traderider forex ไทย

คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.2 เส้นแนวนอน)

• 1 replies
  • 1099 views

คัมภีร์ Forex เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบเส้นแนวนอน (EP.2 เส้นแนวนอน)

วิธีการหาแนวรับแนวต้านด้วยเส้นแนวนอนนั้นไม่ใช่เรื่องยาก แต่การที่จะหา แนวรับ-แนวต้าน ที่มีนัยสำคัญนั้นก็เป็นเรื่องที่อาจจะต้องใช้ประสบการณ์หรือการสังเกตุพฤติกรรมของราคากันสักหน่อยนะครับ  วันนี้แอดมินจะมาแชร์แนวทางง่ายๆเบื้องต้นให้เทรดเดอร์มือใหม่ และมือเก๋า ได้นำไปประยุกต์ต่อยอดกันดูนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับทุกๆท่านครับ

การหา แนวรับ-แนวต้าน แบบต่างๆ

2.หา แนวรับ-แนวต้าน ด้วยเส้นแนวนอน

การตีเส้นแนวนอนหาแนวต้าน

สิ่งแรก เราต้องรอให้กราฟทำแพทเทิร์น 1 2 3 ตามภาพด้านบนก่อนนะครับ คือ มีการทำสวิงโลวใหม่ที่ต่ำกว่าโลวก่อนหน้าได้ก่อนครับจึงจะเป็นการดี  ตามภาพด้านบน นั่นคือกราฟได้มีการทำโลวใหม่(เลข3) ต่ำกว่าโลวก่อนหน้า(เลข1)

หลักจากที่กราฟทำโลวใหม่ตามที่เราต้องการแล้ว ให้เราตีเส้นแนวนอนใว้ครับ จากภาพเส้นสีชมพูผมตีเส้นแนวนอนจากราคาเปิดปิดของแท่งเทียน  ส่วนเส้นสีน้ำเงินผมตีเส้นจากใส้เทียน ของสวิงไฮ(เลข2)  หลังจากนั้นก็รอให้กราฟกลับขึ้นมาชนเส้น จึงเปิด Sell   ในส่วนของการเปิด Sell นั้นก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านเลยครับว่าจะเปิดทันทีที่กราฟมาชนเส้น หรือจะรอให้เกิดแท่งเทียนกลับตัว หรือสัญญาณกลับตัวต่างๆที่ท่านถนัด

ตัวอย่างเพิ่มเติม

A B C 1 2 3 ในภาพนั้นแค่เป็นตัวอย่างให้เห็นเฉยๆนะครับว่าผมดูจากสวิงไหนครับ ไม่ใช่นับอีเลียตเวฟนะครับอย่าเข้าใจผิด 555+

การตีเส้นแนวนอนหาแนวรับ

สิ่งแรก เราต้องรอให้กราฟทำแพทเทิร์น 1 2 3 ตามภาพด้านบนก่อนนะครับ คือ มีการทำสวิงไฮใหม่ที่สูงกว่าไฮก่อนหน้าได้ก่อนครับจึงจะเป็นการดี  ตามภาพด้านบน นั่นคือกราฟได้มีการทำไฮใหม่(เลข3) สูงกว่าไฮก่อนหน้า(เลข1)

หลักจากที่กราฟทำไฮใหม่ตามที่เราต้องการแล้ว ให้เราตีเส้นแนวนอนใว้ครับ จากภาพเส้นสีชมพูผมตีเส้นแนวนอนจากราคาเปิดปิดของแท่งเทียน  ส่วนเส้นสีน้ำเงินผมตีเส้นจากใส้เทียน ของสวิงโลว(เลข2)  หลังจากนั้นก็รอให้กราฟกลับลงมาชนเส้น จึงเปิด Buy   ในส่วนของการเปิด Buy นั้นก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านเลยครับว่าจะเปิดทันทีที่กราฟมาชนเส้น หรือจะรอให้เกิดแท่งเทียนกลับตัว หรือสัญญาณกลับตัวต่างๆที่ท่านถนัด

ตัวอย่างเพิ่มเติม

นี่เป็นเพียงตัวอย่างบางส่วนนะครับที่ผมคิดว่าน่าจะเข้าใจง่ายแล้วได้ประโยชน์สำหรับมือใหม่ที่สุด ในส่วนของรายละเอียดอื่นๆเพิ่มเติมนั้นเดี๋ยวรอติดตามกันที่คลิปวีดีโอกันอีกทีนะครับ  ที่สำคัญคือ ก่อนนำไปใช้งานจริงควรฝึกซ้อมด้วยบัญชี cent หรือ demo ก่อนนะครับ หากชำนาญแล้วค่อยนำไปใช้งานจริง และอย่าลืม money management กันด้วยนะครับ

คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ(EP.1 Trendline) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.3 Fibonacci) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.4 Master Candle) คลิก
คัมภีร์เทรดเดอร์มือใหม่ การตีเส้น แนวรับ-แนวต้าน ในแบบต่างๆ (EP.5 EMA) คลิก

Share Topic.

Follow Me.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02, เมษายน 2019, 06:18:21 PM โดย เทรดเดอร์สายเขียว »

*

ออฟไลน์ admin

• *
  • 62,802
  • 2597
ขอบคุณครับ ดีงามพระราม 8 จริงๆ ครับ
ความรู้ดีๆ มีให้แบ่งปัน ครับ

็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Tags:

เครื่องมือเทรด Forex

ข่าว Forex กราฟ Forex EURUSD GBPUSD GBPJPY ตารางข่าว Forex

เครื่องมือเทรดทองคำ

ราคาทอง วันนี้ ราคาทอง ย้อนหลัง SPDR ล่าสุด กราฟราคาทองคำ วิเคราะห์ ราคาทอง ข่าว ราคาทองคำ ข่าว ราคาน้ำมัน

โบรคเกอร์ Forex

XM Exness FBS Nordfx Land-FX Admiral Markets

Tickmill