กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

โมอีเอ dashboard เป็น RSI dashboard ลองเอาไปเล่นดู

• 3 replies
  • 2,865 views
โมอีเอ dashboard เป็น RSI dashboard ลองเอาไปเล่นดู
« เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2019, 12:17:39 AM »

ตอนนี้กำลังลองใช้อินดิเคเตอร์แนวๆ  dashboard อยู่  เพราะจะใช้ดูคู่เงินหลายๆ คู่เงินในเวลาเดียวกัน
มองหาอีเอที่มันเป็น RSI หลายตัวๆ ไม่มีที่ใช้งานได้

ผมโมอินดี้   FXTT_Fx_Scanner.mq4
https://www.mql5.com/en/code/24667

โมทำเป็นอินดี้ RSI หลายๆ ค่า และหลาย timeframe เอามาไว้เปิดดูเวลากราฟวิ่ง

นั่งดูตอนที่กราฟ Non-Farm วิ่ง ดูเหมือนถ้าค่ามันแรงต้องเทรดไปในทางเดียวที่มันวิ่ง เพราะมันวิ่งทะลุไปเลย
แต่ตอนกราฟปกติ หลายๆครั้งเจอว่ามันสุดทางแล้วไกล้จะย่อเล็กๆ ก่อนไปต่อ กราฟแบบนี้น่าจะทำได้แค่เทรดสวนสั้นๆ น้อยๆ (สั้นมาก)
ดูเหมือนต้องใช้ประสปการณ์ในการใช้งานกับอินดี้แต่ละตัว

ท่านใดถนัดใช้ RSI ฝากรบกวนแนะนำหน่อย ใช้ค่าอะไรดี และมีเทคนิคใช้ดูยังไงบ้างครับ โดยมากกราฟวิ่งยังไงกับ RSI

ถ้าใช้ดูสำหรับเทร็น daytrade ระยะสั้น แต่ยาวกว่า สวนเทร็นสั้นจะดูยังไง  หรือควรใช้คู่กัยอินดิเคเตอร์อะไรดีที่เข้ากัน และได้ผลมากที่สุด

Note ตัวนี้ เป็น Indicator นะครับท่านใดใช้ให้ ใส่ช่อง Indicator ครับ

*

CASE Forex

• 16,939
Re: โมอีเอ dashboard เป็น RSI dashboard ลองเอาไปเล่นดู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2019, 03:12:02 AM »
 (TH)** (TH)** (TH)**  คาราวะ ท่าน
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

admin

• 80,415
Re: โมอีเอ dashboard เป็น RSI dashboard ลองเอาไปเล่นดู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2019, 04:55:28 PM »
แอดลองจัดแล้วเยี่ยมมากครับ ส่วนตัวใช้  RSI มากกว่า 50-60 เป็นขาขึ้นถ้าต่ำกว่าเป็นขาลง ครับ
และใช้กับ TF H4 ขั้นไปครับ
ขอบคุณสำหรับน้ำใจดีๆ

แอดมินขออนุญาติแก้ไขโพส ท่านบางส่วนนะครับเพื่อความเข้าใจง่าย  ครับ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2019, 06:36:48 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 09, กรกฎาคม  2019, 04:55:28 PM
แอดลองจัดแล้วเยี่ยมมากครับ ส่วนตัวใช้  RSI มากกว่า 50-60 เป็นขาขึ้นถ้าต่ำกว่าเป็นขาลง ครับ
และใช้กับ TF H4 ขั้นไปครับ
ขอบคุณสำหรับน้ำใจดีๆ

แอดมินขออนุญาติแก้ไขโพส ท่านบางส่วนนะครับเพื่อความเข้าใจง่าย  ครับ
(TH)** (TH)**

ขอบคุณที่ช่วยแก้ไขให้ครับท่าน

ฝากท่านที่เป็นโปรแกรมเมอร์ช่วยตรวจทานให้หน่อยนะครับ ว่าแก้ไขไม่ดีตรงใหนบ้าง
ผมทำแค่ เพิ่มช่องที่เป็น RSI เข้าไปเพิ่ม โดยก็อปของเดิมแลวรันเลขเพิ่มเป็น 1-2-16 ก็ได้เพิ่ม

ที่ยังไม่มีคือ ถ้าทำ alert เวลาค่ามันเป็นแถบแดงๆ หรือเขียวๆ พร้อมๆกันสัก 5 ช่องน่าจะดี

เท่าที่นั่งใช้ดู มันจะขึ้นให้เทรดตอนที่กราฟวิ่งเยอะๆ ช่วงกราๆวิ่งน้อยๆ จะเป็นสีขาวๆ ก็อย่าไปเทรด ช่วงกราฟวิ่งและช่วงข่าวจะขึ้นสีมาก

วิธีใช้ เบื้องต้น มี 2 แบบ  เท่าที่สั่งเกตุดู

ให้สังเกตุคู่เงินที่มีค่าแดงๆ หรือ เขียวๆ เป็นแถบติดๆ กันเยอะๆ มากกว่า 4-6 ช่องก็ให้เข้าเทรด
ถ้าคู่ใหนเขียวๆ หรือแดงๆ เหมือนกันหมด ก็เข้าไปดูกราฟ

แนวโน้มของกราฟที่เกิดคือมันจะไปทางนั้นแข็งมาก

1. เอาสวนเทร็นก่อน เนื่อจาก RSI ไปสุดแล้ว มันจะตีกลับเล็กๆ
อันนี้ให้สวนเทร็นไป ก็คือเป็นสีแดง คือกราฟลง เราก็ buy
การสวนเทร็น ทำได้แค่ไม่เกิน 10 pip ครับ เท่าที่สังเกตุ ยาวกว่านี้ไม่ได้  ได้สัก 5 ก็ปิดได้แล้ว และถือนานเกินกว่า 1 ชั่วโมงให้ cut loss ไปครับ

เท่าที่ดูแล้ว ใช้ RSI แบบนี้ มันยังไม่กลับตัวครับ ต้องดูร่วมกับอินดี้อื่นๆ ด้วยน่าจะได้

2. ไปตามเทร็น (แนะนำ)
อันนี้ไม่ยาก ถ้ามันเขียวเยอะๆ ติดๆ ทั้งแถบแสดงว่า แรงไปทางนั้นมาก แน่ใจได้เลยว่าไปต่ออีก
ก็เทรดไปตามเทร็นครับ มี Drawdrow เท่ากับตอนมันพักตัวนิดๆ  stop loss สัก 20 pip กำลังดี  ติดลบนานก็อาจจะ 1-2 ชม ก่อนมันไปต่อ
ระยะเวลาถือ order เทรดก็น่าจะประมาณ 1 วัน ไปตามเทร็นนะครับ
ระยะ pip ก็น่าจะวิ่งเกิน 20 pip ไปจนถึง 40 pip น่าจะได้

อินดี้ที่โม มีแถบการใช้ 2 ส่วนปรับค่าเองได้ หรือ จะโมต่อเองก็ได้
ส่วนแรก 8 ช่องแรก  และ 8 ช่องหลัง

8 ช่องแรก เป็น timeframe เดียวกันทั้งหมด คือ timeframe ที่เอากราฟใส่อินดี้
โดย 8 ช่องแรก เป็น ค่า 3, 7,14,21,28,35,42  ใช้ timefram เหมือนกัน

เพิ่อความเข้าใจ ลองทำตาม
ลองเอาอินดี้ RSI ปกติ และจับลงกราฟ แล้วใส่ลงซ้ำอีก  3, 7,14,21,28,35,42  ก็จะเห็นภาพว่า เอาไว้ดูอะไรนะครับ
เนื่องจาก ทำแบบนี้มันดูได้ค่าเงินเดียว แล้วต้องสลับไปดูค่าเงินอื่นๆ เลยเป็น dashboard ง่ายกว่าไม่ต้องสลับไปมาให้ลำบาก

8 ช่องหลัง เป็น ค่า RSI เหมือนกัน แต่ต่างที่ timefram
จะเป็น RSI 14  แล้วเป็น timefram 1 นาทีไปจนถึง 1 เดือน   แต่ใช้จริงๆ ก็น่าจะแค่ 5 นาทีถึง 1 วัน โดยส่วนมาก จะใช้แค่นี้ ที่ใส่ไว้ครบก็เผื่อไว้จะได้มีครบทุกอัน
ไอเดียดูก็คือเหมือนกับที่เราเปิด RSI 14 แล้วก็กดไล่ไปดูแต่ละ timefram นะแหละครับ สลับไปมา อนนี้เลยดูรวมหมดทีเดียวเลย เกินเส้น 30 หรือ 70 ก็แสดงเป็นสีแทน
8 ช่องหลังจะเป็นภาพรวม  ถ้าอันใหนมันแดง ตั้งแต่ timeframe 5 นาทีถึง 1 วัน ก็น่าจะไกล้สุดแล้ว +week ด้วยนี่น่าจะไกล้เด้งแล้วละ

ผมอยากทำเป็น MT5 มาก เพราะ MT4 มัน bakctest ไม่ได้  ท่านใดเจออินดี้ MT5 ที่มีแจกโค๊ด MQ5 ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ผมอยากทำเป็น MT5 แล้ว backtest