กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.2 เส้นแนวนอน)

• 1 replies
  • 2,559 views
คัมภีร์ Forex เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบเส้นแนวนอน (EP.2 เส้นแนวนอน)

วิธีการหาแนวรับแนวต้านด้วยเส้นแนวนอนนั้นไม่ใช่เรื่องยาก แต่การที่จะหา แนวรับ-แนวต้าน ที่มีนัยสำคัญนั้นก็เป็นเรื่องที่อาจจะต้องใช้ประสบการณ์หรือการสังเกตุพฤติกรรมของราคากันสักหน่อยนะครับ  วันนี้แอดมินจะมาแชร์แนวทางง่ายๆเบื้องต้นให้เทรดเดอร์มือใหม่ และมือเก๋า ได้นำไปประยุกต์ต่อยอดกันดูนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับทุกๆท่านครับ

การหา แนวรับ-แนวต้าน แบบต่างๆ

2.หา แนวรับ-แนวต้าน ด้วยเส้นแนวนอน

การตีเส้นแนวนอนหาแนวต้าน

สิ่งแรก เราต้องรอให้กราฟทำแพทเทิร์น 1 2 3 ตามภาพด้านบนก่อนนะครับ คือ มีการทำสวิงโลวใหม่ที่ต่ำกว่าโลวก่อนหน้าได้ก่อนครับจึงจะเป็นการดี  ตามภาพด้านบน นั่นคือกราฟได้มีการทำโลวใหม่(เลข3) ต่ำกว่าโลวก่อนหน้า(เลข1)

หลักจากที่กราฟทำโลวใหม่ตามที่เราต้องการแล้ว ให้เราตีเส้นแนวนอนไว้ครับ จากภาพเส้นสีชมพูผมตีเส้นแนวนอนจากราคาเปิดปิดของแท่งเทียน  ส่วนเส้นสีน้ำเงินผมตีเส้นจากใส้เทียน ของสวิงไฮ(เลข2)  หลังจากนั้นก็รอให้กราฟกลับขึ้นมาชนเส้น จึงเปิด Sell   ในส่วนของการเปิด Sell นั้นก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านเลยครับว่าจะเปิดทันทีที่กราฟมาชนเส้น หรือจะรอให้เกิดแท่งเทียนกลับตัว หรือสัญญาณกลับตัวต่างๆที่ท่านถนัด

ตัวอย่างเพิ่มเติม

A B C 1 2 3 ในภาพนั้นแค่เป็นตัวอย่างให้เห็นเฉยๆนะครับว่าผมดูจากสวิงไหนครับ ไม่ใช่นับอีเลียตเวฟนะครับอย่าเข้าใจผิด 555+

การตีเส้นแนวนอนหาแนวรับ

สิ่งแรก เราต้องรอให้กราฟทำแพทเทิร์น 1 2 3 ตามภาพด้านบนก่อนนะครับ คือ มีการทำสวิงไฮใหม่ที่สูงกว่าไฮก่อนหน้าได้ก่อนครับจึงจะเป็นการดี  ตามภาพด้านบน นั่นคือกราฟได้มีการทำไฮใหม่(เลข3) สูงกว่าไฮก่อนหน้า(เลข1)

หลักจากที่กราฟทำไฮใหม่ตามที่เราต้องการแล้ว ให้เราตีเส้นแนวนอนไว้ครับ จากภาพเส้นสีชมพูผมตีเส้นแนวนอนจากราคาเปิดปิดของแท่งเทียน  ส่วนเส้นสีน้ำเงินผมตีเส้นจากใส้เทียน ของสวิงโลว(เลข2)  หลังจากนั้นก็รอให้กราฟกลับลงมาชนเส้น จึงเปิด Buy   ในส่วนของการเปิด Buy นั้นก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านเลยครับว่าจะเปิดทันทีที่กราฟมาชนเส้น หรือจะรอให้เกิดแท่งเทียนกลับตัว หรือสัญญาณกลับตัวต่างๆที่ท่านถนัด

ตัวอย่างเพิ่มเติม

นี่เป็นเพียงตัวอย่างบางส่วนนะครับที่ผมคิดว่าน่าจะเข้าใจง่ายแล้วได้ประโยชน์สำหรับมือใหม่ที่สุด ในส่วนของรายละเอียดอื่นๆเพิ่มเติมนั้นเดี๋ยวรอติดตามกันที่คลิปวีดีโอกันอีกทีนะครับ  ที่สำคัญคือ ก่อนนำไปใช้งานจริงควรฝึกซ้อมด้วยบัญชี cent หรือ demo ก่อนนะครับ หากชำนาญแล้วค่อยนำไปใช้งานจริง และอย่าลืม money management กันด้วยนะครับ

คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ(EP.1 Trendline) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.3 Fibonacci) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.4 Master Candle) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.5 EMA) คลิก

*

admin

• 80,404
ขอบคุณครับ ดีงามพระราม 8 จริงๆ ครับ
ความรู้ดีๆ มีให้แบ่งปัน ครับ

็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"