กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

บทความ money management ทำความเข้าใจในการวางแผนการเทรด

• 19 replies
  • 82,555 views
*

admin

• 80,287
  สวัสดีครับ วันนี้ ขออนุญาติ นำบทความดีๆ จากเวป พี่ต้น thailandinvestorclub.com มาให้อ่านนะครับ คงไม่ผิดนะครับ เพราะที่นั่นผมเป็นคนเขียนเองโดยสรุปจากที่ได้ไปสัมนากับ ทาง คุณ Ko Heng Whye จาก FxPrimus และ อนุเคราะห์โดย พี่ต้น เอาเป็นว่าเป็นบทความที่มีประโยชน์เลยเอามาแบ่งปันครับ

Money Management คือ อะไร ? หรือ MM
   Money หมายถึง เงิน หรือ หรือ เรียก Balance ใน พอร์ต forex หรือ หุ้นใดๆ
   Management หมายถึง การจัดการ การบริหาร
นำทั้งสองคำนี้มารวมกัน สรุป ได้คือ Money Management หมายถึง การบริหารจัดการเงินทุน
แล้ว Money management มีผลต่อการเทรดของเรา อย่างไร

มีครับ Money management จะช่วยให้เราบริหารเงินทุนหรือพอร์ตของเราได้อย่างมีระบบ เทรดเดอร์หลายคนเทรดโดยแบบไร้นัย ในการเทรด forex หรือ หุ้นใดๆ เขาจะดูแต่ได้กำไรเท่าไหร่อยากได้กำไรเท่าไหร่ ในการเทรด แต่ ไม่ดูว่า ถ้าเสียพอร์ต หรือเงินทุนจะลดลงไปเท่าไหร่ แล้ว ต้องทำเท่าไหร่พอร์ตจึงจะกลับมาได้เหมือนเดิม forex เทรดเดอร์หลายคนเทรดได้กำไรหลายครั้งแต่มาเสีย ครั้งเดียวใน 1 ออเดอร์ หมด พอร์ตเพราะ โลภและไม่มีหรือไม่ใช้หลักการ Money management ไม่ว่าจะเทรดเก่งแค่ไหนก็จะล้างพอร์ต ได้ในเวลาไม่นาน หรือจะมองให้เลวร้ายไปเลย ถ้าเทรดแบบ ไม่มีระบบการเทรด forex หรือห้นใดๆ ก็ไม่ต่างจากการเล่น การพนันในบ่อน คาสิโน แต่ถ้า คุณใช้ MM ไม่ว่าคุณจะเทรดเสียติดต่อกัน เป็นสิบครั้งมันก็ไม่สามารถทำให้คุณล้างพอร์ตได้ พอร์ตคุณอาจลดลงแค่ 10-20 % ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบระบบ MM ของคุณ
         คุณเคยเป็นเหมือนผมใหม ครับเทรด ผลรวมของ Pips ในพอร์ต เป็น บวก แต่ Balance เป็น 0 หมายความว่าอะไร หมายความว่า การวิเคราะห์การเข้าเทรด ของคุณมีความแม่นยำแต่ สิ่งที่ขาดคือการบริหารจัดการเงินทุน Money managemnt มาเริ่มต้นเรียนรู้เลยดีกว่า ครับ
หลักการเบื้องต้นของ Money management

ลองอ่านและทำความเข้าใจครับผมเองก็พึ่งจะลองคิดดูและทำความเข้าใจจากการได้ เข้าอบรมในครั้งนี้บางทีอาจจะทำให้คุณเปลี่ยนเป็นอีกคนเลยก็ได้

•      ตัวอย่างที่ 1 : ลองคิดดูครับ หากคุณมีเงินทุนอยู่ 2000 $ ถ้าคุณเสียไป 200 $ เหลือ เงิน 1800 $ คุณจะขาดทุนไป กี่เปอร์ เซนต์ ตอบ 10 % ครับ แล้วถ้าคุณอยากให้ Balance กลับมาเท่าเดิมที่ 2000 $ คุณต้องทำกำกไรกลับมาเท่าไหร่คตอบคือ 11% ครับ

•   ตัวอย่าง ที่ 2: หากคุณ มี Balance อยู่ 2000 $ ถ้าเสีย ไป 50 % คุณจะเหลือ เงินทุนเท่าไหร่ คำตอบคือ 1000 $ แล้วถ้าจะทำให้พอร์ตกลับมาที่ 2000 $ คุณต้องทำกำไรกลับมากี่เปอร์เซนต์ คำตอบคือ 100 % ครับ เห็นใหมครับว่ามันแตกต่างกันมากแค่ไหน

•   ตัวอย่างที่ 3: หากคุณมี Balance อยู่ 2000 $ เทรดเสียไป 90 % คุณจะเหลือ Balance เท่าไหร่ คำตอบคือ 200 $ ครับ แต่ ถ้าคุณอยากจะให้พอร์ตคุณกลับมาเป็น 2000 $ คุณต้องทำกำไรกลับมากี่เปอร์เซนต์ อย่าตอบผมนะ ครับ ว่าก็เติมเงินเข้าไปอีก 1800 $ สิ อย่าคิดอย่างนั้น การทำให้ 200 $ กลับมา 2000 $ นั้น ต้อง ทำกำไรให้ได้ 900 $ จาก ทุน 200 $ ทำไมมันช่างแตกต่างกันมหาศาลเช่นนี้

มาดู Chart กันเลยดีกว่า ครับเพื่อความเข้าใจ

จากรูปจะเห็นนะครับว่าการ Loss กับการทำกำไรกลับมานั้นมันแตกต่างกันมากแค่ไหน ทีนี้มาดูว่าเราจะใช้ money management ได้อย่างไร บ้าง
  คุณ ทราบหรือไม่ว่า เทรดเดอร์ ที่ใช้ MM ในการเทรด เขาใช้ Risk แค่ 3 % เท่านั้น แล้วคุณทราบ หรือไม่ว่า เทรดเดอร์ของธาคาร เขาเทรด Risk กันที่ กี่เปอร์เซนต์ 0.5-1 % เท่านั้น ครับ แล้วเราล่ะ เทรดเดอร์ อะไรทำไม เทรด ที่ 100 % อันนี้ ไปคิดเอาเองนะครับ เอาล่ะ ผมจะเขียน จากความเข้าใจของผม เกี่ยวกับประโยชน์MM เพื่อง่ายต่อความเข้าใจละกันครับ
สูตรในการคำนวณ lot size นะครับ
Risk = Lot size x ( #of pip x pip value)/Capital
ไขว้สูตรจะเป็น
Lot size = Risk x Capital/(#Of pip x pip values)
ค่าแทนสูตร
Risk = ความเสี่ยงที่เราตั้งไว้
Lot size = ขนาด Lot ที่ จะเปิดจากการคำนวณ
Capital = Balance หรือเงินทุนของเรา
# of pip = หมายถึง จำนวน Pips + กำไร หรือ - ขาดทุนที่เราตั้งไว้
pip values = มูลค่า ของ 1 Pips ต่อ 1 standard lot
สมมุติ ว่า เรากำหนด Risk เท่ากับ 3% และ Balance 3000 $ มาดูว่า ถ้าเราเทรด เราจะต้อง เปิด Lot size เท่าไหร่
lot size = (0.03 x3000)/(30x10)=0.3 lot size
เรามีเงินทุนอยู่ 3000 $ เทรด 0.3 lot จุดละ 3 $ เราจะมี ช่องให้ ราคา บวก หรือลบ อยู่ที่ 1000 Pips ค่าเฉลี่ย ของ การวิ่ง ของ EUR/USD วิ่งอยู๋ ประมาณ 70-150 Pips ต่อวัน ทีนี้ จะเห็นนะครับว่าการใช้ MM นั้น ทำให้เรา พอมีเวลาในการที่จะคิดจะแก้ปัญหา หรือว่าปล่อยให้ TP หรือ SL ตามระบบของเราได้ ง่ายกว่า
ที่นี้มาดูกันประโยชน์ ของการทำหนดความเสี่ยง Risk ที่ 3 % มันมีประโยชน์อย่างไร

จากรูปอยากให้สังเกตุนะครับว่า เทรด ที่ Risk เท่าเดิม หมายถึงความเสี่ยงเท่าเดิม แต่ สิ่งที่เพิ่มขึ้นคือ Balance, Lot size, Value per pip, Value per 30 pips จะเห็นเพิ่มขึ้นของ Balance Lot size,Value per pips และ Values per 30pips จะมีลักษณะ เป็น พีระมิด คือ เริ่มต้นที่ ฐานเล็กแล้วค่อยขยายขึ้น คือ ฐานจะขยายขึ้น เรื่อยๆ นั่นหมายความว่า ท่านเทรดที่ Risk 3 % เหมือนเดิม แต่ Balance หรือ พอร์ตขยายตัวเพิ่มขึ้นโดยที่ความเสี่ยงไม่ได้เพิ่มขึ้นเลย ทีนี้ พอจะมอง ภาพ ออก กันบ้างหรือยังครับพออยากจะเริ่ม ทำ Money managemnt กันบ้างหรือยัง

เอาล่ะครับทีนี้มาดู กัน ว่าถ้าเรา เทรดเสีย 10 ครั้งติดต่อกัน ชะตาชีวิตของพอร์ต เราจะ เป็นอย่างไร

จากรูปนะครับ จะเห็นนะครับ ว่า ไม่ว่าเราจะเสียติดกัน 10 ครั้งได้ ก็ไม่สามารถทำให้เรา ล้างพอร์ต ได้ ถ้าเราเสีย ติดกัน 10 ครั้ง พอร์ตเราก็ลดลง 30 % ถ้าอยากลดความเสี่ยงจากการเทรด ลงอีก ก็สามารถที่จะลด Risk ลงไปที่ 2 % 1 % หรีอ 0.5 % ได้ ครับ แต่มาลองคิดดูครับว่า ท่านเคยเทรดเสียติดต่อกัน 10 Order ใหม ถ้า
  แล้วในกรณีที่เราเทรดได้ล่ะ พอร์ต เราจะเป็นแบบไหน นะ มาลองดู ตามรูปกันเลย ครับ

จากรูปจะเห็นนะครับ ว่า ด้วยความเสี่ยงที่เท่ากัน เมื่อ บวก หรือ เทรด ได้ กำไรก็จะ ได้ เท่ากับ ที่เสียเช่นกัน แต่อย่างที่บอกถ้าท่าน เทรด win มากกว่า 50 % ขึ้น ไป ก็ หายห่วง ครับ อนาคต พอร์ตของท่าน ถึง 1,000,000 $ แน่นอน ทีนี้จะเริ่มทำกันได้หรือ ยัง ครับ กับ Money management กับพอร์ตของท่าน ถ้าเข้าใจแล้ว ไม่เริ่มวันนี้ จะเริ่มวันไหนล่ะครับ
ขอขอบคุณ คุณ Ko Heng Whye จาก FxPrimus กับ พี่ต้น และเพื่อน www.thailandinvestorclub.com

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: บทความ money management ทำความเข้าใจในการวางแผนการเทรด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 05:08:58 PM »
ขอบคุณมากนะครับ อิอิ รอพี่แอดมินอัพ :D :D
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

*

apple

Re: บทความ money management ทำความเข้าใจในการวางแผนการเทรด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2013, 05:48:24 PM »
ขอบคุณค่ะ ถ้าทำได้ก็รวยได้แต่ก็ต้องใช้เวลา ;)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2013, 10:28:39 AM »
มี MM ที่ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง ต่อไปคือหาระบบ ที่เหมาะกับเรา (ไม่มีดีที่สุด อย่าลอกคนอื่น) และเชื่อมั่น ที่จะเทรดครับ

*

bestbally

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 01:10:05 AM »
รูปตัวอย่างด้านล่างต้อง Win 10 Time รึป่าวครับ

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 01:28:02 AM »
อ้างจาก: bestbally ที่ 18, สิงหาคม  2013, 01:10:05 AM
รูปตัวอย่างด้านล่างต้อง Win 10 Time รึป่าวครับ

ใช่ ครับผม
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

squarelucky

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2013, 10:31:58 AM »
อ่านแล้วได้ความรู้เยอะมากครับ บทความของแอดมินอธิบายอย่างละเอียดเลย จริงๆเรื่องนี้ผมอยากแนะนำให้บรรดานักเทรดเริ่มต้นทั้งหลาย
มานั่งอ่านทำความเข้าใจก่อนที่จะเริ่มเทรดด้วยด้วยเทคนิคต่างๆด้วยซ้ำไปนะครับ หากใครที่ได้อ่านแล้วเข้าใจบทความนี้
บางทีอาจจะรู้เลยว่าทำไมเราถึงทำกำไรมากๆติดต่อกันไปตลอดไม่ได้ เป็นเพราะว่าข้อจำกัดของ MM นี่เองครับ
ยิ่งเทรดหนักมากๆ เทรดเสียหนึ่งครั้ง ทำให้กลับมายากมาก ยิ่งควบคุมใจตนเองไม่ได้ ก็ยิ่งเสียไปตลอด
ในภาวะที่เราขาดทุนตอนนั้น แล้วเราอยากจะเร่งเอาคืน เป็นอะไรที่เราๆคงจะเข้าใจกันดีนะครับ  ;D
เรื่องล้างพาร์ตเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าจะให้ถูกล้างพอร์ต ก็ขอให้เราถูกล้างเพราะ MM ที่ดี หรือระบบการเทรดที่ดีแล้ว
หากถูกล้างเพราะอารมณ์ที่เร่งเร้าจะเอาคืนจนเกินไป ก็เป็นอะไรที่ไม่น่าภูมิใจ ถึงได้กำไรมาวันนี้ ก็ไม่น่าภูมิใจครับ
ขอบคุณแอดมินอีกครั้งสำหรับการโพสต์นี้ครับ  :)

*

jacker

• 384
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17, กันยายน 2014, 04:21:36 PM »
พออ่านจบปุ๊บ รู้ตัวเลยว่าสวนทาง สงสัยแรกๆโชคจะเข้าข้างผมมาตลอด แต่จากนี้ไปจะลองเทรดแบบ MM ดีกว่าครับ ช้าๆแต่ชัวร์ แบบเดิมไม่ไหวใจตูมๆ  ขอบคุณบทความดีๆครับadmin
ปล. แบบเดิมทุน 500 เปิด lot 1.0 เลยน้อยๆก็ วิ่งขึ้นรถด่วนแล้วเปิด 0.5  อืมมม  xz55** xz55**

*

Porrich

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2014, 02:24:11 PM »

Up up ให้อีกรอบครับ สำหรับคนที่นอนหนาวอยู่เหวบ่อยๆ ไม่อยากให้หนาวตายครับ ถ้าเราบริหารดี เราจะมีผ้าห่มหนาๆให้ความอุ่นใจครับ (แม้วันที่ไม่ได้กลับบ้าน)  **11

*

VicWinTin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2014, 10:36:37 PM »
-ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะคับ  (TH)** (TH)** (TH)**

*

paracetamol

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2014, 10:54:09 AM »
ขอบคุณค่ะอ่านแล้ว เดี๋ยวหาบทความอื่นๆๆในเวปอีก xc7* มือใหม่จะได้บริหารถูกค่ะ ทุกวันนี้  งงค่ะเริ่มไม่ถูก x*/2

*

yuttp

• 431
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2015, 04:04:05 PM »
ล้างพอร์ท แล้วก็มานั่งอ่าน......

จำได้ว่ามา Web นี้ใหม่ เล่นน้อยๆ  กำไรดี ไม่ล้างพอร์ท เพราะ MM

ตอนนี้....Over Trade  แป๊บเดียวกำไร  แป๊บเดียวล้างพอร์ท

ผิดที่ตัวเองทั้งนั้น ห้ามใจไม่ได้...  Pigig

*

sineerat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2015, 09:42:43 AM »
กำลังศึกษาMMค่ะ  แต่ดูchat. และตารางไม่ได้ เปิดทั้งnotebook smartphone 2เครื่องก็ดูไม่ได้เลยไม่ค่อยเข้าใจ
ทำไงดี... T*/-

*

forum

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01, มกราคม 2016, 11:08:01 PM »

xc8*
บังเอิญไปเจอภาพประกอบ ของ แอดมิน ที่หายไป จาก google   เลย ลองใส่เข้าไปที่บทความไปพลางๆ รอแอดมิน เพิ่มเข้าไปในโพสใหม่
ช่วยกันๆ  xc7*

*

admin

• 80,287
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02, มกราคม 2016, 11:22:20 PM »
ขอบคุณท่าน forum

เดือนมกราคมปีนี้ ผมจะเริ่งทำเนื้อหาใหม่ให้เสร็จ ครับ ต้องขออภัย ทุกท่านด้วย ครับ
(TH)** (TH)** (TH)**