนะนำให้เล่น

(TH)**เสริมการเลือก Timeframe ในการเทรด (TH)**
แนวคิดการเทรดหลายคู่นี้จริงๆใช้ได้ทุก Timeframe แต่จากที่ผมเทรดๆมา ผมแนะนำให้ใช้ตั้งแต่ TF M30 ขึ้นไป และแน่นอนครับสามารถอ่านหลายคู่ด้วย TF DAY ด้วยเช่นกันและถ้าหากเกิดสัญญาณ SELL หรือ BUY ก็ตามพร้อมกันในไทม์เดย์ มักจะเป็นการวิ่งลงหรือขึ้นต่อเนื่องและรุนแรงครับ

xc7* xc7* xc7*

ปล.แนวคิด ”การเทรดหลายคู่” นี้ต้องอาศัยความรู้ทาง technical มากพอสมควร ในการยืนยันสัญญาณที่เกิดขึ้นพร้อมๆกัน ซึ่งถ้าหากท่านใดมีความรู้และความชำนาญในการวิเคราะห์กราฟ ลองนำแนวคิดนี้ไปแบคเทสหรือลองสังเกตดูนะครับว่าอะไรที่เกิดขึ้นพร้อมๆกันมันมีนัยสำคัญยังไง? อาจจะได้ประโยชน์ เทคนิคใหม่ๆ หรือนำไปประยุกต์กับเทคนิคของตัวเองทำให้มั่นใจมากขึ้นครับ

อ้างถึง
หวังเป็นอย่างยิ่งว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์และให้ความรู้กับทุกๆท่านไม่มากก็น้อย หากบทความในกระทู้นี้ผิดพลาดประการใด ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

**tk**

Share Topic.

Follow Me.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, ตุลาคม 2018, 05:42:16 PM โดย horoandroid »

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 61,239
  • 2589
 แจ่มแมวสุดๆ ขอบคุณมากเลย ครับ
 (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

*

ออฟไลน์ friday

• 580
  • 7
  • ข้าก็แค่ไรเดอร์ ที่ถูกลืม
ขอบคุณมากครับ

**tk** thank**
= เอาชนะ ผบ.ทบ. ให้ได้ก่อน ค่อยคิดชนะตลาด =

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Land-FX Admiral Markets

Tickmill