กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

รบกวนสอบถาม เรื่อง sl gap/slip ครับ

• 4 replies
  • 2,261 views
*

JJeez

รบกวนสอบถาม เรื่อง sl gap/slip ครับ
« เมื่อ: 23, ธันวาคม 2019, 11:46:47 PM »
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ เหตุการณ์มีอยู่ว่า ผมเปิดคำสั่ง sell ไป แล้วทีนี้ผมก็มีการตั้งราคา stop loss/ take profit ตามปกติครับ หลังจากนั้นผมก็ปิดคอมไป พอกลับมาเปิดเช็คดูอีกทีปรากฎว่า order นั่นถูกปิดไปโดยคำสั่ง stop loss ครับ แต่ปัญหาคือว่า ราคาของคู่เงินนั้นมันยังวิ่งไปไม่ถึง ณ ระดับราคาที่ผมตั้ง stop loss ครับ พอเทียบดูราคาที่ order ถูกปิดไปกับจุดสูงสุดของแท่งที่ปิดนั้นห่างกันอยู่ราวๆ 100 จุดครับ และผมก็เช็คข่าว หรือประกาศตัวเลขเศรษฐกิจในช่วงเวลาตั้งแต่เปิด order จนปิด ผมก็คิดว่าไม่น่าจะมีข่าวที่จะทำให้เกิดสเปรดเพิ่มขึ้นไปถึง 100 จุดได้ อีกทั้งพอเช็คดูในส่วนของ volume ก็ไม่ได้ดีดสูงผิดปกติครับ
จึงอยากสอบถามว่าเหตุการณ์แบบนี้มันผิดปกติหรือมันสามารถเกิดขึ้นได้ตามปกติครับ และก็เกิดขึ้นจากอะไรครับ  (TH)** (TH)**

ผมใส่รูปลงไปกับตัวหนังสือไม่เป็นเลยแนบไฟล์รูปไว้นะครับ xz55**

**Edit แก้ไฟล์รูปครับ **

*

admin

• 80,418
Re: รบกวนสอบถาม เรื่อง sl gap/slip ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2019, 12:36:55 AM »
โบรกไหนครับ spread ปกติ คู่นี้ เท่าไหร่ ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

wibool

Re: รบกวนสอบถาม เรื่อง sl gap/slip ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2019, 06:37:31 AM »
น่ากลัวจัง  xz55** ดูไม่น่าจะโดนเลยเนอะ ไม่ทราบโบรกไหนครับ จะได้ระวัง

*

admin

• 80,418
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2019, 10:08:17 AM »
อ้างจาก: ไรเดอร์ไร้ใบขับขี่ ที่ 23, ธันวาคม  2019, 11:46:47 PM
รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ เหตุการณ์มีอยู่ว่า ผมเปิดคำสั่ง sell ไป แล้วทีนี้ผมก็มีการตั้งราคา stop loss/ take profit ตามปกติครับ หลังจากนั้นผมก็ปิดคอมไป พอกลับมาเปิดเช็คดูอีกทีปรากฎว่า order นั่นถูกปิดไปโดยคำสั่ง stop loss ครับ แต่ปัญหาคือว่า ราคาของคู่เงินนั้นมันยังวิ่งไปไม่ถึง ณ ระดับราคาที่ผมตั้ง stop loss ครับ พอเทียบดูราคาที่ order ถูกปิดไปกับจุดสูงสุดของแท่งที่ปิดนั้นห่างกันอยู่ราวๆ 100 จุดครับ และผมก็เช็คข่าว หรือประกาศตัวเลขเศรษฐกิจในช่วงเวลาตั้งแต่เปิด order จนปิด ผมก็คิดว่าไม่น่าจะมีข่าวที่จะทำให้เกิดสเปรดเพิ่มขึ้นไปถึง 100 จุดได้ อีกทั้งพอเช็คดูในส่วนของ volume ก็ไม่ได้ดีดสูงผิดปกติครับ
จึงอยากสอบถามว่าเหตุการณ์แบบนี้มันผิดปกติหรือมันสามารถเกิดขึ้นได้ตามปกติครับ และก็เกิดขึ้นจากอะไรครับ  (TH)** (TH)**

ผมใส่รูปลงไปกับตัวหนังสือไม่เป็นเลยแนบไฟล์รูปไว้นะครับ xz55**

**Edit แก้ไฟล์รูปครับ **

จากที่แอดมินดูเวลา ที่ออเดอร์ปิดนะครับ 00.00 จากรูปที่ท่านแบนมา น่าจะเกิดจาก ช่วง ตลาด กำลังปิด แท่ง Day เพื่อเริ่มแท่งใหม่ หรือ ช่วงเวลา 05.00 ของเวลาตามบ้านเรา นะครับคือ ช่วงนี้ กราฟจะไม่ค่อยมี volume และ Spread จะถ่างมากๆ โดยเฉพาะคู่เงินที่ไม่ใช่ คู่เงินหลักๆ เรียกว่า spread บัฟฟาโล่ เลยก็ว่าได้ครับ แถม slippage ด้วย นะครับดังนั้น ช่วงเวลา นี้ Spread อาจจะถ่างไปถึง Stop loss ได้ครับ ซึ่งเป็นปกติ ทุกโบรกเลย ครับท่าน
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

JJeez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2019, 06:00:43 PM »
โบรก FBS ครับ อันนี้ผมใช้บัญชี cent ในการเทรดครับ spread ปกติจะอยู่ราวๆ 15-20 จุดครับ
ถ้าตามที่แอดมินบอกก็ถือว่าเป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลยครับ จะได้นำจุดนี้ไปใช้ในการวางแผนเพิ่มขึ้น ขอบคุณพี่ๆและแอดมินด้วยนะครับที่ให้คำปรึกษา  (TH)** (TH)**