ขอแนวคิดเกี่ยวกับการนับเวลาหน่อยครับ

• 5 replies
  • 986 views

*

ออฟไลน์ gaothun

• **
  • 105
  • 0
ผมต้องการจับเวลา30 วินาที แล้วให้ทำงานอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วจับเวลาใหม่ ทุก ๆ ครั้ง
หมายถึง30 วินาที ตรวจสอบเงื่อนไขแล้วทำครั้งหนึ่ง แล้วจับเวลาใหม่
โค๊ดนี้คือโค๊ดนับเวลาถอยหลังที่พอจะเริ่มเขียนได้บ้างครับแต่ก็ไปต่อไม่ถูกเพราะมีปัญหากรณีที่ค่าเวลาวินาทีน้อยกว่า 30 ครับ
ค่า s คือค่าเวลาที่เป็นวินาทีนับถอยหลังครับ

int  s;
   datetime m;
   int Repending = 30;

m = Time[0]+Period()*60-CurTime();
   s  =  m % 60;

if((s<=Repending )
     {

for(int i=0;i<OrdersTotal();i++)
           {
            result=OrderSelect(i,SELECT_BY_POS,MODE_TRADES);
            if(OrderSymbol()==Symbol()&& OrderType()==OP_BUYSTOP  && OrderOpenPrice()!=Ask+PointPending*Point)
               {ticket=OrderModify(OrderTicket(),Ask+PointPending*Point,OrderStopLoss(),OrderTakeProfit(),0,clrNONE);}

if(OrderSymbol()==Symbol()&& OrderType()==OP_SELLSTOP && OrderOpenPrice()!=Bid-PointPending*Point)
               {ticket=OrderModify(OrderTicket(),Bid-PointPending*Point,OrderStopLoss(),OrderTakeProfit(),0,clrNONE);}
           }

}

Share Topic.

traderider forex ไทย
*

ออฟไลน์ forcebewithyou

• 2,416
  • 79
  • Green PIPs Be With You

Re: ขอแนวคิดเกี่ยวกับการนับเวลาหน่อยครับ

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07, กันยายน 2019, 03:11:56 PM »

ผมก็ งง เรื่องเวาเหมือนกันครับ เคยจะทำอีเอที่เทรดไม่เกิน 5 นาที  15 นาที แล้วก็หาวิธีคำนวนปิด order 5 นาทีก็ไม่ได้

เท่าที่ผมทราบการคำนวนเวลามันจะเป็น unix timestamp

และเวลา timestamp มันจะคิดเป็นวินาที

ลองสั่งเวลาออกมาเป็นค่า  long ดูครับ    แล้ว +30 ดูครับ

ผมก็ยังทำไม่สำเร็จครับ ไม่รู้คำนวนยังไง

อาจจะต้องเอาค่าเวลาเริ่ม เข้าไปไว้ในตัวแปร A ก่อน แล้วเช็ค เวลาปัจจุบันว่าเท่ากับ  A+30 หรือเปล่า

วิธีอื่นๆ
ถ้าเวลาเป็นตามแท่งเทียน 1, 5, 15, 30, 60 นาทีก็นับเอาเวลาขึ้นแท่งเทียนใหม่เอาครับ
บางเทคนิค ก็ใช้วิธีนับ tick volume เป็น 1 เพราะเว่าขึ้นแท่งเทียนใหม่ มันก็จะนับ 1

*

• 2,416
  • 79

Re: ขอแนวคิดเกี่ยวกับการนับเวลาหน่อยครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07, กันยายน 2019, 03:56:32 PM »

กับอีกอันคำสั่งเกี่ยวกับเวลา

sleep (30000) คือ ให้หยุด 30 วินาทีครับ  เผื่อมีประโยชน์ครับ

สั่งให้หยุด 30 วิ แล้วทำขั้นต่อไปต่อได้ครับ

*

ออฟไลน์ gaothun

• **
  • 105
  • 0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07, กันยายน 2019, 06:03:10 PM »

กับอีกอันคำสั่งเกี่ยวกับเวลา

sleep (30000) คือ ให้หยุด 30 วินาทีครับ  เผื่อมีประโยชน์ครับ

สั่งให้หยุด 30 วิ แล้วทำขั้นต่อไปต่อได้ครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

*

ออฟไลน์ iRuler

• *
  • 1,254
  • 39

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09, กันยายน 2019, 12:28:04 AM »
sleep มันจะหยุดการทำงานไปเลยจนกว่าจะครบเวลาที่กำหนด ระหว่างที่รอครบ 30 วิ เราก็จะทำอย่างอื่นไม่ได้เลย

โค๊ด
int prev_sec1=TimeSeconds(TimeCurrent())
int prev_sec2=TimeSeconds(TimeCurrent())

void OnTick()
{

if(TimeSeconds(TimeCurrent()) - prev_sec1 >= 30)
   {
     prev_sec1=TimeSeconds(TimeCurrent())

/*
     Do every 30sec.
   */

}

if(TimeSeconds(TimeCurrent()) - prev_sec2 >= 15)
   {
     prev_sec2=TimeSeconds(TimeCurrent())

/*
     Do every 15sec.
    */
   }

}

ให้เป็นไอเดียครับ code อาจมีความผิดพลาดครับ นั่งเทียนเขียนเอา จะนับเวลาตรงหรือเปล่า ขึ้นอยู่กับ tick ที่ server ส่งมาด้วยนะครับ
ถ้าไม่มี tick ฟังก์ชัน OnTick() ก็จะไม่ทำงาน

หรือถ้าทำงานอย่างเดียวอยู่แล้ว ไปใช้ EventSetTimer() น่าจะง่ายกว่านะครับ
หมายเหตุ ea 1 ตัว มี EventSetTimer ได้ 1 function เท่านั้น ถ้าต้องทำงานหลายอย่าง ต้องใช้ code แบบตัวอย่างข้างบน

(TH)**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09, กันยายน 2019, 12:31:20 AM โดย iRuler »

*

• 2,416
  • 79

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09, กันยายน 2019, 09:09:42 AM »

ขอบคุณมากครับท่าน iRuler

ผมไม่เคยใช้  TimeSeconds เลย เพราะไม่ได้ใช้ระดับวินาที

ก็ดีเหมือนกัน เอามาใช้กับ scalping tick น่าจะดี

เสียดาย MT4 ไม่มีกราฟ 1 tick เหมือน cTrader

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex ร่วมงานกับเรา

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Land-FX Admiral Markets