traderider forex ไทย

พื้้นฐานการทำ Close System (ทำให้พอร์ตเป็นอมตะ)

• 2 replies
  • 10452 views

จุดประสงค์ของการทำ Close System คือการทำให้พอร์ตของเราเป็นอมตะครับ คือเราจะเติมเงินเข้าเทรดเพียงแค่ครั้งเดียวก็สามารถเทรดได้ตลอดชีวิตโดยที่ไม่ต้องเติมเงินเข้าไปอีกเลย (ไม่นับรวมสาเหตุที่มาจากโบรคปิดหนีนะครับ 555) 

สิ่งแรกที่ท่านต้องทำความเข้าใจกับระบบนี้ก่อนนั่นคือ Close System ไม่ใช่ระบบที่เน้นผลกำไรทีละมากๆเป็นหลัก แต่เป็นระบบที่เราต้องไม่ตาย ส่วนกำไรจะมากจะน้อยนั้นอยู่ที่ว่าเราจะต่อยอดปรับปรุงแนวทางได้แค่ไหน  ทีนี้ก็จะมีคำถามว่า "แล้วเมื่อไหร่เราจะรวย ?"  ต้องขอบอกก่อนเลยครับว่าการที่เราจะมั่งคั่งหรือประสบความสำเร็จในสายนี้ได้ไม่ได้มีเพียงแค่ว่าต้องเทรดแล้วได้กำไรมากๆเท่านั้นถึงจะรวย มันมีอีกหลายทางเช่น  หากท่านสามารถควบคุมความเสี่ยงให้อยู่ที่ระดับต่ำๆและมีผลกำไรได้อย่างสม่ำเสมอ ไม่จำเป็นต้องกำไรมากมายมหาศาล ท่านสามารถทำเป็นกองทุนเพื่อให้นักลงทุนมาลงทุนกับท่านได้เช่น การเปิดบัญชี pamm หรือแม้แต่การนำผลงานไปลงในเว็บ mql5 เพื่อให้คนสนใจมา copy trade ท่าน  หรือท่านอาจจะได้เป็น fund manager ก็ได้ในอนาคต

สิ่งหลักๆที่นักลงทุนมืออาชีพเขามองกันคือ เราสามารถดูแลเงินของเขาให้ปลอดภัยได้มากแค่ไหนมากกว่าที่จะมองว่าท่านทำกำไรได้มากแค่ไหน เพราะหากท่านทำกำไรได้มากในระยะเวลาสั้นๆ มองกลับกันอีกทางคือ ท่านก็มีโอกาสทำเงินของเขาสูญเสียได้มากในระยะสั้นๆเช่นกัน การตั้ง SL นั้นไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุดในการควบคุมความเสี่ยง เพราะหากท่านใดที่เข้ามาเทรด FX ทันช่วงที่เกิดวิกฤติ SNB ที่ราคาวิ่ง 3,000 pip (สามหมื่นจุด) ในระยะเวลาแค่ไม่กี่นาที จะทราบดีว่า SL ที่ตั้งใว้เอาไม่อยู่เพราะไม่มี bid มารองรับเลยในช่วงนั้น สุดท้ายหลายๆท่านก็ล้างพอร์ตอยู่ดีถึงแม้จะตั้ง SL

การที่จะใช้ Close System นั้นสิ่งสำคัญอีกอย่างคือ ควรเลือก product ที่ไม่มีวันที่ราคาจะลงไปถึง 0 ฉะนั้นตลาด Forex จึงตอบโจทย์นี้มากที่สุดเพราะโอกาสที่ราคาจะลงไปถึง 0 ได้นั้นแทบจะไม่มีเลย  หากท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็มาช่วยเสริมกันได้นะครับ

มาดูคลิปตัวอย่างคร่าวๆ วิธีการทำ Close System กันครับ  (ตัวอย่างในคลิปนั้นผมลืมบอกไปนะครับว่าผมสมมุติว่า pip value = 10$ )

Share Topic.

Follow Me.

Re: พื้้นฐานการทำ Close System (ทำให้พอร์ตเป็นอมตะ)

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2017, 02:53:00 PM »
สวัสดีครับ  ผมดู vdo ขอพี่ไม่ได้ไม่รู้ว่าพี่ลบไปแล้วหรือเปล่าครับ

*

ออฟไลน์ admin

• *
  • 61,938
  • 2593

Re: พื้้นฐานการทำ Close System (ทำให้พอร์ตเป็นอมตะ)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2017, 03:24:36 PM »
สวัสดีครับ  ผมดู vdo ขอพี่ไม่ได้ไม่รู้ว่าพี่ลบไปแล้วหรือเปล่าครับ

ตามนี้ ครับ

https://youtu.be/7djorLhnt50
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Land-FX Admiral Markets

Tickmill