กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Forex Grade 9 # Elliot Wave ขั้นพื้นฐาน

• 37 replies
  • 43,614 views
*

admin

• 80,286
Forex Grade 9 # Elliot Wave ขั้นพื้นฐาน
« เมื่อ: 08, กันยายน 2013, 02:10:18 PM »
Forex  Grade 9 # Elliot Wave ขั้นพื้นฐาน

ทฤษฎี Elliot Wave ถูกพัฒนาโดย Ralph Nelson Elliott (ราฟ เนลสัน เอลเลียต) ในปี ค.ศ.1930 การค้นพบ ทฤษฎี Elliot Wave และถูกตีพิมพ์ ลงในหนังสือ ชื่อ "Wave principle"
หลักการคร่าวๆของ Elliot Wave กล่าวว่า วงจรของตลาดจะเกิดขึ้นซ้ำๆกัน อันเนื่องมาจาก อารมณ์ของนักลงทุนในตลาด ซึ่ง พฤติกรรมเหล่านี้ ได้ส่งผลออกมาในรูปแบบของกราฟ ในรูปแบบเดิมๆ ซ้ำๆ อยู่เสมอดังจะเห็นได้จากกราฟ มี Pattern ต่างๆ ซ้ำๆ กัน เขาเรียก มันว่าการ สวิงขึ้น ลงของราคา โดยใน ขาขึ้น นั้นเรียกว่า "Impulse" และ ในทิศทางขาลงเรียกว่า "Correction" และ ดังนั้นเราจึงใช้ ทฤษฎีนี้ มาทำนายทิศทางของกราฟ ได้
         Elliot Wave ประกอบด้วยคลื่น ในทิศทางขาขึ้น Impulse 5 ลูก คือ 1-2-3-4-5 และ ในทิศทางขาลง Corrextion 3 ลูก คือ A-B-C จากรูปข้างล่างนี้ ขอให้ เทรดเดอร์ จดจำรูปแบบของกราฟ Elliot Wave ไว้ให้ดีๆ ครับ เพื่อจะได้นำไปประยุกต์ใช้ในการทำกำไรในตลาด Forex หรือ ว่าตลาดใดๆในโลกที่ มีมนุษย์เป็นผู้กำหนดทิศทางของราคา ไม่ว่า ตลาด Forex, ตลาดหุ้นใดๆ ในโลก หรือ ตลาด Tfex สามารถใช้ ทฤษฎีนี้ประกอบการตัดสินใจในการเทรดที่ได้ประสิทธิภาพในระดับหนึ่งครับ  เอาล่ะมาเริ่มเรียนรู้ Elliot Wave กันเลยครับ

ทีนี้มาดูวิธีการหาคลื่น ใน ไสตล์ ของ Admin ต่อ เลย ครับ ขอบอกก่อน ว่า เทคนิคของใครแต่ละคนนั้น จะแตกต่างกันไป ดังนั้น เทคนิคที่เขียน ขึ้นมานี้ เป็น วิธีการหา คลื่น Elliot Wave ในแบบ ของ Admin เอง ซึ่งก็ใช้ได้ผลดีทีเดียว อาจจะคลาเคลื่อนจาก ทฤษฎีเล็กน้อยแต่เพื่อความเข้าใจง่ายดังนั้นจะขออธิบายตามที่ Admin ได้ใช้อยู่ในปัจจุบันนะครับ

คลื่น 1.คลื่นลูกแรก มักจะเกิดจากการ กลับตัวในช่วงขาลง หรือ หมดจาก Correction แล้ว พอเริ่มเกิดคลื่นลูกที่ 1 เราจะยังคงไม่สังเกตเห็นได้ง่ายหรอกครับเพราะบางมีอาจมองมันเป็นเพียงแค่การ รีบาวด์ของขาลงเท่านั้น ซึ่งตรงนี้ เองเป็นจุดที่ราคาของกราฟเริ่มปรับฐานครับ ทีนี้ เราจะทราบ เมื่อ เกิด คลื่น ลูกที่ 2

คลื่น 2. เมื่อเกิดคลื่นลูกแรกแล้ว คลื่นลูกที่ 2 คือ การปรับ ฐานของขาขึ้นครับเกิดจากแรงเทขายของนักลงทุนที่รูปสึกว่ากราฟนั้นได้ขึ้นสูงจนเกินไปจากทิศทางขาลงทำให้เกิดแรงเทขายและทำให้กราฟ ตกลงมาตรงนี้แหละครับ จะเกิดแรงซื้อเข้ามาด้วย ทีนี้จุดส่งเกตง่ายๆ ของคลื่น 2 ก็คือ กราฟจะไม่ลงไป ถึงจุดต่ำสุดของกราฟคลื่น  1  จากนั้นราคา จะดีด ตัวทะลุ High ของเวฟ 1 ขึ้นไป ทำเวฟ 3 ครับ

คลื่น 3 เป็นคลื่นที่สังเกตง่ายที่สุดครับ วิธีการสังเกตก็คือ จะเป็นคลื่นที่ยาวที่สุดในทิศทางขาขึ้นเมื่อเกิดคลื่นลูกที่ 3 แล้ว จะเป็นการยืนยัน ทั้งเวฟ 1 เวฟ 2 และ สามารถกำหนดเป้าหมายคร่าวๆ ของ เวฟ 4 และ เวฟ 5 ได้ ดังนั้นเวฟ 3 จึงเป็นเวฟที่ สำคัญที่ สุดในการบ่งบอกทิศทางของกราฟ ต่อไป ในด้านจิตวิทยา บรรดานักลงทุนทั้งหลายต่างเกิดความมั่นใจว่ากราฟ จะขึ้นไปมากกว่านีจึงเริ่มเข้ามาซื้อกันแต่ นักลงทุนที่เข้ามาตั้งแต่ เวฟ 1 และ 2 จะเริ่มเทขายเพื่อทำกำไรดังนั้นกราฟจะเริ่มตกจากจุดสูงสุดของเวฟ 3  และจะต่อเนื่องไปเป็นเวฟ 4

คลื่น 4 เกิดหลังจากเวฟ 3 โดยเกิดจากการที่ มีแรงเทขายในเวฟ 3 เพื่อทำกำไรจากนั้นก็จะมีนักลงทุนรายย่อย เข้ามาช้อนซื้อราคาที่ตกลงมาและเมื่อยิ่งตกลงมามากเท่าไหร่คนก็ยิ่งนึกว่าของถูก ก็จะยิ่งเกิดแรงซื้อมากขึ้นและเมื่อแรง ซื้อมากกว่าแรงขายแล้วก็จะสิ้นสุดเวฟ 4 โดย มาก เวฟ 4  จะมีความยาวไม่เกิน 50 % ของความยาวของเวฟ 3 ทั้งหมด ครับ และนอกจากนี้ เรา ยังสามารถ นำความยาวของเวฟ 3 ไปกำหนด ความยาวของเวฟ 5 ได้ อีกครับ และเมื่อราคาขึ้นไปเกิดเวฟ 5 นั่นคือเกิดจากแรงซื้อของ เหล่าเม่าน้อยทั้งหลายนั้นแหละครับ

คลื่น 5 คือคลื่นแห่งเม่าเกิดจากนักลงทุนรายย่อยเมื่อเห็นราคาของกราฟ ขึ้นมาสูงแล้วก็เปิด Order ตาม จึงทำให้ราคาขึ้นไปเหนือ High ของเวฟ 3 จนเกิดเวฟ 5 ขึ้น โดย ทั่วไปแล้ว ความยาวของเวฟ 5 จาก เวฟ 4 จะมีความยาวไม่เกิน 25 %-50 % ของความยาวทั้งหมดของเวฟ 3 ดังนั้น เรา ก็น่าจะพอมองออกบ้างแล้วนะครับ ว่า เวฟ เขานับกันยังไง เป็นพื้นฐานนะครับ

คลื่น A คือคลื่นที่ นักลงทุนรายใหญ่เห็นว่าราคานั้นได้ขึ้นมาสูงมากเกินไปแล้ว จะเกิดแรงเทขายเข้ามาทำให้ราคานั้นตกลง โดยมากราคาจะลงมาที่ 25-50 % ของความยาวคลื่นของเวฟ 3 ครับ จากนั้นเมื่อราคาตกแล้วก็จะเกิดแรงซื้อของนักลงทุนที่คิดว่าราคาจะปรับตัวขึ้นไปได้อีก จึงเกิด เป็นเวฟ B ต่อมา

คลื่น B เกิดจากนักลงทุนเห็นว่าเมื่อราคาตกลงมาจากเวฟ A แล้วราคานั้น ถูกจึง พากันเข้า ซื้อเพื่อเก็บสะสมพอร์ตโดยหวังว่า กราฟจะขึ้นทะลุ High ขึ้นไปอีกแต่แน่นอน ครับ เหนือสุดของเวฟ 5 คือแนวต้าน ก่อนจะถึงแนวต้าน นั้นนักลงทุนกลุ่มใหญ่จะเริ่มเทขายออกมา โดยมาก เวฟ B จะขึ้นไป ประมาณ 75 % ของระยะทางในแนวตั้งจาก 5 ไป เวฟ A

คลื่น C นั้นเกิดจากแรงเทขาย ของนักลงทุน รายใหญ่ ตรงนี้จะเป็นจุดที่นักลงทุนอาจขาดทุนมากที่สุดเนื่องจากแรงเทขายตรงจุดนี้จะทำให้ ราคา ดิ่งลงมาอย่างรุนแรงและ สิ่งที่จะสามารถยืนยันการเกิด เวฟ C ได้ ก็คือ เมื่อราคาได้ทะลุ Low ของ เวฟ A ลงมา

ทีนี้ มาดูรูปของ การวิเคราะห์ ความยาวของ คลื่นในแนวตั้งกันครับ

จากรูปท่านลองใช้ ทฤษฎีการหาเป้าหมายจากที่ผมอธิบายด้านบนก็น่าจะพอทราบวิธีคร่าวๆในการประเมินราคา และความเสี่ยง เบื้องต้นได้แล้ว ล่ะครับ จาก รูป ผม จำจะอยู่ ประมาณนี้ ครับ
                Note 1: คลื่นลูกที่ 2 จะสั้นกว่าคลื่นลูกที่ 1 และจะลงไม่ถึง ฐานของคลื่นลูกที่ 1
                Note 2: คลื่นลูกที่ 3 จะทีความยาวมากที่สุด
                Note 3: คลื่นลูกที่ 3 จะมีความยาวประมาณ 2-3 เท่าของคลื่นลูกที่ 1
                Note 4: คลื่นลูกที่ 4 จะมีความยาวไม่เกิน 50 % ของความยาวคลื่นลูกที่ 3
                Note 5: คลื่นลูกที่ 5 จะมีความสูง 25-50 % ของความยาวคลื่นลูกที่ 3
                Note 6: คลื่น B จะมีความสูงไม่เกิน 75 % ของยอดคลื่น 5

ส่วนเทคนิคการทำกำไรจาก Elliot Wave ทาง Admin
มีเทคนิคดังนี้ครับ ลองเอาไปใช้ดูก็ได้นะครับ
            1.เมื่อราคาตกลงไปทำลักษณะเหมือนคลื่น 2 สามารถตั้ง Pending Order Buy เหนือยอดของคลื่นลูก
           ที่ 1 และ ตั้ง TP ความสูงเท่ากับความยาวทั้งหมดของคลื่นลูกที่ 1 และ ตั้ง SL ที่ Low ของคลื่นลูกที่ 1
            2.เมื่อเกิดคลื่น 3 และเมื่อราคาลดต่ำลงไปเรื่อยๆ เกิน 25 % ของความยาวคลื่น 3 ทั้ง หมด สามารถ
               ไล่ราคา Buy ได้อย่างต่อเนื่อง โดย ตั้ง TP ที่เหนือคลื่นลุกที่ 3 ประมาณ 25 % และ SL ที่ เหนือ
               ยอดของคลื่น เวฟ 1
         3.เมื่อมองว่าคลื่นเกิดเวฟ 5 สมบูรณ์ แล้ว ก็ สามารถ Sell ได้ แต่ ตั้ง SL ไว้ เหนือเ บนสุดของ เวฟ 5
               ในกรณีที่มองผิด
          4. เวฟ B ถึง C เป็นเวฟที่ ทำกำไรและมองง่ายมากที่สุด ยิ่งราคาสูงใกล้ High ของเวฟ 5 เท่าไหร่นั่น
                  หมายถึง การทำกำไรได้มากเท่านั้น
           นี่เป็นเทคนิคที่ผมใช้นะครับ ลองไปปรับเปลี่ยนดูก็ได้ครับ

การใช้ Fibonacci ในการหาเป้าหมายกับ Elliot Wave
              จากกราฟ วันที่ 6 กันยายน 2556 ที่ผ่านมานะครับ อันนี้ Admin โพสตอนเช้า จะเห็นว่ากราฟ นั้นได้ลง มาที่เวฟ C แล้ว แต่ อยากให้ ส่วน เวฟ D , E นั้น เป็น Advance Elliot Wave ที่Admin ได้ลอง ศึกษาเพิ่มเติมครับ จากรุปจะเห็นนะครับ ว่า การใช้ Fibonacci นั้น เป็นเป้าหมายที่แม่นยำมากเลยทีเดียว จากรูปจะเห็นว่า ราคาได้มาพักตัวในช่วงเรกที่ fibo 61.8 และได้ทะลุลงมาที่ fibo 50 และในวันศุกร์ราคาก็ขึ้นมาทำเวฟ D โดยกลับมาหยุดที่ fibo 61.8 อีกครั้ง ดังนั้นจะเห็นว่าตัวเลข Fibonacci นั้นสามารถใช้ในการหาเป้าหมายได้เป็นอย่างดี

ทีนี้มาดู Elliot Wave ในรูปแบบ อื่นๆ กัน ครับ

Admin หวังว่าจะช่วยในการทำกำไรได้บ้างนะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วย

***ดาวน์โหลด PDF ตามไฟล์แนบได้ เลย ครับ***
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

bestbally

Re: บทเรียน Forex บทที่ 9 # Elliot Wave ขั้นพื้นฐาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08, กันยายน 2013, 02:17:13 PM »
มาแล้ววววว ขออ่านก่อน ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,286
Re: บทเรียน Forex บทที่ 9 # Elliot Wave ขั้นพื้นฐาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08, กันยายน 2013, 04:26:51 PM »
จากรูปด้าน ล่าง นี่ คือ 1 ตัวอย่าง ของการใช้ Elliot Wave ในการหาจุดกลับตัวของกราฟ Forex EUR/USD ครับ
โดย อันนี้ Admin วิเคราะห์ ไว้เมื่อวันที่ 18 มิถุนายน 2556 หลังจากนั้น กราฟ ก็ ร่วง จนสุดเทรน ครับ
แต่ ตอน ร่วง กราฟ A-B-C ค่อน ข้างที่จะนับลำบาก ครับ เพราะ ร่วง รวดเดียว ยาว เลย

http://traderider.com/index.php/topic,217.0.html

http://traderider.com/index.php/topic,220.0.html

http://traderider.com/index.php/topic,220.0.html

เป็นการใช้ Elliot Wave ในการวิเคราะห์ ครับ อาจจะไม่ถูกไปเสีย ทุก ครั้ง แต่ เราก็ได้เรียน รู้ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

bestbally

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 09:24:36 AM »
ส่งการบ้านครับ Admin ช่วยตรวจให้หน่อย

*

admin

• 80,286
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 09:31:09 AM »
อ้างจาก: bestbally ที่ 09, กันยายน  2013, 09:24:36 AM
ส่งการบ้านครับ Admin ช่วยตรวจให้หน่อย
ถูก ต้อง แล้ว ครับ ดังนั้น ก็ จัด Sell UJ ได้เลย ครับ ตั้ง SL เหนือ High ของ ยอดที่ผ่านมา นะครับ

*

bestbally

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 09:39:14 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 09, กันยายน  2013, 09:31:09 AM
อ้างจาก: bestbally ที่ 09, กันยายน  2013, 09:24:36 AM
ถูก ต้อง แล้ว ครับ ดังนั้น ก็ จัด Sell UJ ได้เลย ครับ ตั้ง SL เหนือ High ของ ยอดที่ผ่านมา นะครับ

ขอบคุณครับ รอติดตามผลงาน  :D :D :D

*

Su

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 10:27:02 AM »
ขอบคุณครับ ท่าน Admin

*

admin

• 80,286
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 01:18:00 PM »

ถาม ว่า เข้าหลักเกณ ทั้งหมด ใคร ก็ไม่ทั้ง หมด ครับ เนื่องจาก เวฟ 4 low มาต่ำกว่า เวฟ 2 แต่ ไม่แน่ใจว่า ด้าน ซ้าย สุด ต่ำกว่า ต้น ของเวฟ 1 หรือเปล่า
แต่ Elliot Wave มันสามารถที่ จะดิ้นได้ ครับ แต่ หลักการ ก็คงรูป แบบ เดิม จากรูปที่วาด มาถือ ว่า เป็น อีก Scenario หนึ่ง ที่จะเป็น Learning ได้ ครับ
มาลุ้นกัน ครับ แล้ว มารอสรุปผลกัน ครับ ท่าน Bestbally

Learning from doing ! ;D

*

bestbally

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 03:53:35 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 09, กันยายน  2013, 01:18:00 PM

ถาม ว่า เข้าหลักเกณ ทั้งหมด ใคร ก็ไม่ทั้ง หมด ครับ เนื่องจาก เวฟ 4 low มาต่ำกว่า เวฟ 2 แต่ ไม่แน่ใจว่า ด้าน ซ้าย สุด ต่ำกว่า ต้น ของเวฟ 1 หรือเปล่า
แต่ Elliot Wave มันสามารถที่ จะดิ้นได้ ครับ แต่ หลักการ ก็คงรูป แบบ เดิม จากรูปที่วาด มาถือ ว่า เป็น อีก Scenario หนึ่ง ที่จะเป็น Learning ได้ ครับ
มาลุ้นกัน ครับ แล้ว มารอสรุปผลกัน ครับ ท่าน Bestbally

ขอบคุณครับ ค่อยๆหัดไป การลากเส้นและวิเคราะห์ Node ต่างๆ นี่ต้องใช้ประสบการณ์อย่างเดียวเลยครับ อ่านมาเยอะแยะมากมาย พอเจอกราฟจริง งง ไก่ตาแตก 555 -Admin เคยอ่านหนังสือ Naked forex ไหมครับ ผมกำลังศึกษาอยู่  >:D

*

admin

• 80,286
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 04:02:40 PM »
อ้างจาก: bestbally ที่ 09, กันยายน  2013, 03:53:35 PM
อ้างจาก: admin ที่ 09, กันยายน  2013, 01:18:00 PM

ขอบคุณครับ ค่อยๆหัดไป การลากเส้นและวิเคราะห์ Node ต่างๆ นี่ต้องใช้ประสบการณ์อย่างเดียวเลยครับ อ่านมาเยอะแยะมากมาย พอเจอกราฟจริง งง ไก่ตาแตก 555 -Admin เคยอ่านหนังสือ Naked forex ไหมครับ ผมกำลังศึกษาอยู่  >:D
ยังไม่เคย อ่าน ครับ แต่จาก ที่ ท่าน วาด วิเคราะห์มา จาก การ ดูที่ ผม อธิบาย ถือ ว่าใช้ได้ เลย ครับ ตอนนี้ ลงมา กว่า 40 pips แล้ว ในการเทรด แล้ว 40 pips ถือว่า ทำกำไรได้ดี เลย ครับ ยิ่ง ทุนสูง เข้าแม่นๆ สักครั้งก็ มีตังใช้ แล้ว ครับ ไม่ต้องเข้าบ่อย

*

bestbally

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 04:14:14 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 09, กันยายน  2013, 04:02:40 PM
อ้างจาก: bestbally ที่ 09, กันยายน  2013, 03:53:35 PM

ยังไม่เคย อ่าน ครับ แต่จาก ที่ ท่าน วาด วิเคราะห์มา จาก การ ดูที่ ผม อธิบาย ถือ ว่าใช้ได้ เลย ครับ ตอนนี้ ลงมา กว่า 40 pips แล้ว ในการเทรด แล้ว 40 pips ถือว่า ทำกำไรได้ดี เลย ครับ ยิ่ง ทุนสูง เข้าแม่นๆ สักครั้งก็ มีตังใช้ แล้ว ครับ ไม่ต้องเข้าบ่อย

ปัญหาครั้งนี้คือ มันไปขัดแย้งกับ รีวิวของฝรั่งที่ว่ามัน Break Out จุดสามเหลี่ยมขึ้นไปแล้ว หลายแห่งบอกจะพุ่งขึ้น ผมก็ระวังตัวอยู่ว่ามันจะไปเมื่อไหร่

*

admin

• 80,286
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 05:03:37 PM »
อ้างจาก: bestbally ที่ 09, กันยายน  2013, 04:14:14 PM
อ้างจาก: admin ที่ 09, กันยายน  2013, 04:02:40 PM

ปัญหาครั้งนี้คือ มันไปขัดแย้งกับ รีวิวของฝรั่งที่ว่ามัน Break Out จุดสามเหลี่ยมขึ้นไปแล้ว หลายแห่งบอกจะพุ่งขึ้น ผมก็ระวังตัวอยู่ว่ามันจะไปเมื่อไหร่

จงเชื่อมั่นใน ตัวเองครับ ฝรั่ง ไม่ได้ ถูกเสมอไป หรอกครับ  ;D

*

admin

• 80,286
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09, กันยายน 2013, 10:38:46 PM »
เทคนิค นี้ สามารถ เล่นได้ ทุก Time Frame นะครับ เล่น TF เล็ก เพื่อ ทดสอบ แล้ว การ อ่าน TF ใหญ่ๆ จะ ง่าย ขึ้นครับ

*

admin

• 80,286
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10, กันยายน 2013, 10:55:55 PM »

ตาม ที่ผม ได้ Comment ไปนะครับ ท่าน Bestbally ว่า กราฟ มัน ไม่ใช่ เวฟ โดย สมบูรณ์ โดย เหตุ ผลแรก ตาม ที่ บอกไปด้าน บน
ส่วนเหตุผลอื่นเสริมก็คือ
  1.ลองดู กฎเกณฑ์ ของเวฟ 3 ครับ เวฟ 3 บอก ว่า จะเป็น เวฟ ที่ ยาว ที่ สุด ดัีงนั้น ตามที่ ท่านวาดมาก็ยังไม่เข้าหลักเกณ ทั้งหมด ครับ
     ซึ่ง ผลก็คือเป็นดังกราฟ ที่ แสดง ผล ออกมา ครับ
     ซึ่ง อย่าง ที่ Admin บอกไว้ใน กระทู้นั่นแหละ ครับ เวฟ 1-2 หายาก แต่ จะหาได้ง่ายเมื่อเกิด เวฟ 3 ลอง อ่านย้อนกลับไปอีกทีครับ
  2.จากรูปที่ผมแนบมานั้นจะเห้น ว่าเวฟ 1 มี สอง อัน นั่นคือหมาย ความ ว่า เวฟ ทั้ง 2 หัว นั้น สามารถ รวมเข้ากันเป็น เวฟ เดียวได้ ครับ

เอาล่ะ จากผลสรุป ตามข้าง ต้น Admin จึงวาดรูปใหม่ดังรูปนี้ครับ ตามไฟล์ แนบครับ

*

bestbally

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11, กันยายน 2013, 09:14:55 AM »
ตั้ง TP ไกลไปหน่อย กลับมา Stoploss กำไรเริ่มหาย เริ่มหาย หลังจากที่แนะนำมาข้างต้นผมก็เห็นตาม Admin บอกแล้วละ แต่ใจมันห้าว 555 ขอบคุณมากนะครับ ขอฝึกฝนอีกหน่อย