กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Forex Grade 10 # เทคนิคการเทรด Forex ด้วย Divergence Trading

• 6 replies
  • 25,051 views
*

admin

• 80,286
Forex Grade 10 # เทคนิคการเทรด Forex ด้วย Divergence Trading
« เมื่อ: 24, กันยายน 2013, 10:10:28 PM »
  Forex  Grade 10 # เทคนิคการเทรด Forex ด้วย Divergence Trading

เทคนิคการเทรด Forex ด้วย Divergence Trading สวัสดีครับวันนี้ มาเรียนรู้เกี่ยวกับ สัญญาณการกลับตัวหรือ เรียกว่า Divergence แล้ว Divergence เกิดจากอะไร เกิดได้อย่างไร แบบไหน?

Divergence หมายถึงการขัดแย้งกันของ ราคา Price และ Indicator ซึ่งราคานั้นเราก็ดูจาก จุดสูงหรือต่ำของเส้นแนวโน้มโดยใช้หลักการเส้นเทรนไลน์ประกอบการ วิเคราะห์การเกิด Divergence สำหรับ Indicator ที่นิยมใช้ในการวิเคราะห์สัญญาณการเกิด Divergence จะเป็น Indicator กลุ่ม Oscillator indicator ซึ่งก็เป็น Indicator พื้นฐานที่ใช้กันอยู่ทั่วไปได้แก่  Stochastic Slow (STOCH) , Relative Strength Index (RSI) , Moving Average Convergence Divergence (MACD) , Commodity Channel Index (CCI) และ William's Percent Range (W%R)

โดยส่วนมากแล้ว Admin จะถนัดที่จะใช้ MACD และ STOCH ในการวิเคราะห์ Divergence อาจใช้คู่กับ หลักการElliot Wave ในการใช้ หาการกลับตัวที่ Wave ลูกที่ 5 นี่ก็มีประสิทธิภาพมากเลยทีเดียว

ทีนี้มาดูการเกิด Divergence จากภาพประกอบเพื่อความเข้าใจกัน ครับ

จากรูปเป็นการเกิด แบบ
   Price = Low ==>>  Low
   Indicator = Low ==>> High
   ผลลัพธ์ จะเกิด การ ขึ้น ของราคา ครับ คือก่อนหน้านี้ราคาจะปรับตัวลงมาจากนั้น เมือเกิด Divergence ราคาจะขึ้นไปทำ New High ครับ

จากรูปเป็นการเกิด แบบ
   Price = High ==>> High
   Indicator = Low ==>>Low
   ผลลัพธ์ จะเกิด การ ลง ของราคา ครับ คือก่อนหน้านี้ราคาจะปรับตัวลงมาจากนั้น เมือเกิด Divergence ราคาจะลงไป New Low ครับ

ทีนี้มาดูตารางหลักการการเกิด Divergence เพื่อจะได้ง่ายต่อการวิเคราะห์กราฟ ครับ

โดยสรุป ครับ ก็คือ การที่ กราฟ ขึ้น อยู่ก็เกิดการกลับตัวหักลงมา  และ อีกแบบก็คือการที่กราฟ วิ่งลงอยู่แต่เกิดการกลับตัววิ่งขึ้นไปครับ หลักการ

ทีนี้มาดูรูปแบบ ตัวอย่างของ Divergence ครับ โดย Divergence จะมี 2 แบบ คือ
1.Regular Divergence คือ เป็นสัญญาณ การบอกแนวโน้มการกลับตัวของเทรน
2.Hidden Divergence คือ เป็นสัญญาณ การบอกแนวโน้มการที่เทรนยังมีแนวโน้มไปอย่างต่อเนื่อง
    ตัวอย่าง 1. Regular Bullish Divergence
                Price = Lower Lows
                Indicator = Highs Lows
                ผลที่เกิด กราฟ ขึ้น  Buy

2. Regular Bearlish Divergence
                Price = Higher Highs
                Indicator = Lower High
                ผลที่เกิด กราฟ ลง  Sell

3. Hidden Bullish Divergence
                Price = Higher Lows
                Indicator = Lower Lows
                ผลที่เกิด กราฟ ขึ้น BUY

4. Hidden Bearlish Divergence
                Price = Low High
                Indicator = Higher  Highs
                ผลที่เกิด กราฟ ลง  Sell

ทีนี้มาดูจากกราฟ จริงๆ ในหลายๆรูปแบบกันบ้าง ครับ

เทคนิคเพิ่มเติม Divergence Trading
          โดยมากแล้วผมจะใช้เทคนิค Divergence กับ Elliot Wave เพื่อหาจุดกลับตัวเมื่อสังเกต การเกิด Wave ลูกที่ 5 เพราะ บางที Wave 5 นั้น อาจจะดูลำบาก แต่ยิ่งถ้าได้ Divergence มาช่วยยืนยันการกลับตัว แบบ Regular นั่นก็หมายถึงจังหวะการทำกำไรที่ เหมาะสม คือเข้าเมื่อเทรนกำลังกลับตัว และ SL ได้น้อย ครับ ยังไงเรื่อง Elliot Wave ย้อนไป อ่านในบทเรียน Forex บทที่ 9 นะครับ จะได้เข้าใจและนำไปใช้ได้มากขึ้น
มาดูกราฟ GBP/JPY ช่วงวันที่ 18-25 กันยายน 2556 กันครับ

1.ภาพก่อนที่จะเกิด การกลับตัว : Elliot Wave

จากภาพที่ 1 ใช้ เทคนิคการอ่านกราฟ แบบ Elliot Wave และวาดรูปความเป็นไปได้ที่จะเกิด เวฟ A-B-C หลังจากจบ คลื่นลูกที่ 5 จากนั้น ผมยืนยันการเกิด คลื่นลูกที่ 5 โดยใช้ เทคนิค Divergence ตามรูปที่ 2

2.รูปที่ 2 การเกิด Divergence ที่ TF4

จากภาพในข้อ1 และ 2  จึงทำให้มั่นใจว่าน่าจะเกิดการกลับตัวแน่นอนแล้ว จากนั้นผมก็ทำการ เปิด Position
3.ผลลัพธ์ของการใช้ Elliot Wave + Divergence trading

ทีนี้ มาดู Divergence จากกราฟ เพิ่มเติมกันครับ

เทคนิค Divergence เป็นเทคนิคหนึ่งที่ทำกำไรได้ดีมากทีเดียว ครับ แต่มันก็เหมือนกับระบบอื่นเช่นกันครับที่บางครั้งก็มีการผิดพลาด อาจเกิดจากการที่เราวิเคราะห์ Divergence ผิด พลาด หรือ สัญญาณผิดพลาดเกิดได้ทั้งนั้นครับ ไม่มีระบบไหนในโลกใบนี้จะ Win 100 %ดังนั้น จงเรียนรู้อย่างเข้าใจและทดลองทำบ่อยๆ ครับ และที่สำคัญที่สุดการฝึกการเทรดโดยใช้ Money Management ให้เป็นนิสัยวันหนึ่งมันจะพาเราประสบความสำเร็จได้ครับ

บางทีการเทรด Forex ไม่ได้หมายความว่าคุณจะต้องนั่งเฝ้ากราฟ ทั้งวันเพื่อเฝ้าดูมันขึ้นลงแล้วหาจังหวะเทรด หรอกครับ แต่ถ้าคุณมีเทคนิคดีๆ เพียงแค่ เทคนิคเดียวแต่ใช้มันเมื่อมันเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมที่สุดเพียงแค่ครั้งเดียวคุณก็จะได้กำไร แล้วล่ะ ครับ

ลองมอง กราฟ Forex เป็นเหมือน คลื่นที่ ฮาวาย ครับแล้วมองตัวคุณเองเป็นนักเล่นกระดาน โต้คลื่น แน่นครับ คุณก็อยากเล่นให้มันสวยงานให้มันดี และคลื่นก็มีอยู่ทั้งวัน ทั้งลูกเล็ก ลูกใหญ่ แต่เชื่อเถอะ คุณ ไม่สามารถที่จะโต้คลื่นให้ได้สวยงาม ทุกลูก เพราะ บางที บางคนถนัดคลื่นลูกเล็ก บางคนถนัด คลื่นลูกใหญ่ ดังนั้น นักโต้คลื่นจะเลือกคลื่นที่เหมาะสมกับเขามากที่สุด และเขาก็จะทำมันออกมาดีมากที่สุด ดังนั้น Forex ก็เหมือนกันครับ
จงเทรดเมื่อ คุณเจอ ลูกคลื่นที่เหมาะสมและ คุณ เข้าใจการทำกำไรจากมันได้มากที่สุด แต่ไม่จำเป็นต้องเทรดทุกลูกครับ  "โชคดีมีกำไรทุกท่านครับ"

Admin หวังว่าจะช่วยในการทำกำไรได้บ้างนะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ เลย ครับ***
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

framton

Re: Forex Grade 10 # Divergence Trading
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2014, 06:58:59 PM »
อธิบายได้ละเอียดมาครับ เจ๋งๆ

*

To Be

Re: Forex Grade 10 # Divergence Trading
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06, กันยายน 2014, 11:43:29 PM »
ชอบมากครับ admin หรือ ใคร  ที่มี indy ช่วยยืนยัน หรือวิธีการที่จับหาจังหวะ divergence ได้คมๆยิ่งขึ้นครับ  Ha)** (TH)**

*

zakachi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14, กันยายน 2014, 04:30:06 PM »
1.Regular Divergence คือ เป็นสัญญาณ การบอกแนวโน้มการกลับตัวของเทรน
2.Hidden Divergence คือ เป็นสัญญาณ การบอกแนวโน้มการที่เทรนยังมีแนวโน้มไปอย่างต่อเนื่อง

พูดง่ายๆคือมี Divergence 4 แบบ
แบบที่ 1-2 คือ ราคาจะกลับตัวไปเหมือน อินดิเคเตอร์
แบบที่ 3-4 คือ ราคาจะไปต่อ เหมือน ราคาปัจจุบัน

แหะๆ ผมอ่าน 3-4 รอบกว่าจะเข้าใจแบบนี้ ถูกผิดยังไงรบกวนด้วยคัฟ

*

admin

• 80,286
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14, กันยายน 2014, 08:31:12 PM »
อ้างจาก: zakachi ที่ 14, กันยายน  2014, 04:30:06 PM

พูดง่ายๆคือมี Divergence 4 แบบ
แบบที่ 1-2 คือ ราคาจะกลับตัวไปเหมือน อินดิเคเตอร์
แบบที่ 3-4 คือ ราคาจะไปต่อ เหมือน ราคาปัจจุบัน

แหะๆ ผมอ่าน 3-4 รอบกว่าจะเข้าใจแบบนี้ ถูกผิดยังไงรบกวนด้วยคัฟ

เข้าใจ ถูกตัองครับ แต่ การดูไดเวอเจ้น นั้น เอา ไว้ดูให้เราใช้ในการระวังตัว ครับ
ว่า มัน อาจเกิดขึ้น ได้ราคา มีแนวโน้ม ที่ จะเปลี่ยน ทิศ ทาง เรา จึงต้องหา จุดเข้า ที่เหมาะสม
เพราะบาง ที เกิด ไดเวอเจ้น แต่กว่า ราคา จะกลับตัวก็วิ่ง ต่อ ไป อีกเยอะก่อน ที่จะกลับตัวจริงๆก็มีครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

canyon141

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2017, 09:47:21 AM »
แอดมินมีเป็นไฟล์มั้ยครับ รูปมันหายครับ

Re: Forex Grade 10 # เทคนิคการเทรด Forex ด้วย Divergence Trading
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2022, 12:05:26 PM »
ขอบคุณครับ (TH)**