traderider forex ไทย

แนะนำเทรดด้วย Bollinger_Band

• 8 replies
  • 10694 views

*

ออฟไลน์ arowana

• **
  • 208
  • 7

แนะนำเทรดด้วย Bollinger_Band

« เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 12:02:14 PM »
จากลองสังเกต bollinger band มาได้ซักระยะหนึ่งครับ
งั้นวันนี้เรามาทำความรู้จักกันอินดี้ตัวนี้กันก่อนเลย

มีส่วนประกอบดังนี้(ตามหมายเลขในภาพ)
1. เส้นขอบบน เรียกว่า Upper band (สีแดง)
2. เส้นขอบล่าง เรียกว่า Lower band (สีน้ำเงิน)
3. เส้นกลาง เรียกว่า Middle band (สีทอง)
กราฟแท่งเทียน (ในภาพเป็นแท่งละ 1 วัน)

จากนั้นลองมาลองดูว่ามีอะไรที่สนใจกับอินดี้ตัวนี้บ้างครับ

ผมใช้ค่า Default ของ Indicators

พอจับใส่ในกราฟแล้วก็จะเห็นขอบบน ขอบล่าง และเส้นกลาง

จากตัวอย่าง TF D1ที่เห็นตรงสี่เหลี่ยมสีน้ำเงินก็คือการ Breakout  ออกจากขอบบนหรือหรือล่าง
เมื่อเกิดการ Breakout โดยที่ราคาเปิด และปิด อยู่นอกขอบจะเกิดการกลับตัวของราคาครับ  ลองดูครับใช้ได้เกือบทุกๆ TF ส่วนที่ผมดูคือ M15-MN

ตัวอย่างของ TF H4

ตัวอย่างของ TF H1

ตัวอย่างของ TF M15

ก็ประมาณนี้ครับ อย่าลืมรอราคา เปิดและปิดของแท่งเทียน ออกจากขอบก่อนนะครับจะได้ชัว
ส่วน SL ตั้งไวห่างจากหางของแท่งสัญญาณ 10Pip
TP ต้องวัดด้วย Fibo ครับลองอ่านจากลิ้งที่ท่าน Admin ของเราเคยโพสไว้ได้เลยครับ
หวังว่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆชาวเทรดเดอร์ไม่มากก็น้อยครับ เป็นอีกทางเลือกในการเข้าออเดอร์  ็Hip** ็Hip**

Share Topic.

Follow Me.

xc8* DOY** xz55** Ha)** (TH)** Wan*/) g*/- xc7* xc8*  

*

ออฟไลน์ admin

• *
  • 60,780
  • 2585

Re: แนะนำเทรดด้วย Bollinger_Band

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 12:05:42 PM »
ขอบคุณมากครับผม
เดี๋ยวเอามาลองเพิ่มเติมกันครับ
 ็Hip** ็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

*

• **
  • 208
  • 7

Re: แนะนำเทรดด้วย Bollinger_Band

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 12:45:14 PM »
ขอบคุณมากครับผม
เดี๋ยวเอามาลองเพิ่มเติมกันครับ
 ็Hip** ็Hip** ็Hip**
ครับท่าน แต่บางทีลืมดูกราฟ หรือสัญญาณมากแล้ว แต่อีก TF ไม่ได้เข้าดูพลาดการเข้าออกเดอร์ครับเพราะดูได้ที่ละ TF ผมเลยลองเขียน EA ก็น่าจะประมาณนี้ แต่มีแค่เงื่อนไขครับ ไม่มีการแสดงผล

double BBUP_M15,BBLOW_M15,BBUP_H1,BBLOW_H1,BBUP_H4,BBLOW_H4,BBUP_D1,BBLOW_D1;
void BollingrBands()
{
   BBUP_M15  =  iBands(Symbol(),PERIOD_M15,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_UPPER,1);
   BBLOW_M15 =  iBands(Symbol(),PERIOD_M15,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_LOW,1);
   BBUP_H1  =  iBands(Symbol(),PERIOD_H1,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_UPPER,1);
   BBLOW_H1 =  iBands(Symbol(),PERIOD_H1,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_LOW,1);
   BBUP_H4  =  iBands(Symbol(),PERIOD_H4,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_UPPER,1);
   BBLOW_H4 =  iBands(Symbol(),PERIOD_H4,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_LOW,1);
   BBUP_D1  =  iBands(Symbol(),PERIOD_D1,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_UPPER,1);
   BBLOW_D1 =  iBands(Symbol(),PERIOD_D1,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_LOW,1);
}

//+----------------------------------------------------------------+
//+----------------------------------------------------------------+

void EnterBB(){
   BollingrBands();

if(Close[1] < BBLOW_M15 && Open[1] < BBLOW_M15 || Close[1] < BBLOW_H1 && Open[1] < BBLOW_H1||
      Close[1] < BBLOW_H4 && Open[1] < BBLOW_H4 || Close[1] < BBLOW_D1 && Open[1] < BBLOW_D1){
      }

if(Close[1] > BBUP_M15 && Open[1] > BBUP_M15 || Close[1] > BBUP_H1 && Open[1] > BBUP_H1 ||
      Close[1] > BBUP_H4 && Open[1] > BBUP_H4 || Close[1] > BBUP_D1 && Open[1] > BBUP_D1){

}
}

ถ้ามีการแจ้งเตือนในแต่ละ TF น่าจะเข้าทำกำไรได้ดีกว่ามามองแต่ละ TF ครับ
xc8* DOY** xz55** Ha)** (TH)** Wan*/) g*/- xc7* xc8*  

*

ออฟไลน์ Rider-Virgin

• 1,256
  • 37
  • นักค่าหมู เป้าหมายขอวันละ 3%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 01:08:08 PM »
Bollinger_Band  (ต่อไปผมเรียก BB นะ)

ปัจจุบันผมใช้ สามเส้นเหมือนกัน แต่ใช้ว่าถ้าเหนือเส้นกลางจะเข้า Buy

ใต้เส้นกลางจะเข้า Sell

เกินเส้นบน ต่ำกว่าเส้นล่าง ไม่เข้า Order ครับ

แต่....... มันก็พลาดเยอะเหมือนกันนะ

xc8*

*

• **
  • 208
  • 7

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 07:39:11 PM »
Bollinger_Band  (ต่อไปผมเรียก BB นะ)

ปัจจุบันผมใช้ สามเส้นเหมือนกัน แต่ใช้ว่าถ้าเหนือเส้นกลางจะเข้า Buy

ใต้เส้นกลางจะเข้า Sell

เกินเส้นบน ต่ำกว่าเส้นล่าง ไม่เข้า Order ครับ

แต่....... มันก็พลาดเยอะเหมือนกันนะ

xc8*
ครับท่านเรียกแบบไหนก็ไม่ผิดครับ
ลองปรับเป็นวิธีนี้ดูครับเผื่อจะได้กำไรเต็มพอร์ตครับ  cheetah3* cheetah3*
วันหยุดวันว่าง ก็ลอง BT  indicators ดูครับว่าเราเข้าถูกไหมใจร้อนเกินไปไหม 25 pip คงไม่ยากไปครับ
และอาจจะมากกว่านั้นในบางจุด  xc8* xc8*

*

ออฟไลน์ yong

• 807
  • 8
  • ความสำเร็จอยู่ตรงหน้า....แค่กล้าที่จะเริ่มต้น...."

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2015, 10:03:49 AM »
 (TH)** (TH)** (TH)**
 xc7* xc7* xc7*

*

ออฟไลน์ chutng

• 645
  • 12

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2015, 08:19:31 PM »
ผมใช้เหมือนกันครับ ช่วงตลาดไซเวใช้ควบคู่กีบ sto ได้ดีเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2017, 08:58:35 AM »
 (TH)** ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ

*

ออฟไลน์ Lucky

• **
  • 196
  • 1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11, มกราคม 2019, 10:27:41 PM »
ตอนนี้ใช้กับGUที่   TF4  สุดยอดครับ

โดยส่วนมากผมจะใช่TF4  แต่เป็นแท่งเดียวครับ  โดยสังเกตมาเรื่อยๆ  ว่า แท่งไหนก็ช่าง ถ้าทะลุออกนอกเส้น ของBB ส่วนมากจะกลับเข้ามาข้างใน
 - ทะลุขึ้นก็sell  รอให้เข้ามาในเส้น แล้วค่อยปิด
 - ทะลุลงก็Buy  รอให้เข้ามาในเส้น แล้วค่อยปิด

เคยลองกับ TF1  แล้ว  เละครับ  เลยใช้วิธีนี้กับTF4อย่างเดียวเลย

สามารถใช้ได้กับTF4ทุกคู่เงินนะครับ 

สำคัญ  ต้องเช็คข่าวด้วยครับ   ระบบนี้ ห้ามเทรดช่วงข่าวก่อนข่าวออกก็เช็คดูคู่เงินที่มีโอกาสที่กราฟจะทะลุ แล้วก็เปิดTF4  รอเลยครับ ภาวนาให้กราฟทะลุนอกเส้นไปไกลๆเลยได้ยิ่งดี  ข่าวจบถ้ากราฟทะลุ ก็จัดเลย
Tp ใช้ปิดมือเอาครับ   หรือไม่ต้องหลังข่าวก็ได้   ถ้ากราฟทะลุก็ได้หมดถ้าสดชื่น

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Pepperstone Land-FX Admiral Markets

Tickmill