traderider forex ไทย

แจกตารางคำนวนจุด TP ครับ เหมาะสำหรับการแก้พอร์ต

• 22 replies
  • 8721 views

*

ออฟไลน์ kwancanoe

• *
  • 30
  • 16
ช่วงเริ่มเทรดผมมีปัญหากับการแก้พอร์ตเวลาไปผิดทางเลยต้องใส่หลายๆออเดอร์  DOY** เพราะไม่รู้ว่าสมมติเราอยากได้กำไร 50 pips เราจะต้องตั้ง TP ไว้ตรงไหน ไอ้ครั้นจะคำนวนจากเงิน Profit ก็ต้องนั่งหน้าจอคอมทั้งวัน  T*/-

เผอิญว่ามีความรู้ในด้านคณิตศาสตร์ ม.ปลาย + ความรู้ Excel พื้นๆอยู่บ้าง   x*/2 ผมเลยลองคิดหาสมาการคำนวณหาจุด TP ขึ้นมาเพื่อความง่ายในการเทรดมากขึ้น แล้วมาแปลงเป็นสูตร Excel เพื่อให้ง่ายต่อการใช้งานมากขึ้น (แต่ปวดหัวตอนคิดหาสูตรมากมาย)  xc7* แล้วก็สำเร็จครับ   Pigig     ็Hip**

ที่ทำเป็น Excel ก็เพราะว่าสามารถใช้กับ Smartphone ได้ด้วย ทั้ง iOS, Android และ Windows Phone เพียงแค่ไปโหลด Excel มาลงเท่านั้น จริงๆผมเขียนเป็น EA ด้วย แต่แม้แต่ตัวผมเองก็ใช้ Excel เอา เพราะผมลองสร้าง EA ทุก Logic แล้ว ปรากฎว่าล้างพอร์ตทุกตัว  xc6* ที่ได้กำไรก็จากการเทรดเองตามเซนต์ของตัวเองนี่แหละครับ  )2:

ผมใช้มาสักพักแล้ว รับรองว่าตรงตาม TP ที่ต้องการเป๊ะๆแน่นอนครับ  xc8*

อันที่แจกนี้ผมได้ทำการปรับหน้าตาให้ใช้ได้ทั้ง 5 จุด 4 จุด และ 3 จุด เลยนะครับ ใครไม่ได้ใช้อันไหนก็ลบทิ้งไปได้ หรือใครเทรดมากกว่า 1 คู่ ก็ให้ Copy sheet ใหม่เลยครับ ไม่จำกัด   ็Hea**

*oh*

วิธีใช้ก็ไม่น่ายากนะครับ ระวังอย่าไปแก้ไขสูตรในช่อง TP ทั้งสองอันล่ะครับ
ที่ต้องสนใจคือ
  • ช่องสีเหลือง Number of digits คือจำนวนจุดของคู่เงินหรือ Broker ของเรา
  • ช่องสีชมพู Lots to be calculate คือขนาด Lot ที่จะโห้โปรแกรมคำนวน ในกรณีที่ช่องสีน้ำเงิน Min Lot size to calculate ตั้งเป็น FALSE
  • ช่องสีน้ำเงิน Min Lot size to calculate ให้ตั้งเป็น TRUE หากต้องการให้โปรแกรมคำนวนจุด TP โดยอิงจาก Order ที่มีขนาดเล็กที่สุดของเรา และให้ตั้งเป็น FALSE หากต้องการให้คำนวนตามที่เรากำหนดไว้ในข้อที่ 2

Share Topic.

Follow Me.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25, ธันวาคม 2018, 11:06:07 PM โดย kwancanoe »

Re: แจกตารางคำนวนจุด TP ครับ เหมาะสำหรับการแก้พอร์ต

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 08:21:38 AM »
เหมาะมากสำหรับ เม่า อย่างผม  ขอบคุณครับ
                  thank**               thank**
                          รับไป 1 like   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24, มกราคม 2016, 08:23:18 AM โดย chaiponkit »

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 64,069
  • 2612

Re: แจกตารางคำนวนจุด TP ครับ เหมาะสำหรับการแก้พอร์ต

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 08:46:20 AM »
ขอบคุณสำหรับ น้ำใจ กระทืบ Like +++ รัวๆ ให้เลย ครับ
จะมือเก่ามือ ใหม่ก็ใช้ได้ เยียมยอดไปเลย
 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1

thank** thank**
 xc4* xc4* xc4*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

forum

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 09:05:01 AM »
โห ..สุดยอด  Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1 thank**

*

ออฟไลน์ ํYoungfun

• 813
  • 381

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 09:34:35 AM »
 thank** thank** thank** thank** Thor 1 Thor 1

*

yong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 10:31:26 AM »
นี่ละครับสิ่งที่ผมตามหามานาน....ขอบคุณมากๆครับท่าน..... (TH)** (TH)** (TH)**
 xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6*
หากท่านใดที่ โหลดไป
คู่ UJ ตรงช่องราคาตัวเลข TP target Buy  และ TP target Sell
ให้เปลี่ยนตรงสูตรจาก $G$5 เป็น $K$5 เดี๋ยวจะใช้ไม่ได้ครับ สำหรับ  UJ
 (TH)** (TH)** (TH)** xc7* xc7*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24, มกราคม 2016, 03:19:53 PM โดย yong »

*

ออฟไลน์ joninton

• 1,325
  • 62

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 10:49:38 AM »
ขอบคุณครับ  มีประโยชน์มาก (TH)** (TH)**
 thank** thank**

*

AkeDvorak

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 11:01:33 AM »
 ็Hip** ็Hip** ็Hip** ็Hip** ็Hip**

*

Kng6134

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 12:43:47 PM »
 thank** thank** cheetah3* cheetah3*

*

MoneyMaker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 12:54:53 PM »
ขอบคุณมากๆ ครับผม
 thank** thank** thank**

*

• *
  • 30
  • 16

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 08:19:16 PM »
นี่ละครับสิ่งที่ผมตามหามานาน....ขอบคุณมากๆครับท่าน..... (TH)** (TH)** (TH)**
 xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6* xc6*
คู่ UJ ตรงช่องราคาตัวเลข TP target Buy  และ TP target Sell
ให้เปลี่ยนตรงสูตรจาก $G$5 เป็น $K$5 เดี๋ยวจะใช้ไม่ได้ครับ สำหรับ  UJ
 (TH)** (TH)** (TH)** xc7* xc7*

อ้าว.... ขอบคุณมากๆครับ ผมก็ไม่ได้ดูเลย ต้องขออภัยและขอบคุณจริงๆครับ  xc* ปกติผมใช้แค่ชุดแรกชุดเดียว  x*/2 เดี๋ยวทำการแก้ไขและอัพโหลดใหม่ให้ครับผม  thank**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24, มกราคม 2016, 08:34:51 PM โดย kwancanoe »

*

yong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24, มกราคม 2016, 09:37:04 PM »

อ้าว.... ขอบคุณมากๆครับ ผมก็ไม่ได้ดูเลย ต้องขออภัยและขอบคุณจริงๆครับ  xc* ปกติผมใช้แค่ชุดแรกชุดเดียว  x*/2 เดี๋ยวทำการแก้ไขและอัพโหลดใหม่ให้ครับผม  thank**
็Hip** Thor 1 Thor 1 ็Hip**

*

siripong2520

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2016, 04:46:10 PM »
ใช้ไม่เป็นค่ะ ประสบการณ์น้อย แบบว่า ถ้ามีวิธีใช้แบบละเอียด จะเป็นพระคุณมากค่ะ

*

• *
  • 30
  • 16

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04, มีนาคม 2016, 10:47:24 PM »
ใช้ไม่เป็นค่ะ ประสบการณ์น้อย แบบว่า ถ้ามีวิธีใช้แบบละเอียด จะเป็นพระคุณมากค่ะ
ไม่รู้จะสอนยังไงครับผม ก็ตามภาพเลยครับ ค่อยๆอ่านน่าจะเข้าใจครับผม  xc7* xc7* xc7* ็Hip**

*

Rick123

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30, เมษายน 2016, 09:43:55 AM »
 thank** ็Hip**

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Land-FX Admiral Markets