traderider forex ไทย

แบ่งปัน indicator Auto- DailyFibo / DailyPivot ตั้งเวลาเริ่มวันเองได้

• 6 replies
  • 3254 views

*

ออฟไลน์ tonkla

• *
  • 2
  • 1
สวัสดีครับเพื่อนๆ ทุกท่าน

พอดีช่วงนี้ผมศึกษาเรื่องแนวรับ-แนวต้าน เลยได้ไปทำความรู้จักกับ Pivot Points และ Fibonacci Retracement ซึ่ง indicator แนวนี้มีแจกฟรีมากมาย แต่ทุกตัวล้วนเริ่มวันใหม่ที่เวลา 00:00 ของเวลาเซิร์ฟเวอร์ แล้วผมก็พบว่าโบรกเกอร์แต่ละเจ้าใช้ server time แตกต่างกัน เท่าที่เจอมามี 2 แบบ คือพวกที่ใช้เวลา GMT+2 (หรือ GMT+3 ในช่วง Daylight Saving Time) ซึ่งจะทำให้เวลาเซิร์ฟเวอร์ตรงกับเวลาเปิดปิดตลาดที่ 00:00 - 23:59 กับอีกพวกที่ใช้เวลาเซิร์ฟเวอร์เป็น GMT+0 เช่น Exness, RVD Markets จะทำให้เวลาเปิดปิดตลาดเลื่อนออกไปเป็น 21:00 - 20:59 ทำให้พอเวลาใช้ indicator พวกนั้นแล้ว ค่า pivot, fibo จะคลาดเคลื่อน(ช้า)ไป 2 (หรือ 3 DST) ชม. ซึ่งไม่แน่ใจว่าจริงๆ แล้วมันคือปัญหาไหม หรือจะเป็นแค่ปัญหาของผมคนเดียว ฮ่าๆ

ผมจึงเอาโค้ดชาวบ้านมาปรับปรุงใหม่ให้สามารถกำหนดชั่วโมงเริ่มต้นได้ เช่น ถ้าใช้กับโบรก GMT+3 จะเริ่มวันใหม่ที่เวลา 00:00 ส่วนโบรก GMT+0 (เช่น Exness) จะเริ่มวันใหม่ที่เวลา 21:00 ทำให้ค่า Pivot, Fibo เริ่มคำนวณจากแท่งเวลาเดียวกัน

DailyFibo

server_starting_hour = เวลาเริ่มต้นวันใหม่ (0 หรือ 21 ตามที่บอกไปข้างบน)
show_period_separators = แสดงเส้นคั่นระหว่างวัน
line_color = สีเส้น fibo
line_style = ลักษณะเส้น fibo

DailyPivot

server_starting_hour = เวลาเริ่มต้นวันใหม่ (0 หรือ 21 ตามที่บอกไปข้างบน)
show_period_separators = แสดงเส้นคั่นระหว่างวัน
show_line_labels = แสดงชื่อเส้น
p_line_color = สีเส้น pivot
r_line_color = สีเส้นแนวต้าน (resistance)
s_line_color = สีเส้นแนวรับ (support)
mid_line_color = สีเส้นรอง
main_line_style = ลักษณะเส้นหลัก
mid_line_style = ลักษณะเส้นรอง

* สี ดูเพิ่มเติมที่ http://docs.mql4.com/basis/types/integer/color
* เส้น ดูเพิ่มเติมที่ http://docs.mql4.com/constants/indicatorconstants/drawstyles

ใครเอาไปลองใช้แล้วก็มาแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ หรือถ้าพบเจอข้อผิดพลาด (บั๊ก) ก็แจ้งเข้ามาได้เลย ขอให้ร่ำรวยกันทุกคนนะครับ :)

# อัพเดท v1.1 (2015-03-16 10:35:00): แก้บั๊ก Exness มีแท่งเกินมา 1 แท่ง
# อัพเดท v1.2 (2015-03-18 10:00:00): แก้บั๊กไม่ยอม re-draw เส้นใหม่หลังจากเปิดโปรแกรม

Share Topic.

Follow Me.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18, มีนาคม 2015, 10:02:23 AM โดย tonkla »

*

ออฟไลน์ admin

• *
  • 59,030
  • 2574

Re: แบ่งปัน indicator Auto- DailyFibo / DailyPivot ...

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15, มีนาคม 2015, 11:14:43 PM »
ขอบคุณมากครับคุณต้นกล้า
ได้ผลยังไงผมจะมาอัพที่กระทู้นี้นะครับ
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ครับ
 (TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

*

ออฟไลน์ 4r3x

• **
  • 172
  • 1

Re: แบ่งปัน indicator Auto- DailyFibo / DailyPivot ...

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 12:35:35 AM »
ขอบคุณมากครับ ถ้าเพิ่ม level เข้าไปด้วยจะได้ไหมครับ  xc*
อย่างเช่น 161.8, 261.8 หรือค่าอื่นๆ น่ะครับ
เผื่อว่ากราฟมันพุ่งทะละไฮหรือโลวเดิม จะได้หาราคาเป้าหมายได้ครับ
เอาตามไฟล์แนบเลยก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ

(TH)**
" Plan Your Trade, Trade Your Plan "

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 02:12:28 AM »
ผมนี่มึนตึ๊บเลยครับเจอกระทู้นี้ของท่านtonklaเข้าไป
ไม่รู้เรื่องเลยครับ มือใหม่สุดๆ
 xz55**
โค๊ดพวกนี้ใช้กับ MT4 ใช่มั้ยครับ
โค๊ด
 //--- Literals
C'128,128,128'    // Gray
C'0x00,0x00,0xFF' // Blue
//color names
clrRed               // Red
clrYellow            // Yellow
clrBlack             // Black
//--- Integral representations
0xFFFFFF          // White
16777215          // White
0x008000          // Green
32768             // Green

ผมซักวันผมคงเข้าใจ 555 xc6*
อันดับแรกหา MT4 มาลงก่อนเหอๆๆ xc8*

*

ออฟไลน์ jarodd

• *
  • 5
  • 0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 07:49:22 AM »
 (TH)** (TH)** (TH)**

*

ออฟไลน์ tonkla

• *
  • 2
  • 1

Re: แบ่งปัน indicator Auto- DailyFibo / DailyPivot ตั้งเวลาเริ่มวันเองได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 10:45:33 AM »
# อัพเดท: version 1.2 (2015-03-18 10:00:00)

* แก้บั๊ก Exness กรณีวันศุกร์มีแท่งเกินมา 1 แท่ง
* แก้ให้ re-paint ทุกครั้งที่กราฟมีการ initialize (เวอร์ชันเก่าไม่ยอมวาดเส้นหลังจากเปิดโปรแกรม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18, มีนาคม 2015, 10:03:00 AM โดย tonkla »

*

ออฟไลน์ jong

• **
  • 151
  • 3

Re: แบ่งปัน indicator Auto- DailyFibo / DailyPivot ตั้งเวลาเริ่มวันเองได้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2015, 09:25:28 AM »
 (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

ขอบคุณครับ
บ่เป็นหยั๋ง  มื้ออื่นยังมีอีก

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Pepperstone Land-FX Admiral Markets