กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การอ่านข่าว Forex Factory

• 1 replies
  • 5,705 views
*

patiphan longsuanchik

การอ่านข่าว Forex Factory
« เมื่อ: 01, กันยายน 2013, 06:22:09 PM »
ข่าวนั้นก็ถือว่ามีความสำคัญทีเดียวเลยครับ สำหรับ Trader อย่างเรา
เพราะการเคลื่อนที่ของราคานั้นมันก็มาจากปัจจัยพื้นฐานครับ
ดังนั้นนะครับอย่าเพิ่งมองข้ามสิ่งนี้ไป...
สำหรับชาวเทรด forex อย่างเรานะครับ ก็มีเว็ป forexfactory เป็นเว็ปที่ให้ข่าวสำคัญทีเดียวเลยครับ
จึงเป็นสิ่งที่จำเป็นมากทีเดียวเลยครับสำหรับการเทรด

Forex news : ข่าวที่มีผลต่อตลาดเงิน โดยส่วนมากจะเป็นข่าวเศรษฐกิจนะครับ โดยหลักๆจะมี
อัตราดอกเบี้ย (Interest Rate), อัตราจ้างงาน (Employment Change), การประกาศตัวเลข GDP เป็นต้นครับ

สมมุติว่าประเทศนั้น มีการจ้างงานเพิ่มมากขึ้น แสดงว่าคนในประเทศนั้นก็จะมีรายได้มากขึ้น การจับจ่ายใช้สอยสินค้าก็มากขึ้น ส่งผลให้ประเทศนั้นมีเศรษฐที่ดีขึ้น ค่าเงินของประเทศนั้นๆก็จะสูงขึ้นตามไปด้วย

แต่ในทางกลับกันนะครับ ถ้าประเทศนั้นมีการจ้างแรงงานลดลง แสดงว่าคนในประเทศนั้นก็จะมีรายได้ที่ลดลง การจับจ่ายใช้สอยสินค้าก็ลดลง ส่งผลให้ประเทศนั้นมีเศรษฐที่ลดลง ค่าเงินของประเทศนั้นๆก็จะลดลงตามไปด้วย

ถ้าเรารู้แล้วว่าประเทศนั้นค่าเงินจะเพิ่มมากขึ้นหรือน้อยลง แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าคู่งั้นจะลดลงหรือเพิ่มมากขึ้น??

ผมขอยกตัวอย่างคู่เงิน EUR/USD นะครับ ก็คือว่า ถ้าตัวหน้า (EUR) แข็งค่าขึ้น คู่เงินนี้ก็จะมีค่าเพิ่มขึ้น
,ถ้าตัวหน้า (EUR) อ่อนค่าลง คู่เงินนี้ก็จะมีค่าลดลง,ถ้าตัวหลัง (USD) แข็งค่าขึ้น คู่เงินนี้ก็จะมีค่าลดลง ,ถ้าตัวหลัง (USD) อ่อนค่าลง คู่เงินนี้ก็จะมีค่ามากขึ้น   

สรุปก็คือ ถ้าตัวหน้าแข็งค่าคู่เงินนั้นก็จะมีค่าเพิ่มขึ้น,  ถ้าตัวหลังแข็งค่าคู่เงินนั้นก็จะมีค่าลดลง

เรามาเริ่มทำการเรียนรู้เกี่ยวกับการดูข่าวที่ forexfactory กันเลยนะครับ

>> http://www.forexfactory.com << เมื่อเปิดเว็ปนี้เข้ามาแล้วนะครับ
ก่อนอื่นเลยเราต้องไปปรับเวลาตามประเทศไทยครับจะได้ไม่เกิดความสับสน
วีธีแก้ไขก็ง่านนิดเดียวครับ ทำตามนี้เลย

หลังากที่เราต้องเวลาไปเรียนร้อยแล้วนะครับ เราก็จะมาทำการเรียนรู้ว่าช่องต่างๆบอกอะไรเราบ้าง
ตามนี้เลยครับ

ถ้าค่า Actual ต่างกับค่า Previous มากเท่าไหร่ยิ่งส่งผลต่างค่าเงินมากเท่านั้นนะครับ
แล้วก็ขึ้นอยู่กับ Impact ด้วยนะครับว่ามีผลกระทบต่อค่าเงินมากไหม ถ้ามีผลกระทบต่อค่าเงินมากก็จะส่งผลให้ค่าเงินนั้นเคลื่อนแรงมากเช่นเดียวกันครับ

สำหรับเทรดเดอร์มือใหม่นะครับ
ช่วงเวลาที่ข่าวออกนั้นกราฟจะเคลื่อน ขึ้น-ลง แรงกว่าปกตินะครับให้เลือน Stop Loss ให้แคบลงนะครับ
หรือจะตั้ง Stop loss แบบไล่ตามราคาไปเลยก็ได้ครับ เพื่อความปลอดภัยของพอร์ตลงทุน

ที่มา http://trademillion13thailand.blogspot.com/2013/08/forexfactory.html

*

admin

• 80,404
Re: การอ่านข่าว Forex Factory
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01, กันยายน 2013, 10:31:04 PM »
ขอบคุณมากครับ ;D
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"