กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

พื้้นฐานการทำ Close System (ทำให้พอร์ตเป็นอมตะ)

• 0 replies
  • 16,726 views
*

ball.aphiwat

จุดประสงค์ของการทำ Close System คือการทำให้พอร์ตของเราเป็นอมตะครับ คือเราจะเติมเงินเข้าเทรดเพียงแค่ครั้งเดียวก็สามารถเทรดได้ตลอดชีวิตโดยที่ไม่ต้องเติมเงินเข้าไปอีกเลย (ไม่นับรวมสาเหตุที่มาจากโบรคปิดหนีนะครับ 555) 

สิ่งแรกที่ท่านต้องทำความเข้าใจกับระบบนี้ก่อนนั่นคือ Close System ไม่ใช่ระบบที่เน้นผลกำไรทีละมากๆเป็นหลัก แต่เป็นระบบที่เราต้องไม่ตาย ส่วนกำไรจะมากจะน้อยนั้นอยู่ที่ว่าเราจะต่อยอดปรับปรุงแนวทางได้แค่ไหน  ทีนี้ก็จะมีคำถามว่า "แล้วเมื่อไหร่เราจะรวย ?"  ต้องขอบอกก่อนเลยครับว่าการที่เราจะมั่งคั่งหรือประสบความสำเร็จในสายนี้ได้ไม่ได้มีเพียงแค่ว่าต้องเทรดแล้วได้กำไรมากๆเท่านั้นถึงจะรวย มันมีอีกหลายทางเช่น  หากท่านสามารถควบคุมความเสี่ยงให้อยู่ที่ระดับต่ำๆและมีผลกำไรได้อย่างสม่ำเสมอ ไม่จำเป็นต้องกำไรมากมายมหาศาล ท่านสามารถทำเป็นกองทุนเพื่อให้นักลงทุนมาลงทุนกับท่านได้เช่น การเปิดบัญชี pamm หรือแม้แต่การนำผลงานไปลงในเว็บ mql5 เพื่อให้คนสนใจมา copy trade ท่าน  หรือท่านอาจจะได้เป็น fund manager ก็ได้ในอนาคต

สิ่งหลักๆที่นักลงทุนมืออาชีพเขามองกันคือ เราสามารถดูแลเงินของเขาให้ปลอดภัยได้มากแค่ไหนมากกว่าที่จะมองว่าท่านทำกำไรได้มากแค่ไหน เพราะหากท่านทำกำไรได้มากในระยะเวลาสั้นๆ มองกลับกันอีกทางคือ ท่านก็มีโอกาสทำเงินของเขาสูญเสียได้มากในระยะสั้นๆเช่นกัน การตั้ง SL นั้นไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุดในการควบคุมความเสี่ยง เพราะหากท่านใดที่เข้ามาเทรด FX ทันช่วงที่เกิดวิกฤติ SNB ที่ราคาวิ่ง 3,000 pip (สามหมื่นจุด) ในระยะเวลาแค่ไม่กี่นาที จะทราบดีว่า SL ที่ตั้งไว้เอาไม่อยู่เพราะไม่มี bid มารองรับเลยในช่วงนั้น สุดท้ายหลายๆท่านก็ล้างพอร์ตอยู่ดีถึงแม้จะตั้ง SL

การที่จะใช้ Close System นั้นสิ่งสำคัญอีกอย่างคือ ควรเลือก product ที่ไม่มีวันที่ราคาจะลงไปถึง 0 ฉะนั้นตลาด Forex จึงตอบโจทย์นี้มากที่สุดเพราะโอกาสที่ราคาจะลงไปถึง 0 ได้นั้นแทบจะไม่มีเลย  หากท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็มาช่วยเสริมกันได้นะครับ

มาดูคลิปตัวอย่างคร่าวๆ วิธีการทำ Close System กันครับ  (ตัวอย่างในคลิปนั้นผมลืมบอกไปนะครับว่าผมสมมุติว่า pip value = 10$ )

*

traderider300

Re: พื้้นฐานการทำ Close System (ทำให้พอร์ตเป็นอมตะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2017, 02:53:00 PM »
สวัสดีครับ  ผมดู vdo ขอพี่ไม่ได้ไม่รู้ว่าพี่ลบไปแล้วหรือเปล่าครับ

*

admin

• 80,416
Re: พื้้นฐานการทำ Close System (ทำให้พอร์ตเป็นอมตะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2017, 03:24:36 PM »
อ้างจาก: traderider300 ที่ 03, สิงหาคม  2017, 02:53:00 PM
สวัสดีครับ  ผมดู vdo ขอพี่ไม่ได้ไม่รู้ว่าพี่ลบไปแล้วหรือเปล่าครับ

ตามนี้ ครับ

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"