กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

มือใหม่ควรเทรดกี่คู่เงินต่อพอร์ต

• 3 replies
  • 1,801 views
มือใหม่ควรเทรดกี่คู่เงินต่อพอร์ต
« เมื่อ: 20, ตุลาคม 2019, 10:12:26 AM »
ผมมือใหม่ในการเทรด forex เพิ่งศึกษาและเปิดพอร์ตจริงจัง ต้นปีที่ผ่านมาครับ ยังงง กับเรื่อง MM ตอนนี้ยังไม่มีระบบ MM เลยขอสอบถามการเทรด
1.ในการเปิดออร์เดอร์ เปิดได้หลายคู่เงิน หรือ เปิดแค่ 1 คู่
2.ในการบริหาร MM จะจัดการอย่างไร กรณีที่มีการเล่นหลายคู่เงิน
3.ท่านใดมีระบบ MM สำหรับมือใหม่อย่างผมบ้างครับ
ขอบคุณครับ
(TH)** (TH)** (TH)**
Trend is My Best Friend.

Re: มือใหม่ควรเทรดกี่คู่เงินต่อพอร์ต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2019, 11:27:56 AM »
1.แนะนำให้เทรดแค่คู่เงินเดียวที่เป็นสกุลเงินหลักๆของโลกที่มีค่าเงิน usd จับคู่อยู่ข้างหลังไปก่อนครับ อย่างเช่น EUR/USD เพราะ หลายๆคู่เงินจะมีค่า pip value ไม่เท่ากัน และสกุลเงินนี้จะมี spread ที่ไม่กว้าง และไม่ผันผวนมาก สามารถคำนวน pip value ได้ง่าย พอเริ่มชำนาญเรื่องการเปิดปิดออเดอร์ เรื่องมาจิ้น เรื่อง leverage การออก lot แล้ว ค่อยขยับขยายไปเทรดคู่อื่นเพิ่มเอาครับ

2.การ MM นั้นไม่มีอะไรตายตัวครับ มันอยู่ที่ว่าเราจะออกแแบบ MM แบบไหนที่เราคิดว่าเหมาะกับเรา แต่ถ้ายกตัวอย่างแบบง่ายๆตามคำถามคือ

สมมุติว่า ท่านกำหนดลิมิตการขาดทุนต่อครั้งไว้ที่ 10% ของเงินทุน  ถ้าท่านเปิดออเดอร์เทรดแค่ 1 คู่เงินท่านก็สามารถกำหนด sl ไว้ที่ 10% ได้เลย หลังจากเปิดออเดอร์ไปแล้วท่านจะไม่สามารถเปิดออเดอร์คู่เงินอื่นเพิ่มได้จนกว่าออเดอร์แรกที่เปิดไปจะจบก่อน

สมมุติว่าท่านเทรดพร้อมกัน 4 คู่เงิน ท่านก็ต้องกำหนด sl ของแต่ละคู่เงินไว้ที่ 10% หาร 4 = 2.5% ต่อคู่เงิน แบบนี้ถ้าท่านโดน  sl หมดทั้ง 4 คู่ก็จะยังขาดทุนแค่ 10% ของเงินทุนตามที่กำหนดไว้ครับ

3.ระบบ MM ง่ายๆทีมงานเราเคยทำคลิปไว้แล้วครับสามารถเข้าไปดูได้ที่นี่ครับ  https://traderider.com/index.php/topic,14960.0.html

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงการแนะนำไอเดียเบื้องต้นนะครับหากท่านมีประสบการณ์เพิ่มขึ้นท่านจะต่อยอดไปได้เองโดยอัตโนมัติครับ

(TH)**

Re: มือใหม่ควรเทรดกี่คู่เงินต่อพอร์ต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2019, 11:39:03 AM »
ลองนึกถึงการหัดขี่จักรยานดูครับ หัดขี่จักรยานช่วงแรกคือต้องหัดทรงตัวไม่ให้ล้มก่อน(ฝึก MM)  ถ้าทรงตัวได้เมื่อไหร่ทีนี้แค่ขึ้นคร่อมก็ไปได้โดยอัตโนมัติละครับ หลังจากทรงตัวได้จะหัดขี่ท่าพิศดารยังไงก็ได้ละครับ (technical analysis) เพราะเรารู้พื้นฐานการทรงไม่ให้ล้ม หรือล้มแล้วไม่ตายละ  Ha)**

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2019, 12:24:57 PM »
 /*CC
อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 20, ตุลาคม  2019, 11:39:03 AM
ลองนึกถึงการหัดขี่จักรยานดูครับ หัดขี่จักรยานช่วงแรกคือต้องหัดทรงตัวไม่ให้ล้มก่อน(ฝึก MM)  ถ้าทรงตัวได้เมื่อไหร่ทีนี้แค่ขึ้นคร่อมก็ไปได้โดยอัตโนมัติละครับ หลังจากทรงตัวได้จะหัดขี่ท่าพิศดารยังไงก็ได้ละครับ (technical analysis) เพราะเรารู้พื้นฐานการทรงไม่ให้ล้ม หรือล้มแล้วไม่ตายละ  Ha)**
ชอบคุณครับ ที่ผ่านมา เปิดด ออร์เดอร์หลายคู่เงิน ทำให้งงเรื่อง MM ต่อไปนี้จะเล่น 1 คู่หลักไปก่อนให้คล่องตามคำแนะนำครับ
Trend is My Best Friend.