กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การใช้งาน Fibonacci Retracement วัดระยะการพักตัวของราคาจากรอบสวิง

• 10 replies
  • 4,969 views
Fibonacci Retracement เป็นเครื่องมือที่ใช้วัดระยะการพักตัวของราคาครับ ส่วนบทความนี้ผมจะมาสอนวิธีการลาก Fibo Retrace จากรอบสวิงกันนะครับ ไว้เป็นพื้นฐานสำหรับท่านที่ยังลากไม่เป็นครับ มาดูกันเลยละกันครับ

อันนี้คือภาพเครื่องมือ Fibonacci Retracement ครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++

การลาก Fibo Retrace วัดระยะการพักตัวของขาลง

1.มองหารอบสวิงที่เราจะวัดก่อนว่าเราจะวัดจากสวิงไหน
จากภาพด้านบนผมสมมุติว่าผมมองรอบการลงจากเลข 1 มาหา เลข2 ครับทีนี้ผมต้องการจะหาตำแหน่งเลข 3 ว่ามันพักตัวขึ้นมากี่เปอร์เซ็นต์

วิธีลาก ให้เราไปคลิกที่เครื่องมือ Fibonacci Retracement ครับ แล้วมาคลิกซ้ายค้างที่จุดสูงสุดของรอบที่เรามอง คือตรงจุดเลข 1 แล้วลากลงมาหาจุดต่ำสุดของรอบ คือตรงจุดเลข 2 ตามภาพด้านล่างเลยครับ  หากเราลากถูกตัวเลข 100% ต้องอยู่ด้านบน ส่วนตัวเลข 0% ต้องอยู่ด้านล่างนะครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++

การลาก Fibo Retrace วัดระยะการพักตัวของขาขึ้น

1.มองหารอบสวิงที่เราจะวัดก่อนว่าเราจะวัดจากสวิงไหน
จากภาพด้านบนผมสมมุติว่าผมมองรอบการขึ้นจากเลข 1 ไปหา เลข2 ครับทีนี้ผมต้องการจะหาตำแหน่งเลข 3 ว่ามันพักตัวลงมากี่เปอร์เซ็นต์

วิธีลาก ให้เราไปคลิกที่เครื่องมือ Fibonacci Retracement ครับ แล้วมาคลิกซ้ายค้างที่จุดต่ำสุดของรอบที่เรามอง คือตรงจุดเลข 1 แล้วลากขึ้นไปหาจุดสูงสุดของรอบ คือตรงจุดเลข 2 ตามภาพด้านล่างเลยครับ  หากเราลากถูกตัวเลข 100% ต้องอยู่ด้านล่าง ส่วนตัวเลข 0% ต้องอยู่ด้านบนนะครับ

เพียงแค่นี้เราก็จะสามารถรู้ได้แล้วครับว่า การขึ้นหรือการลงของราคาที่ผ่านมา มันได้มีการพักตัวลึกมากแค่ไหน หรือพักตัวเป็นระยะกี่ % ของรอบการขึ้น หรือ การลงที่ผ่านมาครับ

*

admin

• 80,846
ขอบคุณมากครับ มี ภาพเคลื่อนไว ด้วย
็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 19, สิงหาคม  2016, 03:58:51 PM
ขอบคุณมากครับ มี ภาพเคลื่อนไว ด้วย
็Hip** ็Hip**

xc4* xc4*

*

bluesky

ขอบคุณค่ะ อาจารย์บอล
ละเอียด เข้าใจง่ายจังค่ะ   cheetah3* cheetah3* cheetah3*

*

eltoap

สุดยอดเลยครับ  (TH)**  (TH)**  (TH)** Thor 1 Thor 1 Thor 1

แอบบอกซิกไป สงสัยไม่มีใครสังเกต อิอิ

*

HS3SSJ

• 388
 **tk** ขอบคุณครับ

ฝากอาวุธเสริมทัพอีกนิดครับ
Level 5-Fibonacci

http://www.thaiforexschool.com/PDF/Level5.pdf
อย่าพึ่งกด ถ้ายังไม่หมดโอกาศ

*

Arnont_J

*

MoneyMaker

ขอบคุณมากครับ อาจารย์บอล
(TH)** (TH)** (TH)**