กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

สวัสดีครับ นักเทรดมือใหม่ อายุ 18 อยู่ม.6 ยังด้อยประสบการณ์ ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ

• 5 replies
  • 2,075 views
*

pisharez

ชื่อ ออม ครับบ อายุ 18 ปี ปัจจุบันยังเรียนอยู่ครับบ สนใจการเทรด forex เพื่ออยากช่วยเหลือเรื่องค่าใช้จ่ายของตากับยาย ศึกษามาครึ่งปีแล้วครับ ตั้งแต่อายุ 17 เพิ่งลองเล่นได้ 2 อาทิตย์ ติดตามทุกกระทู้ในนี้ ขอบคุณทุกท่านที่คอยแนะนำครับบบ

*

admin

• 80,617
สวัสดี ยินดี ต้อนรับ ครับ คุณ ออม
ทุกคนมี ความ หวังและ ความฝัน พยายามค้นหาทางของตนเองให้เจอ ครับ
สู้ๆนะครับ
็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

clessmdx

สู้ๆครับ   
คำเเนะนำ จากความเป็นรุ่นพี่ที่เทรดมาก่อน   ผมเเนะนำว่า เป้าหมายเเรก คือ ไม่ล้างพอรท ครับ   อย่างน้อย เดือนนึงครับ

เล่นเเรกๆอย่าพึ่งมองกำไร หรืออย่าพึ่งมองว่าจะเล่นได้วันละเท่านี้เท่านั้น.......  เอาให้รอดก่อนครับ

*

Poom

• 91
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมมีข้อแนะนำ จากการที่ผมได้ลองฝึกดู อันดับแรก
ฝึกการคุมอารมณ์ และ ฝึกพื้นฐานเยอะๆครับ เรื่องฟิโบ เทรนไล แพทเทินต่างๆ สวิงlow สวิงhigh เรื่องการย่อของกราฟ
จิตวิทยาการลงทุน ทีสำคัญ อย่าsellที่เหว buy ที่ยอดนะครับ ถ้ามีเหตุผลมากกว่า การทำกำไรก็จะมาเองครับ
อย่าคิดไปเองว่ามันจะขึ้นจะลง ต้องมาเหตุผลมาบอกว่าทำไมต้องขึ้น ทำไมต้องลง
ทิ้งท้ายผมมีปักมุดที่ผมใช้อ่าน
ถ้าเป้าหมายชัดเจน จะทำให้เราไม่เครียดนะครับ อย่าให้ตัวเองตึงเกินไปพอครับ
  ็Hip** ็Hip**

คำแนะนำสไตล์คนเล่นเวท(งูๆปลาๆ) และเทรดforex(มือใหม่)
พี่เล่นได้ๆเสียๆ เปิดจริงล้าง ไปเทรดเดโม เดโมเทรดได้ ไปเปิดจริงอีกรอบ วนๆไป
พยายามหาแนวทางเทรดของตัวเองให้อยู่รอด หาความรู้เพิ่มเติมเรื่อยๆ ในบอร์ดนี้ก็มีเยอะครับ
ขอเน้นอารมณ์สำคัญที่สุดครับ ประสบการณ์จะสอนเรา no pain no gain ครับ
**hulk4**
" ความเสี่ยงที่มากที่สุด คือคนที่ไม่ยอมเสี่ยงอะไรเลย " – Mark Zuckerburg

ไม่มีระบบขั้นเทพที่ไหนที่ยิ่งใหญ่ไปกว่าอารมณ์และวินัยของตัวเอง หาระบบที่ง่ายๆไม่ซับซ้อนที่ตัวเองถนัดมากที่สุดแล้วฝึกควบคุมอารมณ์และวินัยในการเทรดของตัวเองให้ได้ อายุยังน้อยยังมีเวลามากมายไม่ต้องรีบร้อนครับค่อยๆฝึกไปด้วยทุนน้อยๆ ( เดโมเอาไว้ใช้สำหรับฝึกการใช้งานโปรแกรม MT4 ให้คล่องมือ ) แล้วเราก็จะพบตัวตนของตัวเองความสำเร็จก็จะมาเองครับ ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ

เทรดด้วยกราฟเปล่า..