กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ปัญหา EA สำหรับบัญชีเซนต์/แสตนดาร์ด

• 4 replies
  • 2,095 views
ปัญหา EA สำหรับบัญชีเซนต์/แสตนดาร์ด
« เมื่อ: 13, มิถุนายน 2019, 07:48:27 AM »
อีเอที่รันบนบัญชี แสตนดาร์ด ทำไมเวลาไปรันบนบัญชีไมโคร มันขึ้น error 131 ครับ เหมือนกับว่าค่าล็อตไม่ถูกต้อง
เดิมรันบัญชีแสตนดาร์ด เปิด 0.01 ล็อตได้ แต่รันบัญชีไม่โครไม่ได้ ต้องเปิด 0.1 ถึงจะเปิดได้ แต่พอเปิดออร์เดอร์ด้วยมือบัญชีไมโคร 0.01 ก็เห็นเปิดได้

แสดงว่าการเขียนอีเอเพื่อเปิดใช้บนบัญชีไม่โคร ต้องเขียนตรงไหนกำกับขึ้นเป็นพิเศษครับ

Re: ปัญหา EA สำหรับบัญชีเซนต์/แสตนดาร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2019, 08:07:27 AM »
ผมลองค้นหาคำตอบก็พบว่ามีคนเจอปัญหาเหมือนกันครับ แต่ยังไม่รู้วิธีแก้ครับ

*

admin

• 80,395
Re: ปัญหา EA สำหรับบัญชีเซนต์/แสตนดาร์ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2019, 08:29:50 AM »
เดี๋ยว รอ ช่วงบ่าย โปรแกรมเมอร์เราจะมาตอบ นะครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2019, 10:35:52 AM »
อาการ error 131  ผมเจอบ่อยมาก ถึงมากที่สุด

ถ้าเป็นอีเอมี code คงแก้ได้

แต่อีเอไม่มี code อันนี้คงแก้ไม่ได้ ต้องติดต่อเจ้าของอีเอให้แก้ไขดู

error 131

เดาว่า จำนวนค่าเทรด volume ที่ส่งออกไปมันต้องเป็น 0.01 แปะ   ถ้าเป็น 0.0100000 บางโบรกก็ได้ ทางโบรกก็ไม่ได้ ส่วนมากจะไม่ได้ ถ้าเป็น 0.01 แปะๆ จะชัวร์กว่า

บางที่โปรแกรมคำนวน lot อัตโนมัติ  ออกมาเป็น  0.0102345 แบบนี้ไ่ม่ผ่านครับ

ถ้ามี code ผมจะ debug สั่ง print ข้อมูลออกมาดู

อีเอแต่ละอันใช้ไม่ได้ทุกโบรกครับ ถึงแม้จะเขียนไว้ดีก็ตาม ต้องปรับแต่งให้เข้ากับโบรกนั้นๆ ควรใช้ตามโฐรกที่คนพัฒนาใช้เป็นหลัก ถ้าเปลี่ยนโบรกอาจจะต้องมีการแก้ไข มันเป้นรายละเอียดที่ละเอียดมากๆ  เป้นตัวแปรที่ละเอียดออ่อน   เนื่องจากแต่ละโบรกตั้งค่าปรับแต่งตามมาตรฐานไม่เหมือนกัน เลยทำให้มันแตกต่าง

ถ้ามี code ลองเอาคำสั่งไปแก้ดูครับ ใช้ normalizedouble  แล้วสั่งทศนยมเป็น 2 หลักครับ ลอง print ค่าออกมาดูมันจะตัดออกเป็น 0.01 แปะครับ

เอาอีเอเช็คค่า environment ไปเช็คดูครับ ว่า ค่าminimum order กับ step order ขึ้นได้ทีละเท่าใหร่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2019, 12:08:26 PM »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากนะครับ ที่ตอบ มีประโยชน์มากครับ

ตามที่ท่านแนะนำมาผมก็ปรับแล้วนะครับ โดยส่วนตัวแล้วผมใช้ exness รันได้แต่พอเป็น XM บัญชีไม่โคร รันไม่ได้ครับ ผมส่งไฟล์โค๊ดมาให้ดูด้วยครับ ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ